ผู้เขียน หัวข้อ: สนิม !!!  (อ่าน 4261 ครั้ง)

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
สนิม !!!
« เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2017, 11:02:21 »
รถผม MY14 ออก มกราคม 2015

ตอนออกคันนี้ เป็นช่วงมี MMTh สั่งห้ามพ่นกันสนิมใต้ท้องเด็ดขาด

เพราะช่วงก่อนหน้า มีปัญหา เรื่องโช็ค รั่ว และ ทาง MMTh แจ้งว่า มาจากน้ำยาพ่นกันสนิม เข้าไปกัด

จึงมีการสั่งห้ามพ่น เพราะถ้าพ่น จะมีผลต่อการรับประกัน

ผมจึงโทรไปสอบถาม ทาง MMTh ว่าเท็จจริง หรือไม่ ทาง MMTh แจ้งว่าข้อมูลที่ผมได้รับมานั้นเป็นความจริง และยืนยันว่า รถนั้นได้ผ่านขั้นตอนการชุบกันสนิมมาแล้ว อยู่ได้ ถึง 10 ปี โดย ไม่ต้องพ่นกันสนิม

เรื่องราวเริ่มมาเกิดเมื่อปีที่แล้ว

ชิ้นส่วนหนึ่งของบันใด ที่เป็นแผ่นเหล็กสีดำ ๆ ที่ปิดร่องตรงบันได ของผม เกิดคราบสีน้ำตาล จำนวนมาก

เมื่อเข้าศูนย์ ทางศูนย์ ทำเรื่องเคลมให้โดยไม่รอช้า แต่ ๆ ๆ ๆ ๆ

เคลมได้เฉพาะแผ่น นั้น ตัวโครงบันได หูหิ้ว ยังคงเป็นชิ้นเดิม

เรื่องราวก็เหมือนจะผ่าน มาได้ หลายเดือน จนเมื่อไม่นานนี้

ลองก้ม ๆ เงย ๆ ดู ใต้ท้องรถ

ปรากฏว่า เห็นน้องสนิมพิศวาส มาเป็นจุด ๆ

วันนี้ ตั้งใจจะเอารถเข้าเช็คระยะ 70,000 กิโล + พ่นกันสนิมเสียเลย (คิดในใจ มันจะไม่รับประกันก็ช่าง หัว MMTh มันละ)

พอช่างยกรถขึ้น ก็ รีบเข้าไปดู

โอ้ พระเจ้าช่วย กล้วยปิ้ง สนิม เยอะกว่า ที่คิด

เลยโทรถามทาง MMTh ว่าจะเอางัย ในเมื่อห้ามพ่น แล้ว ตอนนี้ สนิมมาแล้ว

ทาง MMTh กลับลำ ทันที ว่า พ่นได้นะ แต่ต้องเป็นศูนย์ที่ได้รับการแต่งตั้ง และอบรมจากทาง MMTh ก่อนว่า จุดใดห้ามพ่น !!!

ผมเลยตอกกลับไป ถึงครั้งแรกที่บอกกับผมมา

ทาง MMTh เลยขอให้ชะลอการพ่นกันสนิมออกไปก่อน และให้ทางศูนย์ถ่ายรูป ทุกจุด ให้ทาง MMTh พิจารณา ว่า จะแก้ไข ปัญหา อย่างไร

ไว้มีผลคืบหน้าอย่างไร จะมาแจ้งให้ทราบ

:L4386: :L4386: :L4386:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
Re: สนิม !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2017, 11:17:55 »
สรุปแล้ว นะครับ

MMTh โทรเข้ามาแจ้ง เพิ่งวางสายไป

โดย MMTh จะรับผิดชอบ โดยให้ช่างขัดคราบสนิม และทำสีให้ใหม่ แต่หากบางจุดขัดแล้วสนิมกินเข้าเนื้อ จะพิจารณาให้อีกครั้ง

และเมื่อดำเนินการ กำจัดสนิม เรียบร้อยแล้ว จะรับผิดชอบพ่นกันสนิมให้ ครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2017, 11:19:45 »
เผื่อรถท่านใด ยังอยู่ในประกัน ลองก้ม ๆ เงย ๆ ดู บ้างนะครับ

ฝากไว้เป็นข้อมูล ครับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2017, 13:07:42 »
ขอบคุณครับ พี่เต้ย ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2017, 13:09:16 »
 ผมว่า น่าจะเป็นปัญหา ของสภาพของไอน้ำเค็ม  ที่มีผลทำให้เหล็กผุง่าย ครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2017, 14:08:16 »
สรุปแล้ว นะครับ

MMTh โทรเข้ามาแจ้ง เพิ่งวางสายไป

โดย MMTh จะรับผิดชอบ โดยให้ช่างขัดคราบสนิม และทำสีให้ใหม่ แต่หากบางจุดขัดแล้วสนิมกินเข้าเนื้อ จะพิจารณาให้อีกครั้ง

และเมื่อดำเนินการ กำจัดสนิม เรียบร้อยแล้ว จะรับผิดชอบพ่นกันสนิมให้ ครับ
ขอบคุณครับพี่เต้ย  คาดว่าศูนย์คงรับประกันให้แน่นอน  หากใช้วิธีแบบพี่เต้ย  แต่หลายคนมักไม่ถนัดเอาเหตุผลนี้มาต่อรองกับศูนย์ทำให้ศูนย์ได้ประโยช์นไป

ในเรื่องของการชุปสีด้วยวิธีการซิงค์นั่นก็กันได้ระดับหนึ่ง   แต่พอเจอไอน้ำเค็มหรือเศษน้ำเค็มที่ตกหล่นจากพวกรถขนอาหารทะเล  มักเจอปัญหานี้บ่อยมาก

เรื่องพ่นกันสนิมยังแนะนำนะครับ  ส่วนที่พ่นแล้วไปเกาะส่วนที่ใช้งานเช่นแกนโช๊คน่าจะมาจากการไม่ระวังในขั้นตอนการพ่นมากกว่าครับ

รอฟังผลต่อครับ :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2017, 14:18:30 »
หลังจากที่ MMTh ได้วางสายไป มี พนักงานที่ศูนย์มาอธิบายถึงขั้นตอนการจัดการตามลำดับ

พร้อมให้เซ็นเอกสารเปิดจ็อบ กับทาง MMTh (คงเป็นเอกสารที่เรียกเก็บเงินกับทาง MMTh มั๊งนะครับ)

เมื่อครู่พนักงานที่ศูนย์ พาลงไปเดินดู ในจุดที่แก้ไข เก็บงาน และพ่นกันสนิม

ค่อยโล่งใจหน่อยครับ

เชียร์เลยครับ ตอนนี้ ศูนย์พ่นกันสนิมในราคา ๒๑๐๐ บาท (ยังไม่เวต) รับประกัน ๑ ปี

ผมก็พลอยได้รับอานิสงส์ ของการรับประกันนี้ไปด้วย

ก็คิดว่า คงต้องติดตาม จุดที่เคยมีสนิมขึ้น จะเป็นสนิมเนื้อในหรือไม่ อีก ๖ เดือน รายงานผล ครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2017, 16:09:06 »
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวและความคืบหน้าครับพี่เต้ย สงสัยว่าจะเหลือคันที่ยังอยู่ในประกันอีกกี่คันกันน้อ :L2732: :L2732:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2017, 17:26:04 »
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวและความคืบหน้าครับพี่เต้ย สงสัยว่าจะเหลือคันที่ยังอยู่ในประกันอีกกี่คันกันน้อ :L2732: :L2732:

น่าจะเป็นรถตั้งแต่ ช่วงกลางปี 2014

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2017, 17:57:34 »
 :sd23: ขอบคุณข้อมูลครับพี่เต้ย  :L4399:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 5 พฤษภาคม 2017, 10:44:39 »
สนิมนิเป็นสิ่งที่ไม่อยากเข้าใกล้ที่สุดเลยครับ มันลำบากใจ ฮือๆ

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 5 พฤษภาคม 2017, 21:24:06 »
ขอบคุณข้อมูล พี่เต้ย ครับ :L2900:
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

ออฟไลน์ ตั้ม บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 6 พฤษภาคม 2017, 12:42:46 »
ขอบคุณในข้อมูลที่มาแชร์ครับ :sd23:

ออฟไลน์ ต้อง ปาดำ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2017, 14:03:28 »
 :sd10: เยี่ยมเลยครับ

แต่รถผมไม่มีประกันแล้ว แต่ก็น่าลองไปพ่นดู แค่ 2,100 เองใช่มั้ยครับ