ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องผู้สูงอายุเปิดแล้วนะครับ " Health & Fitness "  (อ่าน 41494 ครั้ง)

ออฟไลน์ Goodboy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Re: ห้องผู้สูงอายุเปิดแล้วนะครับ " Health & Fitness "
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 14 เมษายน 2015, 22:22:40 »
   แปะ
           อันนี้จากประสบการณ์ของตัวเองนะคะ ขอแทรกนิดนึง กล้ามเนื้อหน้าท้องส่วนล่างลดยากจริงๆกว่าจะลดได้นี่โครตเหนื่อย...ก่อนทำท่านี้จริงๆจะเป็นท่าโยคะ (down dog)ที่เรียกเป็นภาษาไทยก็ท่าหมาค่ะซึ่งมันยากกว่าต้องก้มหลังต้องแอ่นก่อนจะมาต่อด้วยท่านี้... ส่วนมากเพื่อนที่เรียนกันพอถึงท่านี้จะไม่ค่อยทำเพราะมันเหนื่อยมาก...เหลือแค่ 4-5 คน...นอกนั้นตายค่ะคือท่าศพ  :L4396:  :L4396:  :L4396: พี่อยากลดพุงก็ลองทำดูนะคะ

วิธีฟิตกล้ามท้องที่ได้ผลสุดๆ! เพียงวันละ 5 นาทีเท่านั้น
การออกกำลังกายท่าแพลงค์ (Plank) ไม่จำเป็นต้องไปฟิตเนส ไม่ต้องใช้เครื่องออกกำลังกาย เพียง 5 นาที อย่างต่ำสัปดาห์ละ 2 ครั้งเท่านั้น แค่ 1 เดือนเห็นผลแน่นอน

- การออกกำลังกายท่าแพลงค์ คืออะไร
เป็นท่าออกกำลังที่ต้องนอนคว่ำ แล้วใช้ปลายเท้าช่วยพยุงร่างกายไว้ได้ในระยะเวลาหนึ่ง การออกกำลังกายท่านี้เป็นท่ายอดนิยมที่ไม่ต้องใช้เครื่องออกกำลังกาย สามารถบริหารกล้ามเนื้อหน้าท้อง รวมไปถึงกล้ามเนื้อต่างๆ เกือบทั่วร่างกาย เป็นท่าที่มีประสิทธิภาพ โดยใช้ระยะเวลาเพียงสั้นๆ หลังการออกกำลังกายด้วยท่านี้เพียง 1 นาที ร่างกายจะเริ่มสั่น ดังนั้นจะช่วยเผาผลาญแคลอรีได้เป็นอย่างดี ให้ค่อยเพิ่มเวลาขึ้นวันละ 5 – 10 วินาที
- การออกกำลังกายท่าแพลงค์เหมือนจะง่าย แต่มีจุดยากอยู่บ้าง
การออกกำลังกายท่าแพลงค์ดูเหมือนว่าจะง่าย แต่เป็นการออกแรงทุกส่วนของร่างกาย ไม่ว่าจะเป็นกล้ามเนื้อ ส่วนขา ส่วนหลัง กล้ามเนื้อส่วยสะโพกและหน้าท้อง ผลของการออกกำลังกายท่าแพลงค์ค่อนข้างดี และครอบคลุมมากกว่าท่าอื่นๆ

- มาดูขั้นตอนของการออกกำลังการท่าแพลงค์
1. ตั้งศอกให้อยู่ระดับเดียวกันกับไหล่
2. ตาจ้องที่พื้น และทรงตัวให้ร่างกายยืดตรง
3. ไหล่ สะโพก หัวเข่า ข้อเท้า ตรง และ ทรงตัวให้ร่างกายยืดตรง
4. ตั้งปลายเท้าให้รับน้ำหนัก ยืดขาทั้งสองข้างให้ตรง เกร็งสะโพกไว้
5. เกร็งหน้าท้อง
6. พยายามพยุงร่างกาย อย่าลืมแยกขาให้พอดีกับไหล่ ท่านี้จะช่วยกระชับหน้าท้อง

เพิ่มความยากขั้นเทพ
1. ทำท่าพื้นฐาน แต่ให้ยกขาขึ้นข้างหนึ่ง สลับซ้าย – ขวา
2. ทำท่าพื้นฐาน แต่ให้ยื่นแขนไปด้านหน้าทีละข้าง สลับซ้าย – ขวา
3. ท่านี้เรียกท่าผสมแพลงค์ โดยการยกขาขึ้นหนึ่งข้าง และยืดแขนออกไปด้านหน้าหนึ่งข้าง ทำสลับไปมา

ชีวอโรคยา แบ่งปันความรู้ทั่วไป เพื่อเป็นวิทยาทาน เพื่อความพอเพียง เพื่อสุขภาพที่ดี โปรดใช้วิจารณญาณ และศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมด้วยตนเอง ไม่รับปรึกษาปัญหาสุขภาพ เนื่องจากผู้เชี่ยวชาญไม่ได้ประจำหน้าเพจ
โดย ชีวอโรคยา เรื่อง-ภาพ นำมาจาก liekr.com/post_133702.html

