ผู้เขียน หัวข้อ: **วิธีคิดความสูงของยาง เวลาจะเปลี่ยนล้อแม็ก  (อ่าน 39448 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: **วิธีคิดความสูงของยาง เวลาจะเปลี่ยนล้อแม็ก
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2016, 15:10:35 »
ขอบคุณข้อมูลดี ๆ ครับพี่ต๋อง แต่ผมยังล้อเดิม ๆ อยู่ครับ
เปลี่ยนเป็น คาร์บอน ไหมละ เบาดี  ;) ;D
🚴🏿🚴🏿🚴🏿🚴🏿🚴🏿🚴🏿🚴🏿🚴🏿🚴🏿

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: **วิธีคิดความสูงของยาง เวลาจะเปลี่ยนล้อแม็ก
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2016, 15:13:56 »
เปลี่ยนเป็น คาร์บอน ไหมละ เบาดี  ;) ;D
ยางฮาฟด้วยนะ   :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2016, 16:09:18 »
:L2739: ผมกลัวล้อไม่แตะพื้นครับพี่ต๋อง
ยางฮาฟด้วยนะ   :L2739:
โอ้ว...ยิงแรงเพิ่มไปอีก  :L2901: กลัวแต่ถนนแถวระยองไม่มีดี ๆ ให้วิ่งครับพี่นะ เพราะมีแต่หลุมทั้งนั้น
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ เดย์....ซ่า( DayZa)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2016, 09:49:08 »

เพิ่มความรู้......ของตัวเองขึ้นอีกเยอะเลย  ขอบคุณพี่ๆๆทุกคนที่ให้ความรู้ครับ

:sd23:                 :sd23:

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2016, 20:24:06 »
ขอบคุณสำหรับความรู้จาก พี่ต๋องและพี่นะ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2016, 09:35:02 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะอีก6เดือนจะเปลี่ยนอิ อิ  :L4399:  :L4399:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ ยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • GT-PREMIUM 4WD
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 4 กรกฎาคม 2017, 13:22:41 »
 :sd23:
กำลังหาข้อมูลพอดีเลย กะเปลี่ยนสิ้นปี น่าจะ 4 หมื่น กม. นิดๆ 2 ปีพอดี

ถามนิดหน่อย เดิม 265/60/R18  ถ้าใหม่ เป็น 265/55/R18  ความนุ่มนวล จะหายไปไหมครับ

หรือว่าจะหา แม็ก น้ำหนักเบา มาแทนของโรงงาน แต่ยางเท่าเดิม

พอได้อ่านผ่านๆ ว่าแก้มเตี้ยแล้วมันจะไม่นิ่ม อยากลดภาระของน้ำหนักล้อลงสักนิด

พี่ๆ ท่านใด มี ปสก. เยอะๆ ก็แนะนำด้วยครับผม

ปล. All New Pajero 4WD.
ALL NEW:GT-PREMIUM 4WD

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 4 กรกฎาคม 2017, 19:07:06 »
:sd23:
กำลังหาข้อมูลพอดีเลย กะเปลี่ยนสิ้นปี น่าจะ 4 หมื่น กม. นิดๆ 2 ปีพอดี

ถามนิดหน่อย เดิม 265/60/R18  ถ้าใหม่ เป็น 265/55/R18  ความนุ่มนวล จะหายไปไหมครับ

หรือว่าจะหา แม็ก น้ำหนักเบา มาแทนของโรงงาน แต่ยางเท่าเดิม

พอได้อ่านผ่านๆ ว่าแก้มเตี้ยแล้วมันจะไม่นิ่ม อยากลดภาระของน้ำหนักล้อลงสักนิด

พี่ๆ ท่านใด มี ปสก. เยอะๆ ก็แนะนำด้วยครับผม

ปล. All New Pajero 4WD.

ความเห็นผมแม็กเดิมจากโรงงานดีที่สุดแล้วครับ สาเหตุที่คนเขาเปลี่ยนแม็คกันแต่คงขนาดเดิมไว้ก็เพื่อขยายความกว้างของแม็คให้หน้ายางสัมผัสกับพื้นถนนมากขึ้น หรืออีกเหตุผลหนึ่งก็เพื่อเปลี่ยนไปเล่นล้อใหญ่ๆไปเลย เช่น 22" เป็นต้น ถ้า 265/60/R18 ไป 265/55/R18 ความนุ่นนวลหายแน่นอนแต่น่าจะช่วยให้เกาะถนนดีขึ้นเล็กน้อย แลกกับขนาดของวงล้อที่เล็กลง และความสวยงามที่อาจจะลดลงเพราะล้อน่าจะไม่เต็มซุ้ม (หรือเปล่า???)

เรื่องน้ำหนักล้อพี่ไม่ต้องเป็นห่วงหรอกครับคิดแล้วมันเล็กน้อยมาก พวกผมติดของเล่นกันแต่ละชิ้นรวมน้ำหนักแล้วเพิ่มขึ้นเป็นร้อยกิโลเลย :sd42: :sd42: แต่ถ้าพี่อยากจะให้รถเบาขึ้นผมแนะนำติดกล่องคันเร่งไฟฟ้าซักตัวรับรองว่าเหมือนรถแรงขึ้นเป็นคนละคันเลยครับแล้วรถใหม่ก็ไม่ขาดประกันด้วย แต่ถ้าอยากจะอัพสเต็ปไปมากกว่านั้นก็ต้องไปดันรางหรือใส่กล่องยกหัวฉีดโน่นเลย รับรองกดเป็นมาแน่นอนครับ ;D ;D ;D

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • GT-PREMIUM 4WD
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2017, 08:03:19 »
ความเห็นผมแม็กเดิมจากโรงงานดีที่สุดแล้วครับ สาเหตุที่คนเขาเปลี่ยนแม็คกันแต่คงขนาดเดิมไว้ก็เพื่อขยายความกว้างของแม็คให้หน้ายางสัมผัสกับพื้นถนนมากขึ้น หรืออีกเหตุผลหนึ่งก็เพื่อเปลี่ยนไปเล่นล้อใหญ่ๆไปเลย เช่น 22" เป็นต้น ถ้า 265/60/R18 ไป 265/55/R18 ความนุ่นนวลหายแน่นอนแต่น่าจะช่วยให้เกาะถนนดีขึ้นเล็กน้อย แลกกับขนาดของวงล้อที่เล็กลง และความสวยงามที่อาจจะลดลงเพราะล้อน่าจะไม่เต็มซุ้ม (หรือเปล่า???)

เรื่องน้ำหนักล้อพี่ไม่ต้องเป็นห่วงหรอกครับคิดแล้วมันเล็กน้อยมาก พวกผมติดของเล่นกันแต่ละชิ้นรวมน้ำหนักแล้วเพิ่มขึ้นเป็นร้อยกิโลเลย :sd42: :sd42: แต่ถ้าพี่อยากจะให้รถเบาขึ้นผมแนะนำติดกล่องคันเร่งไฟฟ้าซักตัวรับรองว่าเหมือนรถแรงขึ้นเป็นคนละคันเลยครับแล้วรถใหม่ก็ไม่ขาดประกันด้วย แต่ถ้าอยากจะอัพสเต็ปไปมากกว่านั้นก็ต้องไปดันรางหรือใส่กล่องยกหัวฉีดโน่นเลย รับรองกดเป็นมาแน่นอนครับ ;D ;D ;D

:sd23: ขอบคุณครับพี่ สำหรับข้อมูล ดีๆ :L2900:
ALL NEW:GT-PREMIUM 4WD