ผู้เขียน หัวข้อ: ฃ่วงล่างด้านหน้ารถมีเสียงดังกึกๆ  (อ่าน 11798 ครั้ง)

ออฟไลน์ ป๋อมแป๋ม ปาดำลำปาง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 6
สวัสดียามเช้าครับ พี่ๆ ปามาเนียทุกท่าน ผมใฃ้รถปาเจโร่สีดำ ปี 2010 ล้อแม็กขนาด 20" ยาง265/50/20 เลขไมล์13x,xxx กม. เมื่อปลายเดือนมีนาคม 2560 ผมได้เดินทางไปกรุงเทพฯกับแฟน โดยใช้รถปาเจโร่ออกจากลำปาง เมื่อเดินทางถึงอุตรดิตถ์ ถึงแยกวังสีสูบ ผมได้ชลอความเร็วรถ โดยไม่ได้แตะเบรค และได้ยินเสียงแปลกๆบริเวณช่วงด้านหน้ารถ ก็คิดว่าไม่มีอะไรมั้ง จังหวะนั้นแฟนกำลังหลับและได้ตื่นขึ้นมาแล้วได้ยินเสียงดังกึกๆๆๆ ถามว่าเสียงอะไร ผมบอกไม่รู้เหมือนกัน ดังมาจากช่วงล่าง แฟนก็บอกน้องเคยได้ยินเหมือนกัน ผมก็บอกแฟนว่าเดี๋ยวกลับลำปางจะลองเอารถเข้าเช็คช่วงล่างดู หลังจากนั้นเมื่อกลับมาถึงลำปาง นำรถเข้าเช็คช่วงล่างอู่เพื่อนที่รู้จักกัน ลองขึ้นฮ้อย เช็คละเอียด ไม่มีตัวไหนคลอนให้เห็นเลยครับ ต่อมาหลังเทศกาลสงกรานต์ ผมได้พาแฟนและลูกๆ ออกเดินทางไปเที่ยวทะเล ออกจากลำปางขับมาทางสายตาก-นครสวรรค์ ไ้ด้ยินเสียงดังกึกๆๆๆ ตลอดทาง ผมสังเกตว่าขณะที่เครื่องยนต์ยังไม่ร้อนไม่มีเสียง ถ้าขับรถไปในตัวเมืองลำปางระยะทาง25-30 กม.ไม่มีเสียง ถ้าขับรถได้ระยะทาง200 กม.ขึ้นไปเริ่มมีเสียงมา หลังกลับจากไปเที่ยว ผมได้นำรถเข้าเช็คที่ศูนย์มิตซูลำปาง คุยกับช่าง ช่างถามว่าพี่เคยเปลี่ยนลูกหมากปีกนกตัวบน-ล่างหรือยัง ผมบอกยังครับ ช่างเสนอให้เปลี่ยนลูกหมากปีกนกตัวบน-ล่างทั้งชุดครับ ผมยังไม่แน่ใจก็ขออนุญาตสอบถามพี่ๆ ปามาเนีย เพราะเสียงดังกีกๆๆๆ จะมาตอนที่เครื่องยนต์เริ่มร้อนเท่านั้น ตอนนี้ยังหาสาเหตุไม่เจอครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
Re: ฃ่วงล่างด้านหน้ารถมีเสียงดังกึกๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 เมษายน 2017, 10:56:09 »
ผมเป็นแต่ขับช้าๆ ดังกึกๆ ตามรอบล้อหมุน ไม่ใช่ดังตลอด และเป็นทั้งเครื่องเย็น เครื่องร้อน เป็นแบบดังรำคาญ ไม่มีผลกับการขับขี่
ใช้มา 180,000 กม เพิ่งเปลี่ยน rack พวงมาลัย Power, ลูกหมากปีกนก บน ล่าง และ ปลายแร็ค งบประมาณหมื่นกลางๆ
เสียงหายสนิทครับ เรืองเสียงต้องฟังกันก่อนครับ ให้ความเห็นไป เดี๋ยวพากันออกทะเลครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
Re: ฃ่วงล่างด้านหน้ารถมีเสียงดังกึกๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 เมษายน 2017, 11:18:58 »
ผมเป็นแต่ขับช้าๆ ดังกึกๆ ตามรอบล้อหมุน ไม่ใช่ดังตลอด และเป็นทั้งเครื่องเย็น เครื่องร้อน เป็นแบบดังรำคาญ ไม่มีผลกับการขับขี่
ใช้มา 180,000 กม เพิ่งเปลี่ยน rack พวงมาลัย Power, ลูกหมากปีกนก บน ล่าง และ ปลายแร็ค งบประมาณหมื่นกลางๆ
เสียงหายสนิทครับ เรืองเสียงต้องฟังกันก่อนครับ ให้ความเห็นไป เดี๋ยวพากันออกทะเลครับ ;) ;) ;)

ขอบคุณข้อมูลของพี่สุภัทรครับ แรกๆเสียงก็จะไปตามวงรอบการหมุน นานๆไปดังถี่ขึ้นเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 เมษายน 2017, 14:54:31 »
สวัสดียามเช้าครับ พี่ๆ ปามาเนียทุกท่าน ผมใฃ้รถปาเจโร่สีดำ ปี 2010 ล้อแม็กขนาด 20" ยาง265/50/20 เลขไมล์13x,xxx กม. เมื่อปลายเดือนมีนาคม 2560 ผมได้เดินทางไปกรุงเทพฯกับแฟน โดยใช้รถปาเจโร่ออกจากลำปาง เมื่อเดินทางถึงอุตรดิตถ์ ถึงแยกวังสีสูบ ผมได้ชลอความเร็วรถ โดยไม่ได้แตะเบรค และได้ยินเสียงแปลกๆบริเวณช่วงด้านหน้ารถ ก็คิดว่าไม่มีอะไรมั้ง จังหวะนั้นแฟนกำลังหลับและได้ตื่นขึ้นมาแล้วได้ยินเสียงดังกึกๆๆๆ ถามว่าเสียงอะไร ผมบอกไม่รู้เหมือนกัน ดังมาจากช่วงล่าง แฟนก็บอกน้องเคยได้ยินเหมือนกัน ผมก็บอกแฟนว่าเดี๋ยวกลับลำปางจะลองเอารถเข้าเช็คช่วงล่างดู หลังจากนั้นเมื่อกลับมาถึงลำปาง นำรถเข้าเช็คช่วงล่างอู่เพื่อนที่รู้จักกัน ลองขึ้นฮ้อย เช็คละเอียด ไม่มีตัวไหนคลอนให้เห็นเลยครับ ต่อมาหลังเทศกาลสงกรานต์ ผมได้พาแฟนและลูกๆ ออกเดินทางไปเที่ยวทะเล ออกจากลำปางขับมาทางสายตาก-นครสวรรค์ ไ้ด้ยินเสียงดังกึกๆๆๆ ตลอดทาง ผมสังเกตว่าขณะที่เครื่องยนต์ยังไม่ร้อนไม่มีเสียง ถ้าขับรถไปในตัวเมืองลำปางระยะทาง25-30 กม.ไม่มีเสียง ถ้าขับรถได้ระยะทาง200 กม.ขึ้นไปเริ่มมีเสียงมา หลังกลับจากไปเที่ยว ผมได้นำรถเข้าเช็คที่ศูนย์มิตซูลำปาง คุยกับช่าง ช่างถามว่าพี่เคยเปลี่ยนลูกหมากปีกนกตัวบน-ล่างหรือยัง ผมบอกยังครับ ช่างเสนอให้เปลี่ยนลูกหมากปีกนกตัวบน-ล่างทั้งชุดครับ ผมยังไม่แน่ใจก็ขออนุญาตสอบถามพี่ๆ ปามาเนีย เพราะเสียงดังกีกๆๆๆ จะมาตอนที่เครื่องยนต์เริ่มร้อนเท่านั้น ตอนนี้ยังหาสาเหตุไม่เจอครับ ขอบคุณมากครับ

1. ถ้าทุกอย่างปกติ  ลองดูที่สลักล็อคพวงมาลัยโดยการปลดล็อคเลื่อนพวงยกขึ้นสุด  ดันลงสุด  สัก 2-3 รอบแล้วล็อคในตำแหน่งที่เหมาะสม   ลองใช้งานดู

2. น่าจะหมายถึงบูชปีกนก   มีผลเช่นกันครับอาการแบบนี้แต่ถ้าขึ้นลูกระนาดมักจะออกอาการขณะเริ่มวิ่งเข้าชนสันลูกระนาดจะกึ๊ก

อาการแบบนี้หายากมากครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 เมษายน 2017, 15:12:19 »

1. ถ้าทุกอย่างปกติ  ลองดูที่สลักล็อคพวงมาลัยโดยการปลดล็อคเลื่อนพวงยกขึ้นสุด  ดันลงสุด  สัก 2-3 รอบแล้วล็อคในตำแหน่งที่เหมาะสม   ลองใช้งานดู

2. น่าจะหมายถึงบูชปีกนก   มีผลเช่นกันครับอาการแบบนี้แต่ถ้าขึ้นลูกระนาดมักจะออกอาการขณะเริ่มวิ่งเข้าชนสันลูกระนาดจะกึ๊ก

อาการแบบนี้หายากมากครับ
ขอบคุณข้อมูลของพี่นะครับ
ตามข้อ1 ผมลองปลดล็อคสลักพวงมาลัยแล้ว เลื่อนขึ้นลง ซัก2-3 ครั้ง แรกๆก็หายครับ พอดังอีกผมก็ลองทำอีก แต่ตอนนี้ดังถี่ขึ้นกว่าเดิมครับ
 ผมจะลองหาสาเหตุตามข้อ2อีกทีครับ

ออฟไลน์ ฟิช ปัตตานี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2018, 00:10:51 »
ของผมก็มีเสียง ฝั่งล้อหน้าขวา เช็คทุกอย่างแล้ว ช่างว่าปกติ แต่ตอนนี้มันไม่ได้ยินแล้ว มันหายเอง แอบ งง นิดๆ แต่ก็ยังระแวง

ออฟไลน์ หนุ่ม-เคเคยู

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2018, 20:18:38 »
ของผมก็มีอาการเหมือนพี่ป๋อมแป๋มเลยครับ แต่ของผมจะเริ่มมีเสียงตอนช่วงชลอเบรค ก่อนหยุดนิ่งจะเิ่มมีเสียงดัง หลังจากนั้นก็จะดังตลอด  แต่ถ้าจอดรถไว้นานๆซักพักก็หาย ส่วนช่วงนี้ยังไม่เจออาการดังกล่าวเลยครับ

ออฟไลน์ วัฒนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2018, 09:38:55 »
ของผมมีอาการคล้ายกันครับ ขับช้าๆปล่อยไหล มีเสียงดังกึกๆๆที่แถวซุ้มล้อหน้าซ้าย ยกรถตรวจสอบพวกบุ๊ซ ลูกยางตามรอยต่อต่างๆ ทั้งแลค ไม่พบเจอ ดูผ้าเบรคจานก็ปกติ  เอารถลงมาลองขับใช้อีกสักพักก็มีอาการอีก เสียงคล้ายเหมือนมีอะไรกระทบหรือกระแทกกันฟังแล้วกลัวเหมือนมีอะไรจะหลุด ตัดสินใจยกใหม่อีกครั้ง คราวนี้ช่างให้หมุนล้อ แล้วลองเลียเบรคถึงเริ่มจับอาการได้ถูก ว่าเป็นที่ล้อหน้าซ้ายจริงๆ แต่เป็นที่จานเบรคด้านในรถเป็นรอย (ทีแรกดูแต่ด้านนอกไม่ได้สังเกตด้านในครับ) จีงได้ถอดผ้าเบรคมาตรวจสอบ ผมว่าผ้าเบรคยังเหลืออีกกว่า 0.5cm แต่ตัวผ้าเบรคมีลักษณะด้านๆ เหมือนจะหมดสภาพ (เป็นผ้ารุ่นสแตนดาร์ตแต่ก่อนหน้านี้ใช้รุ่นเมทัลคิงห์มันเสียงดังมากเวลาเลียเบรค) แล้วจานเบรคด้านในก็มีรอยเยอะ เลยตัดสินใจเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ เป็นเบนดิกซ์ 4WD SUV HYBRID + เจียรจาน + ล้างทำความสะอาดหล่อลื่นระบบเบรคใหม่ ปรากฏว่าเสียงได้เงียบลงไปแล้ว สันนิฐานว่าน่าจะเกิดจากผ้าเบรคเป็นรอย + คาร์ลิปเปอร์อาจสกปรกด้วยอาจเป็นได้ ลองตรวจสอบดูด้วยครับพี่... :L4399:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2018, 19:49:48 »
อาการกึกๆแอ๊ดๆผมก็เคยเป็นและเป็นบางครั้งจังหวะกำลังจะเลี้ยวซ้าย ยกหารื้อหาหลายรอบเปลี่ยนไปหลายอย่าง   สุดท้ายเจอที่บูชปีกนกบนครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html