ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยน เครื่องเล่นมาใหม่ เสียงแย่ครับ  (อ่าน 7460 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 12
เครื่องเล่นเดิมติดรถ ไม่อ่านแผ่น ผมเลยตัดสินใจไปเดิินดูคลองถม
เห็นเครื่องเล่น techline มันเล่นได้หลายอย่าง (อยากเล่น ไฟล์ หนัง mp4)
ทางร้านก็เรียกช่างติดตั้งมาให้ ติดตั้งเสร็จ เสียงมันออกมาแบบ อู้ๆ ครับ :L4386:

( ลองหาข้อมูลใน google ก็เห็นติดตั้งในรถหลายรุ่น เลยเชื่อว่าดี) :sd27:

อยากถามพี่ว่า
1. ที่เสียงไม่ดี เครื่องเล่น เป็นต้นเหตุ ใช่ไหมครับ
2. ช่างติดตั้ง ตัดต่อสายไฟไม่ดี
3. ถ้าเราจะต่อเครื่องเล่นตัวเดิม สามารถทำได้ไหมครับ
4. แนะนำช่างติดตั้ง ราคาเบาๆ พอมีไหมครับ

ปล. งบน้อย
ขอบคุณครับ

เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: เปลี่ยน เครื่องเล่นมาใหม่ เสียงแย่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2017, 16:57:42 »
เสียงอู้ๆเหรอครับพี่อ๊อฟ เบื้องต้นได้ลองปรับแต่งเสียงดูหรือยังครับ แต่เสียงคงต่างกับ Alpine พอสมควรครับ ชื่อชั้นห่างกันเยอะ เป็นผมถ้างบน้อยผมคงจับฟร้อนท์รุ่นเดียวกันในเวปมือสองครับ ปล่อยกันอยู่ 2500-3500 แล้วแต่คนปล่อยครับพี่
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
Re: เปลี่ยน เครื่องเล่นมาใหม่ เสียงแย่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2017, 19:01:42 »
ขอบคุณครับพี่แม็ค  :L4386: :L4386:

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2017, 17:50:54 »
ถ้าเป็นผมนะครับพี่อ๊อฟ
ผมจะใช้ฟร้อนท์เดิมติดรถ แล้วหาลำโพงดีๆสัก2คู่มาใส่แทนตัวเดิมครับ แค่นี้ก็สามารถอัพเสียงให้ดีขึ้นแบบใช้งบประมาณไม่เยอะได้แล้วครับ

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2017, 19:25:43 »
เสียงอู้ๆ อาจจะต่อสายผิด ต่อไม่ครบ สายมีปัญหา ???
อยากให้หาร้านที่มีความสามารถและมีเวลา ไล่สายให้ใหม่อีกทีก่อนน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 มกราคม 2018, 13:07:52 โดย พี่ตู่ Black PJM »

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2017, 00:17:26 »
ขอบคุณครับ พี่ตู่ พี่หนึ่ง

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 3 มกราคม 2018, 10:42:00 »
เครื่องเล่นเดิมติดรถ ไม่อ่านแผ่น ผมเลยตัดสินใจไปเดิินดูคลองถม
เห็นเครื่องเล่น techline มันเล่นได้หลายอย่าง (อยากเล่น ไฟล์ หนัง mp4)
ทางร้านก็เรียกช่างติดตั้งมาให้ ติดตั้งเสร็จ เสียงมันออกมาแบบ อู้ๆ ครับ :L4386:

( ลองหาข้อมูลใน google ก็เห็นติดตั้งในรถหลายรุ่น เลยเชื่อว่าดี) :sd27:

อยากถามพี่ว่า
1. ที่เสียงไม่ดี เครื่องเล่น เป็นต้นเหตุ ใช่ไหมครับ
2. ช่างติดตั้ง ตัดต่อสายไฟไม่ดี
3. ถ้าเราจะต่อเครื่องเล่นตัวเดิม สามารถทำได้ไหมครับ
4. แนะนำช่างติดตั้ง ราคาเบาๆ พอมีไหมครับ

