ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีการดูแล กล่องข้าวน้อย 2  (อ่าน 4072 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ก้อง ธนขวัญ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
สอบถามวิธีการดูแล กล่องข้าวน้อย 2
« เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 09:33:47 »
สอบถามครับ สำหรับกล่องข้าวน้อย 2 พอเราติดตั้งไปสักระยะ (1 - 2 ปี) ควรจะมีวิธีการดูแลอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
Re: สอบถามวิธีการดูแล กล่องข้าวน้อย 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 10:49:16 »
ของผมยังเดิม ๆ ครับ  มารอฟังครับ
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: สอบถามวิธีการดูแล กล่องข้าวน้อย 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 23:45:37 »
สอบถามครับ สำหรับกล่องข้าวน้อย 2 พอเราติดตั้งไปสักระยะ (1 - 2 ปี) ควรจะมีวิธีการดูแลอย่างไรบ้าง

โอ้ติดมานานขนาดนี้  ต้องยิ่งระวังและต้องดูเลยครับ......ดูแบตเตอรรี่อย่าให้แบตอ่อนหรือหมดครับ :L2736: :L2736:

เพราะเมื่อแบตอ่อน    แค่นั้นแหละครับเพราะสิ่งที่เราแนะนำกันมานั้นใช้อย่างเดียวครับ

:L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 09:17:23 »
พี่นะ แล้วในส่งของตัวกล่องไม่ต้องนำไปตรวจเช็คค่าต่าง ๆ เลยใช่ไหมครับ
ผมมีความรู้สึกว่ามันเหยียบไม่ค่อยขึ้น หรือว่าชินเท้าซะแล้ว :L2901:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 09:28:14 »
พี่นะ แล้วในส่งของตัวกล่องไม่ต้องนำไปตรวจเช็คค่าต่าง ๆ เลยใช่ไหมครับ
ผมมีความรู้สึกว่ามันเหยียบไม่ค่อยขึ้น หรือว่าชินเท้าซะแล้ว :L2901:

พี่ก้องครับ ผมมีวิธีทดสอบกล่องแบบง่ายๆนะครับ....อันนี้ได้รับถ่ายทอดมาจากเจ้าสำนักอีกที เพราะผมก็เคยเป็นแบบพี่ก้อง คือพอติดมาซักพักแล้วรู้สึกว่ามันเร่งไม่ขึ้นเหมือนติดแรกๆ....ก็ไม่แน่ใจว่ากล่องมีปัญหาหรือมันชินเท้าเหมือนกันเลยครับ

วิธีทดสอบนะครับ
1. ตั้ง Mode เป็น STD (ตั้งที่ smart gauge นะครับ)
2. เข้าเกียร์ P
3. เร่งเครื่องค้างไว้ที่ 2500 รอบ
4. ฟังเสียงเครื่องตอนที่เร่ง 2500 ไว้ (ยังคงเร่งเครื่องไว้นะครับ)
5. ระหว่างที่ยังเร่งเครื่องค้างไว้ที่ 2500 รอบ เปลี่ยน Mode ที่ Smart Gauge เป็น Mode 1 หรือ 2 หรือ 3 ก็ได้

ถ้ากล่องปกติ....หลังจากเปลี่ยน Mode จาก STD มาเป็น 1 หรือ 2 หรือ 3 แล้ว (ระหว่างที่เร่งเครื่องค้างไว้ที่ 2500 รอบ) จะได้ยินเสียงเครื่องเหมือนเร่งมากขึ้น...นั่นแหละครับ แปลว่ากล่องยังปกติ

:L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ นัด nonreturner

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 09:57:55 »

พี่ก้องครับ ผมมีวิธีทดสอบกล่องแบบง่ายๆนะครับ....อันนี้ได้รับถ่ายทอดมาจากเจ้าสำนักอีกที เพราะผมก็เคยเป็นแบบพี่ก้อง คือพอติดมาซักพักแล้วรู้สึกว่ามันเร่งไม่ขึ้นเหมือนติดแรกๆ....ก็ไม่แน่ใจว่ากล่องมีปัญหาหรือมันชินเท้าเหมือนกันเลยครับ

1. ตั้ง Mode เป็น STD (ตั้งที่ smart gauge นะครับ)
3. เร่งเครื่องค้างไว้ที่ 2500 รอบ
4. ฟังเสียงเครื่องตอนที่เร่ง 2500 ไว้ (ยังคงเร่งเครื่องไว้นะครับ)
5. ระหว่างที่ยังเร่งเครื่องค้างไว้ที่ 2500 รอบ เปลี่ยน Mode ที่ Smart Gauge เป็น Mode 1 หรือ 2 หรือ 3 ก็ได้

ถ้ากล่องปกติ....หลังจากเปลี่ยน Mode จาก STD มาเป็น 1 หรือ 2 หรือ 3 แล้ว (ระหว่างที่เร่งเครื่องค้างไว้ที่ 2500 รอบ) จะได้ยินเสียงเครื่องเหมือนเร่งมากขึ้น...นั่นแหละครับ แปลว่ากล่องยังปกติ

พึ่งรู้วิธีเช็คเจ๋งๆ จากพี่ตาม ที่ผ่านมาต้องคอยเปลี่ยนโหมดจับความรู้สึกอย่างเดียวเลยครับ จับยากมากๆ  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 10:05:50 »

ขอบคุณครับพี่ตาม เดี๋ยวจันหน้ากลับมาจะลองทดสอบดูครับ ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับผม