ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว Film Ceramic ราคายั่วใจจากกิจกรรมพิเศษของชาวปามาเนีย ติดตั้ง+ใช้งาน  (อ่าน 46186 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
คิว 2  วันที่ 22  นัดหมายปั๊ม หว่าเหว่เช่นเดิม ( นัดหมายคนมาเคลมฟิล์ม)

วันนี้ครึกเครง  รถจับเด็กมา

หนุ่มข่อนแก่นเดินทางมาถึงแล้ว

คุยอะไรกัน ยิ้มหน้าบานกันเลยแต่ละคน

เข้าคิวติดกันเลย

กำลังดูแคทตาล็อคสินค้า 5555

ดูแล้วหิวเลย  ..... เลยต้องออกไปร้านอร่อยในซอยนั้น เช่นเคย

รถพี่แดงจะเสร็จแล้ว

สีหน้าคิวสุดท้าย

หลังจากนั้นก็ยาวไปบ้านพี่แม็ค  ต่อตามกระทู้บนนู๊นนนน

:sd01:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
รอบแรกรถผมติด ฟิล์มตอน 3 ทุ่ม  กับสปอตไลท์   ปรากฏว่าวันนี้มาตรวจสอบงานติดตั้ง  ไข่ปลาเพียบฝุ่นเพียบ  แล้วดันมีปัญหาที่บานหน้าอีก
ไหนจะเกจ  ไหนจะ SMG  ไหนจะกล้อง  ไหนจะเสา A  โอ้ยไม่อยากเคลมเลย   แต่ก็ต้องรื้ออีกรอบ

(จากแผนที่นัดคิวใหม่ เลยเอาแค่วันละ 5 คัน   จะได้ไม่เย็นมากเพราะกลัวปัญหาเรื่องแบบนี้)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
บรรยากาศ  คิว 23/4/60

มากันแต่เช้าดีมาก

:L2736: :L2736: :L2736: :L2736: :L2734: :L2734: :L2734: :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ขอรีวิวแบบสั้นๆ เน้นตัวหนังสือไม่มีรูปครับ (เพราะยังไม่มีเวลาถ่ายรูปเลย)

ของผมติดหน้า 60 รอบคัน 80 (ของเดิม 60 รอบคัน)
หลังจากติดเสร็จสิ่งที่เห็นคือ มึดตึ๊บครับ
มองจากข้างนอกไปนี่มึดตึ๊บเลยยย เอามือส่องยังแทบไม่เห็น
ส่วนด้านหน้าถ้าในร่มเห็นแค่ลางๆ แต่กลางแดดนี่มึดตึ๊บเช่นกันครับ

มาถึงขณะขับรถกันมั่ง
ช่วงกลางวัน
ด้านหน้าโอเคครับ ไม่ต่างจากเดิม ใส ชัดแจ๋ว
ส่วนด้านข้างเวลามองกระจกข้าง ค่อนข้างมืดกว่าของเดิมครับ
แต่ยังเห็นได้อยู่ไม่มีปัญหาเรื่องการมองเห็นสักเท่าไหร่

ช่วงกลางคืน
ด้านหน้าไม่ต่างจากของเดิม เห็นได้ชัด สบายๆ
ส่วนด้านข้างค่อนข้างมืดเลยครับ (รู้เลยว่าทำไมพี่นะถึงหาแลกกระจก 555)
แต่กระจกผมเป็นกระจกเดิมติดรถ จึงพอมองเห็นบ้าง
และเวลารถหลังวิ่งมา เห็นแสงไฟจากรถหลังชัดอยู่ครับ จึงไม่มีปัญหากับกระจกข้างสักเท่าไหร่
แต่ถ้าเป็นถนนที่ไม่มีแสงไฟเลย อันนี้ก็จะลำบากหน่อยครับ

ส่วนเรื่องการถอยหลังผมไม่มีประเด็นครับ เนื่องจากไฟส่องหลังผมสว่างมากกก จึงเห็นได้ชัดเจนครับ

ข้อดีเทียบกับของเดิมที่อายุ 6 ปีแล้ว
- จอดตากแดด ร้อนแต่ไม่อบเท่าของเดิม ของเดิมเข้ารถไปนี่อย่างกะเตาอบเลยครับ อันนี้แค่ร้อนๆแต่ไม่อบ
- นอกรถมองไปมืดดีครับ สามารถทำอะไรๆในรถได้สบายครับ (เช่นเปลี่ยนเสื้อผ้าในรถได้สบาย)
- ความเย็นภายในรถหลังจากเปิดแอร์ เย็นเร็วขึ้นอย่างชัดเจน
- แสงไฟจากรถคันหลังส่องผ่านกระจกข้าง หรือกระจกหลังไม่แสบตาเท่าของเดิมครับ กรองแสงไปได้เยอะเลย

ข้อเสีย
- กระจกมองข้างเวลาเลี้ยวเข้าซอยมืดๆจะกะระยะลำบากนิด เพราะมองแทบไม่เห็นเลย แต่สักพักคงชิน
มีแค่นี้ล่ะสำหรับข้อเสีย ไว้เจออีกค่อยมาบอกล่ะกัน

สรุปค่อนข้างพอใจครับกับฟิมล์ตัวนี้ครับ
 :L2736: :L2736: :L2736:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *

ข้อเสีย
- กระจกมองข้างเวลาเลี้ยวเข้าซอยมืดๆจะกะระยะลำบากนิด เพราะมองแทบไม่เห็นเลย แต่สักพักคงชิน
มีแค่นี้ล่ะสำหรับข้อเสีย ไว้เจออีกค่อยมาบอกล่ะกัน

สรุปค่อนข้างพอใจครับกับฟิมล์ตัวนี้ครับ
 :L2736: :L2736: :L2736:

แล้วคิดสภาพผมดิ กระจกข้างสีฟ้ากลางคืนสีกลมกลืนไปกับฟิล์มเลย  ขนาดรถส่องไฟมายังตัดแสงอีกเหลือดวงนิดเดียว    ถ้าเป็นรถสีดำเข้มๆมาอยู่ข้างๆนะ รับรองว่าไม่เห็นเลย 5555

ตกลงติด 80 กันหมดเลย  แล้วผมจะแลกกับใครละ  :'(   ของผมอย่างดีเลยนะกระจกตัดแสงอ่ะ  ;D ;D ;D ;D

• Pa Mania
  • *
แล้วคิดสภาพผมดิ กระจกข้างสีฟ้ากลางคืนสีกลมกลืนไปกับฟิล์มเลย  ขนาดรถส่องไฟมายังตัดแสงอีกเหลือดวงนิดเดียว    ถ้าเป็นรถสีดำเข้มๆมาอยู่ข้างๆนะ รับรองว่าไม่เห็นเลย 5555

ตกลงติด 80 กันหมดเลย  แล้วผมจะแลกกับใครละ  :'(   ของผมอย่างดีเลยนะกระจกตัดแสงอ่ะ  ;D ;D ;D ;D

พี่ใหม่กะพี่แม็คติด 60 รอบคัน
มาบอกแค่นี้ล่ะ
 :L2901: :L2901: :L2901:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
พี่ใหม่กะพี่แม็คติด 60 รอบคัน
มาบอกแค่นี้ล่ะ
 :L2901: :L2901: :L2901:
รอดูสักอาทิตย์ก่อนครับ ถ้าใสขึ้นนี่ โอเคเลย เพราะ 60 มองข้างในไม่ค่อยเห็นเลย 5555

Sent from my A1601 using Tapatalk

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
คหสต.

สำหรับบานหน้าและบานข้างควรจะติดเบอร์เดียวกัน รุ่นเดียวกัน เพื่อที่สายตาไม่ต้องปรับสภาพเวลามองด้านหน้า ด้านข้างนะครับ

ส่วนบานอื่นๆก็จะเป็นเบอร์ที่สูงกว่าอะไรประมาณนี้

ตรงนี้ก็ต้องขึ้นกับความชอบและการใช้งานของแต่ละท่านนะครับ

** รถผมติด 60 รอบคัน แล้วมาติด 80 อีกชั้นสำหรับ 5 บานหลัง
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
รอดูสักอาทิตย์ก่อนครับ ถ้าใสขึ้นนี่ โอเคเลย เพราะ 60 มองข้างในไม่ค่อยเห็นเลย 5555

Sent from my A1601 using Tapatalk

ของผมนี่แก้ผ้าในรถยังไม่มีใครรู้เล้ยยย
 :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
คหสต.

สำหรับบานหน้าและบานข้างควรจะติดเบอร์เดียวกัน รุ่นเดียวกัน เพื่อที่สายตาไม่ต้องปรับสภาพเวลามองด้านหน้า ด้านข้างนะครับ

ส่วนบานอื่นๆก็จะเป็นเบอร์ที่สูงกว่าอะไรประมาณนี้

ตรงนี้ก็ต้องขึ้นกับความชอบและการใช้งานของแต่ละท่านนะครับ

** รถผมติด 60 รอบคัน แล้วมาติด 80 อีกชั้นสำหรับ 5 บานหลัง

ฟิล์มเซรามิคค่อนข้างต่างจากฟิล์มไอโลหะเรื่องมุมมองพอสมควรครับ   

*60/80  มองนอกเหมือนกันเกือบเท่ากัน  กลืนกันมาก

*60/80  มองใน  ต่างกันไม่มากแบบฟิล์มดำทั่วไปครับ  แต่ยังพอเห็นความแตกต่างได้

ออฟไลน์ Phakphum (เอ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
ฟิล์มเซรามิคค่อนข้างต่างจากฟิล์มไอโลหะเรื่องมุมมองพอสมควรครับ   

*60/80  มองนอกเหมือนกันเกือบเท่ากัน  กลืนกันมาก

*60/80  มองใน  ต่างกันไม่มากแบบฟิล์มดำทั่วไปครับ  แต่ยังพอเห็นความแตกต่างได้

พี่นะครับ แล้วเรื่องความร้อน ระหว่าง 60 กับ 80 ต่างกันมากมั้ยครับ
Pajero Sport 2.5GT 4WD (MY13)

• Pa Mania
  • *
พี่นะครับ แล้วเรื่องความร้อน ระหว่าง 60 กับ 80 ต่างกันมากมั้ยครับ
ตามสเปค แค่ 80 กับ 85   แต่ของจริงมากแบบรู้สึกได้เลยครับ

• Pa Mania
  • *
ตามสเปค แค่ 80 กับ 85   แต่ของจริงมากแบบรู้สึกได้เลยครับ

:L4399: ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ตั้ม บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
มารีวิว 80 รอบคันครับ

หลังจากผ่านการขับรถด้วยฟิล์มเซรามิค 80 %(เดิมใช้3Mบานหน้า60รอบคัน80 ใช้มาเกือบ 2 ปี)
ข้อดี
เวลาขับรถแล้วเจอพระอาทิตย์ตอนเช้าหรือตอนช่วงเย็นสบายตาดีมากไม่แยงตาเหมือนเมื่อก่อน ภายในห้องโดยสารยังคงสว่างดีไม่มืด แสงผ่านมาได้ แต่ไม่มีความร้อนเข้ามาในห้องโดยสาร วันอาทิตย์เป็นวันที่2หลังจากติดตั้งลองเอารถมาจอดตากแดดตั้งแต่7โมงเช้า จนถึงเที่ยง และสตาร์ทรถเปิดแอร์เปิดประตูไว้สัก5นาทีแล้วขับรถออกไปธุระข้างนอก รับรู้ความเย็นจากแอร์ว่าเย็นเร็วมากไม่น่าเกิน5นาทีหลังจากล้อหมุนเย็นฉ่ำมาก แล้วนึกถึงตอนไปทานข้าวเที่ยงกัน จอดรถน่าจะสัก2ชั่วโมงแล้วขึ้นรถเตาอบชัดๆ)

ส่วนข้อเสีย
ไม่เหมาะกับคนที่ใช้รถในช่วงการคืนบ่อย เพราะสายตาจะไม่สามารถโฟกัส วัตถุด้านข้างได้ชัด หากขับรถทาด้วยความเร็วและอาจไม่เหมาะกับกระจกข้างตัดแสงหากใช้80ด้านคนขับและคนนั่งข้างคนขับ
กระจกหน้า80มีปัญหาเรื่องป้ายวงกลม หรือ สติ๊กเกอร์ที่ใช้ผ่านต่าง จะมองแทบไม่เห็นเลย(แต่สักพักอาจจะเห็นชัดขึ้นก็ได้)
ในส่วนกลาววันเหมือนมีเงาสะท้อนคอนโซลขึ้นบนกระจกหน้า

คหสต

80  ที่ติดมา ถือว่าโอเคครับ ไม่ได้มืดมาก ในห้องโดยสารสว่างดีและความเย็นในรถเย็นเร็วมาก กลางคืนในสายตาผมที่มองจากข้างนอกมืดสนิทดีในห้องโดยสาร ยังสามารถหยิบจับของภายในรถได้โดยไม่ต้องใช้ไฟส่องหา
หากชอบเป็นการส่วนตัว ไม่อยากให้ใครมองเข้า และ ไม่มีปัญหาเรื่องสายตา 80 รอบคันเลยครับ
สเต็บ2 บานหน้า60 รอบคัน 80
สเต็บ3 บานหน้ากับบานข้าง 60 ที่เหลือ80 (ถ้าใช้กระจกมองข้างตัดแสง สเต็บนี้น่าจะดีกว่า 80บานกระจากคนขับและคนนั่ง)

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
 :L4399:    :L2758:  ขอบคุณพี่โจ้  พี่นะ  และพี่ตั้ม สำหรับรีวิว และประสบการณ์ของผู้ใช้จริงมากๆ เลยครัช...เป็นข้อมูลในการตัดสินใจเลือกแบบไหนที่เหมาะสำหรับคนที่ชอบให้ห้องโดยสารเป็นอะไรที่ส่วนตั้ว ส่วนตัว....

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
 :sd23: ขอบคุณข้อมูลการรีวิวจากพี่ๆที่ติดตั้งแล้วนะครับ วันติดตั้งขอดูจากพี่ๆคิวก่อนหน้าแล้วจะได้ตัดสินใจอีกที  :L2753:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

• Pa Mania
  • *
ขอขอบคุณทุกรีวิวจากพี่ๆ ทุกท่านด้วยนะครับ สำหรับผมคงเลือก บานหน้า 60 รอบคัน 80 เพราะต้องการลดความร้อนเวลาขับกลางวันเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ยืนยันการใช้งาน บานหน้า 60 ที่เหลือ 80 ตอนเที่ยงเย็นตาสบายดี ง่วงนอน ส่วนกลางคืน ต้องตาสว่าง มองยากนิดนึงครับ สรุป พอใจม้ากกกกกก ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
ยืนยันการใช้งาน บานหน้า 60 ที่เหลือ 80 ตอนเที่ยงเย็นตาสบายดี ง่วงนอน ส่วนกลางคืน ต้องตาสว่าง มองยากนิดนึงครับ สรุป พอใจม้ากกกกกก ;) ;) ;)

สูตร 60 / 80 เยี่ยมไปเลยครับ

ขอบคุณครับพี่สุภัทร ที่ช่วยยืนยันอีกเสียง

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ส่วนตัวแล้วผมชอบที่ 60 รอบคันครับ ขับกลางคืนบ่อยครับ ส่วนกลางวันนี่ เรื่องความร้อน ลดลงอย่างเห็นได้ชัดขณะขับรถช่วงบ่ายๆที่แสงอาทิตย์เข้าด้านฝั่งคนขับเต็มๆ ทัศนวิสัยทุกด้านมองเห็นชัดเจน เสียดายไม่มีโทนสีเขียว

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