ผู้เขียน หัวข้อ: !ค่าซ่อมมันแพง อยากแรงพึงระวัง...ตอน1 - คำถามก่อน หลัง การแต่งเติม ?  (อ่าน 24992 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
(เครดิต ทีมที่ปรึกษา รั้วสังกะสี)

สวัสดีเพื่อนPa Mania  ทุกท่าน

BBB gang จะขอเล่าเรื่องราวที่เราได้เรียนรู้จากที่ปรึกษาทีมรั้วสังกะสี  ทั้งข้อมูลและคำแนะนำต่างๆ  เทคนิคบางอย่างที่มาจากประสบการณ์ตรง  รวมถึงข้อมูลบางอย่างให้เราลองเล่นลองทดสอบกัน
ตั้งแต่เริ่มเล่นเครื่องยนต์  ตลอดจนการปรับแต่งใช้งาน  บนค่า Safety factor ต่างๆ    เพื่อเป็นข้อมูลทางเลือกกับผู้ที่สนใจ

เกี่ยวกับทีมรั้วสังกะสี  ขอเป็นนิรนามหรือนามที่เรียกขานกัน  เพียงเพราะการที่มีโอกาสได้รู้จักและไม่มีผลประโยชน์ใดๆที่เอื้อต่อกัน  เขาเป็นฝ่ายให้  เราเป็นฝ่ายรับ  ได้รับรู้เหตุและผลแล้วพิจารณาเชื่อข้อมูลกันเอาเอง
โดยไม่มีการบังคับแต่อย่างใด   ดังนั้นเรา BBB gang จะขอเล่าและถ่ายทอดไปเรื่อยๆเป็น ตอนๆ  เท่าที่เราจะสามารถถ่ายทอดออกไปได้   ตามเจตนารมณ์ของท่านที่ปรึกษา   ที่ต้องการให้เราเรียนรู้พื้นฐานการเพิ่มประสิทธิภาพรถ Pajero sport ของเรา

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลและคำแนะนำต่างๆตลอดเวลา 1 ปี
ทีมงานแก๊งค์กระเป๋าแหก

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เชิญสันทนาการได้เลยครับ

ตอน1 -ข้อมูลความร้อนและคำถามก่อน หลัง การแต่งเติม Pajero Sport

จากข้อมูลที่เพื่อนสมาชิกเคยประสบปัญหา  หรือเคยแก้ไขปรับแต่งกันมา   ได้ผลบ้าง  มีผลข้างเคียงบ้าง  ไม่ได้ผลชัดเจนบ้าง   และสับสนข้อมูลบ้าง   และเคยตั้งคำถามกับตัวเองไหมว่า   ทำไม ?

1.   เมื่อเครื่องยนต์ 2500 cc    วาวล์น้ำเปิดทำงานช่วง  82 - 95  องศาเซสเซียส
2.   เมื่อเครื่องยนต์ 3200 cc    วาวล์น้ำเปิดทำงานช่วง  76.5 - 90  องศาเซสเซียส
3.   แล้วทำไมทางผู้ผลิตไม่ออกแบบให้มันเท่ากัน ?
4.   แล้วทำไมผู้ผลิตไม่เอาวาวล์น้ำ  3200 มาใส่ให้กับ  2500 ?
5.   ก็ในเมื่อกล่องแต่ง  บางตัว  โฆษณามาว่า  เย็นๆ  ไม่ร้อน  แล้วจะแนะนำให้เปลี่ยนวาว์น้ำทำไม ?
6.   การผสมน้ำยาหล่อเย็นที่น้อยกว่าปกติ  เพื่อให้อุณหภูมิน้ำสูงขึ้น  เป็นทางแก้ไขที่ถูกไหม ?
7.   เกียร์ออโต้  จำเป็นต้องใช้อุณหภูมิของน้ำที่สูงเพื่ออุ่นน้ำมันเกียร์  เพื่อต้องการแรงดัน จริงไหม ?
8.   เครื่อง 3200 cc มี Oil gear จึงลดภาระเรื่องวาวล์น้ำ  จริงไหม ?
9.   การนำ Oil gear มาติดตั้งในเครื่อง 2500cc, 2WD  เพื่อลดความร้อน  เป็นเรื่องไม่สมควร   จริงไหม ?
10.   Oil Gear จำเป็นเฉพาะเครื่อง  Gear 4WD เพื่อช่วยระบายความร้อนแทนเสื้อเกียร์ในความเร็วต่ำ จริงไหม?
11.   ทำไมถึงบอกว่า  การเปลี่ยนปลายหัวฉีด  เหมาะสมกว่าการแต่งโดยการเค้นหัวฉีดด้วยวิธีอื่นๆ ?

**จากข้อคิดดังกล่าว    ทางกลุ่ม BBB! Gang จึงขอแชร์ข้อมูลให้พิจารณาเป็นอีกหนึ่งทางเลือก  เป็นตอนๆ ไป
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
มาหาความรู้ก่อนใส่กล่อง
ขอบคุณ พี่นะสำหรับความรู้ครับ
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
 :L2900: ขอบคุณครับพี่นะและทีมงานปาเนียครับ

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
มาทำการบ้านตามที่คุณครูให้มา วันนี้อ่านถึงหน้านี้แล้วครับคุณครู

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ว่างๆ ก็มาเขียนต่อนะ พี่นะ
คิดว่า หลาย สมช. รออ่านอยู่
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Pa Mania
  • *
ว่างๆ ก็มาเขียนต่อนะ พี่นะ
คิดว่า หลาย สมช. รออ่านอยู่
หลายเรื่องที่ผมเคยมีคำถามอยู่ในใจหลังจากได้ติดตามอ่านจากหลาย ๆ กระทู้ทำให้เข้าใจมากขึ้น

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ความรู้ทั้งน้าน ครับ.    :L2906:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ติ๊กตั๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
เก็บข้อมูลครับ  :L2734:
Win Win

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35

ออฟไลน์ พี่ปริญ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
 :sd23:  สุดยอดครับ

ออฟไลน์ พี่แจ๊ค

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
รอติดตามต่อครับ :sd23: :L2900:

ออฟไลน์ จิรวัฒน์ จิตนันทกุล (หมู หนองคาย)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
  :sd23: ข้อมูลดีๆครับพี่นะ  :L2732:

ออฟไลน์ โกโก้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0

ออฟไลน์ นายอ้น

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
 :sd10: ติดตามครับ ขอบคุณครับ
JayNoppadol

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
:L2759: วิทยาทาน
สวัสดี พี่โกโก้ ยินดีต้อนรับสู่เว็บบอร์ดปามาเนีย รบกวนสักนิด แวะอ่านตรงลายเซ็นต์พี่ลีโจ ก่อนครับ
ลายเซ็น:(ที่มาจาก พี่ลีโจ)

รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ โกโก้

• Pa Mania
  • *

ออฟไลน์ พีท < Pitt Za >

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
 :L4365: มาแอบเก็บความรู้ :L2897:
กิจการ : บริการ พรบ., ประกันภัยรถยนต์และต่อภาษี ; ติดต่อตามที่นี่ : http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3900.0.html
ติดต่อ: พิทยา (Pitt Za) ;Tel  098-6596364 ; Line ID: GRACEANDGUSS ; e-mail: Hi_Daw@hotmail.com