ปล. งบน้อย
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ พี่อ๊อฟ

ผมว่าผิดปกตินะครับ  โดยปกติแล้วเครื่องเล่นแทบทุกตัวจะให้เสียงมาตฐานเรื่อง fullrange ดีอยู่แล้ว  ไม่ค่อยเจอกรณีเสียงอู้ๆ (ถ้าระบบการต่อสายปกติ แม้แต่สายด้อยคุณภาพ)
ส่วนเครื่องเล่นคุณภาพต่ำจะแตกต่างกับเครื่องเล่นคุณภาพดีๆหน่อย  ก็ตรงเรื่องความเสถียรและกำลังขับเมื่อเร่ง gain volume ขึ้นความสม่ำเสมอของเสียงจะดีกว่าเครื่องคุณภาพต่ำๆ
และความเพี้ยนของสัญญานจะน้อยกว่าเนื่องมาจากคุณภาพวัสดุและอุปกรณ์  แต่หากเป็นการใช้งานทั่วไป  โดยปกติแล้วมักให้การตอบสนองในเรื่องความชัดเจนของเสียงในระดับฟังปกติ
ค่อนข้างดีนะครับ

ลองดูเรื่องการต่อสาย  จุดต่อสาย  กำลังขับของเครื่องกับการตอบสนองของลำโพงว่าแมชชิ่งกันไหม    ลำโพงที่ตอบสนอง DB 90+ขึ้นไป  สามารถใช้ได้ดีหากไม่มีแอมป์   ภาครับวิทยุเชื่อได้ว่า
ของระดับนี้มักชัดเจนกว่าของแพงครับ5555    เรื่องอื่นๆน่าจะปกตินะครับ

:L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 4 มกราคม 2018, 19:26:04 »
ขอบคุณพี่นะ สำหรับคำแนะนำ ผมแกะดูเห็นช่างต่อสายไฟให้แค่ไม่กี่เส้นเอง ไม่รู้จะเกี่ยวกันหรือเปล่า

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 4 มกราคม 2018, 20:35:34 »
ขอบคุณพี่นะ สำหรับคำแนะนำ ผมแกะดูเห็นช่างต่อสายไฟให้แค่ไม่กี่เส้นเอง ไม่รู้จะเกี่ยวกันหรือเปล่า

ระบบในรถมี power amp หรือป่าวครับ  หรือต่อแบบ hi power ครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 9 มกราคม 2018, 23:15:02 »
เดิมๆติดรถมาเลยครับพี่นะ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 มกราคม 2018, 15:35:56 »
เดิมๆติดรถมาเลยครับพี่นะ

แสดงว่าต่อแบบ Hi Power ปกติ
ตอนนี้อาการดีขึ้นยัง   ถ้ายังไม่ดีขึ้นลองแบบนี้นะครับ

1. ปรับไปที่ลำโพงหน้า F  ให้ดัง +10
2. ปรับบาลาน์ด R L  ให้ไปดังข้างขวาหรือซ้ายก็ได้  เช่นขวา ก็  R+10
3. ฟังและจดจำเสียงจากลำโพงตัวนี้ว่าอู้หรือไม่   ถ้าไม่ลองทีละตัวว่าตัวไหนอู้  หรืออู้หมดก็เอาตัวนี้ก็ได้
4. ถอดลำโพงตัวที่ฟัง หรือถอดเฉพาะขั้วต่อสายไฟ
5. ถอด Front Audio ออกให้เห็นสายต่อลำโพงที่ออกมาจากเครื่องเล่น
6. มองหาคู่สาย FR (ลำโพงหน้าขวา)  เอาสายไฟพ่วงตรงไปที่ลำโพงตัวนั้น
7. หรือถอดลำโพงตัวนั้น มาต่อสายตรงใกล้ๆ ฟังเทียบ ( ฟังจากลำโพงติดตั้งอยูู่ที่ประตูแบบเดิมจะเทียบง่ายกว่า)
8. เทียบเสียงจากเดิมว่าเหมือนกันไหม 