ชีวอโรคยา อยากให้ทุกคนมีสุขภาพดีไม่พึ่งสารเคมี ไม่ต้องรอให้ป่วยไปเสียค่ารักษาพยาบาลแพงๆ
ติดตามข้อมูลข่าวสาร การดูแลตัวเองวิถีธรรมชาติ ไม่พึ่งสารเคมีได้ที่ Facebook ชีวอโรคยา
www.facebook.com/pages/ชีวอโรคยา/135957369811772
A user's photo.
:L6428: :L6428: ขอบคุณกับข้อมูลสุขภาพนี้เลยครับพี่พีรา :L2734:
Pamania so good

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
Re: ห้องผู้สูงอายุเปิดแล้วนะครับ " Health & Fitness "
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 14 เมษายน 2015, 22:24:26 »

ผมเป็นประจำเหมือนกันครับพี่เปี่ยม  ส่วนมากจะเจ็บมากๆหลังทานอิ่มใหม่ๆ  ผมต้องนอนราบกับพื้นสักพักถึงอาการจะดีขึ้น  เคยถามหมอแผนปัจจุบัน หมอบอกว่าปกติ  ส่วนผบ.ผมบอกว่าไม่ปกติแน่นอน   ไม่รู้จะเชื่อหมอ หรือแม่หมอที่บ้านดี  เป็นทีไรเจ็บจี๊ดทรมานจริงๆครับ
:L2758: :L2758: :L2758:
สงสัยพี่บิ๊กก้าต้องหาหมอ...โบราณระมั้งครับ :L4396: :L2901:
Pamania so good

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 15 เมษายน 2015, 07:48:37 »
     ก่อนจะมาเป็นแพล็งค์ต้องเป็นดาวน์ด็อกก่อนนะคะ มองเหมือนง่ายแต่ล่อเอาเมื่อยเลยหล่ะ...เดี๋ยววันไหนเข้าโยคะจะอัดคลิปสั้นๆ
มาประกอบ.....อย่าขำละกันพี่ๆ  :L4396:  :L4396:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 15 เมษายน 2015, 07:58:40 »
     ก่อนจะมาเป็นแพล็งค์ต้องเป็นดาวน์ด็อกก่อนนะคะ มองเหมือนง่ายแต่ล่อเอาเมื่อยเลยหล่ะ...เดี๋ยววันไหนเข้าโยคะจะอัดคลิปสั้นๆ
มาประกอบ.....อย่าขำละกันพี่ๆ  :L4396:  :L4396:
:L2734: แฟนผมเห็นลงเล่นโยคะอยู่คอร์สนึง เลิกไปแล๊ะ ไม่ใช่อะไร เค้าย้ายหนีไปเปิดที่อื่น  :sd42:

พี่พีราเอาลงเลยครับเดี๋ยวส่งให้คุณแฟนดู ส่วนผม ขอไว้โอกาสหน้า  :L4387:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 15 เมษายน 2015, 08:05:48 »
:L2734: แฟนผมเห็นลงเล่นโยคะอยู่คอร์สนึง เลิกไปแล๊ะ ไม่ใช่อะไร เค้าย้ายหนีไปเปิดที่อื่น  :sd42:

พี่พีราเอาลงเลยครับเดี๋ยวส่งให้คุณแฟนดู ส่วนผม ขอไว้โอกาสหน้า  :L4387:

บอกแฟนพี่ป้อมเลยค่ะถ้าเล่นแบบต่อเนื่องจะพูดว่ารู้งี้เล่นตั้งนานละ แล้วจะรู้ว่าตัวเบาเป็นไง แต่ช่วงแรกๆเหนื่อยแบบถอดใจเหมือนกันค่ะ.... :L2904:

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 15 เมษายน 2015, 08:34:08 »
ทำได้ 1 นาที สั่นเป็นองค์ลงเลยครับ   :sd42: :sd42: :sd42:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 15 เมษายน 2015, 22:24:30 »

พี่พีรามาเปิดสายใหม่อีกสายแล้ว.....สายโยคะ เข้าใจว่าไม่ได้จำกัดเฉพาะผู้หญิงนะครับ พี่ๆสมชท่านไหนสนใจมาช่วยกันสนับสนุนพี่พีราหน่อย หรือจะแจ้งข่าวชวนผบที่บ้านมาจอยก็ดีนะครับ สุขภาพล้วนๆ  :L2734:  จัด  :L6428: ให้พี่พีราล่วงหน้าเลย  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 16 เมษายน 2015, 07:30:57 »
ทำได้ 1 นาที สั่นเป็นองค์ลงเลยครับ   :sd42: :sd42: :sd42:
[/quo

พี่ติงลี่ตอนทำต้องเกร็งทุกส่วนแล้วก็ทำช้าแล้วจะรู้ว่ามองเหมือนง่าย แต่ทำจริงสั่นเหมือนพี่ติงลี่ว่า แสดงว่ากล้ามเนื้อยังไม่แข็งแรงบางส่วน แต่มากด  :L6428:  :L6428: อุตส่าห์ลองทำ โยคะแข่งความช้าไม่ได้แข่งความเร็วเหมือนกีฬาชนิดอื่น....

