ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆหน่อยครับ emu sport  (อ่าน 16618 ครั้ง)

ออฟไลน์ เป็ด

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
รบกวนพี่ๆหน่อยครับ emu sport
« เมื่อ: 4 มิถุนายน 2017, 00:16:05 »
 :L2893:
สวัสดีครับ
   ผมรบกวนถามพี่ๆหน่อยครับ รถผม รุ่น 2014 ดีเซล ครับ ผมได้ emu sport มือสองมา และได้ใส่ไปแล้ว ดีขึ้นมากเลยครับ
และตอนนี้ผมก็ได้สปริง emu 911 หลังมาครับ
  ผมมีคำถามว่า ผมสามารถใช้ emu 911 กับโช๊คหน้าเดิมได้เลยใหมครับ หรือผมควรไปตามโช็คหน้า emu ให้ครบก่อนค่อยเปลี่ยน

ผมขอความเห็นพี่หน่อยครับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
Re: รบกวนพี่ๆหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2017, 15:20:18 »
ความเห็นส่วนตัวครับ
1. โชคเดิมวิ่งเท่าไรแล้ว ถ้ามากแล้ว ก็เปลึี่ยนเลยดีกว่า ไม่ต้องรอให้แตก
2. โชคเดิมจะดึงสู้แรงสปริงได้หรือเปล่า
3. เปลี่ยนทั้งชุดเหมาะสมกว่าครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2017, 17:39:15 »
:L2893:
สวัสดีครับ
   ผมรบกวนถามพี่ๆหน่อยครับ รถผม รุ่น 2014 ดีเซล ครับ ผมได้ emu sport มือสองมา และได้ใส่ไปแล้ว ดีขึ้นมากเลยครับ
และตอนนี้ผมก็ได้สปริง emu 911 หลังมาครับ
  ผมมีคำถามว่า ผมสามารถใช้ emu 911 กับโช๊คหน้าเดิมได้เลยใหมครับ หรือผมควรไปตามโช็คหน้า emu ให้ครบก่อนค่อยเปลี่ยน

ผมขอความเห็นพี่หน่อยครับ

สวัสดีครับ พี่ pedone รบกวนพี่แก้ไขชื่อเป็นภาษาไทยหน่อยครับจะได้เรียกกันง่ายๆ ส่วนรูปภาพโปรไฟล์ ขอใหญ่ เห็นหน้าชัดๆครับไม่ต้องอายกัน

สำหรับคำถามของพี่

ผมได้ emu sport มือสองมา และได้ใส่ไปแล้ว ดีขึ้นมากเลยครับ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด พี่ได้โช๊คemu sport มา แล้วพี่ก็ได้สปริง 911 ซึ่งเป็นสปริงหลัง

ผมมีคำถามว่า ผมสามารถใช้ emu 911 กับโช๊คหน้าเดิมได้เลยใหมครับ
สปริง 911 ใส่โช๊คหน้าไม่ได้แน่นอนครับ ขนาดไม่เท่ากัน ต้องใส่โช๊คหลังครับ

หรือผมควรไปตามโช็คหน้า emu ให้ครบก่อนค่อยเปลี่ยน
สรุปว่าพี่ได้ โช๊ค emu sport มากี่ต้นครับ หน้าหรือหลัง

ลองดูข้อมูลตามนี้ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5893.0.html
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/board,11.0.html

อ่านเยอะๆครับ จะพอเข้าใจ ของแบบนี้ชี้นำมากไม่ได้ มีแต่เรื่องเสียตังส์ครับ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2017, 21:19:40 »
สวัสดีครับ พี่ pedone รบกวนพี่แก้ไขชื่อเป็นภาษาไทยหน่อยครับจะได้เรียกกันง่ายๆ ส่วนรูปภาพโปรไฟล์ ขอใหญ่ เห็นหน้าชัดๆครับไม่ต้องอายกัน

ผมได้ emu sport มือสองมา และได้ใส่ไปแล้ว ดีขึ้นมากเลยครับ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด พี่ได้โช๊คemu sport มา แล้วพี่ก็ได้สปริง 911 ซึ่งเป็นสปริงหลัง

ผมมีคำถามว่า ผมสามารถใช้ emu 911 กับโช๊คหน้าเดิมได้เลยใหมครับ
สปริง 911 ใส่โช๊คหน้าไม่ได้แน่นอนครับ ขนาดไม่เท่ากัน ต้องใส่โช๊คหลังครับ

หรือผมควรไปตามโช็คหน้า emu ให้ครบก่อนค่อยเปลี่ยน
สรุปว่าพี่ได้ โช๊ค emu sport มากี่ต้นครับ หน้าหรือหลัง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5893.0.html
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/board,11.0.html

