ผู้เขียน หัวข้อ: ขอหาแลกหน้ากาก อัลไพน์ 9861e สีส้ม >>>เป็น สีฟ้า  (อ่าน 49101 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: ขอหาแลกหน้ากาก อัลไพน์ 9861e สีส้ม >>>เป็น สีฟ้า
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 14 กันยายน 2016, 12:57:03 »
กลายเป็นกระทู้ร้อนกว่าทับเบิกผมอีกนะเนี่ย ดูด้านบนนี่ ผู้เกาะติดสถานการณ์เพียบเลย
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
Re: ขอหาแลกหน้ากาก อัลไพน์ 9861e สีส้ม >>>เป็น สีฟ้า
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 14 กันยายน 2016, 13:06:22 »
กลายเป็นกระทู้ร้อนกว่าทับเบิกผมอีกนะเนี่ย ดูด้านบนนี่ ผู้เกาะติดสถานการณ์เพียบเลย

อยากไปตีสนุ๊กที่ชัยนาท ง่ะ  :sd42:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ ตั้ม บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 14 กันยายน 2016, 13:07:32 »
เข้าใจอะไรกันผิดหรือเปล่าครับ โทรคุยกันเลยดีกว่ามั๊ย
ผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เพราะผมจบตั้งแต2โพสแรกแล้วครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 14 กันยายน 2016, 13:10:15 »
อยากไปตีสนุ๊กที่ชัยนาท ง่ะ  :sd42:

เสร็จงานราษงานหลวงก่อน ผมไปตีกับพี่ที่ชัยนาท เลยไปฟังเพลงที่บ้านปูนแน่นอนครับพี่ตู่  :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 14 กันยายน 2016, 13:29:36 »
เสร็จงานราษงานหลวงก่อน ผมไปตีกับพี่ที่ชัยนาท เลยไปฟังเพลงที่บ้านปูนแน่นอนครับพี่ตู่  :L2734:

ใช่เลย ต้องให้ครบสูตรครับ.  :L2734:

ยินดีต้อนรับครับพี่แม๊ค.  :L4399:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 14 กันยายน 2016, 13:38:45 »
ยินดีต้อนรับพี่ตู่ และทุกท่านครับ
และขออภัย ที่อาจจะพิมท์ งง งง  :sd23:
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 14 กันยายน 2016, 21:47:25 »
กด  :L6428: ให้พี่ทศครับ ไม่มีเหตุผล  :L4399:

ผมชื่อ จ้อย กรุงเก่า ขอรับ  :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กันยายน 2016, 22:00:23 โดย จ้อย กรุงเก่า »

ออฟไลน์ DiN บดินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • ..รัฐศาสตร์การไฟฟ้า..
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 14 กันยายน 2016, 22:12:07 »
 :L4373: ไหนไหนก็ไหนไหน..ขอถามให้หายคาใจ..ตอนเปลี่ยนหน้ากากไปอีกสีนึง..ได้มีการ set config. ให้ตรงกันหรือเปล่าครับ...แค่ไม่ทราบว่าหน้ากาก..มันเก็บค่าแต่ละของแต่ละ ฟร้อนท์เดิมมารึเปล่า... :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ ตั้ม บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 14 กันยายน 2016, 22:31:08 »
:L4373: ไหนไหนก็ไหนไหน..ขอถามให้หายคาใจ..ตอนเปลี่ยนหน้ากากไปอีกสีนึง..ได้มีการ set config. ให้ตรงกันหรือเปล่าครับ...แค่ไม่ทราบว่าหน้ากาก..มันเก็บค่าแต่ละของแต่ละ ฟร้อนท์เดิมมารึเปล่า... :L4399: :L4399:
ระดับเสียงเท่ากันเมมโมรี่เดียวกันครับเพลงเดียวกันช่วงเวลาเดียวกันหมดครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 15 กันยายน 2016, 09:14:27 »
กด  :L6428: ให้พี่ทศครับ ไม่มีเหตุผล  :L4399:

ผมชื่อ จ้อย กรุงเก่า ขอรับ  :sd23:

ชอบที่ไม่มีเหตุผลเหรอครับ

ถ้าแบบนี้ผมให้เป็น สุดยอด คคห แห่งปี
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 15 กันยายน 2016, 11:29:37 »

