Pa Mania Tales (เรื่องเล่าปามาเนีย) > Exterior & Interior Accessories & Car Cares

แนะนำ Sport Seat เพื่อความสบาย

(1/38) > >>

พี่นะ [Na ratchada]:

เนื่องด้วยพวกเบาะบักเก็ตซีทพวกนี้  ออกแบบตามสรีระร่างกายและโครงสร้างของหลัง ไหล่ ตูด น่อง    ปุ่มหรือสลักที่ปรับของเบาะแต่ละรุ่นจะมีไว้ให้ปรับเพื่อยืดหยุ่นตามความใหญ่เล็กของร่างกายของคนเราตาม size นั้นๆ  เช่น อ้วน  ผอม  หลังสั้น  หลังยาว  ขาเล็ก  ขาใหญ่   และเมื่อปรับเข้ารูปตามสรีระแล้วก็พอ    ก็ใช้งานไปไม่ได้ปรับกันตลอดเวลา  ดังนั้นเห็นแล้วใช่ไหมครับว่า จุดที่ปรับเบาะนั้น  มีอยู๋ในจุดที่จำเป็นจริงๆและปรับได้จริง  ปรับนิดหน่อยความรู้สึกก็เปลี่ยนไป

ในส่วนของเบาะที่มีปรับไฟฟ้า  หรือมี switch ช่วยปรับเสริมขึ้นมานั้น  ส่วนใหญ่จะมากับเบาะรุ่น Classic  , Enjoy , Relax เพราะเบาะพวกนี้เน้นสบาย  กะชับร่างกาย   นั่งแล้วผ่อนคลายเส้นประสาท    ส่วนรุ่นกลุ่มracingนั้นจะเน้น  กระชับสรีระเลย  และความแน่นหนาของระบบ เพื่อความสปอตและการทรงตัวของการควบคุมการขับขี่  กลุ่มนี้จะปรับ manual เพราะปรับแล้วก็จบ   จึงไม่จำเป็นต้องปรับบ่อยๆ   ส่วนใหญ่เบาะพวกนี้จะมีสลักพับเบาะแทบทุกตัว   เพื่อใช้สำหรับรถ 2 ประตูที่เข้าออกตอนสองของผู้โดยสาร

*** ข้อมูลแค่นี้หวังว่าคงตัดสินใจกันได้นะครับ   จะเลือกหรือไม่ลองพิจารณาเพิ่มเติมจากข้อมูลที่อื่นดูอีกทีนะครับ   

เราจะช่วยแก้ปัญหาที่ต้นเหตุกัน

ลองคิดอีกมุมนะครับ  คนเราเมื่อสูงอายุร่างกายเริ่มชราลงกระดูกข้อต่อเริ่มเสื่อมและมีปัญหาเสี่ยงต่อการคดงอ  หากนั่งหรือทำอะไรไม่ถูกท่าจะยิ่งส่งผลเสียโดยตรงกับสุขภาพของเราเอง  ดังนั้นจะเห็นได้ว่า  กลุ่มคนสูงอายุมักหาพวกที่รองนั่งนุ่มๆ  ที่รองนั่งแบบเป็นตุ่มๆมารองนั่ง   แผ่นรองนั่งดันกระดูกสันหลังมาหนุนขณะนั่งขับรถ เพื่อช่วยผ่อนคลายปัญหาพวกนี้

เบาะที่มีDesign และทำเบาะออกมาเพื่อรองรับสรีระร่างกายและเป็นเบาะที่เรียกว่าเบาะสุขภาพนั้นมีมานานแล้ว  โดยแยกเป็นแต่ละรุ่นแต่ละวัตถุประสงค์  และ Recaro คือผู้นำรายหนึ่งในเบาะกลุ่มนี้ ฉะนั้นการตัดสินใจเปลี่ยนเพื่อความสบายของเราเอง  กับการเปลี่ยนเพื่อความสวยงาม  เราอาจจะได้ทั้ง 2 อย่างในเรื่องนี้นะครับ

รบกวนพิจารณาและเพื่อเป็นข้อมูลทางเลือกอีกครั้ง
 :L4399:

หรือลองดูตัวอย่างที่กระทู้ เหล่านี้และอื่นๆอีกในห้อง  อุปกรณ์ภายในนี้นะครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,441.0.html

ต่าย:
สมกับเป็นรถ sport จริงๆ

ขนาดเบาะที่ออกแบบมาแต่ละช่วง ก็มีความหมายกับช่วงสรีระของคนเรา  มีผลกับเรื่องช่วงตัว แนวกระดูกสันหลัง ต้องพึงเลือกและลองให้เหมาะสม

คุณสมบัติและรห้สต่างๆ  มีความหมายในเรื่องความสบาย  ความสูงต่ำ  ความแน่นของเนื้อฟองน้ำ  และประเภทการนำไปใช้งาน

Road map ของเบาะพวกนี้มีตามรุ่น  ตาม design ต่างกันออกไป   ลองดูเป็นตัวอย่างครับ

มาดูตัวอย่างเบาะ Sport Seat ในรุ่นต่างๆ   ที่นิยมกัน

เบาะพวกนี้เวลานำมาติดตั้งในรถจะให้มุมมองที่สวย สง่า ดูดี มี Style มากๆ (สำหรับคนชอบนะครับ)  ลองดูตัวอย่างเมื่อติดตั้งในรถ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version