อ่านเยอะๆครับ จะพอเข้าใจ ของแบบนี้ชี้นำมากไม่ได้ มีแต่เรื่องเสียตังส์ครับ

ก่อนอื่น ขอบคุณพี่สุภัท กับ พี่ดุ่ยสำหรับคำแนะนำ ครับ และขออภัยที่เขียนคำถามไม่ละเอียด

รถผมปาเจโร่ 2014 เครื่องดีเซล ครับ
  ผมได้เปลี่ยน โช็ค EMU Sport (เป็นของมือสอง) ทั้งหน้าหลังเรียบร้อยครับ แต่ผมได้ใช้สปริงเดิม
  ซึ่งตอนนี้ผมได้สปริงหลัง 911 (EMU เป็นมือสอง เหมือนกัน)

คำถาม  ผมควรเปลี่ยนสปริงหลังเลยไหมครับ (ตั้งใจเดินตามพี่ๆ ในสูตร 5) ครับ หรือ ซื้อสปริงหน้าตามสูตร เพื่อเปลี่ยนพร้อมกัน (พี่ๆช่วยแนะนำร้านให้หน่อยครับ)

รบกวนพี่ๆด้วยครับ

และขอบคุณพี่ๆทุกคนที่แนะนำ ครับ (ค่อยๆเก็บเล็กผสมน้อยครับ ตอนนี้ภาระเริ่มเบาเลยได้โอกาสปรับปรุงรถให้เยี่ยมขึ้นไปครับ

:sd23: :sd23:

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2017, 00:12:17 »
  สวัสดีครับ แนะนำว่า ถ้างบจำกัด สปริงคู่หน้าเดิม สามารถใช้ได้กับอีมูที่พี่มีได้ครับ แล้วค่อยขยับสเต็ปเอาก็ได้ครับ ถ้าพี่ลองขับแล้วชอบใจ อาจไม่ต้องเสียเงินเพิ่มก็ได้ครับ ของผมตอนแรกก็เปลี่ยนอีมู แล้วใช้โช็คเดิมในคู่หน้าครับ ขับก็โอเคทุกอย่าง แต่ผมขับรถค่อนข้างเร็วเลยขยับไป เป็นเบอร์ 605 ครับ  ผมไม่แน่จะนะครับ เหมือนจะเห็นพี่ๆท่านใดท่านหนึ่งประกาศ ขาย สปิรงหน้า 605 อยู่นะครับ ลองหาดูนะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นพี่อิฐ หรือเปล่านะครับ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2017, 08:10:10 »
  สวัสดีครับ แนะนำว่า ถ้างบจำกัด สปริงคู่หน้าเดิม สามารถใช้ได้กับอีมูที่พี่มีได้ครับ แล้วค่อยขยับสเต็ปเอาก็ได้ครับ ถ้าพี่ลองขับแล้วชอบใจ อาจไม่ต้องเสียเงินเพิ่มก็ได้ครับ ของผมตอนแรกก็เปลี่ยนอีมู แล้วใช้โช็คเดิมในคู่หน้าครับ ขับก็โอเคทุกอย่าง แต่ผมขับรถค่อนข้างเร็วเลยขยับไป เป็นเบอร์ 605 ครับ  ผมไม่แน่จะนะครับ เหมือนจะเห็นพี่ๆท่านใดท่านหนึ่งประกาศ ขาย สปิรงหน้า 605 อยู่นะครับ ลองหาดูนะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นพี่อิฐ หรือเปล่านะครับ

ขอบคุณพี่ภูดิท มากๆครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2017, 08:56:58 »
สวัสดีครับ พี่ภูดิษ ไม่เจอกันนานเลยครับ

สวัสดีพี่เป็ด ด้วยครับ กรณีโช๊คหน้า Emu sport กับสปริงเดิม ถามว่าใช้ได้มั๊ย ตอนนี้พี่ก็ใช้อยู่แล้วใช่มั๊ยครับ
เปลี่ยนสปริงหลังก่อน ก็ดีขึ้นแน่นอนครับ แต่ จะมีปัญหาแค่ท้ายจะโด่งหน่อยเพราะ สปริง911 ตามสเปคท้ายจะสูงขึ้น 40 มม.ครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,28.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2017, 09:34:44 »

มาเพิ่มข้อมูลจากพี่หยกครับ

อ่านแล้วเข้าใจว่า   *ได้โช็คมา 4 ต้น   *ได้สปริง 911มา1คู่

แนะนำครับว่า    ใส่เข้าไปเลยโช็คหน้ากับสปริงเดิม   โช็คหลังกับ 911    ออกมาได้ที่ระยะเดิมแต่หนืดขึ้นหน่อยเพราะโช็คแรงดันสูง