:L4365:  :sd23: จะรับอะไรดีครับท่านพี่  ;D   :-X   คิดถึงพี่ทศนะครับจากผู้ดูแลแต่ยอมมาเป็นบุคคลทั่วไป  :L2761:  :sd21:  :L4399:  :sd23:
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 15 กันยายน 2016, 11:48:11 »
 :sd23: น้อมรับ คำวิจารณ์ และคำเตือน คำตัดสิน ครับผม  :sd23:

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 15 กันยายน 2016, 12:04:25 »
ชอบที่ไม่มีเหตุผลเหรอครับ

ถ้าแบบนี้ผมให้เป็น สุดยอด คคห แห่งปี

ผมว่าพี่โก้เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ
ที่พี่ทศโพสถามตอบในกระทู้นี้มีเหตุผลทางวิทยาศาสตร์และความเป็นนักอิเล็คทรอนิคส์
พี่ทศต้องการเหตุผลว่าหน้ากากไม่ได้เป็นทางผ่านของสัญญาณเสียงแต่ทำไมเปลี่ยนหน้ากากแล้วเสียงถึงเปลี่ยนได้
แต่คำตอบที่ได้กลับตอบว่า ทดลองเปลี่ยนหน้ากากแล้วเสียงเปลี่ยน โดยหน้ากากสีฟ้าดีกว่าสีส้มเท่านั้น ซึ่งพี่ทศเห็นว่ามันไม่ใช่วิทยาศาสตร์

แต่ผมก็ได้โพสว่าหน้ากากที่ผลิตมาคนละล็อต อาจเปลี่ยน vendor อาจทำให้material ชุดใหม่เป็นตัวกำเนิดเกิดสัญญาณรบกวน
ในระบบที่มีการปรับปรุงระบบเสียงเพื่อให้ตอบสนองต่อทุกรายละเอียด ซึ่งระบบเสียงเดิมๆไม่สามารถถ่ายทอดรายละเอียดตรงนั้นได้
แต่ก็ยังไม่มีใครได้ทดลองโดยการถอดหน้ากากฟังทดสอบ และการทดสอบต้องไม่ให้ผู้ทดสอบรู้ว่าขณะทดสอบเป็นหน้ากากชนิดไหนหรือถอดหน้ากากอยู่

ในวงการเครื่องเสียงมีผลิตอุปกรณ์ต่างๆออกมามาก เพื่อแก้ไขและปรังปรุงระบบเสียงให้ดีขึ้น หลายอย่างไม่ได้ช่วยอะไรแต่กลับทำให้แย่ลง
บางอย่างเป็นเพียงอุปทานหมู่ นานๆไปก็ไม่มีใครพูดถึงหรือกลายเป็นเรื่องเล่าขำขันในหมู่นักนิยมเครื่องเสียงที่ได้เคยผ่านห้วงเวลานีั้นมาด้วยกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2016, 12:16:34 โดย พี่หนึ่ง 111 »

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 15 กันยายน 2016, 12:27:48 »
ผมว่าพี่โก้เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ
ที่พี่ทศโพสถามตอบในกระทู้นี้มีเหตุผลทางวิทยาศาสตร์และความเป็นนักอิเล็คทรอนิคส์
พี่ทศต้องการเหตุผลว่าหน้ากากไม่ได้เป็นทางผ่านของสัญญาณเสียงแต่ทำไมเปลี่ยนหน้ากากแล้วเสียงถึงเปลี่ยนได้
แต่คำตอบที่ได้กลับตอบว่า ทดลองเปลี่ยนหน้ากากแล้วเสียงเปลี่ยน โดยหน้ากากสีฟ้าดีกว่าสีส้มเท่านั้น ซึ่งพี่ทศเห็นว่ามันไม่ใช่วิทยาศาสตร์

แต่ผมก็ได้โพสว่าหน้ากากที่ผลิตมาคนละล็อต อาจเปลี่ยน vendor อาจทำให้material ชุดใหม่เป็นตัวกำเนิดเกิดสัญญาณรบกวน
ในระบบที่มีการปรับปรุงระบบเสียงเพื่อให้ตอบสนองต่อทุกรายละเอียด ซึ่งระบบเสียงเดิมๆไม่สามารถถ่ายทอดรายละเอียดตรงนั้นได้
แต่ก็ยังไม่มีใครได้ทดลองโดยการถอดหน้ากากฟังทดสอบ และการทดสอบต้องไม่ให้ผู้ทดสอบรู้ว่าขณะทดสอบเป็นหน้ากากชนิดไหนหรือถอดหน้ากากอยู่

