ผู้เขียน หัวข้อ: ไครมี DIY ล้างท่อร่วม ID มั่งครับ อยากล้างเองน่ะครับ ชัวร์กว่า สะอาดกว่า  (อ่าน 14727 ครั้ง)

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
ไครมี แนะนำภาพประกอบหน่อยครับ.... ไครจะทำรถเราได้ดีเท่ากับตัวเราล่ะ ไครจะรู้จักรถเราดี กว่าเราล่ะ จริงมั๊ย
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

tod

• บุคคลทั่วไป
พี่เล่นของหนักเลย  :L2754: รอพี่นะมาตอบแล้วกันครับพี่แกเคยล้างมาแล้วครับ  ส่วนของผมอุด EGR มาตั้งแต่
1000 กิโล คงไม่ต้องล้างแล้วครับ 
 :sd23:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
พี่เล่นของหนักเลย  :L2754: รอพี่นะมาตอบแล้วกันครับพี่แกเคยล้างมาแล้วครับ  ส่วนของผมอุด EGR มาตั้งแต่
1000 กิโล คงไม่ต้องล้างแล้วครับ 
  :L2905: เหมือนกันเลยพี่ทศ เห็นผ่านๆเว็บหนึ่งว่าเข้าศูนย์ทำการล้าง ราคาน่าดูเหมือนกัน

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
  :L2905: เหมือนกันเลยพี่ทศ เห็นผ่านๆเว็บหนึ่งว่าเข้าศูนย์ทำการล้าง ราคาน่าดูเหมือนกัน

อุดมานานแว้วเหมือนกัน  :sd42:  :sd42:
ว่าแต่พี่ชินกี่โลแล้ว จะล้างท่อร่วมแล้วเหรอคับ ? 

• Pa Mania
  • *

อุดมานานแว้วเหมือนกัน  :sd42:  :sd42:
ว่าแต่พี่ชินกี่โลแล้ว จะล้างท่อร่วมแล้วเหรอคับ ?

ของผมเพิ่งอุดตอนเข้าไปติดต่อเคลม turbo นี่ล่ะครับ 37000 ครับ ก็เลยกะจะล้างเอง ต่อไปจะได้ไม่ต้องเพิ่ง 0 ผมเป็นพวกบ้าสะสมเครื่องมือครับ เมื่อก่อนเล่น big bike เก่า ๆ ตัว balance ปีกผีเสื้อ สั่งจาก อังกฤษ ก็ยังอยู่เลย ตอนนี้ไม่ได้ขี่แล้ว (ผบ.ทบ.บ่น) กลับบ้านเมื่อไหร่เอาแต่ซ่อมรถ... ตอนนี้เริ่มอีกแล้วครับ เล่นหนักเลยจะทำเองซะเลย จะได้ไม่ต้องเสียค่าช่างไงครับ

ยังไงไครมีภาพตอนถอด ตอนล้างรบกวนนิสนึงนะครับ นึกว่าสงสาร :L4387:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
กะจะล้างเอาฤกษ์เอาชัยหลังจากอุด EGR น่ะครับ.... อยากให้มันสะอาดจริง  ๆ เพราะ แฟนใช้ประจำขับในเมืองไม่ค่อยได้ใช้ความเร็วน่ะครับ คิดว่าข้างในน่าจะโขอยู่

tod

ของพี่นะมีรูปเคยเห็นตอนบ้านโน้นนนนน......................
รอพีใหญ่แล้วกัน
 :L2736:

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57

ถ้าได้ลองถอดออกมาล้างเอง  ลองหาเสปร์ย ตัวนี้มาลองลองดูครับ เห็นในวีดีโอ คราบออกง่ายดี แต่ไม่รู้ว่ามีผลเสียอย่างอื่นตามมา

หรือเปล่า ผมไม่เคยใช้เหมือนกัน และไม่ได้มีส่วนได้เสียกับแบรนด์นี้  แต่ชอบที่กำจัดคราบบนโลหะได้ดีมาก 

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=ZdJUvMFJPdY" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=ZdJUvMFJPdY</a>

