ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบทางเลือกใหม่ของจานเบรค นอกจาก DBA - N500  (อ่าน 16596 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: ทดสอบทางเลือกใหม่ของจานเบรค นอกจาก DBA - N500
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2017, 11:36:35 »
PhotoBucket ตอนนี้เก็บตังค์แล้วครับ ตั้งแต่ 20 มิถุนายนที่ผ่านมานะครับ คือ upload รูปขึ้นได้แต่จะเอา link มาแปะจะไม่ขึ้นนะครับ

เงื่อนไขใหม่ของ PhotoBucket http://photobucket.com/terms

คงต้องย้ายที่ฝากรูปใหม่แล้วนะคร้าบพี่ๆ

ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: ทดสอบทางเลือกใหม่ของจานเบรค นอกจาก DBA - N500
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2017, 12:37:55 »
PhotoBucket ตอนนี้เก็บตังค์แล้วครับ ตั้งแต่ 20 มิถุนายนที่ผ่านมานะครับ คือ upload รูปขึ้นได้แต่จะเอา link มาแปะจะไม่ขึ้นนะครับ

เงื่อนไขใหม่ของ PhotoBucket http://photobucket.com/terms

คงต้องย้ายที่ฝากรูปใหม่แล้วนะคร้าบพี่ๆ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่มัติ งานนี้ถ้าไม่จ่ายเงินก็คงต้องหาที่ฝากรูปใหม่อย่างว่า พี่มัติมีอะไรดีๆแนะนำไหมครับ  :L2759:

แต่ถ้าย้ายที่ฝากรูปใหม่ แล้วรูปเก่าๆที่หายไป..........คงไม่มีวันได้กลับมาใช่เปล่าครับ   :L4387:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2017, 14:48:02 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่มัติ งานนี้ถ้าไม่จ่ายเงินก็คงต้องหาที่ฝากรูปใหม่อย่างว่า พี่มัติมีอะไรดีๆแนะนำไหมครับ  :L2759:

แต่ถ้าย้ายที่ฝากรูปใหม่ แล้วรูปเก่าๆที่หายไป..........คงไม่มีวันได้กลับมาใช่เปล่าครับ   :L4387:

อดีต web ฝากรูปพวกนี้มันก็ฟรีเพราะประมาณการว่าไม่เยอะ แต่ปัจจุบันทุกคน share กันมากขึ้นถ่ายรูปก็ง่ายกว่าเดิมเพราะใช้ smart phone กัน เลยเริ่มเก็บค่าบริการกันนะครับ

ตอนนี้ถ้าแนะนำก็คงเป็น Photos ของ Google (Picasa เดิม) คนที่ใช้มือถือ android ก็สะดวกเลยครับ https://photos.google.com/
อีกตัวก็ Dropbox นะครับ ตัวนี้ก็สามารถฝากไฟล์ต่างๆได้หมดนะ

ตัวอื่นๆก็มีนะครับ ก็คงต้องลองเลือกใช้ดูนะครับ

สำหรับรูปที่อยู่บน PhotoBucket นั้นคิดว่าน่าจะ save กลับมาได้นะครับ (ไม่แน่ใจเพราะไม่เคยใช้) เพราะถ้ายัง login แล้ว upload ขึ้นได้อยู่นะครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ รัฐพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2017, 15:19:37 »
ถ้าเบิกจาน 320 มม. มาใส่ ยังสามารถใช้แผ่นบังฝุ่นเดิมได้ไหมครับ แผ่นบังฝุ่นของเดิมดูจะใหญ่กว่าจาน 295 มม.อยู่เล็กน้อย