พี่พีรามาเปิดสายใหม่อีกสายแล้ว.....สายโยคะ เข้าใจว่าไม่ได้จำกัดเฉพาะผู้หญิงนะครับ พี่ๆสมชท่านไหนสนใจมาช่วยกันสนับสนุนพี่พีราหน่อย หรือจะแจ้งข่าวชวนผบที่บ้านมาจอยก็ดีนะครับ สุขภาพล้วนๆ  :L2734:  จัด  :L6428: ให้พี่พีราล่วงหน้าเลย  :L2900:

แอดมินชมเกินไปค่ะถ้าคนจะเรียนใจต้องรักด้วยไม่งั้นเสียตังค์ปล่าวๆอันนี้เรื่องจริงค่ะ... พี่พีราแค่พูดให้ฟังจากความรู้สึกที่เรียนมา ถ้าอะไรที่ทำด้วยใจรักมันมักอะไรดีๆย้อนกลับมาหาเราเสมอค่ะ บางที่ทีไปเรียนเค้ามาเป็นคู่ก็มีค่ะสามีภรรยา....บางท่าที่เรียนไปสามีฝากภรรยามาขอบคุณครูด้วยซ้ำพร้อมยกนิ้วให้เลย...แต่ต้องเรียนสม่ำเสมอจริงจัง  :L4399:

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 16 เมษายน 2015, 12:50:31 »
.

อุ๊ยย!!! เข้าผิดห้อง อายุยังไม่ถึง อิอิ  :sd42: แต่ขอบคุณทุกๆ ข้อมูลคับ...
.

ออฟไลน์ พรเทพ จอมทอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 16 เมษายน 2015, 16:47:18 »
ดีครับสนับสนุน ผมเคยส่ง ผบ ไปเล่นที่ลานสนามหญ้าสนรถไฟ แล้วผมกับลูกสาวก็ปั่น จย รอกัน สมประสงค์กันทุกฝ่าย ว่าแต่ที่ ผบ เล่นไม่รู้เรียกโยคะป่าว แต่เห็นเขย่งๆ วาดมือ วาดเท้า ครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 16 เมษายน 2015, 17:52:16 »
ดีครับสนับสนุน ผมเคยส่ง ผบ ไปเล่นที่ลานสนามหญ้าสนรถไฟ แล้วผมกับลูกสาวก็ปั่น จย รอกัน สมประสงค์กันทุกฝ่าย ว่าแต่ที่ ผบ เล่นไม่รู้เรียกโยคะป่าว แต่เห็นเขย่งๆ วาดมือ วาดเท้า ครับ

เล่นไท่เก็กหรือป่าวครับพี่พรเทพ   :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 17 เมษายน 2015, 07:43:39 »

สงสัยจะไท้เก็กแบบพี่กิตว่าค่ะพี่พรเทพ..เล่นก็ดีค่ะเพื่อสุขภาพหมด  :L4373:

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 8 สิงหาคม 2015, 19:40:33 »

อายุถึงแล้ว  ห้องนี้เปิดเมื่อไหร่ไม่รู้เรื่องเลย
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 9 สิงหาคม 2015, 06:07:11 »
ขอบคุณพี่พีรา-peera และห้องเพื่อสุขภาพ ดีๆ นี้ครับ

.

อุ๊ยย!!! เข้าผิดห้อง อายุยังไม่ถึง อิอิ  :sd42: แต่ขอบคุณทุกๆ ข้อมูลคับ...
.

พี่เจมส์ ครับ ห้องนี้ชื่ออาจดูว่าต้องสูงอายุ แต่ก็ไม่จำกัดอายุที่ไหนกันครับ พี่เจมส์ยังหนุ่มอยู่ม๊ากๆ แต่ก็ออกกำลังกายได้นะครับ (ยิ้มๆ ครับ)

:L4399: :L4399: :L4399: :L4396: :L2888:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 สิงหาคม 2015, 06:10:10 โดย ณัฐจิรพัส(kong) »

ออฟไลน์ เจตน์ NP

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 19 กันยายน 2015, 17:17:22 »
 :L2893: ดีๆครับมีหลากหลายกี่ฬา ออกกำลังกายเป็นการรักษาสุขภาพ :L2900:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 19 กันยายน 2015, 20:03:33 »
:L2893: ดีๆครับมีหลากหลายกี่ฬา ออกกำลังกายเป็นการรักษาสุขภาพ :L2900:
สวัสดีครับพี่เจตน์ คับ
.  ช่วงนี้พี่ๆเค้านิยม สายปั่นจักรยานกันครับ. สนใจไหมครับพี่ เพื่อสุขภาพครับ. 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