ในวงการเครื่องเสียงมีผลิตอุปกรณ์ต่างๆออกมามาก เพื่อแก้ไขและปรังปรุงระบบเสียงให้ดีขึ้น หลายอย่างไม่ได้ช่วยอะไรแต่กลับทำให้แย่ลง
บางอย่างเป็นเพียงอุปทานหมู่ นานๆไปก็ไม่มีใครพูดถึงหรือกลายเป็นเรื่องเล่าขำขันในหมู่นักนิยมเครื่องเสียงที่ได้เคยผ่านห้วงเวลานีั้นมาด้วยกัน

:L2900: กด  :L6428: ที่ 28 ให้พี่หนึ่งครับ อย่างไม่มีเหตุผล

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 15 กันยายน 2016, 13:06:52 »
ยาวมาก!!!!!! อยากอ่านก็อ่านครับ ถ้าไม่อยากอ่านก็ข้ามไปเลย ยังไงกระทู้นี้ก็จบไปแล้ว ผลลัพท์ออกมาแล้ว ถึงแม้มันจะออกมาในแบบที่ใครๆก็ไม่อยากให้เป็น สิ่งที่ผมพิมพ์ก็แก้ไขอะไรไม่ได้ครับ

กระทู้นี้มันชักจะไปกันใหญ่นะครับ ผมขอสรุปง่ายๆถึงเหตุการณ์ที่เกิด ทุกคนที่เข้ามาอ่านจะได้เข้าใจตรงกัน ต้องบอกก่อนว่าที่สรุปทั้งหมดนี่ผมอ่านจากในกระทู้นี้แหละครับ มีไปสอบถามคนที่รู้เรื่องมาอีกนิดหน่อย จะพยายามสรุปให้ตรงกับความจริงที่สุด แต่รายละเอียดปลีกย่อย หรืออะไรที่ไปคุยกันหลังไมค์อันนี้ผมไม่รู้เรื่องก็เอามาสรุปไม่ได้นะ

1. พี่ตั้มไปซื้อเครื่อง Alpine จอส้มมาจากพี่ทศ (ข้อตกลง ราคา หรือการรับประกัน มีหรือไม่อย่างไรผมไม่ทราบ)
2. พี่ตั้มเกิดอยากได้จอฟ้าเลยมาเปิดกระทู้นี้ของแลกจอส้มที่มีกะจอฟ้า และเป็นจุดเริ่มต้นที่คุยกันว่า "ใส่จอฟ้า แล้วเสียงดีกว่าจอส้ม" (คิดว่าคงมีการคุยกันหลังไมค์ผ่านไลน์หรือทางอื่นๆมาแล้วในเรื่องนี้)
3. พี่ทศ ซึ่งเป็นคนที่รักและมีความรู้เกี่ยวกับ Hardware ก็มีความสงสัยว่า (1) การเปลี่ยนแต่จอจะทำให้เสียงดีขึ้นได้อย่างไร ในทาง Hardware ตัวอ่านแผ่น ตัวส่งสัญญาณน่าจะอยู่ที่ Head Unit ตัว Front น่าจะเป็นแค่ตัวแสดงผล ตัวcontrol และอาจมีเก็บค่าบางอย่างไว้ หรือเปล่า? (2) ตัว Front สีส้ม กับสีฟ้า มี Hardware อะไรต่างกันหรือไม่ เท่าที่พี่ทศดูด้วยตัวเองไม่พบว่ามีอะไรต่างกัน ย้ำว่าพี่ทศดูด้วยตัวเองนะ คนที่มีความรู้ความเคยชินกับไอ้เครื่องพวกนี้มากกว่าพี่ทศ อาจจะดูออกว่ามันมีอะไรต่างกันก็ได้
4. พี่โก้เข้ามายืนยันว่า จอสีส้ม กับสีฟ้า ทำให้คุณภาพเสียงที่ได้รับแตกต่างกันจริง มีการทดสอบลองกันหลายครั้ง มีคนมาร่วมฟังหลายคน โดยพี่โก้ยืนยันว่าทุกคนที่ได้ฟังเห็นว่ามันต่างกันจริงๆ ในเรื่องของคุณภาพเสียง และพี่โก้ลงท้ายไว้เองด้วยว่า มันจะต่างกันเพราะอะไรก็ไม่รู้เหมือนกัน
5 ระหว่างพี่ทศ กับพี่โก้ มีการโต้ตอบกันไปมาอยู่บ้าง โดยพี่ทศยังคงมีความสงสัยในเชิง Hardware แต่พี่โก้ตอบในเชิงคุณภาพเสียง
6 ระหว่างนั้นมีพี่ๆอีกหลายคนเข้ามาพูดคุยกันถึงประเด็นนี้ โดยหลักๆแล้วอยากรู้ว่าเสียงมันจะต่างกันได้จริงหรือไม่ มีพี่นะออกมาบอกว่าอยากทำการทดสอบ อยากหารถมาร่วมทดสอบ และมีพี่ๆหลายคนตอบรับที่จะทดสอบร่วมกับพี่นะ

เหตุการณ์ดำเนินไปแบบนี้ จริงๆก็ดูเหมือนไม่มีอะไร ผมไม่รู้ว่าหลังไมค์ไปคุยไรกันยังไง มากมายแค่ไหนนะครับ ทีนี้มาวิเคราะห์ดูว่ามันเลยเถิดมาขนาดนี้ได้ยังไง

ชัดๆเลยคือข้อ 3 กับ 4 เหมือนจะคุยเรื่องเดียวกัน แต่มันคนละเรื่องกัน พี่ทศสนใจว่าในทาง Hardware ดูเหมือนไม่มีอะไรต่างกัน เพราะโดย logic พื้นฐาน ถ้า Front สามารถส่งผลให้เกิดเสียงที่ต่างกันได้ มันควรมี Hardware ที่แตกต่างกันบ้างจะมากหรือน้อยก็ว่ากันไป พี่ทศสงสัยในพื้นฐานเรื่อง Hardware ไม่ได้บอกว่าเสียงมันไม่ต่างกัน แต่พี่โก้มาตอบโดยยืนยันว่าเสียงมันต่างกันจริงๆ จากการทดสอบเอง มีลูกค้ามีเพื่อนฟังหลายคน 2 คนนี้คุยกันเองยังไงก็จูนหากันไม่เจอครับ พี่ทศสนใจที่ตัวเครื่อง พี่โก้สนใจที่ end benefit สุดท้ายคือคุณภาพเสียง คนนึงจะหาเหตุ อีกคนพูดถึงผล แต่!!!!! ถ้าเป็นแค่ 2 คนนี้คุยกันเองเรื่องคงไม่บานปลายขนาดนี้ ผมเชื่อว่าถ้า 2 คนนี้คุยกันเอง บทสรุปจะออกมาแบบนี้
พี่ทศ "ผมไม่รู้ว่าเสียงจะต่างกันหรือไม่ เพราะผมฟังไม่เป็น ผมแค่หาความแตกต่างของ Hardware 2 ตัวนี้ไม่เจอ"
๊่โก้ "ผมไม่รู้ว่า Hardware ต่างกันยังไง แต่ผมฟังแล้วเสียงมันต่างกัน"

ครับ ถ้า 2 คนนี้คุยกันเอง บทสรุปของเรื่องคือจบ ดราม่า ไม่มี แยกย้ายไปทำมาหากินกันครับ

เรื่องนี้ผมขอย้ำ 2 ประเด็น คือ

1 ปามาเนียเป็นบ้านที่เปิดกว้างที่สามารถรับความคิดเห็นที่แตกต่างกันได้ เรายินดีที่มีการโต้เถียงกันบ้างเมื่อมีความคิดเห็นที่แตกต่างกัน เพื่อจะนำไปสู่ความรู้ใหม่ หนทางใหม่ที่จะทำให้เกิดประโยขน์กับผู้ใช้รถ ไม่ว่าจะเป็นหรือไม่เป็นสมาชิกในบ้านนี้