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2017, 20:47:13 »
ถ้าเบิกจาน 320 มม. มาใส่ ยังสามารถใช้แผ่นบังฝุ่นเดิมได้ไหมครับ แผ่นบังฝุ่นของเดิมดูจะใหญ่กว่าจาน 295 มม.อยู่เล็กน้อย
น่าจะได้นะครับ  แต่ของผมต้องเอาออกเพราะจานหนากว่าและขาคาลิปเปอร์ติดครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2017, 20:59:29 »
ขาตัวสำเร็จ  ยังรออยู่นะครับยังไม่เรียบร้อยทราบจากพี่นก auto run ว่าทำมาแล้วยังไม่โอเค  รอเปลี่ยนไปที่ใหม่เป็นสมาชิกเราเองนี่แหละลองดูอีกครั้ง
เดี๋ยวตัวต้นแบบที่มีปรับบางอย่างเรียบร้อยแล้ว  น่าจะส่งปั๊มแบบได้ละ

สำหรับบางท่านที่ใส่ๆกันไปนั้น  ฝากเก็บรายละเอียดให้ด้วยนะครับเพระหากมี comment เพิ่มเติมจะได้ปรับแก้ในตัวใหม่นี้เลย   ในตัวก่อนที่ทำมาพบปัญหา
คือตอนถอยหลังเบรค  เหมือนปั๊มขยับ   และเวลาหักพวงมาลัยขวาสุดแล้วเลี้ยวบางครั้งจะลั่น " ปึ๊ก"    ตรวจดูพบว่าหัวน็อตเบอร์17ไปเบียดมุมปลายของปีกนกซ้าย
ต้องทำบ่าตัวนี้หลบอีกหน่อย

และข่าวดีล่าสุดคือ  จานทอง DBA สำหรับ All New 320mm ออกมาแล้วนะครับราคาตามเดิมแพงกว่าจานเงิน    แต่ครั้งนี้ไม่รู้สึกอยากได้เท่าไหร่เพราะ
เกรงเรื่องจานแคร๊กที่ขอบรู   เมื่อทางตัวแทนนำเข้ายังไม่กล้ารับปากเรื่องการดูแลจุดนี้   ขอยังไม่แนะนำนะครับยิ่งจานใหญ่ยิ่งน่าห่วง    มีเคสของพี่หมู หนองคาย
ร้าวรอบจานเลย  ยาวแบบรูเกือบถึงรู ยิ่งน่าตกใจ   ผมรับว่าจาน DBA 4000xs ตัวสีทองดีมากจากที่ใช้มา  คุ้มราคาแต่เมื่อเจอการบริการหลัง  20000โล  หรือ 1ปี
ไปแล้วเป็นแบบที่ผ่านๆมานั้น   ผมขอหยุดแนะนำก่อนแล้วกันครับ    เพราะเกิดประเด็นมาแล้วเสียความรู้สึกกันป่าวๆ  (ยกเว้นตัวแทนนำเข้า มีทางออกอื่นที่ดีกว่านี้)

สำหรับช่วงนี้ผมก็กลับมาใช้จาน DBA สีทองของเดิมอยู่ครับ  กับผ้าเบรคตัวใหม่ที่เตรียมทดสอบกับจานใหม่ที่จะลอง   ที่ผ่านมานั้นก็ยังขับแบบไม่รุ่นแรงมากเพราะ
อยู่ในช่วงเปิดหน้าผ้าเบรคนานหน่อย  จากวันแรกที่ลื่นๆ  ตอนนี้ดูดหนึบหนับดีมาก    บางครั้งลองแบบมาแรงๆแล้วเบรคก็ดูดนิ่มดีกว่าตัว N500 เดิมอีก    ตรงนี้อาจจะเป็นเพราะ
ปั๊ม GTO ช่วยเพราะผมเปลี่ยนปั๊มคาลิปเปอร์ไปแล้ว   ตอนนี้ผมชอบจังหวะเบรคของปั๊ม GTO มาก  4 port แต่ทำงานแบบ  2+2+4   แต่ก็ยังมีข้อด้อยของปั๊มตัวนี้นะครับ
ข้อด้อยคือ ผ้าเบรคจะสึกแบบเอียงต่างกันประมาณ 0.5-1 มม  เพราะเกิดจากการทำงานของปั๊มแบบ 2 ระบบ   อย่าแปลกใจว่าลูกสูบปี๊มคาลิปเปอร์มีปัญหาป่าว

