ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอความรู้จากสมาชิกเกี่ยวกับไฟเพดานครับ อยากควบคุมการเปิด-ปิดจากด้านหน้าได้ครับ  (อ่าน 13916 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 48
ใช้สั่งปิด เปิด ไฟด้วยเสียงง่ายกว่า
คำสั่งแรก "ปิดไฟด้วย" ไฟก็จะปิดทันที
คำสั่งที่สอง "เปิดไฟด้วย" ไฟก็เปิดทันที
แต่คำสั่งผมใช้ไม่เป็นนะครับ ผบ.เท่านั้นที่ใช้เป็น
:L2905: :L2905:

แล้วน้ำเสียงของคำสั่งแต่ละครั้ง  หนักแน่นเท่ากันไหมครับพี่จ่า :L4399: :L4399: :L4399: :L2739: :L2739:
เท่ากันตลอด :L2901: :L2901:
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ เอ๊ะnakhonpathom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
พอดีว่าพี่เติ๊ก ได้สอบถามผมมาทาง PM ว่า อยากจะนำไปต่อยอดเป็นไฟส่องเท้า
รถของพี่เติ๊กเป็นรุ่น 2013 คิดว่าตำแหน่งน่าจะเหมือนกันกับที่ผมกำลังจะอธิบายวิธีการทำนะครับ

เริ่มต้นด้วยมองหาขั้ว C-206 ซึ่งจะอยู่ที่แผงฟิวล์ใต้พวงมาลัย
เป็นปลั๊กแบบมี 4 ขา

นี่คือวงจรของไฟเพดานที่พี่เติ๊กต้องการไปพ่วงมาใช้ ให้ไฟส่องเท้าเปิดปิดตามไฟเพดาน

ก็จะได้การต่อตามนี้ครับ น่าจะเข้าใจได้ไม่ยาก  ;D

จะใส่สวิทช์แบบ 1 ทาง หรือ 2 ทาง หรือไม่ใส่ก็ได้ก็ได้ตามต้องการ

ทำแล้วถ่ายรูปมาให้ชมบ้างนะครับ
หรือถ้าเห็นว่าขั้ว C-206 มันไม่เหมือนกับที่ผมลงไว้
ก็ให้ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยนะครับพี่เติ๊ก

ออฟไลน์ เติ๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
พอดีว่าพี่เติ๊ก ได้สอบถามผมมาทาง PM ว่า อยากจะนำไปต่อยอดเป็นไฟส่องเท้า
รถของพี่เติ๊กเป็นรุ่น 2013 คิดว่าตำแหน่งน่าจะเหมือนกันกับที่ผมกำลังจะอธิบายวิธีการทำนะครับ

เริ่มต้นด้วยมองหาขั้ว C-206 ซึ่งจะอยู่ที่แผงฟิวล์ใต้พวงมาลัย
เป็นปลั๊กแบบมี 4 ขา

นี่คือวงจรของไฟเพดานที่พี่เติ๊กต้องการไปพ่วงมาใช้ ให้ไฟส่องเท้าเปิดปิดตามไฟเพดาน

ก็จะได้การต่อตามนี้ครับ น่าจะเข้าใจได้ไม่ยาก  ;D

จะใส่สวิทช์แบบ 1 ทาง หรือ 2 ทาง หรือไม่ใส่ก็ได้ก็ได้ตามต้องการ

ทำแล้วถ่ายรูปมาให้ชมบ้างนะครับ
หรือถ้าเห็นว่าขั้ว C-206 มันไม่เหมือนกับที่ผมลงไว้
ก็ให้ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยนะครับพี่เติ๊ก

กราบงามๆ  :sd23: ครับพี่อ๊อด หากทำสำเร็จจะนำมาให้ได้รับชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม 2014, 10:02:12 โดย เติ๊ก »
The Black Pearl