2 เรื่องนี้เป็นนโยบายที่ผมย้ำตั้งแต่เปิดบ้าน หลังๆไม่ได้เข้ามาย้ำ อาจลืมกันไป คือในกระทู้ที่มีความอ่อนไหวมากๆ สุ่มเสี่ยงที่จะทำให้เกิดการทะเลาะและแตกแยก ให้ระมัดระวังในการพิมพ์ว่าจะพิมพ์อะไรลงไป ในสถานการณ์ที่อ่อนไหว คำพูดที่คิดว่าไม่มีอะไร มันกลับเป็นมีอะไรขึ้นมาได้

ที่ผมเน้นย้ำ 2 ประเด็นนี้เพราะ กระทู้นี้ทั้งกระทู้จริงๆไม่มีอะไร สิ่งที่พี่ทศสงสัยเป็นสิ่งที่ดี เป็นผม ถ้าผมเคยแกะไอ้เครื่องพวกนี้มาดู แล้วไม่เห็นว่ามันต่างกัน ผมก็คงสงสัยว่าทำไมเสียงมันต่างกันได้ กะแค่การเปลี่ยน Front สิ่งที่พี่โก้ตอบก็ถูกต้องแล้ว ตอบตามประสบการณ์ที่มี พี่โก้อาจไม่ได้สนใจในความแตกต่างของตัวเครื่องว่ามันมีอะไรต่างกัน พี่โก้สนใจเรื่องเสียงเป็นหลัก แต่การตอบของพี่่โก้ จะตอบอีกล้านครั้ง ก็ไม่ตอบข้อสงสัยของพี่ทศ เพราะสิ่งที่พี่ทศอยากรู้ไม่ใช่คุณภาพเสียง แต่เป็นความต่างของ Hardware การโต้เถียงแบบนี้เป็นสิ่งที่ดี คนนึงแสดงผล คนนึงมองหาสาเหตุ ถ้ามีใครซักคนที่พอจะมีความรู้ หรือดูออกว่าจริงๆแล้วมันมี Hardware บางอย่างต่างกันหรือเปล่าระหว่างส้มกับฟ้า ไปชี้ให้พี่ทศเห็น ด้วยนิสัยพี่ทศ คงเจาะลึก สืบเสาะ จนอาจได้ข้อสรุปว่าจริงๆแล้วมันมีข้อแตกต่างกันนะ และอาจพัฒนาต่อยอดต่อไปถ้ามีการปรับเปลี่ยน Hardware บางอย่างได้ จะทำให้ส้มมีประสิทธิภาพดีเท่าฟ้าได้หรือไม่ หรือต่อยอดไปอีก อาจจะปรับเปลี่ยนตัวฟ้า ลบจุดอ่อนเสริมจุดแข็งให้ดีสุดยอดไปเลยก็ได้

ผมเสียใจจริงๆที่กระทู้ที่มีพื้นฐานที่ดีขนาดนี้ กลับกลายเป็นมีผลลัพท์ที่ไม่พึงประสงค์เกิดขึ้น ซึ่งเท่าที่วิเคราะห์แล้วมาจากประเด็นที่ 2 ที่ผมย้ำ คือการใช้คำในการพิมพ์ลงไป ประโยคสั้นๆบางประโยค เมื่ออยู่ในสภาวะที่อ่อนไหว การแปลความอาจเป็นไปได้หลายด้าน เอาตรงๆกันเลยนะ ประโยคแรกคือประโยคของพี่โย "กลัวจอส้มราคาตกหรือไง" ประโยคนี้แปลความได้หลายอย่าง พี่โยอาจจะหยอกล้อพี่นะว่า ที่อุตส่าห์มาเรียกคนนั้นคนนี้ไปทดสอบนี่กลัวจอส้มจะราคาตกหรือยังไง เป็นการล้อกันเล่นธรรมดาระหว่างพี่โยกับพี่นะก็ได้ หรือจะแปลอีกอย่างว่า พี่ทศกลัวขายจอส้มไม่ออกหรือไง ก็ได้เหมือนกัน ผมไม่รู้ว่าคนทั่วๆไปที่อ่านมาถึงประโยคนี้จะแปลความหมายว่าอะไร พี่ทศเองมาอ่านจะแปลความหมายว่ายังไง แต่ผมรับรู้ได้จากข้อความที่พิมพ์จากหลายๆคนนะครับว่า อารมย์ของแต่ละท่านหลังจากประโยคนี้เกิดขึ้น มันแตกต่างจากช่วงแรกๆของกระทู้ และไอ้อารมย์ที่แตกต่างนี่แหละที่ทำให้ผลลัพท์เป็นอย่างที่เห็น

ผมเชื่อว่าการที่พี่ดิน กับพี่จ้อย ออกมาแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้เป็นเพราะพี่ทศปลดตัวเองออกไปจากสถานะสมาชิก อารมย์ในการพิมพ์ค่อนข้างจะอ่อนไหวมากๆแล้ว และนำมาสู่ประโยคที่ 2 ที่เป็นประโยคสั้นๆ คือโพสของพี่โก้ล่าสุดที่บอกว่า "ชอบความไม่มีเหตุผลหรือครับ ยกให้เป็นคคห.แห่งปี" ผมว่าประโยคนี้พี่โก้เลยความพอดีไปหน่อยแล้วนะ ประโยคนี้ในสถานการณ์นี้ทำให้คนอ่านเกิดความรู้สึกได้หลายอย่าง ในแง่บวก อาจแปลว่าพี่พูดเล่นก็ได้ ในแง่ลบ อาจมองว่าใครก็ตามที่มาให้กำลังใจพี่ทศ พี่โก้จะต้องตอบโต้ ออกแนวกระแนะกระแหนหน่อยๆ เหมือนจงเกลียดจงชังคนที่มีความเห็นที่แตกต่างก็ได้ และถ้าจะแปลให้ลบไปกว่านั้นคือพี่โก้กำลังกล่าวหาว่าพี่ทศไม่มีเหตุผลก็ได้นะครับ ซึ่งความหมายนี้แหละที่ผมจะบอกว่ามันเลยความพอดีไปละ พี่ทศมีสิทธิที่จะสงสัยได้ และก็มีเหตุผลสนับสนุนให้เกิดข้อสงสัยได้ด้วย ถ้าคนที่อ่านประโยคนี้ของพี่โก้แปลความว่าพี่โก้กำลังกล่าวหาพี่ทศว่าไม่มีเหตุผล มันอาจจะนำไปสู่การแบ่งฝักแบ่งฝ่ายได้ว่าคนนี้พวกพี่ทศ คนนี้พวกพี่โก้ ที่ผมต้องออกมาเขียนซะยืดยาวก็เพราะไม่ต้องการให้เหตุการณ์ไปถึงตรงนั้นนะครับ ขอให้พี่โย พี่โก้ และพี่ๆทุกคนเข้าใจด้วย

เอาละ เหตุการณ์มันจบไปแล้ว ผมได้คุยกับพี่ทศแล้ว พี่ทศแกขอพักจากการเป็นสมาชิกบ้านเราไปซักพัก แต่ความเป็นเพื่อนยังเหมือนเดิม ยังสามารถติดต่อพูดคุย ของความรู้ ขอความช่วยเหลือจากพี่ทศได้เหมือนเดิม ในส่วนของพี่โก้ ผมไม่มีคำตัดสินใดๆให้ครับ แต่เชื่อว่าเหตุการณ์แบบนี้ไม่ได้เกิดขึ้นกับพี่เป็นครั้งแรก ต่อให้เรื่องที่เราคิดว่าเราเก่งแค่ไหน บางครั้งมันก็ยังมีมุมอีกมุมที่เรายังไม่เคยเห็น ลูกเต๋ามีหกด้านต่อให้เราเดินวนจนรอบก็ยังไม่เห็นทุกด้าน ยังมีด้านที่อยู่ที่พื้นอีกด้านที่มองไม่เห็น ถ้าเพียงพี่โก้ หรือพี่ๆคนอื่นที่เคยพิสูจน์ด้วยหูตัวเองแล้วว่าเสียงมันต่างกัน ได้เก็บเอาข้อสงสัยของพี่ทศไปคิด และหาความจริงมาเพิ่มเติมว่ามันมี Hardware ที่แตกต่างกันจริงหรือไม่ ความจริงนี้ก็สามารถมาสนับสนุนข้อพิสูจน์ของพี่โก้ว่าเสียงมันแตกต่างกันได้ดียิ่งขึ้น เวลาตอบคนอื่นๆก็สามารถยืนยันเพิ่มเติม นอกจากการฟังจากเสียงอย่างเดียวแล้ว Hardware มันก็แตกต่างกันจริงๆ โตๆกันแล้วครับ เรียนรู้ ปรับปรุงกันไปครับ มุมมองของคนอื่นๆ อาจเป็นการจุดประกายให้เราพัฒนาต่อไปได้อีก ถ้าเราเรียนรู้ที่จะยอมรับมุมมองที่แตกต่างกันบ้าง การที่ใครบางคนมีมุมมองที่แตกต่าง ไม่ได้แปลว่าเขาไม่มีเหตุผลนะครับ ขอให้เข้าใจจุดนี้ไว้ด้วย เพราะนี่คือจุดยืนของบ้านปามาเนียตั้งแต่เปิดบ้านขึ้นมา

