Pa Mania Tales (เรื่องเล่าปามาเนีย) > Wheels, Tires, Brakes & Suspension Systems

2.5 VG Turbo 4W : อยากยกสูงสัก 2-3 นิ้ว

(1/3) > >>

จิรา:
สวัดดีครับพี่ๆ ผมรบกวนสอบถามครับ ผมอยากเพิ่มความสูงสัก 2-3 นิ้ว แบบไม่กระทบช่วงล่างมากนัก ไปสอบถามมาหลายสำสักแล้วสรุปดังนี้

1.ใส่สเปเซอร์รองโช๊คหน้า หลังเปลี่ยนสปริง เปลี่ยนโช๊คให้ยาวขึ้น
     2.เปล่ี่ยนโช๊คหน้า หลัง ใส่ปริงยาวขึ้น
     3.ใส่ชุดยกคอม้า และ เปลี่ยนสปริง โช๊คชุดใหม่ยาวขึ้น
     3.วางคานหน้า เปลี่ยนโช๊ค สปริงใหม่

จะว่าไปแล้วถามมาหลายสำนักก็ งงๆ เหมือนกันครับ ความตอ้งการผมเพียงจะยกให้สูงขึ้นเพื่อหลบล้อเวลาเลี่ยวสุดแล้วมันติดนิดๆครับ แต่ที่แน่ๆ สูงแล้วมันก็จะดูใหญ่ๆหน่อยครับ ส่วนใหญ่ก็ขับในเมืองนี่ล่ะครับ แต่ก็อ่านมาหลายสำนักหากยกไม่ดี องศาของเพลาหน้าไม่ได้มันจะมีผลเสียระยะยาว จึงลองปรึกษาพี่ๆ ดูครับ ขอบคุณครับ ปล. หากได้ประมาณราคาก็จะดีครับ จะได้แบ่งไว้ก่อนเข้าบ้านได้ถูกครับ   

พี่มัติ [Foazee]:
ต้องถามก่อนว่า

1.ปัจจุบันใช้สริงตัวไหนอยู่ หรือว่าเดิมๆ ติดรถ
2.ตัวอย่างที่เปลี่ยนใหม่เป็นตัวไหน

โดยส่วนมากถ้าต้องการยกประมาณ 2" ก็จะเปลี่ยนสปริงให้สูงขึ้น แต่ก็ไม่ค่อยจะจบ ถ้าจบเลยก็ทั้งโช็คและสปริงนะครับ ส่วนจะใช้ Dobison หรือ Old Man Emu นั้นก็คงแล้วแต่ฟิวที่ชอบนะครับ ลองหาข้อมูลห้องช่วงล่างนะครับ พี่นะเขียนและอธิบายไว้ละเอียดเลยครับ

** แก้ไขเพิ่มเติม
กระทู้ปักมุดของห้องมีครบเลยครับ

จิรา:

--- อ้างจาก: พี่มัติ [Foazee] ที่ 24 มิถุนายน 2018, 20:57:07 ---ต้องถามก่อนว่า

1.ปัจจุบันใช้สริงตัวไหนอยู่ หรือว่าเดิมๆ ติดรถ
2.ตัวอย่างที่เปลี่ยนใหม่เป็นตัวไหน

โดยส่วนมากถ้าต้องการยกประมาณ 2" ก็จะเปลี่ยนสปริงให้สูงขึ้น แต่ก็ไม่ค่อยจะจบ ถ้าจบเลยก็ทั้งโช็คและสปริงนะครับ ส่วนจะใช้ Dobison หรือ Old Man Emu นั้นก็คงแล้วแต่ฟิวที่ชอบนะครับ ลองหาข้อมูลห้องช่วงล่างนะครับ พี่นะเขียนและอธิบายไว้ละเอียดเลยครับ

กระทู้ปักมุดของห้องมีครบเลยครับ

--- End quote ---

ปัจจุบันใช้ โช๊คamada xtreme ครับ สส่วนสปริงใช้ของเดิมที่ติดรถมา ครับ แต่คิดว่าหากยกขึ้นคงต้องเปลี่ยนยกชุดให้เข้ากันครับ (โช๊คน้องขายเอาไปเปลี่ยนมาให้เพราะตัวเดิมรั่วครับ) ส่วนยาง ผมว่าจะใช้ตัวเดิมเพราะเพิ่งถอยมาไม่ถึง 2 เดือนเลยครับ  ผมกำลังนั่งอ่านรายละเอียดที่พี่ๆ ปักหมุดไว้ครับ ขอบคุณมากครับพี่  :sd23: :sd23:

จิรา:

--- อ้างจาก: พี่มัติ [Foazee] ที่ 24 มิถุนายน 2018, 20:57:07 ---ต้องถามก่อนว่า

--- End quote ---

เพิ่มเติมครับยางตัวนี้ 265/70 R16 ครับ

พี่ทูต LCB-3785:
เปลี่ยนโช๊ค+สปริงยก 2 นิ้ว ก็จะได้ตามต้องการครับ

เปลี่ยนยางเป็น Oversize เช่น 265/75-16  หรือ ขอบ 20  ก็จะได้ความสูงเพิ่มชึ้น

ถ้ายากเพิ่มจากนี้อีก 1 นิ้ว รวมเป็น 3 นิ้ว ให้เพิ่ม แผ่นรองสปริงหน้า อีก 10 มิล  และด้านหลังอีก 20 หรื 25 มิล ตามชอบ

ถ้าใช้ สปริงหลัง EMU 938 น่าจะสูงตามต้องการแล้วครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version