Pa Mania Tales (เรื่องเล่าปามาเนีย) > Wheels, Tires, Brakes & Suspension Systems

**วิธีคิดความสูงของยาง เวลาจะเปลี่ยนล้อแม็ก

<< < (6/6)

พีรา-[peeratida]:
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะอีก6เดือนจะเปลี่ยนอิ อิ  :L4399:  :L4399:

ยา:
 :sd23:
กำลังหาข้อมูลพอดีเลย กะเปลี่ยนสิ้นปี น่าจะ 4 หมื่น กม. นิดๆ 2 ปีพอดี

ถามนิดหน่อย เดิม 265/60/R18  ถ้าใหม่ เป็น 265/55/R18  ความนุ่มนวล จะหายไปไหมครับ

หรือว่าจะหา แม็ก น้ำหนักเบา มาแทนของโรงงาน แต่ยางเท่าเดิม

พอได้อ่านผ่านๆ ว่าแก้มเตี้ยแล้วมันจะไม่นิ่ม อยากลดภาระของน้ำหนักล้อลงสักนิด

พี่ๆ ท่านใด มี ปสก. เยอะๆ ก็แนะนำด้วยครับผม

ปล. All New Pajero 4WD.

หยก วาฬน้ำเงิน:

--- อ้างจาก: ยา ที่  4 กรกฎาคม 2017, 13:22:41 --- :sd23:
กำลังหาข้อมูลพอดีเลย กะเปลี่ยนสิ้นปี น่าจะ 4 หมื่น กม. นิดๆ 2 ปีพอดี

ถามนิดหน่อย เดิม 265/60/R18  ถ้าใหม่ เป็น 265/55/R18  ความนุ่มนวล จะหายไปไหมครับ

หรือว่าจะหา แม็ก น้ำหนักเบา มาแทนของโรงงาน แต่ยางเท่าเดิม

พอได้อ่านผ่านๆ ว่าแก้มเตี้ยแล้วมันจะไม่นิ่ม อยากลดภาระของน้ำหนักล้อลงสักนิด

พี่ๆ ท่านใด มี ปสก. เยอะๆ ก็แนะนำด้วยครับผม

ปล. All New Pajero 4WD.

--- End quote ---

ความเห็นผมแม็กเดิมจากโรงงานดีที่สุดแล้วครับ สาเหตุที่คนเขาเปลี่ยนแม็คกันแต่คงขนาดเดิมไว้ก็เพื่อขยายความกว้างของแม็คให้หน้ายางสัมผัสกับพื้นถนนมากขึ้น หรืออีกเหตุผลหนึ่งก็เพื่อเปลี่ยนไปเล่นล้อใหญ่ๆไปเลย เช่น 22" เป็นต้น ถ้า 265/60/R18 ไป 265/55/R18 ความนุ่นนวลหายแน่นอนแต่น่าจะช่วยให้เกาะถนนดีขึ้นเล็กน้อย แลกกับขนาดของวงล้อที่เล็กลง และความสวยงามที่อาจจะลดลงเพราะล้อน่าจะไม่เต็มซุ้ม (หรือเปล่า???)

เรื่องน้ำหนักล้อพี่ไม่ต้องเป็นห่วงหรอกครับคิดแล้วมันเล็กน้อยมาก พวกผมติดของเล่นกันแต่ละชิ้นรวมน้ำหนักแล้วเพิ่มขึ้นเป็นร้อยกิโลเลย :sd42: :sd42: แต่ถ้าพี่อยากจะให้รถเบาขึ้นผมแนะนำติดกล่องคันเร่งไฟฟ้าซักตัวรับรองว่าเหมือนรถแรงขึ้นเป็นคนละคันเลยครับแล้วรถใหม่ก็ไม่ขาดประกันด้วย แต่ถ้าอยากจะอัพสเต็ปไปมากกว่านั้นก็ต้องไปดันรางหรือใส่กล่องยกหัวฉีดโน่นเลย รับรองกดเป็นมาแน่นอนครับ ;D ;D ;D

ยา:

--- อ้างจาก: หยก วาฬน้ำเงิน ที่  4 กรกฎาคม 2017, 19:07:06 ---ความเห็นผมแม็กเดิมจากโรงงานดีที่สุดแล้วครับ สาเหตุที่คนเขาเปลี่ยนแม็คกันแต่คงขนาดเดิมไว้ก็เพื่อขยายความกว้างของแม็คให้หน้ายางสัมผัสกับพื้นถนนมากขึ้น หรืออีกเหตุผลหนึ่งก็เพื่อเปลี่ยนไปเล่นล้อใหญ่ๆไปเลย เช่น 22" เป็นต้น ถ้า 265/60/R18 ไป 265/55/R18 ความนุ่นนวลหายแน่นอนแต่น่าจะช่วยให้เกาะถนนดีขึ้นเล็กน้อย แลกกับขนาดของวงล้อที่เล็กลง และความสวยงามที่อาจจะลดลงเพราะล้อน่าจะไม่เต็มซุ้ม (หรือเปล่า???)

เรื่องน้ำหนักล้อพี่ไม่ต้องเป็นห่วงหรอกครับคิดแล้วมันเล็กน้อยมาก พวกผมติดของเล่นกันแต่ละชิ้นรวมน้ำหนักแล้วเพิ่มขึ้นเป็นร้อยกิโลเลย :sd42: :sd42: แต่ถ้าพี่อยากจะให้รถเบาขึ้นผมแนะนำติดกล่องคันเร่งไฟฟ้าซักตัวรับรองว่าเหมือนรถแรงขึ้นเป็นคนละคันเลยครับแล้วรถใหม่ก็ไม่ขาดประกันด้วย แต่ถ้าอยากจะอัพสเต็ปไปมากกว่านั้นก็ต้องไปดันรางหรือใส่กล่องยกหัวฉีดโน่นเลย รับรองกดเป็นมาแน่นอนครับ ;D ;D ;D

--- End quote ---

:sd23: ขอบคุณครับพี่ สำหรับข้อมูล ดีๆ :L2900:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version