เพื่อ update
 :L2732:

ขอเวลาจัดการกับแหล่งเก็บรูปแป๊บ   ตอนนี้ใช้รูปผ่านเวปปกติก่อน

อาการน็อตเบียดปีกนก ยังแก้ไม่ได้เพราะเจียรหัวน็อตก็จะบางจนเสียวขาด    จะบากปีกนกก็กลัวเรื่องนกปีกอีกเสบ 555

เรื่อง Center คาลิปเปอร์ต้องเน้นหน่อยเพราะมีผลกับผ้าเบรคตัวนอกที่ไม่ขยับ  ตัวในมีลูกสูบดัน

เรื่องช่องว่างระหว่างคาลิปเปอร์กับจานอีกตัว ที่ไม่อยากให้ใกล้กันมากเกิน

ปรับแก้หน้างานและก็เรียกพี่โจ๊ก บางพลี  มาดูอีกครั้งเพื่อปรับแบบสำเร็จอีกที

สำหรับน็อตแกนล้อ  สำหรับเพื่อนๆที่ใส่แม็คหนาๆเช่น KMC  FUEL  แนะนำให้เปลี่ยนแกนน็อตยาวนะครับ 
ป้องกันเวลาล้อสะบัดหรือตกหลุมแรงๆหรือเกิดอุบัติเหตุบางจังหวะ    ล้อจะหลุดเพราะน็อตรูดออกหมดจากที่กินเกลียวไม่ลึก
แบบน็อตล้อเดิม

อื่นๆขอแก้ไขรูปก่อนครับ
 :L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2017, 21:18:23 »
แค่สงสัยนะ.....ว่าทำไมรถคันอื่นที่ทำไปไม่เห็นพบปัญหาดังที่พี่นะรีวิวมาเลย  :L2761:

1. พี่นะเรื่องมาก  :L2761:
2. คันอื่นไม่เรื่องมาก  :L2761:
3. ช่างไม่เรื่องมาก  :L2739:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2017, 17:07:15 »
จานตัวนี้ดูสวยดีครับ :sd10:  ของพี่นะต้องเน้นมีรูไว้ก่อน ;D ;D ;D

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2017, 07:28:09 »
ดีครับ พี่นะ ทำแล้วเผื่อแผ่ให้เพื่อนๆ พี่ๆ ร่วมอุดมการณ์ด้วยครับ

การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ จิรวัฒน์ จิตนันทกุล (หมู หนองคาย)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2017, 19:29:31 »
สัวสดีครับพี่นะและพี่ๆทุกคน น็อตที่ชนกับปีกนกนั้นเป็นไปได้มั๊ยครับว่าขายืดคาริปเปอร์มันหนาไป เลยทำไห้หัวน็อตชนกับปีกนก และขายืดแบบเก่าที่ทำมาทำไมมันไม่ชนกับปีกนกครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2017, 20:34:30 »
ผลการทดสอบพักใหญ่

ความเร็วต่ำ  0-50
การจับเบรคโอเคออกไปทางนุ่มหนึบ  ตามน้ำหนักกด   เรียกได้ว่าไม่ต่างกับตัวที่เคยใช้มากนัก

ความเร็ว  50-100
ผ่านครับ  จับ ดูด  เอาความเร็วลงดี  ออกทางนุ่มเท้าตามแรงกด

ความเร็ว 120+
แตะแบบขับจี้  เบรคแตะ  เบรคเลี้ยงมุด  เลี้อย  เบรดขณะมุด  เบรคในโค้ง   ผ่านครับ
แตะแบบเอาความเร็วลง  โอเคดีลดลงทั้งคันได้เร็ว
แตะแบบต่อเนื่อง  ยัดเบรค   ยัดเบรค    ถี่ๆๆๆๆๆ  จากความเร็วมากๆ (ระยะเบรคไกลขึ้นแต่ยังอยู่    จุดนี้ DBAจานทองดีกว่า)

