ผู้เขียน หัวข้อ: TC100 มวกเหล็ก บทพิสูจน์ว่าการจะปั่นจบพร้อมกันไม่ใช่เรื่องง่าย  (อ่าน 15501 ครั้ง)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา Team PaMania Bike มีนัดออกเดทกันไปปั่นที่สนามมวกเหล็ก สระบุรี ที่จัดขึ้นโดย TC Randonneurs ระยะทาง 104 KM  :L2734:

จำนวนสมชที่เข้าร่วมในครั้งนี้มีทั้งหมด 5 ท่าน ผม พี่มานพ พี่ม่อน พี่นะ และพี่ต๋อง

ส่วนตัวเพิ่งมาปั่นเส้นทางนี้เป็นครั้งแรก อ่านรีวิวสนามนี้ของพี่ชานล ผู้จัด เห็นแต่วิวสวยๆงามๆกับอาหารการกินที่จัดเตรียมไว้ให้ โดยที่ไม่ได้ใส่ใจกับอุปสรรคต่างๆที่ได้เอ่ยถึง เพราะได้แนะนำเทคนิคการเอาชนะอุปสรรคพร้อมกับให้กำลังใจนักปั่นไว้ดีเหลือเกิน  :L2900:

เวลา start 0700 พวกเราถึงจุดปล่อยตัวที่วิทยาลัยเทคนิคมวกเหล็กหกโมงเศษ เกิดอุปสรรคเล็กน้อยจากความไม่มีมารยาทของเพื่อนนักปั่นในการแย่งที่จอดรถ ทำให้พี่มานพหัวเสียไปพอสมควรเนื่องจากถูกแจกของลับ  :L2739: 

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
จุดพักแรกหลังจากปั่นออกมาประมาณ 40 กิโล ปตท วังม่วง

เนื่องจากช่วงเช้ากินรองท้องกันแค่นิดหน่อย พอถึงจุดนี้เลยเติมพลังกันใหญ่ (ทั้งๆที่เขาเตรียมอาหารการกินไว้ที่ CP1 ประมาณกิโลเมตรที่ 60   :sd06:)

อากาศเริ่มร้อน แต่สภาพของทุกคนยังแลดูดีครับ  :L2734:

• Pa Mania
  • *
บอกตามตรงงานนี้ตั้งใจปั่นฟรุ้งฟริ้งเต็มที่ ถ่ายรูปกับสมชตามจุดพักชมวิวไปเรื่อยเปื่อย ไม่เน้นปั่นตามที่ซ้อมปกติ ไม่ควบคุมเวลาเหมือนการปั่น audax ที่ผ่านๆมา อยากไปพร้อมๆกัน จบพร้อมๆกันหรืออย่างน้อยๆก็ไม่ทิ้งกันไกลหรือนานเกินไป เหตุเพราะช่วงขึ้นเนิน เนื่องจากกำลังแต่ท่านไม่เท่ากัน เทคนิคการปั่นไม่เหมือนกัน ยังไงก็ต้องต่างคนต่างเอาตัวรอดอยู่แล้ว ไม่สามารถรอกันได้  :L2756:

แต่เอาเข้าจริงๆ สมชที่ไม่ค่อยซ้อมหรืออ่อนซ้อม ก็ปั่นตามลำบาก อาจเพราะเป็นเนินซึมตลอด อากาศก็เริ่มร้อนขึ้นเรื่อยๆ แถมด้วยอุปสรรคของลมเป็นช่วงๆอีก ทำให้มีหลุดเป็นพักๆ แต่เนื่องจากอยู่ในช่วง 50โลแรก หัวลากชลอหน่อยก็ต่อกันติดได้เหมือนเดิม สมชทุกคนยังคงสดชื่น ใบหน้าเต็มเปี่ยมไปด้วยความมั่นใจ  :L2732:

หาดเล็บยาว  :)

บนสันเขื่อนป่าสักชลสิทธิ์  :)

• Pa Mania
  • *
เมื่อถึง check point แรกที่ครัวกุ้งหลวงที่กม. 60 โดยประมาณ สถานที่ๆผู้จัดตระเตรียมอาหารการกินให้ แต่เนื่องจากพวกเรายังอิ่มกันอยู่จึงมิได้ใช้สิทธิ์  :L4387:
แวะประทับตรา เติมนํ้า พักกันนิดหน่อยก็ออกเดินทางกันต่อ แวะอีกทีที่ Control Point กม. 77 ที่นี่เรา (ผมกับพี่มานพ ที่เหลือหลุดไปพักนึงแระ) แวะอุดหนุนเติมความสดชื่นกับนํ้าแข็งไสราดนํ้าแดงแซมด้วยนมข้น ตระเตรียมโดย ร.พ. วังม่วง เพื่อหาเงินเข้ากองทุน  :L2734:

