ผู้เขียน หัวข้อ: ขอหาแลกหน้ากาก อัลไพน์ 9861e สีส้ม >>>เป็น สีฟ้า  (อ่าน 49348 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
Re: ขอหาแลกหน้ากาก อัลไพน์ 9861e สีส้ม >>>เป็น สีฟ้า
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 18:28:34 »
ถ้าหน้ากากมีผลต่อเสียงแล้วถ้าเราไม่ใส่หน้ากากล่ะครับเสียงเป็นยังไง

พี่หนึ่ง 111 ดู clip หน้า 3 รึยังครับ  :L2739:

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Re: ขอหาแลกหน้ากาก อัลไพน์ 9861e สีส้ม >>>เป็น สีฟ้า
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 18:36:30 »
เอาหน้ากากออกก็ดับแล้วครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

หมายถึงเครื่องดับไปเลยหรือครับ อิอิ พอดีไม่เคยลองถอด
มีกระทู้นี้ ผมเลยนึกย้อนอดีตเคยอ่านหนังสือเครื่องเสียงมาบ้าง เขาเล่าว่าเครื่องเสียง hi end แพงๆ จะมีสวิตซ์ให้เราเปิดปิดไฟหน้าจอได้
เขาว่าหลอดไฟมีสัญญาณเข้าไปรบกวนระบบเสียง ถึงแม้จะใช้หลอดไฟคุณภาพดีๆแล้วก็ตาม
แต่การรบกวนจากหลอดไฟจะมีผลกับระบบใหญ่ๆที่ให้ความสำคัญกับอุปกรณ์และเครื่องที่ลงทุนสูงในระบบครับ
อันนี้คือเล่าให้ฟังเฉยๆ
ทีนี้ถ้าถอดหน้ากากแล้ว frontดับไป ก็อดทดลองวิธีนี้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กันยายน 2016, 18:41:09 โดย พี่หนึ่ง 111 »

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 18:36:55 »
พี่หนึ่ง 111 ดู clip หน้า 3 รึยังครับ  :L2739:

ยังครับ เดี๋ยวไปดูก่อน

OK ดูเสร็จแล้ว front ไม่ดับนี่ครับ

ทีนี้ก็ได้การทดสอบฟังเสียงอีกวิธีนึงคือถอดหน้ากากฟังเปรียบเทียบด้วย ถ้ารุ่นของหน้ากากมีผลต่อคุณภาพเสียง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กันยายน 2016, 18:43:22 โดย พี่หนึ่ง 111 »

ออฟไลน์ ตั้ม บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 18:45:13 »
ครับพี่หนึ่ง คืนนั้นที่ทดลองเปิดจากหน้าฟ้าก่อนแล้วปิด แล้วถอดออกเอาจอส้มใส่แล้วเปิดพาวเว่อร์เล่นใหม่อีกครั้งครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 19:12:19 »
มีจอส้มหรอ  รถผมจอฟ้านะ

ช่วยทดสอบวิธีของผมด้วยนะครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5632.msg237316.html#msg237316

ถ้าตอบถูกทุกครั้งว่าที่กำลังฟังอยู่เป็นสีอะไร ก็ต้องเชื่อว่ามันมีผลจริงๆครับ  :L2734:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 19:42:47 »
หมายถึงเครื่องดับไปเลยหรือครับ อิอิ พอดีไม่เคยลองถอด
มีกระทู้นี้ ผมเลยนึกย้อนอดีตเคยอ่านหนังสือเครื่องเสียงมาบ้าง เขาเล่าว่าเครื่องเสียง hi end แพงๆ จะมีสวิตซ์ให้เราเปิดปิดไฟหน้าจอได้
เขาว่าหลอดไฟมีสัญญาณเข้าไปรบกวนระบบเสียง ถึงแม้จะใช้หลอดไฟคุณภาพดีๆแล้วก็ตาม
แต่การรบกวนจากหลอดไฟจะมีผลกับระบบใหญ่ๆที่ให้ความสำคัญกับอุปกรณ์และเครื่องที่ลงทุนสูงในระบบครับ
ทีนี้ถ้าถอดหน้ากากแล้ว frontดับไป ก็อดทดลองวิธีนี้เลย

น่าติดตาม ตามพี่หนึ่งว่าครับ  :L2900:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 20:17:53 »
รอแป๊บมาทดสอบอยุ่
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 21:04:19 »
อาจจะมองกันคนละมุมกับผมครับ  ก็ทุกคนยึนยันแล้วว่าฟังแล้วปุ่มฟ้าดีกว่า  มุมของพี่ๆคือสลับหน้าคือจบ
ส่วนมุมของผม ปุ่มฟ้ามันมีอะไรดี แล้วจะแก้ใขปุ่มส้มยังไงให้ได้คุณภาพเทียบเท่าปุ่มฟ้า
ไม่นั้นใครอยากเสียงดีก็ไล่ไปเปลี่ยสลับเปลี่ยนหน้ากันหมด แล้วที่นี้ถ้ามันดีจริงใครจะยอมแลกละ????
เลยเป็นที่มาในการตั้งคำถามว่าเพราะอะไร ให้ช่วยกันวิเคราะ  ทุกอย่างมันเป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ใช่ไสยศาสตร์ สามารถจับดูฟังสัมผัสได้
 :L2904:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 21:11:05 »
แค่กดให้มันคว่ำหน้าไฟหน้าจอก็ดับแล้วครับ   // ขอบคุณครับพี่หนึ่ง ต้องช่วยกันวิเคราะแบบนี้ซิที่ผมต้องการ

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 21:11:39 »
เปิดหน้ากากลงมา ก็เหมือนถอดหน้ากากแหละครับ ไม่ดับ

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 21:19:28 »

เด่วทดสอบเรื่องหน้ากากเสร็จแล้ว จะชวนทดสอบ อีกหลายเรื่องเช่น

1.เรื่องขอบ วง ที่สวมทวิตเตอ เพื่อความสวยงาม...พอถอดออก เสียงดีขึ้นครับ
2.มือจับ มือดึง มือโหนขึ้น ที่ใส่แล้วเสียงไม่ดี / ถอดออกเสียงดีกว่า
3.ทดสอบสายสัญญาณ เส้นละ 1พัน / เส้นละ 5พัน / เส้นละ 1หมื่น / เส้นละ 2หมื่น บาท ว่าเสียงดีขึ้นเรื่อยๆตามลำดับ

มีอีกมาก ที่คนเล่นเครื่องเสียง ประมาณชุดละ 2แสน ถึงจะเคยเจอ และเข้าใจ

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 21:20:06 »
รถใครอยู่แถวศรีนครินทร์ อ่อนนุช  พัฒนาการ  และมีจอสีส้มบ้างครับ :L2739:

ลืมรถผมได้งัยคับพี่นะ  :L6419:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 21:23:51 »

ผมเข้ามาห้องเครื่องเสียง ผมคิดเสมอว่าจะเอาข้อมูลมาให้เพื่อพัฒนาเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์
ไม่ได้เน้นเข้ามาขายของ

โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องหน้ากากไฟสีฟ้า สีส้ม...จะเลือกใช้สีไหนผมก็ไม่เกี่ยว
แต่เกี่ยวที่ว่าผมทดสอบ มาอย่างมากมาย มันเป็นเช่นนั้นจริงๆ จึงเอามาบอกกัน

*ส่วนเรื่องมันเพราะอะไรถึงดี/ไม่ดี...อันนี้ก็บอกไปแล้วว่า ไม่รู้ครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 21:31:38 »
กระทู้มีสมมุตฐาน มีการทดสอบทดลอง วิทยาทานทั้งนั้นครับ  :L2897:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 21:33:57 »
รอแป๊บมาทดสอบอยุ่

เป็นเช่นไรบ้างครับพี่นะ  :L2904:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 21:34:37 »
ส่งข่าวถึง เทพ พฐ  :sd23:

มือจับ มือดึง มือโหนขึ้น ที่ใส่แล้วเสียงไม่ดี / ถอดออกเสียงดีกว่า

สั่งเกตุให้ดี ด้านบนมี 4 แบบ ผมทดสอบก่อนพิมท์ เสมอครับ ทุกๆเรื่อง
แบบสุดท้ายของ ฮุนได H1 ยังไม่ได้ลองครับ แต่ดูแววแล้ว น่ะจะดี

• Pa Mania
  • *
ขอหาแลกหน้ากาก อัลไพน์ 9861e สีส้ม >>>เป็น สีฟ้า
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 21:40:37 »
รอพี่นะมารีวิวแล้วกันครับ เพิ่งแยกย้ายกันมาจากบิ๊กซีโดนค่าจอดรถคนละ60บาทเดํยวขอไปเก็บกับพี่โก้แล้วกัน

ออฟไลน์ ประพันธ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • เลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำได้
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 22:39:58 »
อาจจะมองกันคนละมุมกับผมครับ  ก็ทุกคนยึนยันแล้วว่าฟังแล้วปุ่มฟ้าดีกว่า  มุมของพี่ๆคือสลับหน้าคือจบ
ส่วนมุมของผม ปุ่มฟ้ามันมีอะไรดี แล้วจะแก้ใขปุ่มส้มยังไงให้ได้คุณภาพเทียบเท่าปุ่มฟ้า
ไม่นั้นใครอยากเสียงดีก็ไล่ไปเปลี่ยสลับเปลี่ยนหน้ากันหมด แล้วที่นี้ถ้ามันดีจริงใครจะยอมแลกละ????
เลยเป็นที่มาในการตั้งคำถามว่าเพราะอะไร ให้ช่วยกันวิเคราะ  ทุกอย่างมันเป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ใช่ไสยศาสตร์ สามารถจับดูฟังสัมผัสได้
ผมเชื่อในหูของพี่ๆทุกท่านที่ได้ลองว่าเสียงต่างกันจริงแต่ผมคิดว่ามันต้องมีอะไรที่ทำให้มันต่างอย่างที่พี่ทศกำลังหาจุดความต่างครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 14 กันยายน 2016, 07:14:57 »
ผมเข้ามาห้องเครื่องเสียง ผมคิดเสมอว่าจะเอาข้อมูลมาให้เพื่อพัฒนาเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์
ไม่ได้เน้นเข้ามาขายของ

โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องหน้ากากไฟสีฟ้า สีส้ม...จะเลือกใช้สีไหนผมก็ไม่เกี่ยว
แต่เกี่ยวที่ว่าผมทดสอบ มาอย่างมากมาย มันเป็นเช่นนั้นจริงๆ จึงเอามาบอกกัน

*ส่วนเรื่องมันเพราะอะไรถึงดี/ไม่ดี...อันนี้ก็บอกไปแล้วว่า ไม่รู้ครับ  :sd23:

พี่โก้เป็นพ่อมด หมอผี เสกเบสให้อยู่บนแดชบอร์ดได้ เสกคนร้องให้อยู่กลางกระจกได้

#พี่โก้สายดาร์ค

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 14 กันยายน 2016, 07:34:58 »
 :L4386:
เป็นเช่นไรบ้างครับพี่นะ  :L2904:
รอพี่นะมารีวิวแล้วกันครับ เพิ่งแยกย้ายกันมาจากบิ๊กซีโดนค่าจอดรถคนละ60บาทเดํยวขอไปเก็บกับพี่โก้แล้วกัน

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739: :L2739:

ทดสอบเมื่อคืนแล้วผมอยากให้พี่ทศเอาจอสีส้ม  เปลี่ยนหลอดเป็นสีฟ้าให้ผมลองสักตัวซิ     ถ้าสุดท้ายกลับคืนสภาพไม่ได้เดี๋ยวมาแลกจอสีฟ้าของผมไปก็ได้ครับ
หรือหาหน้ากากทำให้ผมสักอัน

* ผมพบว่าสิ่งที่ผมสนใจมีอยู่ในจอสีส้ม  ผมชอบมันนะ (สำหรับหูผมนะ)............ถึงขั้นชอบ (แต่แอบเสียดายจอฟ้า 5555)
* แต่ผมยืนยันว่าจอสีฟ้า  เสียงสว่างกว่า  จังหวะดนตรีเวลารัวๆต่อเนื่องจอสีส้มเหมือนคนลิ้นรัวๆตัดคำไม่ขาดเท่าไหร่    เบสลูกเล็กกว่าจอฟ้า
* สำหรับเครื่องเล่นที่ไม่ได้แยกความถี่ชัดเจน  อาจจะจับยากสักหน่อยเพราะบางความถี่และบางแท็กเสียงเท่านั้นที่จะสังเกตุได้
* ลำโพงระบบ 3 ทาง  มีเสียงกลางที่ยกสูงและเสียงแหลมที่แยกไปอีกความถี่  ฉะนั้นเสียงมัว เสียงสว่าง  น่าจะสังเกตุง่าย
* ลำโพงระบบ 2 ทางผมต้องทั้งก้มหน้าฟัง  เงยหน้าฟัง  กว่าจะหาจุดต่างเจอและฟังวนจนแน่ใจ
* ส่วน Hi power  อาจจะยากสักนิด
* เหมือนที่ผมตั้งข้อสังเกตุว่า  ถ้าระบบไม่ถึง  สายสัญญานไม่คุณภาพสูงพอ  เราจะไม่เคยได้ยินเสียงบางความถี่  พอมันหายไปเราเลยจับการเปลี่ยนแปลงไม่ได้
* เครื่องเสียงที่มีระบบคุณภาพเข้าขั้นมาตรฐาน   จะให้เสียงความถี่ทุกอย่างครบ  ส่วนจะมากจะน้อยก็แยกออกไปอีกตามคุณภาพของสินค้าและการจูน  จึงเคยฟังได้ครบชัดเจนทุกย่ายความถี่

Note : อยากรู้กันละซิว่าผมพบอะไรในจอสีส้ม   เอาเป็นว่าถ้ามีใครถอดหน้ากากสีส้มขายหรือมี front เสียแต่หน้ากากใช้ได้   บอกมาเลยผมขอรับครับ

:L2732: :L2732: :L2732:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html