ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ไฟเตือนเปิดประตูสไตล์รถยุโรป  (อ่าน 7940 ครั้ง)

ออฟไลน์ รัฐพล

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 16
DIY ไฟเตือนเปิดประตูสไตล์รถยุโรป
« เมื่อ: 24 ตุลาคม 2016, 22:14:51 »
ไม่มีอะไรมากครับ แค่อยากจะเปลี่ยนจากหลอดไส้ไฟสีเหลืองส้มมาเป็นสีแดงแบบรถยุโรปและใช้หลอดไฟแบบ led ตามสมัยนิยม โดยเน้นไม่ต้องเอาหลอดแพงๆที่มีการจัดการเรื่องการกระจายแสงที่ดี เอาหลอดบ้านๆที่ขายตามตลาดนัดเป็นโจทย์

1.โดยผมเลือกเอาหลอดไฟ led แบบสีแดงเก้าเม็ด ซึ่งมีข้อจำกัดเรื่องการกระจายแสงที่สู้หลอดไส้ไม่ได้เลย ถึงแม้จะมี led ถึงเก้าเม็ด คู่ละ 60 บาท

2.แผ่นอลูมิเนียมแบบมีกาวในตัว สำหรับปะกาละมัง ม้วนนึง 20 บาทได้มั้งครับซื้อมานานแล้วอยู่ในกล่องเครื่องมือ

3.จากนั้นก็ใช้เครื่องมือสำหรับงัดชิ้นส่วนรถหรือไขควงแบนรองกระดาษก็ได้งัดฝาครอบไฟออกมา โดยงัดจากด้านล่าง จากนั้นก็ดึงหลอดไฟออกมาตรงๆ ห้ามบิดเพราะขั้วหลอดมันอาจจะหลุดจากแผงประตูไปอยู่ในช่องประตูแล้วงานจะเข้า จะเห็นว่าในเบ้าโคมนั้นเป็นพลาสติกแผงประตู ทำให้ไม่เกิดการกระจายแสง เราจึงแก้ปัญหาโดยการตัดแผ่นอลูมิเนียมไปแปะเพื่อให้เกิด reflec กระจายแสง

4.ค่อยๆติดไปเรื่อยๆจนรอบ จะได้หน้าตาประมาณนี้ครับ ในรูปแถวขั้วหลอดเหลืออีกนิดหน่อยผมขี้เกียจทำเลยปล่อยไว้

5.จากนั้นเอาหลอด led มาใส่ โดยจะมีขั้วที่ถูกอยู่ด้านเดียวถ้าใส่ผิดไฟจะไม่ติด จะเห็นว่าเม็ดด้านข้างไปสะท้อนกับแผ่นอลูมิเนียม เมื่อปิดฝาครอบก็จะได้สีแดงกระจายทั่วโคมอย่างที่ควรจะเป็น

โดยนอกจากนี้ผมยังเปลี่ยนไฟอ่านแผนที่เป็นหลอด led แบบเดียวกันนี้แต่จะเป็นแสงสีขาว โดยติดแผ่นอลูมิเนียมเพื่อช่วยเป็น Reflec เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
Re: DIY ไฟเตือนเปิดประตูสไตล์รถยุโรป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2016, 08:05:06 »
ขอบคุณพี่รัฐพล สำหรับDIY. ที่น่าสนใจ นี้ครับ :sd10:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: DIY ไฟเตือนเปิดประตูสไตล์รถยุโรป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2016, 13:28:23 »
ไม่มีอะไรมากครับ แค่อยากจะเปลี่ยนจากหลอดไส้ไฟสีเหลืองส้มมาเป็นสีแดงแบบรถยุโรปและใช้หลอดไฟแบบ led ตามสมัยนิยม โดยเน้นไม่ต้องเอาหลอดแพงๆที่มีการจัดการเรื่องการกระจายแสงที่ดี เอาหลอดบ้านๆที่ขายตามตลาดนัดเป็นโจทย์

1.โดยผมเลือกเอาหลอดไฟ led แบบสีแดงเก้าเม็ด ซึ่งมีข้อจำกัดเรื่องการกระจายแสงที่สู้หลอดไส้ไม่ได้เลย ถึงแม้จะมี led ถึงเก้าเม็ด คู่ละ 60 บาท