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127

ของผมเพิ่งอุดตอนเข้าไปติดต่อเคลม turbo นี่ล่ะครับ 37000 ครับ ก็เลยกะจะล้างเอง ต่อไปจะได้ไม่ต้องเพิ่ง 0 ผมเป็นพวกบ้าสะสมเครื่องมือครับ เมื่อก่อนเล่น big bike เก่า ๆ ตัว balance ปีกผีเสื้อ สั่งจาก อังกฤษ ก็ยังอยู่เลย ตอนนี้ไม่ได้ขี่แล้ว (ผบ.ทบ.บ่น) กลับบ้านเมื่อไหร่เอาแต่ซ่อมรถ... ตอนนี้เริ่มอีกแล้วครับ เล่นหนักเลยจะทำเองซะเลย จะได้ไม่ต้องเสียค่าช่างไงครับ

ยังไงไครมีภาพตอนถอด ตอนล้างรบกวนนิสนึงนะครับ นึกว่าสงสาร :L4387:

วิ่งไป 37000 นี่แทบจะน้อยมากครับ หรือแทบไม่มีเลย ยังไม่ต้องรีบร้อนล้างครับพี่ชิน

อีกอย่างไม่ได้ถอดกันง่ายๆหากเราไม่มีความสามารถทางช่าง
ผมไม่เคยถอดล้าง และยังไม่เคยถอดล้าง แต่เห็นขั้นตอนการถอดและขั้นตอนการล้าง ยุ่งยากอยู่ครับสำหรับคนธรรมดาอย่างเราๆ
ล้างกันทีก็ต้องหาเวลาว่างๆทั้งวันครับ

ให้ศูนย์ล้าง บางศูนย์ก็มีหลายระดับการล้างด้วยครับว่าจะแบบรื้อเยอะ รื้อน้อย ทำความสะอาดลึกแค่ไหน
หลายระดับราคาในแต่ละศูนย์

เอาเป็นว่าเรื่องนี้ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของช่าง
ส่วนเราดูแล ความสะอาดกรองอากาศ, ความสะอาด Air Flow, รูท่อยางMAP sensor, กรองแอร์
หรือจะถึงขั้นล้าง SVC แค่นี้ก็เกินพอแล้วครับ  :L4398:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
พี่อ๊อด

ตอนผมอุด EGR ก็วิ่งไปประมาณ 36000 โลแล้ว
น้องที่อุด เอาช้อนตักขี้เขม่าออกมา มีเยอะมากครับ

การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
DIY น่าสน พี่อ๊อดจัดเลย เดียวลอกการบ้าน   :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ของพี่นะมีรูปเคยเห็นตอนบ้านโน้นนนนน......................

รูปลงไว้ค่อนข้างละเอียดและหายไปช่วงวันที่ 13 june ช่วงข้อมูลหายที่บ้านเก่า   หมดไปเยอะเลยหลายกระทู้และฝากรูปด้วยโปรแกรมทั่วไป

เลยเอาอะไรกลับบมาไม่ได้
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

tod

รูปลงไว้ค่อนข้างละเอียดและหายไปช่วงวันที่ 13 june ช่วงข้อมูลหายที่บ้านเก่า   หมดไปเยอะเลยหลายกระทู้และฝากรูปด้วยโปรแกรมทั่วไป

เสียดายครับพี่นะ
 :L4386:
ตอนนี้ผมพยายามทำตามอาจารย์อ๊อด  คือถอด//รื้อตรงให้ให้ถ่ายเก็บข้อมูลให้หมด ส่วนที่ไม่ได้ใช้ก็ให้ถ่าย
เกิดยากทำอะไรที่ตรงนั้นอีกจะได้มีข้อมูล  จะพยายาม.......แต่ตอนถอด//ตอนรื้อส่วนมากจะลืมทุกที
 :L4387: :L4387:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

เสียดายครับพี่นะ
 :L4386:
ตอนนี้ผมพยายามทำตามอาจารย์อ๊อด  คือถอด//รื้อตรงให้ให้ถ่ายเก็บข้อมูลให้หมด ส่วนที่ไม่ได้ใช้ก็ให้ถ่าย
เกิดยากทำอะไรที่ตรงนั้นอีกจะได้มีข้อมูล  จะพยายาม.......แต่ตอนถอด//ตอนรื้อส่วนมากจะลืมทุกที
 :L4387: :L4387:

ดีเลยครับ  ถ่ายหลายๆมุมเลยครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html