กินเสร็จก็ยังไม่เห็นก๊วนหลังตามมาซักที เลยสันนิฐานว่าน่าจะมีการพักระหว่างทางเป็นแน่แท้ เพราะทางผู้จัดระบุเตือนแล้วว่าก่อนออกจาก CP1 "นํ้าต้องเต็ม ท้องต้องอิ่ม" เพราะต้องเผชิญกับทุ่งสังหาร 16 กิโลเมตร  :L2739: คิดได้ดังนั้นจึงตัดสินใจเดินทางต่อ เพราะแดดเริ่มแรงมากขึ้นเรื่อยๆ ความร้อนเริ่มเข้าขั้นสาหัส  :L4391: เวลาขณะนั้นประมาณ 11:00

สภาพจักรยานราคาไม่ธรรมดาทั้งหลายที่ถูกกองอยู่กับพื้นอย่างไม่ใยดี บ่งบอกถึงสภาพนักปั่นได้เป็นอย่างดี  :sd42:

• Pa Mania
  • *
ระหว่างทางไป CP2 ผมเริ่มกดตามพี่มานพไม่ไหว เนื่องจากกำลังขาคนละชั้น เมื่อเจอทั้งเนินที่ไต่ระดับขึ้นเรื่อยๆอย่างรวดเร็ว บวกกับลมข้างที่บางจังหวะเล่นเอาล้อหน้าผมเป๋ จึงตะโกนบอกพี่มานพไม่ต้องรอ ให้ไปเจอกันที่ CP2 เลย  :L2760:

และแล้วผมก็พาร่างกายที่เริ่มอ่อนล้ามาถึง CP2 มองเห็นพี่มานพกำลังเอากระติกไปเติมนํ้า ระหว่างที่กำลังมองหาจุดประทับตรา ก็ได้ยินเสียงผู้หญิงตะโกนเรียกเสียงดังฟังชัดว่า "มานี่เลย ไม่ต้องแกล้งทำอ่อนแอ"  :sd21: ผมรีบปั่นเข้าไปหาอย่างว่านอนสอนง่ายพร้อมกับพูดว่า "ครับๆๆ" เธอคงเห็นว่าผมเชื่อฟังดี เลยมีคำแนะนำพิเศษส่วนตัวให้กับผมว่า "นี่เราจะบอกทริกให้นะ ให้เริ่มเข็นไปก่อนสักพัก ออมแรงไว้ก่อน แล้วค่อยไปเข็นต่อที่ข้างบน หรือเธอจะปั่นก่อนแล้วค่อยไปเข็นเอาข้างบนแบบคนอื่นก็ตามใจเธอ!"   :sd06:  คือคุณผู้หญิงจะให้ผมเข็นยาวๆโดยไม่ต้องปั่น ว่างั้น  :L2761: แล้วผมจะทำตามดีมั๊ยครับ  :L2761: :L2761: :L2761:

ที่จุดพักนี้ มีอาสาสาธารณสุข ร.พ. วังม่วงมารอให้บริการนวดคลายเส้น เช่นเดิม นํ้าใจจากเงินรายได้จะนำเข้ากองทุน  :L2734:

แต่ผมไม่ได้ใช้บริการนะ เพราะยังงงกับทริกของคุณผู้หญิงอยู่  :sd42:
ผมพยายามพื้นฟูความสดชื่นกลับมาให้กับตัวเองโดยเร็ว พร้อมกับยืดเส้นคลายกล้ามเนื้อด้วยตัวเอง ก่อนไปยืนดูเส้นทางข้างหน้าที่จะไป "5 กิโลเมตร อุโมงต้นไม้แสลงพัน"
และด้วยความไม่รู้สึกตัว ผมได้เปิดกระเป๋าคาดเอว รูดซิป หยิบเอา energy gel ซองเดียวที่เตรียมมาเพื่องานนี้โดยเฉพาะออกมาฉีกดูดจนหมดซอง แล้วคิดกับตัวเองว่า "ดูซิว่ามึงต้องลงเข็นมั๊ย" :L2756: :L2756: :L2756:

• Pa Mania
  • *
เมื่อพร้อมสำหรับ 20 กิโลเมตรสุดท้ายก็บอกกับพี่มานพเลยว่าไม่ต้องรอ ไปเจอกันที่เส้นชัยเลย  :L2756:
ขอบอกว่า ไอ้อุโมงต้นมงต้นไม้ ผมไม่ได้สังเกตุเห็นหรอกนะครับ ถึงหรือยัง หรือว่าผ่านไปแล้ว ไม่สามารถบอกได้ เพราะก้มหน้าก้มตากดอย่างเดียว เห็นแต่ล้อหน้าของยานตัวเองกับพื้นถนนที่อยู่ตรงหน้า ความเร็วช้าสุดที่มีโอกาสเหลือบเห็นอยู่ที่ 4 กิโลเมตรต่อชั่วโมง กดจนตะคริวเคาะประตูจะเข้าบ้านอยู่หลายรอบ Heart Rate ก็พุ่งขึ้นเรื่อยๆแบบไม่เกรงใจ จนจะถอดใจอยู่แล้วเพราะมีนักปั่นเดินจูงยานล่อตาล่อใจเชิญชวนอยู่ตลอดทาง แต่สุดท้ายก็ไม่ยอมแพ้ เท้าไม่ต้องแตะพื้น เพียงแต่ว่าเมื่อถึงทางราบขาผมก็ไม่สามารถทำความเร็วได้เกิน 20  มองแต่แผนที่ว่าเมื่อไหร่จะถึงเส้นชัยซักที  :L4396:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
สำหรับทริปนี้ ผมเป็น 1 ใน 5 ที่ไปร่วมกิจกรรม มวกเหล็ก เคยปั่นมาครั้งหนึ่ง รู้ว่า มีแต่ เขา ไม่มี เรา
ไม่ได้ขับรถไป ติดรถพี่นะไป แบบไปด้วยกันทางเดียวกัน ไหนๆไปก็แวะหาเพื่อนเก่า ไม่ได้เจอะเจอกันนานหลายปี
59 Organic Farm Hills - ไร่ 59 ริมเขา นั่นก็ คือ
บังมาลิค หรือพี่ปุ่น ภูเก็ต และผบ.หนึ่ง

กับชีวิตปลอดสารพิษ

และพาชมไร่ เนื้อที่กว่า 10 ไร่
ไม่สามารถถ่ายตอนเข้าชมได้ ด้วยพลขับ (บังมาลิค) ซิ่งเหลือเกิน กับยานคันนี้  ;D

ชมไร่จนคอแห้ง ดื่มแก้ด้วยน้ำมะพร้าว ชื่นใจ คนนี้จัดไปสอง

ไหนมาแล้วบังมาลิคก็เลี้ยงข้าวเย็นอาหารปลอดสารพิษ ออแกนิก ฝีมือพี่หนึ่ง

ดีใจ และขอบคุณบังมาลิค และพี่หนึ่งมาก สำหรับอาการมื้อเย็น
อินชาอัลลอฮ์ จะมาเยี่ยมเยือนอีกครั้ง
เดินทางต่อสู่ ที่พัก มวกเหล็กฮอลิเดย์ อินท์

พักผ่อน เตรียมตัวปั่น

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ว๊าว.....มีออกกำลังขากันอีกแล้วชุดใหญ่ขาดพี่ม่อนหรือเปล่าครับ
เห็นพี่ม่อนละ... ;D

ปล. มีใครไปปั่น Audax 200 นครปฐม -อัมพวากันไหมครับ 17 มี.ค. 61 นี้
ผมลงไว้แล้วอยากลองปั่นเส้นทางและระยะดูบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 มีนาคม 2018, 15:57:10 โดย หม่อง Pamania »
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

• Pa Mania
  • *
ว๊าว.....มีออกกำลังขากันอีกแล้วชุดใหญ่ขาดพี่ม่อนหรือเปล่าครับ

ปล. มีใครไปปั่น Audax 200 นครปฐม -อัมพวากันไหมครับ 17 มี.ค. 61 นี้
ผมลงไว้แล้วอยากลองปั่นเส้นทางและระยะดูบ้างครับ

สวัสดีครับพี่หม่อง กำลังเคลียร์คิวกันอยู่ครับ พี่สมัครเรียบร้อยแล้วหรือครับ  :L2900:
แล้วก่อนหน้านี้เคยปั่น audax สนามไหนมาบ้างแล้วครับพี่  :L2761:

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่หม่อง กำลังเคลียร์คิวกันอยู่ครับ พี่สมัครเรียบร้อยแล้วหรือครับ  :L2900:
แล้วก่อนหน้านี้เคยปั่น audax สนามไหนมาบ้างแล้วครับพี่  :L2761:

ก่อนหน้าว่าจะไปนนท์ไนท์และ 300 นครปฐมแต่ติดมีแต่น้องที่ทำงานไปกัน
ซึ่งรายการอัมพวาเป็นรายการแรกสมัครและจ่ายตังค์ไปแล้วครับกับน้อง ๆ ที่ทำงาน
เพราะพึ่งเคลียร์งานได้  ;D

• Pa Mania
  • *
ก่อนหน้าว่าจะไปนนท์ไนท์และ 300 นครปฐมแต่ติดมีแต่น้องที่ทำงานไปกัน
ซึ่งรายการอัมพวาเป็นรายการแรกสมัครและจ่ายตังค์ไปแล้วครับกับน้อง ๆ ที่ทำงาน
เพราะพึ่งเคลียร์งานได้  ;D

โอ้ น่าสนุกครับไปกันเป็นหมู่คณะ  :L2734:
งานแรกนี่เตรียมตัวกันยังไงบ้างครับ วางแผนการปั่นกันอย่างไรบ้าง เล่าสู่กันฟังหน่อย  :L2759:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ว๊าววว 200โล  มาเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา Team PaMania Bike มีนัดออกเดทกันไปปั่นที่สนามมวกเหล็ก สระบุรี ที่จัดขึ้นโดย TC Randonneurs ระยะทาง 104 KM  :L2734:

จำนวนสมชที่เข้าร่วมในครั้งนี้มีทั้งหมด 5 ท่าน ผม พี่มานพ พี่ม่อน พี่นะ และพี่ต๋อง

ส่วนตัวเพิ่งมาปั่นเส้นทางนี้เป็นครั้งแรก อ่านรีวิวสนามนี้ของพี่ชานล ผู้จัด เห็นแต่วิวสวยๆงามๆกับอาหารการกินที่จัดเตรียมไว้ให้ โดยที่ไม่ได้ใส่ใจกับอุปสรรคต่างๆที่ได้เอ่ยถึง เพราะได้แนะนำเทคนิคการเอาชนะอุปสรรคพร้อมกับให้กำลังใจนักปั่นไว้ดีเหลือเกิน  :L2900:

:L2758:  :L2732:  :L4396:   จำได้ขึ้นใจว่าทำไมเรียกว่า..........  ทุ่งสังหาร
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

สรุปเคลียร์คิวกันเรียบร้อย เจอกันวันที่ 17 นี้ครับพี่หม่อง  :L2736:

เที่ยวนี้มีผม พี่ตูมตามและพี่มานพ 3 หนุ่ม 3 มุม ครับ   :L2756:

• Pa Mania
  • *
ว๊าววว 200โล  มาเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ

ไม่สนใจไปด้วยกันเหรอพี่นะ  ;D

• Pa Mania
  • *
สรุปเคลียร์คิวกันเรียบร้อย เจอกันวันที่ 17 นี้ครับพี่หม่อง  :L2736:

เที่ยวนี้มีผม พี่ตูมตามและพี่มานพ 3 หนุ่ม 3 มุม ครับ   :L2756:

ผมก็ 3 หนุ่มเหมือนกันครับ

• Pa Mania
  • *

ผมว่าพี่นะเคลียร์คิวไปด้วยกันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ไปไหวเปล่า พี่นะ

.........
   .............,,,,,,,,,,,,,,, 

• Pa Mania
  • *
ไปไหวเปล่า พี่นะ

.........
   .............,,,,,,,,,,,,,,, 

ถ้าให้จูงอีกคัน ผมว่าพี่นะคงไม่ไหวแน่เลยพี่ต๋อง

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
....ดูพี่กิตมีความมุ่งมั่น ต้ังใจปั่นมากจนไปถึงเป้าหมาย..แบบชัดเจน  :L2734: แต่พี่นะกับพี่ต๋องไปแนวๆกินลมชมทุ่ง..แถมดื่มน้ำมะพร้าวไปต้ังสองลูกยังกับมีมดลูกอ่ะ... :L4396: (แซวเล่นเน้อคุณพี่)  ;)  ;)
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