*ถ้าไม่เหมือนแก้ง่ายคือระบบสาย
* ถ้าเหมือนนี้งานยาวเลยครับ  ต้องทดสอบหาเสียงจริงของ Front ตัวนี้ก่อนว่าเสียงอู้แต่ต้นสัญญานไหม

Note : ลองกับสัญญานวิทยุนะครับ  หาช่องชัดๆ  อย่าเพิ่งลองกับ CD หรือ USB

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 มกราคม 2018, 17:24:47 »
แสดงว่าต่อแบบ Hi Power ปกติ
ตอนนี้อาการดีขึ้นยัง   ถ้ายังไม่ดีขึ้นลองแบบนี้นะครับ

1. ปรับไปที่ลำโพงหน้า F  ให้ดัง +10
2. ปรับบาลาน์ด R L  ให้ไปดังข้างขวาหรือซ้ายก็ได้  เช่นขวา ก็  R+10
3. ฟังและจดจำเสียงจากลำโพงตัวนี้ว่าอู้หรือไม่   ถ้าไม่ลองทีละตัวว่าตัวไหนอู้  หรืออู้หมดก็เอาตัวนี้ก็ได้
4. ถอดลำโพงตัวที่ฟัง หรือถอดเฉพาะขั้วต่อสายไฟ
5. ถอด Front Audio ออกให้เห็นสายต่อลำโพงที่ออกมาจากเครื่องเล่น
6. มองหาคู่สาย FR (ลำโพงหน้าขวา)  เอาสายไฟพ่วงตรงไปที่ลำโพงตัวนั้น
7. หรือถอดลำโพงตัวนั้น มาต่อสายตรงใกล้ๆ ฟังเทียบ ( ฟังจากลำโพงติดตั้งอยูู่ที่ประตูแบบเดิมจะเทียบง่ายกว่า)
8. เทียบเสียงจากเดิมว่าเหมือนกันไหม 

*ถ้าไม่เหมือนแก้ง่ายคือระบบสาย
* ถ้าเหมือนนี้งานยาวเลยครับ  ต้องทดสอบหาเสียงจริงของ Front ตัวนี้ก่อนว่าเสียงอู้แต่ต้นสัญญานไหม

Note : ลองกับสัญญานวิทยุนะครับ  หาช่องชัดๆ  อย่าเพิ่งลองกับ CD หรือ USB

อ่านแล้วเหมือนจะเข้าใจ  :L4396: :L4396: :L4396:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 มกราคม 2018, 19:19:10 »
อ่านแล้วเหมือนจะเข้าใจ  :L4396: :L4396: :L4396:

ประมาณว่า....ถ้าเป็นรถที่มี processor มันจะตัดลำโพงตัวอื่นๆออก ฟังแต่ตัวที่จะเช็คทีละตัวได้ แต่ถ้ารถเดิมๆ ก็ต้องลองอย่างพี่นะแหละครับ ให้ดังแต่ด้านหน้า ทีนี้จะเช็คตัวซ้ายก็ปรับบาล๊านซ์ไปทางซ้าย ก็จะได้ยินแต่ลำโพงตัวซ้าย ทำแบบนีี้กํบอีก 3 ตัวที่เหลือ ดูว่าลำโพงตัวไหนคือตัวปัญหา ประมาณนั้นครับผม
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ติ๊ก_Power

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2018, 11:44:25 »
หายหรือยังครับ ลองติดต่อ พี่วิท ดูครับแถวคลอง 2 ครับ T. 081-3169096 ลองวิ่งไปให้แกเช็ค phase ลำโพงก่อนก็ได้ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2018, 12:11:24 »
หายหรือยังครับ ลองติดต่อ พี่วิท ดูครับแถวคลอง 2 ครับ T. 081-3169096 ลองวิ่งไปให้แกเช็ค phase ลำโพงก่อนก็ได้ครับ
:L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2018, 16:49:27 »

ขอบคุณครับพี่ติ๊ก
ตอนนี้รถอยู่อู่ กำลังบูรณะอยู่ เสร็จแล้วจะลองไปตามที่แนะนำครับ