- หน้าจะออกอาการยุบตัวเร็วคืนตัวช้า  แนวกึ่งรถทัวร์  แต่ไม่ต้านแรงกดเท่าไหร่และระยะกดเพราะสปริงเดิมอ่อนแรงค่าฟรีไฮเยอะแต่แรงดันโช็คเหลือเฟือ  (ดีกว่าเดิมมาก)
- หลังดีกว่าเดิมชัดเจน  ระยะยุบระยะทำงานดี   แต่ยังไม่เฟริมเท่า Set5 หรือ Set5+
- ถ้าสะดวกที่งบเท่านี้เอาเท่านี้ก่อนครับ

อนาคดจะอัพ
- 605/910
- 606/938
* ถอด911ออก (ไม่งั้นตูดห้อย)

คำแนะนำ
จากการที่คุ้นเคยกับนกอีมูดี  อย่าเอาสปริง EMU 605/606/910/938  ไปใส่กับโช็คอื่นที่แรงดันต่ำกว่า EMU Sport มาก
เพราะเวลาเด้งแบบล้อลอยหรือยืดเยอะๆสปริงอาจจะดีดจนรถส่ายได้   บางทีเด้งจนเซเลยก็มีครับ

ผมเคยลองทดสอบและแมชชิ่งกับโช็คอื่นให้โรงงานทำแรงดันสูงเท่า ผลออกมาดีกว่าEMU ด้วยนะ  แต่เจอปัญหาเดียวกันหมดคือเก็บแรงดัน
ไม่ได้นานรั่วออก ซึมออก  ต้องอัดลม subtank ทุก 3 เดือน   เลยไม่ไปต่อครับ เพราะหากไปต่อต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ที่ทนแรงดันกว่าทำให้
คชจ.เริ่มมาสูสีกัน  เลยสรุปที่ EMU เท่านั้นเองครับ    แต่หากไม่ชอบแนวเรสซิ่งสปอตแบบบุคลิกรถที่ตกแต่งไปในแต่ละแนว  ลองพิจารณายี้ห้อดูเพิ่มได้ครับ
ได้ผลก็เอามาแชร์กันได้เช่นกัน

ประมาณนี้ครับ
 :sd23:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2017, 10:42:26 »
สวัสดีครับ พี่ภูดิษ ไม่เจอกันนานเลยครับ

สวัสดีพี่เป็ด ด้วยครับ กรณีโช๊คหน้า Emu sport กับสปริงเดิม ถามว่าใช้ได้มั๊ย ตอนนี้พี่ก็ใช้อยู่แล้วใช่มั๊ยครับ
เปลี่ยนสปริงหลังก่อน ก็ดีขึ้นแน่นอนครับ แต่ จะมีปัญหาแค่ท้ายจะโด่งหน่อยเพราะ สปริง911 ตามสเปคท้ายจะสูงขึ้น 40 มม.ครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,28.0.html

ขอบคุณพี่ตุ่ย มากๆ ครับ บ้านนี้อบอุ่นจริงๆ
 :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2017, 10:50:34 »

อ่านแล้วเข้าใจว่า   *ได้โช็คมา 4 ต้น   *ได้สปริง 911มา1คู่

แนะนำครับว่า    ใส่เข้าไปเลยโช็คหน้ากับสปริงเดิม   โช็คหลังกับ 911    ออกมาได้ที่ระยะเดิมแต่หนืดขึ้นหน่อยเพราะโช็คแรงดันสูง

- หน้าจะออกอาการยุบตัวเร็วคืนตัวช้า  แนวกึ่งรถทัวร์  แต่ไม่ต้านแรงกดเท่าไหร่และระยะกดเพราะสปริงเดิมอ่อนแรงค่าฟรีไฮเยอะแต่แรงดันโช็คเหลือเฟือ  (ดีกว่าเดิมมาก)
- หลังดีกว่าเดิมชัดเจน  ระยะยุบระยะทำงานดี   แต่ยังไม่เฟริมเท่า Set5 หรือ Set5+
- ถ้าสะดวกที่งบเท่านี้เอาเท่านี้ก่อนครับ

อนาคดจะอัพ
- 605/910
- 606/938

คำแนะนำ
จากการที่คุ้นเคยกับนกอีมูดี  อย่าเอาสปริง EMU 605/606/910/938  ไปใส่กับโช็คอื่นที่แรงดันต่ำกว่า EMU Sport มาก
เพราะเวลาเด้งแบบล้อลอยหรือยืดเยอะๆสปริงอาจจะดีดจนรถส่ายได้   บางทีเด้งจนเซเลยก็มีครับ

ผมเคยลองทดสอบและแมชชิ่งกับโช็คอื่นให้โรงงานทำแรงดันสูงเท่า ผลออกมาดีกว่าEMU ด้วยนะ  แต่เจอปัญหาเดียวกันหมดคือเก็บแรงดัน
ไม่ได้นานรั่วออก ซึมออก  ต้องอัดลม subtank ทุก 3 เดือน   เลยไม่ไปต่อครับ เพราะหากไปต่อต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ที่ทนแรงดันกว่าทำให้
คชจ.เริ่มมาสูสีกัน  เลยสรุปที่ EMU เท่านั้นเองครับ    แต่หากไม่ชอบแนวเรสซิ่งสปอตแบบบุคลิกรถที่ตกแต่งไปในแต่ละแนว  ลองพิจารณายี้ห้อดูเพิ่มได้ครับ

ดีใจมากเลยครับ ที่พี่นะ มาตอบเองครับ
ตอนแรกผมเข้าใจเองว่า 911 กับ 910 ใช้ด้วยกันได้ เห็นมีของมือสองหลุดมาเลยสอย ในราคาไม่แรงมา
พอได้มา ก็เลยจะไปหา 605 มาใส่ พอพี่อธิบายเพิ่มมา กระจ่างเลยครับ

เท่ากับผมต้องเปลี่ยนเป็น 605/910 หรือ 606/938

ผมถามเพิ่มครับ พี่แนะนำร้านให้หน่อยได้ไหมครับ ผมอยู่คลอง 5  และราคาน่าจะประมาณเท่าไรครับ (ถ้าไหวผมจะได้ลุยเลย)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2017, 13:13:39 »
ดีใจมากเลยครับ ที่พี่นะ มาตอบเองครับ
ตอนแรกผมเข้าใจเองว่า 911 กับ 910 ใช้ด้วยกันได้ เห็นมีของมือสองหลุดมาเลยสอย ในราคาไม่แรงมา
พอได้มา ก็เลยจะไปหา 605 มาใส่ พอพี่อธิบายเพิ่มมา กระจ่างเลยครับ

เท่ากับผมต้องเปลี่ยนเป็น 605/910 หรือ 606/938

ผมถามเพิ่มครับ พี่แนะนำร้านให้หน่อยได้ไหมครับ ผมอยู่คลอง 5  และราคาน่าจะประมาณเท่าไรครับ (ถ้าไหวผมจะได้ลุยเลย)

ร้านที่ลงขายในเวปมีอยู่ 2 ร้านครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4992.0.html

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1342.0.html

ลองส์บราคาดูก่อนครับ เอาที่พี่เป็ด พอใจครับ ผมแนะนำให้พอเป้นแนวทาง

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2017, 15:02:01 »
ขอบคุณพี่ดุ่ยมากๆครับ

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2017, 16:59:26 »
ผมเริ่มต้นแบบพี่เป็ดเลยครับ สุดท้ายจบ 605/938 ครับ
 ;D ;D

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2017, 20:52:49 »
ผมเริ่มต้นแบบพี่เป็ดเลยครับ สุดท้ายจบ 605/938 ครับ
 ;D ;D

ขอบคุณครับ พี่ป๊อบครับ ดูแล้วน่าจะจบคล้ายกันครับ
อาทิตย์หน้าจะไปทำครับ
คงต้องปล่อย 911 ไปครับ

บ้านนี้อบอุ่นมากครับ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2017, 20:55:51 »

อนาคดจะอัพ
- 605/910
- 606/938

คำแนะนำ

ผมรบกวนถามเพิ่มครับ
พี่นะ แนะนำ 606/938
รถผมขับ 2 มีผลไหมครับ

ขอบคุณครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2017, 12:58:46 »

เอ้อ ผมดุ่ยครับพี่นะ   :L4396: :L4396: :L4396:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2017, 13:37:15 »
เอ้อ ผมดุ่ยครับพี่นะ   :L4396: :L4396: :L4396:

พี่นะคิดไรกับผมป่าวเนี่ย :L2739:  ชักเสียวๆละ :L4396: :L4396:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2017, 22:41:21 »
 ;D ;D

จบแล้วจริงเหรอพี่ป๊อบ

ของผมไม่มีเริ่มต้นจบเลยทีเดียว 606/938 อิอิอิอิ..หลังอ่านปามาเนียและได้พี่นะจิ้มเลือกที่ร้าน 5555  :sd42: :sd42: :sd42:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2017, 16:23:15 »

ของผมไม่มีเริ่มต้นจบเลยทีเดียว 606/938 อิอิอิอิ..หลังอ่านปามาเนียและได้พี่นะจิ้มเลือกที่ร้าน 5555  :sd42: :sd42: :sd42:

ผมกำลังตามพี่มาติดๆครับ ตอนนี้ได้ 606 มาแล้ว ขาด 938 กำลังรอพี่กิตเมตตา  :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2017, 18:30:11 »

จบจริงหรือเปล่าไม่รู้ครับพี่อาท
รู้แต่ว่า  :L6415: แน่นอนคร้าบ  :sd42: :sd42: :sd42: