ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญชวนไปออฟโร้ด ดอยแม่วาทู อ.แม่สะเรียง จ.แม่ฮ่องสอน 16-20 มีนาคม 2560  (อ่าน 45277 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 32
สมัครลงทัพหลังนะคร๊าบ
JayNoppadol

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
สมัครลงทัพหลังนะคร๊าบ

ได้หมดถ้าสดชื่นครับพี่เจ  ;D ;D ;D
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เรื่อง : เชิญชวนไปออฟโรด ดอยแม่วาทู อ.แม่สะเรียง จ.แม่ฮ่องสอน 16-20 มีนาคม 2560

เชิญพี่ที่สนใจไปด้วยกันนะครับ แต่บอกไว้นีสสนะครับว่า

ข้อจำกัด
1. เราจะไปเพื่อ ออกแรง ช่วยกันทำงานและมีเป้าหมายตามตารางเวลาที่จำกัดนะ
2. เราต้องเตรียมอาหารและน้ำดื่มกันเอง ให้พอกับระยะเวลาที่ไป ประมาณว่าเราจะรอดกลับมา ไม่อดตายในป่า (เพราะว่างวดนี่เป็นทริปเฉพาะกิจ ไม่เหมือนค่ายหลักที่เราทำทุกปีที่มีแม่ครัวช่วยกัน)
3. เราต้องทำงาน 2 ที่ คือบ้านวาทู อยู่ลึกสุด เดินทาง 6-8 ชม. และสถานีภูธรหน่วยยอดดอย อยู่กลางทาง
4. ต้องลางาน และลาแม่บ้าน (ถ้าไม่ได้พาไป) วันศุกร์และวันจันทร์...เสาร์/อาทิตย์ ลาแม่บ้านอย่างเดียวพอ.....เพราะเราคาดว่าจะออกจากป่า เช้าวันอาทิตย์ ถ้าใครตีกลับกรุงเทพไหวคืนวันอาทิตย์ ก็ไม่ต้องลาวันจันทร์...แต่ขับรถหนักมากก

สิ่งที่น่าสนใจ

1. สนุกกับการเดินทางที่สมบุกสมบัน ทดสอบสภาพจิตใจ ได้เห็นการเดินทางขึ้นเขา ล่องตามและขวางลำคลอง ประมาณ 150 กว่าครั้ง แต่ไม่โหดแบบทำลายรถนะครับ
2. เขาป่า เห็นวิถีธรรมชาติ ไม่น่าจะได้เข้าไปอีกแล้วหลักจากทริปนี้  เดินทางแบบถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน
3. วิวป่าๆ มีเนินเขา ให้เดินเล่น ที่บ้านวาทู แต่ตอนนี่ไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร ยังหวังว่าอากาสจะยังเย็นสบายอยู่
4. การทำงานและพักผ่อนแบบมีเป้าหมาย พลาดไม่ได้แม้แต่อุปกรณเล็กๆ

สิ่งที่อาจจะเป็นไปได้กับปามาเนี่ย
กำลังคิดในใจ (นอกใจ เมื่อไรจะบอกให้ทุกคนทราบ) ว่าเราอาจจะทำกิจกรรม/โครงการพัฒนาสิ่งที่ยังขาดให้กับชนบทของปามาเนี่ยเองเพื่อให้เกิดการท่องเที่ยวร่วมกัน แถวๆ อุทัย,ราชบุรีม หรืออื่นๆ เหมือนเราเข้าไปทำงานและพักผ่อนไปด้วย

คอนเซ็ป "การแต่งรถคือการพักผ่อนของปามาเนี่ย" อาจมีเพิ่มว่า "เข้าป่าเพื่อพัฒนาคือการพักผ่อนของปามาเนี่ย".

เล็งพวกบ้ากำลังและพวกเทคนิคไว้บ้างแล้ว เช่นพี่หนึ่ง พี่ปรี พี่อาร์ท พี่ป้อม พี่แม็ค พี่กบ พี่ทูต พี่มิ้ม พี่วุธ พี่นฤพนธ์
เล็งพวกให้คำปรึกษา เช่นพี่กิต พี่ตาม พี่สุ พี่โอ พี่ตุ้ว (สว. ล้วนๆ) พี่นะ เก็บไว้เป็น spare :sd27:
เล็งพวกสปอนเซอร์ คือ พี่คนนั้น  :L4396:  .....และพี่คนอื่นๆ

ผมกำลังเตรียมของ จะมาอัปเดทเป็นระยะให้พี่ๆเห็นไปพร้อมๆกัน.......ไปร่วมกันนะ (พี่ทูตชวนอีกแล้ว)  :sd23:

พี่กิตเข้าใจไม่ผิดครับ แต่....... คนที่เข้าไป ไม่จำเป็นต้องมีฝีมือทั้งหมดครับ จริงๆอยากได้คนที่ไม่เคยมีประสบการณ์ด้านนี้เลยได้เข้าไปศึกษาดูงานไปในตัวเพื่อเป็นแรงบันดาลใจในอนาคต อาจจะผันตัวเองมาช่วยงานสังคมแบบไร้เงื่อนไขแบบนี้ก็เป็นได้ครับ

จริงๆแล้ว งานนี้ต้องการคนทำงานจริงๆแค่ไม่กี่คนครับ เพราะลักษณะงานมันทำทีเดียวหลายๆคนไม่ได้ แต่ต้องการลูกมือที่คอยช่วยเหลือโน่นนิดนี่หน่อยค่อนข้างเยอะครับ โดยเฉพาะสีสันจากพี่ๆที่ต่างบุคลิคกัน
สำคัญที่สุดคือ คนทำงานจะไม่รู้สึกว่าทำงานอย่างโดดเดี่ยวครับ พวกเยอะก็อุ่นใจไปเยอะล่ะครับ

งานนี้เราไปแบบพี่น้อง ประคับประคองกันไป หากรถคันไหนต้องติดอุปสรรค นั่นก็เป็นสีสันอีกอย่างหนึ่งที่ทำให้การเดินทางไม่จืดชืด ทำให้มีเรื่องเล่า อาจจะกลายเป็นตำนาน
บอกตามตรงว่าครั้งล่าสุดที่เข้าไปเมื่อพฤจิกาที่ผ่านมา ไม่มีพวกเราคันไหนติดอุปสรรคเลย ....... ทำให้การเดินทางค่อนข้างไม่ตื่นเต้น จืดชืด

ดังนั้น ใครมีขับสี่ก็ดี ขับสองติดอาวุธลับก็ดี หรือไม่มีอาวุธลับเลยก็ดี อย่าได้วิตกครับ ทีมออฟโรดเค้ามีอุปกรณ์ครบครัน และ.........บอกได้เลยว่าเข้าไปช่วงนี้ น้ำแห้งแน่ๆ  :sd42: :sd42: :sd42:

ดูอย่างเดียวหราาาาา   ถ้าพี่วุธไม่เข้าไปนี่ ผมจะไปถอดวินซ์จากรถพี่เลยนะ  :sd42: :sd42: :sd42:

ขอขอบุณพี่แม็ค พี่ทูต  พี่วุธ  พี่มิ้น  อีกครั้งสำหรับกิจกรรมช่วยเหลือสังคม

กลับไปย้อนดูภาพเก่าถึงความประทับใจจของทีมงานปามาเนียช่วยเหลือสังคมกันแบบเต็มที่   การเดินทางที่สนุกสนาน   ดูแล้วมีความสุขมากๆ

อีกครั้งกับกิจกรรมใหม่รอบ2  ในวันที่  16-20 มีนาคม 60   ก็ขอเชิญชวนเพื่อนสมาชิกที่สนใจ  วางแผน  เตรียมการ  หากอยากช่วยเหลือ สนับสนุน  สามารถติดต่อตามที่พี่แม็คลงข้อมูลไว้ 

แต่บังเอิญว่า  วันที่  17-20 มีนาคม 2560 นี้ผมต้องหนีออกนอกประเทศไปกับครอบครัว  อาจจะไม่ได้ไปร่วมกิจกรรมนี้ด้วย  แต่ขอสนับสนุนในเรื่องอื่นที่พอช่วยเหลือได้ครับ

ขอให้กิจกรรมที่ตั้งใจนี้  สำเร็จตามวัตถุประสงค์นะครับ   

:L2732:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
 ท่าจะลุยกันน่าดู คงสนุก พี่พีรา สายเถื่อนนะคะเพือนเรียก... ;)  ;)
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ท่าจะลุยกันน่าดู คงสนุก พี่พีรา สายเถื่อนนะคะเพือนเรียก... ;)  ;)
ตกลงว่าไปใช่ไหม  :sd01:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221

ลงชื่อพี่พีราไปได้เลยครับ
พี่พีราแจ้งความประสงค์ว่าจะไปแล้ว
 :L2905: :L2905: :L2905:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
พี่พีราแจ้งความประสงค์ว่าจะไปแล้ว

ว่าแต่ พี่พีราเขาลงกี่ที่ครับ  1  หรือ 3 หรือ 4 หว่าา

:sd42:

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
ชาร์จเจอร์ของสำหรับทำชุดโซล่าเชลล์ มาถึงแล้ว... เดี๋ยวนี้ไม่ต้องเดินทาง Lazada เขาส่งถึงที่  :L2736:
ต้องเริ่มประกอบได้แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์ 2017, 14:53:21 โดย พี่ทูต LCB-3785 »

• Pa Mania
  • *
ชาร์จเจอร์ของสำหรับทำชุดโซล่าเชลล์ มาถึงแล้ว... เดี๋ยวนี้ไม่ต้องเดินทาง Lazada เขาส่งถึงที่  :L2736:
ต้องเริ่มประกอบได้แล้ว

เยี่ยมเลย วันนี้ติดต่อผกก. ท่านว่า แบตฯกับสายไฟที่ให้ไว้คราวก่อน ยังเก็บไว้อย่างดีครับ

Sent from my A1601 using Tapatalk

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ สนั่น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
เสียดายเลยครับ. ผมต้องเดินทางสวนพวกพี่. กลับบ้าน. กทม ช่วงลูกปิดเทอม. ปีละครั้ง บ้านกทม. แบบบ้านนอกเข้ากรุงครับ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ขออนุญาตพี่ฑูตและพี่แม็ค ขายของเพื่อช่วยสมทบทุนนะครับ
ตามกระทู้นี้ครับผม

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?topic=5813.new#new

ปล. ของพี่ใจบุญฝากมาให้นะครับ มิใช่ของผมครับ
 :L2736: :L2736: :L2736:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
  หือ!!!พี่โจ้ช่างกล้าแสดงว่าพี่โจ้ส่งผบ.ไปเป็นทับหน้าทีมเดียวกับพี่พีราใช่ไหม แล้วพี่โจ้บอกว่าอยู่ทับหลังถูกปะ... :L2761:งั้นเดี๋ยวจะพาผบ.พี่โจ้ไปโบกรถข้างหน้่ารถพี่พีราคงไปมะถึง  ;D  ;D 
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
จอง 2 ที่นั่งครับกับรถ 1 คัน  :sd27: :sd27: :sd27:
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

• Pa Mania
  • *
ขออนุญาตพี่ฑูตและพี่แม็ค ขายของเพื่อช่วยสมทบทุนนะครับ
ตามกระทู้นี้ครับผม

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?topic=5813.new#new

ปล. ของพี่ใจบุญฝากมาให้นะครับ มิใช่ของผมครับ
 :L2736: :L2736: :L2736:
ยินดีเลยครับพี่โจ้ ว่าแต่ผมคลิ๊กที่ลิงค์แล้วไม่เจอกระทู้นะครับ ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นครับ

Sent from my A1601 using Tapatalk

• Pa Mania
  • *
  หือ!!!พี่โจ้ช่างกล้าแสดงว่าพี่โจ้ส่งผบ.ไปเป็นทับหน้าทีมเดียวกับพี่พีราใช่ไหม แล้วพี่โจ้บอกว่าอยู่ทับหลังถูกปะ... :L2761:งั้นเดี๋ยวจะพาผบ.พี่โจ้ไปโบกรถข้างหน้่ารถพี่พีราคงไปมะถึง  ;D  ;D
แหม....ทีแรกผมแอบดีใจแล้วนะว่าถ้าพี่พีราไปนี่ พวกผมคงไม่ต้องกินข้าวกับไข่ต้มละ

• Pa Mania
  • *
จอง 2 ที่นั่งครับกับรถ 1 คัน  :sd27: :sd27: :sd27:
ขาดได้งัยล่ะคู่นี้ 5555 ขอบคุณนะครับที่ไม่ทิ้งกัน

• Pa Mania
  • *
อัพเดทฝั่งเวปปามาเนียครับ
ผู้ร่วมเดินทาง
1. พี่แม็ค พัทยา
2. พี่ทูต แหลมฉบัง
3. พี่วุธ หนองยายบู่
4. พี่ป๊อบ ปานนท์
5. ...........
6.............
7. ...........
8. ...........

ใครสนใจ ร่วมลงชื่อเลยครับ ตัดสินใจช้าระวังพลาดนะครับ  :L2754: :L2754: :L2754:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป

• Pa Mania
  • *
:L4365:

ไปช่วงนี้ หนทางแห้ง ขับสบาย ไม่เลอะแน่นอนครับ  :sd42: :sd42: :sd42:

บอกก่อนเลย รถผมเบนซิน 2.4 ขับคนเดียว ไม่มีเต็ด แต่มั่นใจว่าไปได้สบายครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Phakphum (เอ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
ขอร่วมบริจาคเป็นเงิน 1,000 บาท ครับ

Pajero Sport 2.5GT 4WD (MY13)