ผู้เขียน หัวข้อ: =>นัดติดตั้งหัวเก็บเสียง HKS เสาร์ที่ 15 /10 /59 (ร้านพี่โต้ง)  (อ่าน 40606 ครั้ง)

ออฟไลน์ แขก 1911

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 49
นับจากวันที่ติดตั้งหัวเก็บเสียงจนถึงวันนี้ก็ 4 วันแล้วผมคิดว่าเขม่าคงจับจนได้ที่จึงอยากทราบจากเพื่อนๆว่า
* ได้ใช้ประแจแอลขนาด 2.5 มม.ขันทดสอบความแน่นรึยัง
* เสียงเป็นอย่างไรบ้าง เดินเบา -  วิ่งลอยตัว - เร่งแซง
* เป็นอย่างที่คาดหวังตามที่พี่นะช่วยรีวิวหรือไม่
* เสียงฮัม (ความถี่ต่ำ)ที่เข้ามารบกวนลดน้อยลงหรือไม่
เพื่อเป็นข้อมูลในการพัฒนาให้ดียิ่งขึ้นต่อไปครับ
ขอขอบคุณเพื่อนๆล่วงหน้าที่กรูณาตอบข้อสงสัยครับ  :sd23:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ผมขออนุญาตอ้างอิงจากรีวิวเดิมใน Version #5 ของพี่นะครับ :L4399:

ผลสรุปการทดสอบของ Silencer HKS by พี่แขก 1911

อ้างอิง http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5490.80.html 

การลดเสียงดังของท่อ
ตามที่ผมเคยแจ้งผลการใช้งานหลังจากติดตั้งได้ 2 วันว่าเสียงท่อเบาลงประมาณ 25-30% วันสองวันมานี้รู้สึกว่าเสียงนุ่มขึ้นอีกระดับนึง รู้สึกว่าชอบมากเวลาถนนเรียบๆโล่งๆแล้วเราค่อยๆเติมคันเร่ง จังหวะที่รถกำลังเพิ่มความเร็วเสียงมันนุ่มกว่าเดิมจริงๆ

การลดเสียงฮัมกวนเสียงเบส
ไม่ได้ทดสอบเรื่องนี้เนื่องจากไม่ได้ฟังเพลงเลยครับช่วงนี้ เปิดฟังแต่ข่าวอย่างเดียว

ผลของอัตราเร่งรอบต่ำ
รู้สึกได้ชัดเจนขึ้นว่าแรงฉุดมาเร็วกว่าเดิม  ขับสนุกขึ้น มุดได้ดีกว่าเดิมอีกนิดนึงแต่ยังคงมีควันดำเหมือนเดิม :D :D :D

ผลของอัตราเร่งรอบสูง
ไม่มีข้อเสียที่เกิดจากการติดตั้งอุปกรณ์ลดเสียงของพี่แขก ยังได้อรรถรสของท่อ HKS Hipower เหมือนเดิม

ผลการเค้นอัตราเร่ง
ไม่มีการอั้นใดๆทั้งสิ้น ยังคงรู้สึกถึงสมรรถนะของท่อ HKS Hipower แบบเดิมๆได้ตามปกติเหมือนเดิม..กดก็มา

ขอบคุณพี่แขกผู้สร้างสรรค์งานคุณภาพชิ้นนี้ และขอบคุณพี่นะ THE REVIEWER ผู้ที่สร้างแรงบันดาลใจให้กับชาวปามาเนียผู้คลั่งใคล้ในความสมบูรณ์แบบครับ :L2758:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
ผมขออนุญาตอ้างอิงจากรีวิวเดิมใน Version #5 ของพี่นะครับ :L4399:

อ้างอิง http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5490.80.html 

ตามที่ผมเคยแจ้งผลการใช้งานหลังจากติดตั้งได้ 2 วันว่าเสียงท่อเบาลงประมาณ 25-30% วันสองวันมานี้รู้สึกว่าเสียงนุ่มขึ้นอีกระดับนึง รู้สึกว่าชอบมากเวลาถนนเรียบๆโล่งๆแล้วเราค่อยๆเติมคันเร่ง จังหวะที่รถกำลังเพิ่มความเร็วเสียงมันนุ่มกว่าเดิมจริงๆ

ไม่ได้ทดสอบเรื่องนี้เนื่องจากไม่ได้ฟังเพลงเลยครับช่วงนี้ เปิดฟังแต่ข่าวอย่างเดียว

รู้สึกได้ชัดเจนขึ้นว่าแรงฉุดมาเร็วกว่าเดิม  ขับสนุกขึ้น มุดได้ดีกว่าเดิมอีกนิดนึงแต่ยังคงมีควันดำเหมือนเดิม :D :D :D

ไม่มีข้อเสียที่เกิดจากการติดตั้งอุปกรณ์ลดเสียงของพี่แขก ยังได้อรรถรสของท่อ HKS Hipower เหมือนเดิม

ไม่มีการอั้นใดๆทั้งสิ้น ยังคงรู้สึกถึงสมรรถนะของท่อ HKS Hipower แบบเดิมๆได้ตามปกติเหมือนเดิม..กดก็มา

ขอบคุณพี่แขกผู้สร้างสรรค์งานคุณภาพชิ้นนี้ และขอบคุณพี่นะ THE REVIEWER ผู้ที่สร้างแรงบันดาลใจให้กับชาวปามาเนียผู้คลั่งใคล้ในความสมบูรณ์แบบครับ :L2758:
ขอบคุณมากครับพี่หยก เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากครับ  :sd23:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
เบนซินมารายงานผลการใช้งานด้วยครับ จากเดิมที่มีเสียงบ้างตอนเร่งรอบสูงๆ ตอนนี้เสียงลดลง ทดลองฟังตอนลอยตัวแล้ว โดยปิดเครื่องเสียง ปรากฏว่าไม่ได้ยินเสียงท่อครับ ได้ยินแต่เสียงเครื่องครับ สุดยอดจริงๆ  :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
เบนซินมารายงานผลการใช้งานด้วยครับ จากเดิมที่มีเสียงบ้างตอนเร่งรอบสูงๆ ตอนนี้เสียงลดลง ทดลองฟังตอนลอยตัวแล้ว โดยปิดเครื่องเสียง ปรากฏว่าไม่ได้ยินเสียงท่อครับ ได้ยินแต่เสียงเครื่องครับ สุดยอดจริงๆ  :L2734:
ขอบคุณครับพี่แม็ค ตอนแรกคิดว่าจะให้พี่แม็คทดลอง V3+ เพราะเสียงเบากว่า V5+ เล็กน้อย แต่ดูแล้ว V5+ หล่อกว่า ถ้าถูกใจ V5+ แล้วผมก็ดีใจด้วยครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับพี่แม็ค ตอนแรกคิดว่าจะให้พี่แม็คทดลอง V3+ เพราะเสียงเบากว่า V5+ เล็กน้อย แต่ดูแล้ว V5+ หล่อกว่า ถ้าถูกใจ V5+ แล้วผมก็ดีใจด้วยครับ  :sd23:

นอกจากเรื่องเสียงแล้ว ยังได้ความเท่ห์เพิ่มให้กับปลายท่อด้วยครับ  :sd23:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่พล_พชรพล คนเมืองคอน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • เพราะใจรักเลยเลือกใช้ปาเจโร่

แต่ผมชอบโทนเสียงมากกว่าครับพี่หยก เสียงนิ่มขึ้นแต่ยังแน่นเหมือนเดิม ไปจอดที่ไหนมีแต่คนถาม ก็ได้แต่บอกว่าเป็นของแต่งเฉพาะปามาเนีย จากพี่แขกที่ทดลองทำก่อนจนพัฒนามากเป็นตัวล่าสุด สงสัยต้องมีตัวเก็บเสียงรอบสองแน่ๆ  :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *

แต่ผมชอบโทนเสียงมากกว่าครับพี่หยก เสียงนิ่มขึ้นแต่ยังแน่นเหมือนเดิม ไปจอดที่ไหนมีแต่คนถาม ก็ได้แต่บอกว่าเป็นของแต่งเฉพาะปามาเนีย จากพี่แขกที่ทดลองทำก่อนจนพัฒนามากเป็นตัวล่าสุด สงสัยต้องมีตัวเก็บเสียงรอบสองแน่ๆ  :sd23: :sd23: :sd23:
ขอบคุณครับพี่พล ยกเครดิตให้พี่นะเลยครับ ทีแรกผมอยากจะทำ V3+ ด้วย แต่พี่นะแนะนำให้ทำ V5+ ให้ใช้กัน
ส่วนรอบสองไม่ต้องรอครับ ลองติดต่อพี่ป๊อป หรือพี่นกได้เลย ความจริงหัวเก็บเสียงที่ทำขึ้นมานี้ใช้ได้กับ Hks Hipower ที่มีปลายท่อโต 90 มม.ทั้งหมด
จะใส่กับรถอื่นที่ไม่ใช่ Pajero Sport ก็ได้นะครับ

• Pa Mania
  • *
เมื่อคืนลองเช็คดูแล้ว ยังแน่นดี กวดเข้าไม่ได้เลย แสดงว่ายังแน่นดีอยู่   :L2734:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา

ผมขอสรุป หลังจากได้มดลองใช้ -- ปรากฏ ว่า เงียบมากๆๆ เหมือนไม่ได้ยินเลย

เพราะ -- ผมยังเป็นท่อเดิมอยู่ ( กวนไหมครับ )
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *

ผมขอสรุป หลังจากได้มดลองใช้ -- ปรากฏ ว่า เงียบมากๆๆ เหมือนไม่ได้ยินเลย

เพราะ -- ผมยังเป็นท่อเดิมอยู่ ( กวนไหมครับ )

เดี๋ยวผมส่งคนไปช่วยถอดท่อเดิมออกให้คับพี่โต้ง  :sd42:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
เดี๋ยวผมส่งคนไปช่วยถอดท่อเดิมออกให้คับพี่โต้ง  :sd42:

ต้องหามือสอง มาเปลี่ยนแล้วมั้ง

ถ้าตัวนี้ ออกมาเมื่อก่อน ผมไม่ปล่อยแน่ๆๆๆ เสียดายจัง
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
ต้องหามือสอง มาเปลี่ยนแล้วมั้ง

ถ้าตัวนี้ ออกมาเมื่อก่อน ผมไม่ปล่อยแน่ๆๆๆ เสียดายจัง
ถ้าหามือสองมาใส่ได้เมื่อไหร่ผมจะทำรุ่นพิเศษให้ทันทีครับพี่โต้ง " รุ่นซีเนียร์ซิติเซ่น "   :sd10:

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
ถ้าหามือสองมาใส่ได้เมื่อไหร่ผมจะทำรุ่นพิเศษให้ทันทีครับพี่โต้ง " รุ่นซีเนียร์ซิติเซ่น "   :sd10:
พี่แขกสุดยอดเลยครับ  :L2734:

ออฟไลน์ พี่พล_พชรพล คนเมืองคอน

• Pa Mania
  • *
  • เพราะใจรักเลยเลือกใช้ปาเจโร่
 :sd23: :sd23: :sd23:
ขอบคุณครับพี่พล ยกเครดิตให้พี่นะเลยครับ ทีแรกผมอยากจะทำ V3+ ด้วย แต่พี่นะแนะนำให้ทำ V5+ ให้ใช้กัน
ส่วนรอบสองไม่ต้องรอครับ ลองติดต่อพี่ป๊อป หรือพี่นกได้เลย ความจริงหัวเก็บเสียงที่ทำขึ้นมานี้ใช้ได้กับ Hks Hipower ที่มีปลายท่อโต 90 มม.ทั้งหมด
จะใส่กับรถอื่นที่ไม่ใช่ Pajero Sport ก็ได้นะครับ
:sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ผมมีการปรับเปลี่ยนรูปหน้าแรกนะครับ  :D
------------------------------------------------------------------------------------------------
ของเปลี่ยนรูปภาพประกอบบางภาพที่ไม่เหมาะสม ในช่วงนี้นะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
:sd23: ขอขอบคุณพี่แขกอีกครั้งด้วยครับ สำหรับท่อเก็บเสียงของเล่นชิ้นนี้ เจ้าHiPowerจะได้กลับมาประจำการอีกครั้งหนึ่ง หลังจากมีญาติผู้ใหญ่บอกว่า รถคันนี้เครื่องวางหลังเหรอ  :sd42:

:sd23: ขอบคุณพี่นะสำหรับโปรเจ็คนี้ที่ช่วยทดลองเล่น และสานต่อจนเหล่าสมาชิกได้มีของเล่นเติมรถอีกเช่นเคย และขอบคุณที่เป็น เป้า สายตา ให้สาวๆที่มาในครั้งนี้ด้วยครับ เอียงซ้ายด้วยอ่ะ  :sd42:

:sd23: ขอบคุณพี่ต๋อง ที่นำของขวัญมาให้พวกเราร่วมลุ้นกันนะครับ  :L2900:

:sd23: และที่ขาดไม่ได้ ขอขอบคุณเจ้าของสถานที่ พี่โต้ง พี่ชายใจดีแห่งบ้านปามาเนียด้วยครับ ที่ให้พวกเราไปร่วมใช้สถานที่ ได้พบเจอพี่ๆเพื่อนๆกันอีกครั้ง และทำให้ลูกค้าทั้งฝั่งคาร์แคร์และฝั่งเติมน้ำมันต้องงง ว่า เค้ามาทำอะไรกัน ทำไมรถปาเจโร่พวกเค้าถึงไม่เหมือนปาเรา  :sd42:

:sd23: :sd23: :sd23: ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านอีกครั้งครับ วันนี้คุยกันเยอะมาก และเป็นครั้งแรกในสองวันที่ผ่านมา ที่ได้มีรอยยิ้ม และเห็นรอยยิ้มของพี่ๆที่มาทุกท่าน ดีใจครับ แม้ในส่วนลึกในใจของพวกเราจะเศร้าเพียงใด  :L2736: :L2756:

ผมเปิดเผยครับ  โชว์หนอนน้อยชาเขียว  :sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

แสดงความยินดีกับพี่แขกที่ได้รับรางวัล จากกิจกรรม โอน้อยออก
 :L4396: :L4396:

เก็บภาพไม่เยอะเท่าไหร่ เพราะบางช่วงของมิตติ้ง ผมแอบ
พา ผบ.ไปช๊อปปิ้งมาครับ  ;D ;D

ขอขอบคุณพี่ป๊อบและเพื่อนสมาชิกทุกท่าน  ที่มาร่วมกิจกรรมนี้  บรรยากาศเป็นมิตรเช่นเดิม  ตามอัธยาศัย

ชอบรูปนี้มากๆครับ   เหมือนว่าผู้ชนะจะไม่ใช่คนยกมือ  แต่เป็นเซียนเต๋า...ที่ออกกรรไกรเตรียมเสียบอยู่ด้านหลัง 5555

เป็นที่น่าประทับใจ ที่ของรางวัลพิเศษจากพี่ต๋อง ตกอยู่กับมือผู้ออกแรง+ผู้เสียสละเวลาในกิจกรรมนี้(พี่แขก 1911)แบบที่ไม่มีการเตรียมการแต่อย่างใด 

บรรยากาศวันนั้น  สบายๆ เป็นกันเอง  และสนุกสนานตามแบบฉบับปามาเนีย

เป็นกิจกรรมที่ลดเสียงความถี่ที่เข้ามากวนโซนประสาน  ในยามขับรถเพื่อให้มีสมาธิในการระลึกถึงคุณงามความดีของท่านฯ  ในเวลานี้

แต่ก็ไม่ได้ลดหรือเปลี่ยนแปลงเสียงภายนอกลงแต่อย่างใด  อาจจะเพิ่มเป็นความนุ่มนวลเพิ่มอีก   อีกทั้งช่วยเรื่องอีตาราเร่งช่วงต้นได้

พบกันใหม่  กับกิจกรรมหน้า

:L2734:

ออฟไลน์ กฤษณะ

• Pa Mania
  • *
ได้รับแล้วครับ มีคำถาม 2 ข้อ
1. ท่อปลายตรงต้องยัดไปลึกแค่ไหนครับ (ระยะห่างจากปลายท่อถึงหัวเก็บเสียง)
2. ด้านในของหัวเก็บเสียง ถ้าจะตะไบออกให้เรียบได้มั้ยครับ (มีผลกระทบอะไรหรือไม่)

ขอบคุณครับ

• Pa Mania
  • *
ได้รับแล้วครับ มีคำถาม 2 ข้อ
1. ท่อปลายตรงต้องยัดไปลึกแค่ไหนครับ (ระยะห่างจากปลายท่อถึงหัวเก็บเสียง)
2. ด้านในของหัวเก็บเสียง ถ้าจะตะไบออกให้เรียบได้มั้ยครับ (มีผลกระทบอะไรหรือไม่)

ขอบคุณครับ
ผมรีบตอบแล้วหวังว่ายังไม่ได้ทำอะไรไปนะครับ
1 ยัดหัวเก็บเสียงเข้าไปให้ปลายอยู่เสมอกับปลายท่อ Hks โดยให้สกรูจั๊มอยู่ด้านล่างประมาณ 4 นาฬิกากับ 8 นาฬิกา(มี 2 ตัว)
เพื่อสดวกในการไขสกรูครับ ตอนยัดเข้าไปอาจจะแน่นหน่อยเพราะติดตะเข็บของท่อ เราอาจจะใช้ไม้แผ่นเล็กๆดันหรือใช้ค้อน
ช่วยเคาะเข้าทีละนิดก็ได้
2 ผมออกแบบเอาไว้อย่างนั้นครับ มันทำให้เขม่าจับง่ายจะทำให้เสียงนุ่มกว่าเรียบๆครับ อย่าขัดออก !
หวังว่าจะมีความสุขขึ้นเวลาขับรถนะครับ