ความเร็ว 160+ 
เบรคปกติ   ผ่าน
เบรคยัดเพื่อชะลอหรือลดความเร็ว   ผ่าน
เบรคยัดเพื่อหยุด  (ระยะเบรคยาวกว่าเบรคแบบปกติ  DBA จานทองดีกว่ามาก)

สรุปน่าจะเป็นจากเรื่องการสูญเสียที่หน้าสัมผัสระหว่างผ้าเบรคกับจานเบรค   จุดนี้ DBA ใช้เหล็กดีกว่าน่าจะช่วยได้เยอะ   ส่วนฟิลลิ่งเบรคตัวนี้ชอบนะนุ่มเท้ามาก
ขับจนรู้ระยะเบรคละ   ก็ถือว่าให้  8/10 ครับ  ถ้าตัวจานทองให้ 10/10 เลย

ทั้งนี้ให้เบรคดีอย่างไร  หากประมาทเลิ่นเล่อก็ไม่สามารถช่วยอะไรได้  ต้องขอโทษเจ้าของรถคันเขียวอีกครั้งที่จบเป็นต่างคนต่างซ่อมนะครับ

ดึกเลยเพราะไม่จบ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2017, 20:38:25 »
ของเขาเสียหายเยอะ  แก้มหน้าครูดยาว  ประตูซ้ายยุบ  กระจกแตก  ประตูขวาดุ้ง

ส่วนแมวป่าผม  หน้าเปลื้อนสีไปพอสมควร

วันนี้เลยซ่อมไปละ  38 บาท

ต้องขอโทษเจ้าของรถอีกครั้งครับ  ผมช่วยได้แค่ยกเลิกการแจ้งซ่อม ประกันจะได้ไม่ไปเรียกร้องเพิ่มอีกเพราะคู่กรณีไม่มีประกัน
 :L4399:

ออฟไลน์ แม็กกี้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2017, 22:47:17 »
ของเขาเสียหายเยอะ  แก้มหน้าครูดยาว  ประตูซ้ายยุบ  กระจกแตก  ประตูขวาดุ้ง

ส่วนแมวป่าผม  หน้าเปลื้อนสีไปพอสมควร

วันนี้เลยซ่อมไปละ  38 บาท

ต้องขอโทษเจ้าของรถอีกครั้งครับ  ผมช่วยได้แค่ยกเลิกการแจ้งซ่อม ประกันจะได้ไม่ไปเรียกร้องเพิ่มอีกเพราะคู่กรณีไม่มีประกัน
 :L4399:
กันชนเหล็กรถพี่นะแข็งดีจริงๆแค่สีถลอก  ถ้าเป็นกันชนเดิมๆคงเสียหายเยอะกว่านี้ ( แต่ดีแล้วครับที่คนปลอดภัยทั้งคู่ )

ออฟไลน์ ประพันธ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • เลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำได้
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2017, 08:30:29 »
ไม่ละคายผิว :L2900:

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2017, 14:19:15 »
อุ๊ย....  :sd21: :sd21: ทั้งสองฝ่ายไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ 
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2017, 17:16:56 »
สุดยอดเลยครับพี่นะ ดีใจที่พี่นะปลอดภับ

ออฟไลน์ Phakphum (เอ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 1 สิงหาคม 2017, 09:50:23 »
มีกันชนปามาเนีย มันดีอย่างนี้นี่เองครับ  :L2900:
Pajero Sport 2.5GT 4WD (MY13)

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 1 สิงหาคม 2017, 10:15:23 »
นึกว่าต้องไปประกันตัวซะแล้ว  :sd42:  ดีแล้วที่จบลงด้วยดีทั้งคู่  :L2736:

ออฟไลน์ ปู ทหารน้ำ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 1 สิงหาคม 2017, 13:51:53 »
สงสัยต้องหากันชนแบบของพี่นะมั่งแล้ว  ดีแล้วครับที่คนไม่เป็นไร
ร่วมเครือนาวี จักยลปฐพีไพศาล

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2017, 08:32:00 »
นึกไม่ออกว่าถ้าเป็นชุดเบรคเดิมๆ คันที่โดนชนจะยับขนาดไหน