จบนะครับ ดราม่าจบแล้ว ไปทำมาหากินกันต่อได้ละ ย้ำเตือนกันอีกซักครั้ง ในโลกโซเชียลที่มีแต่การพิมพ์ข้อความสื่อสารถึงกัน ไม่สามารถส่งผ่านความรู้สึกใดๆถึงกันได้นั้น การจะพิมพ์อะไรให้คิดก่อนพิมพ์ซักนิดว่า พิมพ์ไปเพื่ออะไร คนอ่านได้ประโยชน์อะไร สิ่งที่เราพิมพ์คนอ่านสามารถแปลความหมายได้ตรงกับที่เราต้องการจะสื่อสารหรือไม่นะครับ นี่คืออีกจุดนึงที่อยากให้ทุกๆท่านเรียนรู้และปรับปรุงครับ แล้วเราจะอยู่กันได้อย่างสงบไม่มีการทะเลาะกัน มีแต่ช่วยกันสร้างสังคมให้ดีขึ้น เสริมความรู้ให้พอกพูนมากขึ้นครับ

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 15 กันยายน 2016, 14:00:48 »
ขอบคุณพี่ตามที่มาสรุปจบให้ครับ กระทู้มีพื้นฐานที่ดีแบบที่ผมโพสต์ไว้ จริงๆถ้าจบด้วยคำตอบที่ดี มันจะนำไปสู่นวัตกรรมใหม่ๆได้ครับ และความเห็นต่างนี่คือสิ่งที่ดีของบ้านปามาเนีย และเป็นเหตุหลักๆที่ผมยังคอยติดตามบ้านปามาเนียหลังนี้ มีตามอารมณ์กันไปบ้างก็ถอยคนละก้าวและอภัยกันเถอะครับ

:L2897: :L2897:  :L2897:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 15 กันยายน 2016, 14:16:24 »
ขอมอบเพลงนี้ให้กับชาวปามาเนียทุกคนครับ :L2897:

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=zGDzMl_-img" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=zGDzMl_-img</a>

สามัคคีคือพลัง โยนเรื่องขุ่นข้องหมองใจทิ้งไป แล้วมาจับมือเดินไปข้างหน้าด้วยกันดีกว่าครับชาวปามาเนีย :L2904:

:L2732: :L2732: :L2732:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ประพันธ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • เลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำได้
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 15 กันยายน 2016, 14:42:03 »
 :L2900:ขอให้พี่ๆทุกท่านเหมือนเดิมนะครับ

ton_2335

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 15 กันยายน 2016, 19:20:50 »

ชอบตาคนนี้ ไม่มีเหตุผล เห็นพี่คนนี้ไม่มีเหตุผล แต่สิ่งที่แกพิมพ์ มีเหตุผลนะ ผมรู้จักเค้าดี

ออฟไลน์ พี่เอริท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 15 กันยายน 2016, 20:49:55 »
ชอบตาคนนี้ ไม่มีเหตุผล เห็นพี่คนนี้ไม่มีเหตุผล แต่สิ่งที่แกพิมพ์ มีเหตุผลนะ ผมรู้จักเค้าดี
เพราะไม่มีเหตุผลรึเปล่าพี่ต้นถึงเจ็บมาเยอะ  :sd42:   :sd42: