ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเจียจานเบรคครับ  (อ่าน 9673 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฟิช ปัตตานี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 39
  • ปามาเนีย
สอบถามเรื่องเจียจานเบรคครับ
« เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2017, 22:28:05 »
สวัดดีครับ พี่ๆน้าๆปามาเนียทุกท่าน หลังจากที่รถผมถูกกระหน่ำตอนน้ำท่วม ทำให้จานเบรคมีรอยสึกเล็กน้อย ดูกับตาก็เห็นว่าเป็นรอย อยู่ระหว่างกลางของจาน ผมได้ไปถามที่อู่มา 2อู่แล้วครับ อู่แรกบอกว่าต้องเจียจานเพราะเป็นรอยถึงแม้จะไม่ลึกก็ต้องเจีย เดียวผ้าเบรคจะไม่แนบกับจานทำให้ เบรคไม่อยู่ อู่ที่2 บอกว่าไม่ต้องเจียแค่เป็นรอยเล็กน้อย ใช้สักพักผ้าเบรคจะแนบสนิทกับจานเอง ถ้าเจียแล้วจะทำให้ชั้นเคลือบของจานหมดและจะทำให้จานเบรคร้อนขึ้น
(รบกวนพี่ๆช่วยตัดสินใจให้หน่อยครับ ว่าจะเจียจานหรือไม่เจียจานดีครับ ผมได้หาข้อมูลในปามาเนีย ได้ส่วนนึงครับ แต่บางคนว่าเจียดีบ้าง ไม่ดีบ้าง เพราะตอนนี้ยังขับรถได้ไม่ 100% ครับ ติดที่ไม่สบายใจเรื่องเบรคนี้แหละครับ แต่ต้องเก็บธนบัตรสักพักคงต่องเปลี่ยนจานไปเลย จะได้สบายใจไปเลย)

ปล.ทั้ง 2อู่ มีเครื่องเจียจานเบรค และผมได้ใช้อะไหล่ของที่ พี่นก 99auto run ส่งมาให้ครับ

ขอบตุณครับ.  :sd23: :sd23: :L4399: :L4399: :L2758: :L2758:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเรื่องเจียจานเบรคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 00:29:25 »
 :sd23: สวัสดีครับพี่ฟิช เรื่องเจียรจาน ถ้าพี่เอาสบายใจก็เจียรไปเลยครับ จานเดิมๆเจียรไปเถอะ ถ้าเป็นรอยไม่มาก แค่ล้างหน้าจานก็เกลี้ยงล่ะครับ :L6419:
ของผมจานDBAก็เพิ่งเจียรมาเหมือนกัน สาเหตุจาก น่าจะมีหินหรือเศษอะไรซักอย่างติดที่ผ้าเบรค ทำให้ขูดจาน มีเสียงจี๊ดๆและเป็นรอย เลยเจียรล้างหน้าจานไปซ๊ะ :L2754:
สรุปความเห็นส่วนตัวผม คือ เจียร เพื่อความสบายใจครับ และจะได้ไม่มีเสียงดัง  :L2904:

@...ว่าแต่ พี่ไม่ได้รับจานเบรคไปด้วยหรือครับ หรือพี่นกไม่ได้ส่งไป

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: สอบถามเรื่องเจียจานเบรคครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 05:43:54 »
ตามพี่ป้อมเลยครับ ของผมเองก็พึ่งเจียรจานไป แม้จะใช้ DBA  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 07:05:14 »
สวัดดีครับ พี่ๆน้าๆปามาเนียทุกท่าน หลังจากที่รถผมถูกกระหน่ำตอนน้ำท่วม ทำให้จานเบรคมีรอยสึกเล็กน้อย ดูกับตาก็เห็นว่าเป็นรอย อยู่ระหว่างกลางของจาน ผมได้ไปถามที่อู่มา 2อู่แล้วครับ อู่แรกบอกว่าต้องเจียจานเพราะเป็นรอยถึงแม้จะไม่ลึกก็ต้องเจีย เดียวผ้าเบรคจะไม่แนบกับจานทำให้ เบรคไม่อยู่ อู่ที่2 บอกว่าไม่ต้องเจียแค่เป็นรอยเล็กน้อย ใช้สักพักผ้าเบรคจะแนบสนิทกับจานเอง ถ้าเจียแล้วจะทำให้ชั้นเคลือบของจานหมดและจะทำให้จานเบรคร้อนขึ้น
(รบกวนพี่ๆช่วยตัดสินใจให้หน่อยครับ ว่าจะเจียจานหรือไม่เจียจานดีครับ ผมได้หาข้อมูลในปามาเนีย ได้ส่วนนึงครับ แต่บางคนว่าเจียดีบ้าง ไม่ดีบ้าง เพราะตอนนี้ยังขับรถได้ไม่ 100% ครับ ติดที่ไม่สบายใจเรื่องเบรคนี้แหละครับ แต่ต้องเก็บธนบัตรสักพักคงต่องเปลี่ยนจานไปเลย จะได้สบายใจไปเลย)

ปล.ทั้ง 2อู่ มีเครื่องเจียจานเบรค และผมได้ใช้อะไหล่ของที่ พี่นก 99auto run ส่งมาให้ครับ

ขอบตุณครับ.  :sd23: :sd23: :L4399: :L4399: :L2758: :L2758:

มีภาพประกอบไหม  แต่อ่านจากที่ว่ามานี้เหมือนจานเบรคจมน้ำแล้วมีคราบสนิมขึ้นเต็มไปหมด

ผมขอแนะนำแนวทางเพิ่มจากพี่ป้อมและพี่อิฐนะครับ

1. กำจัดคราบสนิมเดิมก่อน : เอาจานเบรคใส่หม้อเก่าๆ  ต้มน้ำเทน้ำส้มสายชูลงไปสัก 1-2 ช้อนโต๊ะ

2. หรือถ้าไม่เยอะมาก ตามซอกตามมุมมีแค่คราบๆ  ก็เอาน้ำส้มสายชูผสมผงสักฟอกนิดหน่อย  เอาฝอยเหล็กชุบขัดหน้าจาน    หลังจากนั้นเอากระดาษทรายน้ำเบอร์600  ขัดถูไปเรื่อยๆจนขาว

3. ขัดหน้าผ้าเบรกด้วยกระดาษทรายเบอร์ 300   ไม่ต้องผสมอะไรขัดสด

4. นำไปใช้งานสักพักน่าจะดีขึ้นเรื่อยๆ

Note : วิธี 1 หรือ 2 เลือกเอานะครับ

เพื่อเป็นอีกแนวทางเลือกเพิ่ม มจากพี่ป้อมและพี่อิฐนะครับ  (ถ้าไม่อยากเจียร)
 :L2732:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 17:18:28 »
ตามพี่ป้อมเลยครับ ของผมเองก็พึ่งเจียรจานไป แม้จะใช้ DBA  :L2736:

โห๊ะ...!!!      อยู่ไหนคับเนี้ยยย. 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2017, 21:31:51 »
ขอขอบคุณทุกๆคำแนะนำจากพี่ๆทุกคนครับ แต่ผมคงถอดจานออกมาขัดๆถูๆ ตามพี่นะแนะนำก่อนแล้ว ทำตามที่พี่ป้อมแนะนำต่ออีกครั้งครับ  ส่วนเรื่องที่พี่ป้อมถามมาว่าได้รับจานเบรคหรือยังนั้น ผมยังไม่ได้รับครับ. ทีแรกคิดว่าจะติดค้างที่ ปณ.หรือ เคอรรี่ แต่ไปถามมาแล้วไม่มีครับ แต่จานเบรคผมยังใช้ได้อยู่มั้งครับ เดียวจะลองทำตามที่พี่ๆแนะนำมาครับ ส่วนเรื่องลงรูป ผมจำไม่ได้ว่าต้องทำยังไงถึงจะลงได้เพราะเครื่องใหม่ลงรูปไม่ได้เลย เครื่องเก่าก็ออกไปหาไทมานิคพ้นแล้ว เดียวผมจะลองพยายามลงรูปให้ดูน่ะครับพี่ๆ

ขอขอบคุณพี่ๆน้าๆ ปามาเนีย ทุกท่านครับ สำหรับคำแนะนำเรื่องเกี่ยวกับระบบเบรคครับ

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2017, 18:05:48 »
คิดมาก ฉี่ เหนี่ยว 

ทำตามขั้นตอนนี้ครับ
1.เปลี่ยนชุดซ่อมที่ให้ไป ให้ครบทุกชิ้น ใส่จารบี สีชมพู น๊อตสลักเบรค และจุดสัมผัสที่หัวผ้าดิสเบรค (ห้ามใช้จารบีทั่วไปทา จะทำให้ลูกยางบวม)
2.ดัดกิ๊บล๊อคผ้าดิสเบรค พร้อมใส่แผ่นรองผ้าดิสให้ครบด้วยดัดให้ตรงๆๆ  งอ จะดัง :L4396:
3.นำผ้าทราย รองด้วยไม้ ขัดหน้าจาน หน้าสัมผัสผ้าเบรค ให้เรียบที่สุด ไม่เน้นสวย เน้นเรียบ

4.ประกอบกลับ นำรถทดสอบ เบินหน้าผ้า ด้วยความเร็ว ต่ำ เบรคเลีย สักระยะ  เพิ่มความเร็ว ขึ้น กดกระแทรก  สังเกตุระยะขาเบรค ลึกหรือไม่ ถ้าลึก ไล่อากาศใหม๋
  4.1 เบรคสั่น สู้เท้า เจียรจาน สถานเดียว ไม่มีทางเลือก :L6419:
  4.2 เบรค เบา ไกล้หยุด มีหอน มีเบรคเลีย เบรคดิดไม๊  ถ้าไม่มี จบกระบวน การ
5.กลับมายกรถลอย หมุนล้อด้วยมือ สั่งเกตุเบรค ล๊อค เบรคติด หรือไม่  ไฟส่องดูหน้าจาน สัมผัสผ้าดิส

อย่าไปเครียสเรื่อง เจียร ไม่เจียร  ไม่ใช่ประเด็น   ประเด็นคือประกอบตามหลักการ  แล้วเบรคอยู่ เบรคดี หรือไม่ ครับ พี่ :L4399:

มีไร หรือไม่เข้าใจ ตั้งกระทู้ถามได้ครับ   :L6425:

พี่สุพัท เล่นแต่เช้าเลยนะวันนี้ 7.00 น.วันอาทิต :L4386:  :L4391:]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2017, 20:26:30 โดย พี่นก-99AUTO »
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2017, 20:13:05 »
 :L4365: กูรูมาให้คำแนะนำเพียบ :L2900: สู้ๆครับพี่ฟิช :L2756: :L2756: :L2756:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2017, 07:54:06 »
พี่สุพัท เล่นแต่เช้าเลยนะวันนี้ 7.00 น.วันอาทิต :L4386:  :L4391:]

สรุปว่า จานเบรคไม่ได้ส่งไปครับ ถามพี่นกแล้ว ถ้าจานเดิมใช้ได้ใช้ไปก่อนครับ ถ้าใช้ไม่ได้แจ้งมา เดี๋ยวส่งไปครับ
ส่วนเรื่องเจียร์จานก็ตามนั้นครับ แต่ผมไม่เจียร์ครับ ถ้าไม่เป็นลอนคลื่นมากจนรู้สึกเบรคแล้วไม่อยู่ ถ้ายังอยู่ ก็เลียเบรคไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เรียบเองครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2017, 19:16:14 »
งั้นเอาเป็นว่าผมขอซื้อจานเบรคแล้วกันครับ เพราะว่าช่างบอกว่าผ่านการเจียมาแล้วครับ แต่ผมก็ยังลองเจียดูอีกครั้ง แต่พอมาวันนี้เบรคไม่อยู่แล้ว เลยไปที่อู่ ทางอู่แจ้งมาว่าระบบเบรคปกติทุกอย่างเดียวจานเจียจนบางมากๆแล้วครับ จนว่าผ้าเบรคจับจานไม่ค่อยถึง ต้องใช้ผ้าเบรคใหม่ถึงจะดี เลยตัดสินใจเปลี่ยนของใหม่อีกชุด จะลองดูว่าใช้ได้กี่วัน ไม่งั้นผมว่ามันอันตรายมากๆครับ