ไอเดียสุดยอดเลยครับ  และขอขอบคุณสำหรับแนวทาง   

แต่ผมขอแนะนำแชร์ประสบการณ์กับหลอดพวกนี้นะครับ    ไม่ได้มีเจตนาโต้แย้งกระทู้ของพี่รัฐพลนะครับ   ขออภัยล่วงหน้า

:sd23:

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
แนะนำเพิ่มเติม  สำหรับการเอาหลอด LED มาพ่วงในระบบไฟของ Pajero sport (ขอเน้นว่า เป็นบางคัน  ไม่ทุกคัน  แต่เจอมาหลายคันละ)

*พอใช้ไปนานๆ  พอหลอดร้อนมากๆ  กระเปาะปูนตรงกลาง(ของแท้จะเป็นเซรามิค)จะกรอบร่วงหล่นลงมา  และสุดท้ายไฟลงกราวด์ในหลอดแบบมี current leak back กลับเข้าระบบ  ไฟรวนไปครึ่งคันบ้าง  ทั้งคันบ้าง

* รถผมนี่ใส่ไม่ได้เลยครับ  ใส่แล้วไป engine show / บางครั้งไปเรือนไมล์กระพริบ / บางครั้งไฟหรี่ดับไปซีกหนึ่ง / ผมเคยเอาสัญญานไฟหรี่หน้าไปพ่วงกับชุดไฟซีนอน  ลามไปถึงไฟหน้าสว่างไม่เท่ากัน

* แก้อยู่นานมาก  จนสุดท้ายไล่ถอดหลอดออกหมด   แล้วหาไฟเดิมมาใส่   จึงแก้ไขปัญหาได้

* ย้ำอีกครั้งนะครับ  เป็นบางคัน  ไม่ทุกคัน  แต่เจอมาหลายคันละ

* ฉะนั้นหากคันไหน ติดตั้งไปสักระยะแล้วพบอาการไฟเพื้ยนๆ   ลองถอดหลอดพวกนี้ออกครับ   
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2016, 17:12:10 »
ไอเดียสุดยอดเลยครับ  และขอขอบคุณสำหรับแนวทาง   

แต่ผมขอแนะนำแชร์ประสบการณ์กับหลอดพวกนี้นะครับ    ไม่ได้มีเจตนาโต้แย้งกระทู้ของพี่รัฐพลนะครับ   ขออภัยล่วงหน้า

:sd23:

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
แนะนำเพิ่มเติม  สำหรับการเอาหลอด LED มาพ่วงในระบบไฟของ Pajero sport (ขอเน้นว่า เป็นบางคัน  ไม่ทุกคัน  แต่เจอมาหลายคันละ)

*พอใช้ไปนานๆ  พอหลอดร้อนมากๆ  กระเปาะปูนตรงกลาง(ของแท้จะเป็นเซรามิค)จะกรอบร่วงหล่นลงมา  และสุดท้ายไฟลงกราวด์ในหลอดแบบมี current leak back กลับเข้าระบบ  ไฟรวนไปครึ่งคันบ้าง  ทั้งคันบ้าง

* รถผมนี่ใส่ไม่ได้เลยครับ  ใส่แล้วไป engine show / บางครั้งไปเรือนไมล์กระพริบ / บางครั้งไฟหรี่ดับไปซีกหนึ่ง / ผมเคยเอาสัญญานไฟหรี่หน้าไปพ่วงกับชุดไฟซีนอน  ลามไปถึงไฟหน้าสว่างไม่เท่ากัน

* แก้อยู่นานมาก  จนสุดท้ายไล่ถอดหลอดออกหมด   แล้วหาไฟเดิมมาใส่   จึงแก้ไขปัญหาได้

* ย้ำอีกครั้งนะครับ  เป็นบางคัน  ไม่ทุกคัน  แต่เจอมาหลายคันละ

* ฉะนั้นหากคันไหน ติดตั้งไปสักระยะแล้วพบอาการไฟเพื้ยนๆ   ลองถอดหลอดพวกนี้ออกครับ

ดูจากดวงเกิดรถพี่นะ ธาตุไฟเยอะ การที่ไปยุ่งกับระบบไฟมากๆ เลยทำให้ธาตุไฟเข้าแทรก ระบบไฟรวนไปหมด จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ  :L4399: :L4396: :L2901:

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2016, 20:55:15 »
ดูจากดวงเกิดรถพี่นะ ธาตุไฟเยอะ การที่ไปยุ่งกับระบบไฟมากๆ เลยทำให้ธาตุไฟเข้าแทรก ระบบไฟรวนไปหมด จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ  :L4399: :L4396: :L2901:

:L4396: ขำพี่กิต

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2016, 11:23:35 »

ขำอะไรผมครับพี่ดุ่ย ผมหมอดูแม่นๆนะไม่ใช่ตลก  :L4396:
จริงๆแล้วผมก็มีรสนิยมคล้ายๆกับของพี่รัฐพลนะ เพิ่งรู้เหมือนกันว่ามันเป็นสไตร์รถยุโรป  ;)
ขณะเดียวกัน รถผมถึงแม้ธาตุไฟจะเยอะแต่ถูกล้อมรอบด้วยมวลนํ้าอันมหาศาล (ดำทั้งคัน) จึงไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องการที่จะ up เรื่องไฟ เลยจัดไปครับ  :L2754:

ของผมใช้หลอดแบบนี้ครับ

ยิงตรงเข้าหาเลนส์เลย

กลางวันคิดว่าก็สว่างเพียงพอนะ

ขอรบกวนกระทู้พี่รัฐพลแชร์ข้อมูลให้สมชนิดนึงนะครับ  :L4399:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2016, 18:05:24 »
ไฟกับไฟ อยู่ด้วยกันก็บรรลัย  :sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2016, 20:32:20 »
ผมเปลี่ยนหลอดไฟหรี่เป็นสีขาว แบบพี่รัฐพล
ช่วงนี้ ไปที่เรือนไมล์ ตรงที่ใช้บอกเวลาเปลี่ยนเป็นขับ 4 กระพริบบางครั้ง ต้องลองไปถอดออกดีแล้ว :sd06:
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2016, 00:49:07 »
ตอนนี้ไฟหน้าปัทย์รถยังปกติครับ แต่สวิทซ์เซลทรัลล็อคที่ติดเพิ่มตรงกล่องเก็บของตอนนี้มันทำงานเฉพาะตอนกดล็อค ปลดล็อคไม่ทำงาน แต่เป็นมาตั้งแต่เมื่อไหร่ก็ไม่ทราบเพิ่งได้ใช้งานวันนี้ครับ ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่าต้องเซ็คตรงไหน พี่ๆแนะนำหน่อยครับ เพราะเดี๋ยวเปิดเทอมแล้วลูกนั่งในรถใช้บ่อยมาก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2016, 11:32:17 »
ไฟกับไฟ อยู่ด้วยกันก็บรรลัย  :sd42:

บรรลัยหรือไม่ก็ดูเอาเองสิ พี่นะชวนแหกผมก็แหกตาม มีงานไหนบ้างละที่ไม่โดน  :L6415:  >:(

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2016, 11:34:03 »
ตอนนี้ไฟหน้าปัทย์รถยังปกติครับ แต่สวิทซ์เซลทรัลล็อคที่ติดเพิ่มตรงกล่องเก็บของตอนนี้มันทำงานเฉพาะตอนกดล็อค ปลดล็อคไม่ทำงาน แต่เป็นมาตั้งแต่เมื่อไหร่ก็ไม่ทราบเพิ่งได้ใช้งานวันนี้ครับ ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่าต้องเซ็คตรงไหน พี่ๆแนะนำหน่อยครับ เพราะเดี๋ยวเปิดเทอมแล้วลูกนั่งในรถใช้บ่อยมาก

สั่งกับพี่ทศหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็สามารถต่อตรงหาแกได้เลย  :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2016, 17:11:40 »
สั่งกับพี่ทศหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็สามารถต่อตรงหาแกได้เลย  :L2736:
ใช่ครับสั่งกับที่ทศ แต่ตอนนี้สถานะพี่ทศทั้งในเวป ทั้งใน inbox ไม่มีข้อมูล ไม่มีรูป ไม่มีอะไรเลย ไม่สามารถติดต่อได้ครับ