ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญชวนไปออฟโร้ด ดอยแม่วาทู อ.แม่สะเรียง จ.แม่ฮ่องสอน 16-20 มีนาคม 2560  (อ่าน 45286 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 169
สืบเนื่องจากกระทู้ของพี่ทูต http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3971.0.html

นี่ก็ได้ 2 ปีกว่าๆแล้ว ล่าสุดเมื่อพฤจิกายนปีที่แล้ว ผมได้เข้าไปตรวจเช็ค ติดตั้งเพิ่มเติมแผงโซล่าเซลล์ เพื่อเพิ่มขีดความสามารถให้โรงเรียนตชด. ซึ่งปัจจุบันได้มีอาคารเรียนเพิ่มขึ้น มีห้องน้ำเพิ่มขึ้น รวมทั้งบ้านพักครู ทำให้กำลังไฟฟ้าที่เคยมี ไม่เพียงพอต่อความต้องการใช้กระแสไฟฟ้า ถึงแม้ว่าจะมีหน่วยงานอื่นเข้าไปติดตั้งเพิ่มเติมแล้วก็ตาม แต่ระบบที่พี่ทูตเคยไปติดตั้งไว้นั้น ได้รับการยอมรับจากครูใหญ่ว่า ไม่เคยมีปัญหาเลยตั้งแต่ติดตั้งมา ล่าสุดที่ผมเข้าไปนั้น ได้มีการติดตั้งแผงโซล่าเซลล์เพิ่มไปอีก 2 แผง และได้ย้ายจุดติดตั้งไปอีกที่หนึ่ง และได้ตรวจพบว่าอุปกรณ์บางตัวเสียหาย ทำให้ในวันนั้นผมไม่สามารถปิดงานได้

กลับมาตั้งหลักใหม่ ตอนนี้ได้ฤกษ์งามยามดีแล้ว ที่เราจะกลับเข้าไปสานต่องานนี้ให้สำเร็จ

งานนี้จะมี 2 โปรเจคด้วยกันคือ
1. แก้ไขปรับปรุง ติดตั้งเพิ่มเติมระบบโซล่าเซลล์ โรงเรียน ตชด.แม่วาทู
2. ติดตั้งระบบโซล่าเซลล์ เพื่อใช้กับระบบแสงสว่างในยามค่ำคืนให้ สถานีตำรวจภูธรยอดดอย ซึ่งเป็นทางผ่านไปดอยแม่วาทู ปัจจุบัน กลางคืนยังต้องใช้แบตเตอรี่รถยนเป็นตัวจ่ายไฟให้หลอดไฟ 12 โวลท์ ซึ่งก็ไม่เพียงพอต่อการปฏิบัติงาน

งานนี้ตั้งงบประมาณสำหรับไว้สำหรับทั้งสองโครงการ ดังนี้
1. ตชด. แม่วาทู      ตั้งงบไว้ 35000 บาท ปัจจุบันได้มาจากการบริจาคบ้างแล้ว 10000 บาท ยังคงขาดอีก 25000 บาท
2. สถานีตำรวจภูธรยอดดอย      ตั้งงบไว้ที่ 20000 บาท

รายละเอียดของที่จะต้องจัดหา ขออนุญาตรอพี่ทูตเข้ามาอัพเดทนะครับ  :L4399:

ผมตั้งกระทู้นี้เพื่อ
1. ให้บรรลุวัตถุประสงค์ที่ตั้งไว้ คือ ปรับปรุง แก้ไข ติดตั้งระบบโซล่าเซลล์ให้สามารถใช้งานได้อย่างมีประสิทธิภาพ เด็กๆและครูจะได้มีไฟฟ้าใช้อย่างเพียงพอ
2. เพื่อเปิดโอกาสให้พี่ๆที่ชอบการเดินทางที่ไม่ราบเรียบ บางคนออกขับสี่มาหลายปีละ ยังไม่เคยเอาไปออกกำลังกายเลยก็มี บางคนไปติดออโต้ดิฟล็อคบ้าง ลิมิเต็ดสลิปบ้าง อาจจะคันไม้คันมืออยู่บ้าง
3. เพื่อสร้างโอกาสได้ออกค่ายอาสา ทำงานบนความกดดันที่จำกัดด้วยเวลา ( มีเวลาปฏิบัติงานแค่ 1 วัน ) เดินทางกัน 3-4 วัน (คนที่ไม่ความรู้ความสามารถทางด้านไฟฟ้าก็ไม่ใช่อุปสรรค)
4. ได้พบปะกับผู้คนจากหลากหลายอาชีพ หลายระดับการศึกษา รวมถึงได้สัมผัสวิถีชีวิตของชาวบ้าน ซึ่งเป็นชาวเขาเผ่ากะเหรี่ยง สัมผัสกับธรรมชาติแท้ๆ
5. ได้ร่วมกิจกรรมกับพี่ๆที่มีประสบการณ์ด้านนี้โดยเฉพาะ
6. ......
7. ......
....
...
...
...
 คิดไม่ออกละ  :D :D :D

สำหรับงานนี้ จำกัดรถที่จะร่วมเดินทางนะครับ เนื่องจากต้องทำหนังสือขออนุญาตเข้าพื้นที่เป็นกิจจะลักษณะ
ตอนนี้มีโควต้าดังนี้ครับ 
1. ทีมออฟโร้ด          4-6    คัน
2. พี่น้องชาวปามาเนีย    6-8   คัน

ขอบอกไว้ก่อนเลยว่า ไม่ใช่ว่าใครอยากจะไปก็เข้าไปได้ง่ายๆนะครับ ขนาดขออนุญาต ยังต้องจำกัดจำนวนรถที่จะเข้าไปเลยครับ

ปล.  นอกเหนือจากงานด้านโซล่าเซลล์แล้ว งานนี้ท่าน ผกก. สภ.ยอดดอย ได้ขอบริจาค เสื้อผ้าเด็กเล็กไม่เกิน 10 ขวบ เนื่องจากโดยทั่วไปเวลาที่คนบริจาคเสื้อผ้านั้น จะบริจาคกันแต่ของผู้ใหญ่
และ ขอบริจาคผ้าอนามัยคละขนาดไซส์ สำหรับครูและนักเรียนหญิง ซึ่งปรกติแล้วหายากมากสำหรับคนบนดอย

ผมมีภาพบรรยากาศการเดินทางของตอนที่เข้าไปครั้งแรกมาฝากครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4284.20.html

สำหรับพี่ๆที่ต้องการร่วมบริจาคเป็นเงิน เสื้อผ้า ผ้าอนามัย อุปกรณ์การเรียน เครื่องเขียน สามารถแจ้งความจำนงไว้ได้เลยนะครับ

โอนเงินที่บัญชี กสิกรไทย เลขที่ 531-2-48218-7 " นาย ณรงค์ ศิลมงคล" (พี่ทูต)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กุมภาพันธ์ 2017, 10:57:50 โดย แม็ค พัทยา MrMacSayHi »
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ บุญเลิศ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
ร่วมด้วยครับ พี่แมค =1,001.-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2017, 23:23:14 โดย บุญเลิศ »

ออฟไลน์ ป้อม (pomek)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • ปามาเนีย
ขอร่วมทำบุญด้วยครับ. โอนแล้วจะรีบแจ้งครับผม

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
 :L2734:  :L2734:

น่าสนใจครับ เป็นช่วงปิดเทอมด้วย ขอไปถามสมช.ที่บ้านก่อนนะ

พี่แม็คเปิด บช.ธนาคาร หรือจะเป็น บช.ของใครก่อนก็ได้เพื่อรับบริจาคนะครับ

ผมว่าพี่ๆ สมช.หลายท่านยินดีที่จะทำบุญและบริจาคนะครับ

ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ Phakphum (เอ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
ขอร่วมทำบุญด้วยนะครับ น่าจะโอนได้พรุ่งนี้ โอนเสร็จจะแจ้งอีกทีนะครับ
Pajero Sport 2.5GT 4WD (MY13)

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
:L2734:  :L2734:

น่าสนใจครับ เป็นช่วงปิดเทอมด้วย ขอไปถามสมช.ที่บ้านก่อนนะ

พี่แม็คเปิด บช.ธนาคาร หรือจะเป็น บช.ของใครก่อนก็ได้เพื่อรับบริจาคนะครับ

ผมว่าพี่ๆ สมช.หลายท่านยินดีที่จะทำบุญและบริจาคนะครับ

พี่แม็คแกซ่อนไว้ใน โพสของแรกเลยครับ สีเหลืองเด่นชัดมาก  :L4396:

โอนเงินที่บัญชี กสิกรไทย เลขที่ 531-2-48218-7 " นาย ณรงค์ ศิลมงคล" (พี่ทูต)

ยังงงว่าพี่แม็คเอา บช. ผมมาใส่ไว้!!

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
พี่แม็คแกซ่อนไว้ใน โพสของแรกเลยครับ สีเหลืองเด่นชัดมาก  :L4396:

ยังงงว่าพี่แม็คเอา บช. ผมมาใส่ไว้!!

ผมก็ว่าผมอ่านหมดแล้วนะ เหตุใดถึงมองไม่เห็นตั้งแต่ทีแรกหว้า  :sd06:  :sd06:

สงสัยต้องไปตรวจสายตา กับตัดแว่นใหม่ซะแล้ว  :sd42:  :sd42:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
ร่วมด้วยครับ พี่แมค =1,001.-
ยินดีครับพี่บุญเลิศ ไม่ค่อยได้เข้ามาโพสต์ แต่พอมีงานการกุศลแบบนี้ ขอชื่นชมครับพี่ ว่าแต่.....ว่างๆก็เข้ามาพูดคุยพบปะกันบ้างนะครับพี่  :L2732:

ขอร่วมทำบุญด้วยครับ. โอนแล้วจะรีบแจ้งครับผม

ยินดีครับพี่ป้อม ขอบคุณครับ

ขอร่วมทำบุญด้วยนะครับ น่าจะโอนได้พรุ่งนี้ โอนเสร็จจะแจ้งอีกทีนะครับ

ยินดีครับพี่เอ ขอบคุณครับ

ขออนุญาตครับพี่ทูตครับ  :sd42: :sd42: :sd42:

ผมก็ว่าผมอ่านหมดแล้วนะ เหตุใดถึงมองไม่เห็นตั้งแต่ทีแรกหว้า  :sd06:  :sd06:

สงสัยต้องไปตรวจสายตา กับตัดแว่นใหม่ซะแล้ว  :sd42:  :sd42:

ขอโทษด้วยครับพี่มัติครับ ผมเปลี่ยนสีใหม่แล้วครับ ไฉไลกว่าเดิม  :sd42: :sd42: :sd42:

ไปครับพี่มัติ ไปด้วยกัน  :L2734: :L2734: :L2734:

• Pa Mania
  • *
เชิญพี่ที่สนใจไปด้วยกันนะครับ แต่บอกไว้นีสสนะครับว่า

ข้อจำกัด
1. เราจะไปเพื่อ ออกแรง ช่วยกันทำงานและมีเป้าหมายตามตารางเวลาที่จำกัดนะ
2. เราต้องเตรียมอาหารและน้ำดื่มกันเอง ให้พอกับระยะเวลาที่ไป ประมาณว่าเราจะรอดกลับมา ไม่อดตายในป่า (เพราะว่างวดนี่เป็นทริปเฉพาะกิจ ไม่เหมือนค่ายหลักที่เราทำทุกปีที่มีแม่ครัวช่วยกัน)
3. เราต้องทำงาน 2 ที่ คือบ้านวาทู อยู่ลึกสุด เดินทาง 6-8 ชม. และสถานีภูธรหน่วยยอดดอย อยู่กลางทาง
4. ต้องลางาน และลาแม่บ้าน (ถ้าไม่ได้พาไป) วันศุกร์และวันจันทร์...เสาร์/อาทิตย์ ลาแม่บ้านอย่างเดียวพอ.....เพราะเราคาดว่าจะออกจากป่า เช้าวันอาทิตย์ ถ้าใครตีกลับกรุงเทพไหวคืนวันอาทิตย์ ก็ไม่ต้องลาวันจันทร์...แต่ขับรถหนักมากก

สิ่งที่น่าสนใจ

1. สนุกกับการเดินทางที่สมบุกสมบัน ทดสอบสภาพจิตใจ ได้เห็นการเดินทางขึ้นเขา ล่องตามและขวางลำคลอง ประมาณ 150 กว่าครั้ง แต่ไม่โหดแบบทำลายรถนะครับ
2. เขาป่า เห็นวิถีธรรมชาติ ไม่น่าจะได้เข้าไปอีกแล้วหลักจากทริปนี้  เดินทางแบบถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน
3. วิวป่าๆ มีเนินเขา ให้เดินเล่น ที่บ้านวาทู แต่ตอนนี่ไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร ยังหวังว่าอากาสจะยังเย็นสบายอยู่
4. การทำงานและพักผ่อนแบบมีเป้าหมาย พลาดไม่ได้แม้แต่อุปกรณเล็กๆ

สิ่งที่อาจจะเป็นไปได้กับปามาเนี่ย
กำลังคิดในใจ (นอกใจ เมื่อไรจะบอกให้ทุกคนทราบ) ว่าเราอาจจะทำกิจกรรม/โครงการพัฒนาสิ่งที่ยังขาดให้กับชนบทของปามาเนี่ยเองเพื่อให้เกิดการท่องเที่ยวร่วมกัน แถวๆ อุทัย,ราชบุรีม หรืออื่นๆ เหมือนเราเข้าไปทำงานและพักผ่อนไปด้วย

คอนเซ็ป "การแต่งรถคือการพักผ่อนของปามาเนี่ย" อาจมีเพิ่มว่า "เข้าป่าเพื่อพัฒนาคือการพักผ่อนของปามาเนี่ย".

เล็งพวกบ้ากำลังและพวกเทคนิคไว้บ้างแล้ว เช่นพี่หนึ่ง พี่ปรี พี่อาร์ท พี่ป้อม พี่แม็ค พี่กบ พี่ทูต พี่มิ้ม พี่วุธ พี่นฤพนธ์
เล็งพวกให้คำปรึกษา เช่นพี่กิต พี่ตาม พี่สุ พี่โอ พี่ตุ้ว (สว. ล้วนๆ) พี่นะ เก็บไว้เป็น spare :sd27:
เล็งพวกสปอนเซอร์ คือ พี่คนนั้น  :L4396:  .....และพี่คนอื่นๆ

ผมกำลังเตรียมของ จะมาอัปเดทเป็นระยะให้พี่ๆเห็นไปพร้อมๆกัน.......ไปร่วมกันนะ (พี่ทูตชวนอีกแล้ว)  :sd23:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กุมภาพันธ์ 2017, 11:24:57 โดย พี่ทูต LCB-3785 »

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
 :L4365: กิจกรรมดีๆ ผมเป็นทัพหลังสนับสนุนทัพหน้านะครับ...  :L2736: :L2736:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
จำกัดจำนวนรถก็เท่ากับจำกัดจำนวนคน
รถที่จะเข้าไปได้ก็ต้องมีความสามารถในการขนทั้งคนทั้งสิ่งของ นอกเหนือจากที่ต้องลุยไหวแล้ว
งานนี้ต้องการทีมงานคุณภาพเลยนะครับ เพราะเข้าไปทำงานกัน
ผมถ้าจะได้ไปคงได้แค่ติดสอยห้อยตามเป็นลูกมือนายช่างใหญ่ทั้งหลาย แต่เบื้องต้นขอสนับสนุนเรื่องเงินบริจาคก่อนแล้วกันนะครับ เดี๋ยวโอนแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ  :L4399:

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
เข้ามาดู......
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

• Pa Mania
  • *
:L4365: กิจกรรมดีๆ ผมเป็นทัพหลังสนับสนุนทัพหน้านะครับ...  :L2736: :L2736:

อืม....... โล่งอก ที่มีทัพหลังที่เข้มแข็ง  ;D ;D ;D ว่าแต่......ไปเป็นทัพหน้ามั้ย  :L6419: :L6419: :L6419:

จำกัดจำนวนรถก็เท่ากับจำกัดจำนวนคน
รถที่จะเข้าไปได้ก็ต้องมีความสามารถในการขนทั้งคนทั้งสิ่งของ นอกเหนือจากที่ต้องลุยไหวแล้ว
งานนี้ต้องการทีมงานคุณภาพเลยนะครับ เพราะเข้าไปทำงานกัน

ผมถ้าจะได้ไปคงได้แค่ติดสอยห้อยตามเป็นลูกมือนายช่างใหญ่ทั้งหลาย แต่เบื้องต้นขอสนับสนุนเรื่องเงินบริจาคก่อนแล้วกันนะครับ เดี๋ยวโอนแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ  :L4399:

พี่กิตเข้าใจไม่ผิดครับ แต่....... คนที่เข้าไป ไม่จำเป็นต้องมีฝีมือทั้งหมดครับ จริงๆอยากได้คนที่ไม่เคยมีประสบการณ์ด้านนี้เลยได้เข้าไปศึกษาดูงานไปในตัวเพื่อเป็นแรงบันดาลใจในอนาคต อาจจะผันตัวเองมาช่วยงานสังคมแบบไร้เงื่อนไขแบบนี้ก็เป็นได้ครับ

จริงๆแล้ว งานนี้ต้องการคนทำงานจริงๆแค่ไม่กี่คนครับ เพราะลักษณะงานมันทำทีเดียวหลายๆคนไม่ได้ แต่ต้องการลูกมือที่คอยช่วยเหลือโน่นนิดนี่หน่อยค่อนข้างเยอะครับ โดยเฉพาะสีสันจากพี่ๆที่ต่างบุคลิคกัน
สำคัญที่สุดคือ คนทำงานจะไม่รู้สึกว่าทำงานอย่างโดดเดี่ยวครับ พวกเยอะก็อุ่นใจไปเยอะล่ะครับ

งานนี้เราไปแบบพี่น้อง ประคับประคองกันไป หากรถคันไหนต้องติดอุปสรรค นั่นก็เป็นสีสันอีกอย่างหนึ่งที่ทำให้การเดินทางไม่จืดชืด ทำให้มีเรื่องเล่า อาจจะกลายเป็นตำนาน
บอกตามตรงว่าครั้งล่าสุดที่เข้าไปเมื่อพฤจิกาที่ผ่านมา ไม่มีพวกเราคันไหนติดอุปสรรคเลย ....... ทำให้การเดินทางค่อนข้างไม่ตื่นเต้น จืดชืด

ดังนั้น ใครมีขับสี่ก็ดี ขับสองติดอาวุธลับก็ดี หรือไม่มีอาวุธลับเลยก็ดี อย่าได้วิตกครับ ทีมออฟโรดเค้ามีอุปกรณ์ครบครัน และ.........บอกได้เลยว่าเข้าไปช่วงนี้ น้ำแห้งแน่ๆ  :sd42: :sd42: :sd42:

เข้ามาดู......

ดูอย่างเดียวหราาาาา   ถ้าพี่วุธไม่เข้าไปนี่ ผมจะไปถอดวินซ์จากรถพี่เลยนะ  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :L2900:    :L2900:    :L2900:
สุดยอดคับพี่ๆ ช่วยสังคมแบบไร้เงื่อนไข.  :L2900:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
ส่อง

ตามนั้นครับพี่หนึ่ง เคลียร์คิวไว้แต่เนิ่นๆนะครับพี่  :L2736:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
 :L4365: :L4365:

ผมเป็นทัพเดียวกับพี่พฏ  :L2748: :L2748:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :L4365: เข้ามา...แอบดู......

• Pa Mania
  • *
:L4365: เข้ามา...แอบดู......

แอบทำไม พี่ป้อม ไปด้วยกัน ไปลองวินซ์  :sd10:

ช่วงนี้พี่ป้อมแอบเตรียมตัว ดีกว่า อิอิ