ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องไฟแสดงระบบขับเคลื่อนครับ  (อ่าน 14781 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปอ Marines

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • Bon voyage with The white Unicorn
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ขออนุญาตปรึกษาเรื่องไฟแสดงระบบขับเคลื่อนครับ
น้องปา 2.5 GT 4wd ปี 2011
เพิ่งรับช่วงต่อมา ใช้งานได้ปกติ
ใช้ 2H / 4H ไฟแสดงระบบปกติ
...วันนี้ ทดลองอีก 2ระบบเกียร์ที่เหลือ
ปรากฎว่า ต้องเข้าแบบฝืนๆหน่อย

พอกลับมาใช้ 4H ไฟสีเขียวดับทั้ง4ล้อ
ใช้ 2H ไฟสีเขียวก็ดับทั้ง2ล้อ
ตอนนี้ ไฟเขียวๆ ไม่ติดเลย
แต่ยังใช้เกียร์ 2H, 4H ได้ปกติครับ แต่ไฟเขียวไม่มี

ถ้าการตั้งกระทู้ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มกราคม 2018, 18:51:39 โดย ปอ Marines »

• Pa Mania
  • *
  • Bon voyage with The white Unicorn
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องไฟแสดงระบบขับเคลื่อนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มกราคม 2018, 19:01:30 »
สรุปสั้นๆครับ
ขับ2 ไฟเขียว(หน้าปัทม์)ที่2 ล้อหลัง ไม่ติด แต่ขับได้ปกติ
ขับ4 ไฟเขียว(หน้าปัทม์)ที่4 ล้อ ไม่ติด แต่เกียร์ทำงานขับได้ปกติ

ท่านใดพอทราบสาเหตุ หรือวิธีแก้ไขมั๊ยครบ?

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องไฟแสดงระบบขับเคลื่อนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มกราคม 2018, 20:13:46 »
ผมก็รับช่วงต่อจากพี่ลีโอ ตอนนี้รถอายุ 8 ปีละ ยังไม่เคยเจออาการที่ว่าเลยครับ จากที่พี่บอกมานั้น น่าสงสัยว่าหลอดไฟยังทำงานปรกติรึเปล่า ได้ลองถอดแบตออกสัก 15 นาทีดูรึยังครับ
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มกราคม 2018, 22:07:52 »
ยังไม่ได้ลองครับคุณแม็ค
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองดูครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 มกราคม 2018, 10:37:14 »
ยังไม่ได้ลองครับคุณแม็ค
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองดูครับ

....เช้านี้ลองถอดขั้วแบตประมาณ 30นาที 
ผลคือ ไฟเขียวแสดงสถานะขับเคลื่อน ยังไม่ติด
แต่เกียร์ยังเข้าได้ ใช้การได้ปกติ ทั้ง 4 ระบบเกียร์ครับ
(ไฟสีส้มติดครับ)

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มกราคม 2018, 11:56:48 »
มาตามด้วยคนครับ

ไฟรูปล้อ กระพริบตลอด :L4386: :L4386: :L4386:
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มกราคม 2018, 08:30:43 »
....เช้านี้ลองถอดขั้วแบตประมาณ 30นาที 
ผลคือ ไฟเขียวแสดงสถานะขับเคลื่อน ยังไม่ติด
แต่เกียร์ยังเข้าได้ ใช้การได้ปกติ ทั้ง 4 ระบบเกียร์ครับ
(ไฟสีส้มติดครับ)

ผมว่า อาจต้องนำรถเข้าศูนย์ให้ช่วยเช็คดูแล้วล่ะครับ

มาตามด้วยคนครับ

ไฟรูปล้อ กระพริบตลอด :L4386: :L4386: :L4386:

กระพริบทุกตำแหน่งเกียร์เลยรึป่าวครับ ถ้าอย่างนั้นผมว่าเข้าศูนย์ใกล้บ้านให้เค้าเช็คดูดีกว่าครับพี่อ๊อฟ
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มกราคม 2018, 09:26:56 »
อาการคล้ายๆแบบนี้ผมเคยเป็นนะครับ
ต้องทำความสะอาดที่ขั้วสวิทช์เซนเซอร์เกียร์ครับ
เนื่องจากมือล้วงเข้าไปถอดไม่ได้...ต้องยกเกียร์ลงมาแล้ว
ถอดทำความสะอาดครับ...การแก้ไขลองติดต่ออู่ไม่เต็มร้อยได้ครับ

:L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 มกราคม 2018, 13:23:48 »
อาการคล้ายๆแบบนี้ผมเคยเป็นนะครับ
ต้องทำความสะอาดที่ขั้วสวิทช์เซนเซอร์เกียร์ครับ
เนื่องจากมือล้วงเข้าไปถอดไม่ได้...ต้องยกเกียร์ลงมาแล้ว
ถอดทำความสะอาดครับ...การแก้ไขลองติดต่ออู่ไม่เต็มร้อยได้ครับ

:L2904: :L2897: :L2901:

ขอบพระคุณครับพี่ตุ้ย
เมื่อ2วันก่อน ผมไปถ่ายน้ำมันเครื่องมาครับ
จัดของ MOTUL  CRDI
วันนี้นัดอู่ใกล้ๆบ้านไปถ่ายของเหลวที่เหลือ
- น้ำมันเกียร์ cvt ATFS lll
- น้ำมันเกียร์ 4wd
- น้ำมันเฟืองท้าย
- อุด egr
- ถ่ายน้ำยาหม้อน้ำ(ใช้น้ำยา wurth )
- เปลี่ยนกรองดีเซล
รวมทั้งหมด 3,300 พร้อมค่าแรง
ส่วนน้ำมันเบรครอถ่ายตอนใส่ disk หลัง สัปดาห์หน้า

ก่อนออกจากบ้าน ไฟสีเขียว สถานะขันเคลื่อนดันติดปกติครับ
ทดลอง ทั้ง 2wd และ 4wd
ไปถึงอู่ก็ยังปกติ เลยยังไม่ให้ช่างดู
แต่พอกลับถึงบ้านดับอีก (สงสัยมันกลัวหมอ)
สัปดาห์หน้าจะให้ช่างทำตามที่พี่ตุ้ยแนะนำครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม 2018, 13:26:13 โดย ปอ Marines »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 มกราคม 2018, 23:03:30 »
#ขออนุญาตรายงานสถานะเพิ่มเติมครับ
...จากคำแนะนำของพี่ตุ้ย
วันนี้ผมนำรถไปล้างอัดฉีด และเน้นย้ำเด็ก
ให้อัดฉีดทั่วใต้ท้องรถ เพื่อเหตุผลว่า
ตอนมาจอดที่บ้านทิ้งสัก1คืน ตอนเช้า
จะได้สังเกตุว่ามีของเหลวอะไรเยิ้มที่ใต้ท้อง
หรือหยดลงพื้นโรงรถบ้าง
...ระยะห่าง จากคาร์แคร์มาบ้าน เพียง 2 กม. (น้ำยังหมาดๆ)
ตื่นเช้ามาลองสำรวจดู มีแต่รอยเยิ้มๆที่แท้งค์เล็กน้อย
(ไม่แน่ใจว่าเป็นปะเก็นอ่างน้ำมันเครื่อง หรือเกียร์)
แต่ที่พื้นไม่มีรอยหยดลงมา
...ลองสตาร์รถ ..อ้าว ไฟสถานะขับเคลื่อนสีเขียว ใช้การได้ปกติ
ขับไปทำงาน ทดลองโยกเกียร์ต่างๆดู ไฟสถานะล้อทั้ง4 ติดปกติ
...แต่ก็ไม่วางใจครับ ในวันนัดอู่ จะให้ช่างดูให้ละเอียดอีกครั้ง
...ได้แต่ภาวนาว่า ขอแค่ sensor เกียร์สกปรก แค่ทำความสะอาดก็พอ
....ขอบพระคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มกราคม 2018, 23:05:06 โดย ปอ Marines »

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 มกราคม 2018, 15:51:43 »
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ขออนุญาตปรึกษาเรื่องไฟแสดงระบบขับเคลื่อนครับ
น้องปา 2.5 GT 4wd ปี 2011
เพิ่งรับช่วงต่อมา ใช้งานได้ปกติ
ใช้ 2H / 4H ไฟแสดงระบบปกติ
...วันนี้ ทดลองอีก 2ระบบเกียร์ที่เหลือ
ปรากฎว่า ต้องเข้าแบบฝืนๆหน่อย

พอกลับมาใช้ 4H ไฟสีเขียวดับทั้ง4ล้อ
ใช้ 2H ไฟสีเขียวก็ดับทั้ง2ล้อ
ตอนนี้ ไฟเขียวๆ ไม่ติดเลย
แต่ยังใช้เกียร์ 2H, 4H ได้ปกติครับ แต่ไฟเขียวไม่มี

ถ้าการตั้งกระทู้ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับพี่ปอ
อาการนี้ผมก็เป็นบ้างบางครั้งครับ ต้องขยับเกียร์โฟร์เข้าๆออกๆหลายๆครั้งจึงจะเป็นปกติครับ
คาดว่าอาจจะไม่ค่อยได้ขยับคันเกียร์สวิตซ์สกปรก คงต้องขยับบ่อยกว่านี้ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 มกราคม 2018, 21:08:19 »
อาการนี้ผมก็เป็นบ้างบางครั้งครับ ต้องขยับเกียร์โฟร์เข้าๆออกๆหลายๆครั้งจึงจะเป็นปกติครับ
คาดว่าอาจจะไม่ค่อยได้ขยับคันเกียร์สวิตซ์สกปรก คงต้องขยับบ่อยกว่านี้ครับ

....ขอบพระคุณครับ พี่หนึ่ง 111

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2018, 06:52:07 »
ผมไม่มีเกียร์ 4x4 มาสังเกตุการณ์ :L2732:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2018, 13:37:20 »

เหมือนพี่หนึ่งว่าไว้เป๊ะเลยครับ
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2018, 13:06:59 »
เหมือนพี่หนึ่งว่าไว้เป๊ะเลยครับ
น่าจะเกิดจากอาการไม่ค่อยได้ใช้ หน้า contact เลยสกปรกมั่ง
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 เมษายน 2018, 22:03:25 »
ขออภัยที่มารายงานช้ามากครับ
..รายงานผล หลังจากทดลองใช้ทุกระบบเกียร์บ่อยขึ้น
ตอนนี้ไฟแสดงสภาวะจับเคลื่อน
ใช้งานได้ตามปกติเรียบร้อยแล้วครับ
ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่าน ที่กรุณาให้คำแนะนำครับ
 :sd23:

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 เมษายน 2018, 23:33:41 »
 :sd24: :sd24: :sd24:

ตอนนี้เวลารถติดนานๆ ผมก็เข้าเกียร์ 4HL 4LL เพื่อให้เกียร์ทำงานบ่อยขึ้น
เห็นเลยว่าไฟแสดงการทำงานของเกียร์ติดเร็วขึ้นครับ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2020, 17:38:25 »
งานเข้าตอนนี้ไฟไม่ติดสักกะดวงแล้วอ่ะครับ
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 5 มกราคม 2021, 09:57:59 »
งานเข้าตอนนี้ไฟไม่ติดสักกะดวงแล้วอ่ะครับ
พี่อาทแก้ไข​หรือ​เจอสาเหตุ​แล้ว​ ยังไงก็รบกวนแชร์​การแก้ไขปัญหา​ (สร้าง​กระทู้​ใหม่เลย)​ครับ​ ผมจะได้ให้ช่างมุดมั่ง​555​ เจอ​เหมือนแต่ยังติดแบบกระพริบ​บ้างบางที