เรื่องจานเบรค อินบ็อคราคามาได้เลยครับ เพราะตอนนี้ผมเครียดมากๆครับ 

ขอบคุณครับ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2017, 11:12:13 »
งั้นเอาเป็นว่าผมขอซื้อจานเบรคแล้วกันครับ เพราะว่าช่างบอกว่าผ่านการเจียมาแล้วครับ แต่ผมก็ยังลองเจียดูอีกครั้ง แต่พอมาวันนี้เบรคไม่อยู่แล้ว เลยไปที่อู่ ทางอู่แจ้งมาว่าระบบเบรคปกติทุกอย่างเดียวจานเจียจนบางมากๆแล้วครับ จนว่าผ้าเบรคจับจานไม่ค่อยถึง ต้องใช้ผ้าเบรคใหม่ถึงจะดี เลยตัดสินใจเปลี่ยนของใหม่อีกชุด จะลองดูว่าใช้ได้กี่วัน ไม่งั้นผมว่ามันอันตรายมากๆครับ

เรื่องจานเบรค อินบ็อคราคามาได้เลยครับ เพราะตอนนี้ผมเครียดมากๆครับ 

ขอบคุณครับ

ตกลงเอาของเก่าไปต้มยังครับ  หรือรอของใหม่เลย
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2017, 23:43:41 »
ตกลงเอาของเก่าไปต้มยังครับ  หรือรอของใหม่เลย

รอซื้อใหม่ครับพี่นะ  เดียวจะลองเข้าไปถามศูณย์ก่อนครับว่ามีสต๊อกบ้างกรือเปล่า พี่นะพอจะแนะนำจานเบรคบ้างไมครับ
ใช้งานทัวไปครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 09:11:11 »
รอซื้อใหม่ครับพี่นะ  เดียวจะลองเข้าไปถามศูณย์ก่อนครับว่ามีสต๊อกบ้างกรือเปล่า พี่นะพอจะแนะนำจานเบรคบ้างไมครับ
ใช้งานทัวไปครับ
ใเย็นรับ  Jานเบรk เดิมของพวกเราเยอะkรับ   โทรถามพี่นกหรือ request อีก รัง

(sorry KB fail)

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2017, 00:43:14 »

ขอบคุณครับ
:L2736: พี่ฟิชลองคุยกับพี่เอที่กระทู้นี้ครับ แกแจกจานเบรคอยู่

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5777.0.html

• Pa Mania
  • *
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2017, 07:47:45 »
โทรถามพี่นก น่าจะจบได้ครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 5 มีนาคม 2017, 20:58:33 »
ขอขอบคุณพี่ๆน้าๆทุกคนครับ ผมได้จานเบรคมาแล้วครับ พอดีว่าผู้ใหญ่บ้าน รถแกโดนน้ำท่วมเหมือนกัน บ้านเมียแกใกล้ๆบ้านผม แกเห็นรถผมจอดตั้งไว้หลายวัน แกเลยเข้ามาถามว่า รถเป็นอะไรหรือเปล่าเห็นจอดฝุ่นเต็ม มันไม่ปกติแน่ๆ ผมเลยเล่าให้แกฟัง แกบอกว่ารถแกมีประกันชั้น1 รวมประกันแบบอุถกภัยด้วย จานเบรคแกปกติดี แต่แกแนะนำให้สลับจานกัน เดียวแกจะไปเคลมเอง ผมเลยได้จารเบรคของแกมาเลยครับ ยังใหม่กิ๊กเลย รถแกเพิ่งขับได้แค่ 5หมื่นกิโลกว่าๆเองครับ ผมเลยถือโอกาสชวนแกเจ้ามาพักผ่อนในบ้านนี้ด้วยครับ แต่คำตอบที่ได้คือ " เล่นเว็ปไม่เป็น เป็นแต่เล่นไลน์ 555 จบเบย "

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่หาทางให้ผมทุกหนทางครับ ขอบคุณจากใจจริงครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 7 มีนาคม 2017, 07:37:54 »
โอเค ยินดีด้วยครับ