ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงโอดครวญจากนาง ผ้าเบรค PRO Spec กับ จานเบรคเดิมๆของโรงงาน  (อ่าน 23768 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
สวัสดีครับ พี่ๆปามาเนีย จากกระทู้ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5571.0.html
ของพี่หยกกับปัญหาเสียงดังจากผ้าเบรค ตกลงเกิดจากปัญหาของตัวผลิตภัณฑ์ผ้าเบรค หรือจากจานเบรค  (แบบเปลี่ยนผ้าเบรคแล้วไม่เจียรจานเบรค) กันแน่
***ขออนุญาตพี่หยกแยกตั้งกระทู้ออกมาอีกกระทู้ ครับ
บังเอิญผมนำรถเข้าเช็คตามระยะทาง 120,000 กม. เมื่อวันที่ 4 ส.ค. 2559 ก็นัดอู่ไม่ถึงร้อยหรืออู่ไม่เต็มร้อยเพื่อรับบริการ จนมาถึงขั้นตอน ตรวจสอบเบรคหน้า/หลังปรากฏว่าต้องเปลี่ยนผ้าใหม่ทั้งคู่ ซึงก็เลือกใช้ ผ้าเบรคPRO SPEC สำหรับเบรคหน้า (โดยเปลี่ยนแบบไม่เจียรจาน) ใช้ในกรุงเทพฯสักพัก ก็ได้ยินนางครางเกิดขึ้นอีกช่วงค่อยๆแตะเบรค หรือว่าผ้าเบรคยังใหม่ยังไม่ได้เบินอินหว่า กลับไปหาอู่อีกครั้งเมื่อวันพุธ 10 ส.ค. 2559 ให้ขัดทำความสะอาดทั้งผ้าเบรคและจานเบรค จากนั้นก็ได้มีโอกาสดีทดสอบระยะทางกรุงเทพ-ระยอง ไป/กลับ ผลปรากฏว่ายังมีเสียงนางครวญครางเหมือนเดิม ก็กลับไปอู่อีกครั้ง 13 ส.ค. 2559  ตอนนี้ทางอู่เลยเคลมผ้าเบรคให้ใหม่ พร้อมได้สลับเปลี่ยนจานเบรคที่เจียรปรับผิวหน้าเรียบร้อย
*** ก่อนจะเปลี่ยนมาใช้ ผ้าเบรครุ่น PRO SPEC ก็ใช้ N500 ตัวเดิม มาตลอด โดยไม่เจียรจานเบรค และก่อนเปลี่ยนใช้
PRO SPEC สภาพจานเบรคใช้เล็บสัมผัสก็ไม่เป็นร่องหรือรอนของจานเบรค
///// ผ้าเบรคสั่งล๊อคใหม่มาเลย เพื่อการเคลมครั้งนี้ ต้องขอบคุณพี่เจ้าของอู่ไม่ถึงร้อยหรืออู่ไม่เต็มร้อย กับการดูแลเคสนี้

///// จานเบรคเดิมกับร่องรอยการใช้งาน

///// เปลี่ยนจานเบรคที่ผ่านเจียรปรับหน้าใสวิ้งๆ

**** ติดตามตอนต่อไป ว่าผลหลังจากเคลมผ้าเบรค กับ จานเบรคที่เจียรปรับหน้า

• Pa Mania
  • *
ต้องขอบคุณอู่ไม่ถึงร้อย หรือไม่เต็มร้อย ที่เคลมผ้าเบรค เพื่อให้ทดสอบต่อ
เดี๋ยวส่งบิลไปเก็บค่าโฆษณา  :L2754:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
มารอฟังผลครับ :L2732: :L2732: :L2732:

ป.ล. ผมกำลังคิดว่าจานเบรคซื้อมาใช้ก็ต้องสึกหรอบ้างเป็นธรรมดา ถึงแม้จะเป็นจานเทพก็ยังมีวันวันบางลงตามกาลเวลาแลกกับความปลอดภัยตลอดระยะเวลาที่เนื้อจานมันหายไปทีละน้อย ต่อไปอาจจะหาจานธรรมดาแบบไม่ต้องเจาะรูมาใส่บ้าง ไม่จำเป็นต้องใช้จานเทวดาก็ได้เพราะเวลาที่ต้องเจียรจานเพื่อแก้ไขปัญหาหรือเพื่อพิสูจน์อะไรบางอย่างจะได้ไม่ต้องมานั่งเสียดาย :'( :'( :'(  (ที่ร้านผ้าเบรคก็เชียร์ให้เจียรผ้าเบรคจัง ไอ้เราเห็นผ้าเบรคมันผิวไม่เรียบแต่ก็ยังยืนยันว่าไม่เจียร แต่ในใจก็ไม่ค่อยสบายใจเพราะยังคงคิดเสมอและสงสัยว่าถ้าเจียรไปให้เรียบมันจะดีกว่าเดิมขนาดไหนน๊อ :-\ :-\ :-\ )

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
มารอฟังผลเช่นกันครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
อ่านหัวกระทู้ตอนแรกเข้าใจไปไกลว่านางไหน  พอเข้ามาอ่านเลยถึงบางอ้อครับ  :L2754:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ choke (โชค)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 13
ขอมารอฟังผลด้วยคนครับพี่ต๋อง

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
มารอฟังผลครับ :L2732: :L2732: :L2732:

ป.ล. ผมกำลังคิดว่าจานเบรคซื้อมาใช้ก็ต้องสึกหรอบ้างเป็นธรรมดา ถึงแม้จะเป็นจานเทพก็ยังมีวันวันบางลงตามกาลเวลาแลกกับความปลอดภัยตลอดระยะเวลาที่เนื้อจานมันหายไปทีละน้อย ต่อไปอาจจะหาจานธรรมดาแบบไม่ต้องเจาะรูมาใส่บ้าง ไม่จำเป็นต้องใช้จานเทวดาก็ได้เพราะเวลาที่ต้องเจียรจานเพื่อแก้ไขปัญหาหรือเพื่อพิสูจน์อะไรบางอย่างจะได้ไม่ต้องมานั่งเสียดาย :'( :'( :'(  (ที่ร้านผ้าเบรคก็เชียร์ให้เจียรผ้าเบรคจัง ไอ้เราเห็นผ้าเบรคมันผิวไม่เรียบแต่ก็ยังยืนยันว่าไม่เจียร แต่ในใจก็ไม่ค่อยสบายใจเพราะยังคงคิดเสมอและสงสัยว่าถ้าเจียรไปให้เรียบมันจะดีกว่าเดิมขนาดไหนน๊อ :-\ :-\ :-\ )
ความเห็นของผมนะพี่หยกผมว่าถ้าสภาพจานมันสึกไปมาก ก็ตัดใจเจียร์เถอะ ผมว่าประสิทธิ์ภาพการเบรคไม่น่าจะลดลงมาก แต่ระยะเวลาการสึกหรออาจจะเร็วซักหน่อย
แต่ถ้าผมจำไม่ผิดพี่คนนั้นก็แนะนำไว้ที่ 50000 โลควรเปลี่ยนอยู่แล้ว แต่ถ้าพี่จะใช้โดยไม่เจียร์จานเดี๋ยวผ้าเบรคมันก็จะสึกเข้ากับจานอยู่แล้ว ช่วงแรกอาจจะเบรคไม่ค่อยอยู่
นะถ้ามีความซวยช่วงนี้มาพอดีนะพี่.........  :L4386:

• Pa Mania
  • *
ความเห็นของผมนะพี่หยกผมว่าถ้าสภาพจานมันสึกไปมาก ก็ตัดใจเจียร์เถอะ ผมว่าประสิทธิ์ภาพการเบรคไม่น่าจะลดลงมาก แต่ระยะเวลาการสึกหรออาจจะเร็วซักหน่อย
แต่ถ้าผมจำไม่ผิดพี่คนนั้นก็แนะนำไว้ที่ 50000 โลควรเปลี่ยนอยู่แล้ว แต่ถ้าพี่จะใช้โดยไม่เจียร์จานเดี๋ยวผ้าเบรคมันก็จะสึกเข้ากับจานอยู่แล้ว ช่วงแรกอาจจะเบรคไม่ค่อยอยู่
นะถ้ามีความซวยช่วงนี้มาพอดีนะพี่.........  :L4386:

ตอนที่คุยกับที่ร้านเขาบอกว่าสาเหตุหลักของเสียงดังมาจากการไม่ยอมเจียรจานเบรค แต่ผมคิดว่าไม่น่าใช่ ผมเห็นด้วยกับพี่นฤพนธ์ที่บอกว่าหน้าผ้าเบรคมันจะเข้ากับจานไปเองหลังการใช้งาน ดังนั่นเสียงตะดังหรือไม่ดังไม่น่าจะขึ้นอยู่กับจานเบรค เชื่อว่าเป็นที่ผ้าเบรคมากกว่าครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ผมไม่เคยเจียร  ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้   วันนั้นเห็นของพี่ต๋องแล้วผมกะว่าถ้าไม่จบกับ prospec เดี๋ยวผมเปลี่ยนรุ่นอื่นแน่ครับ

ที่ทราบมาว่า ตัวใหม่นี้ทำที่โรงงานใหม่แล้วแต่เคลมว่าคุณสมบัติเดียวกัน   แต่อ่านคุณสมบัติเรื่องแรงเสียดทานดันไปต่ำกว่าตัว spec mu ที่ราคาถูกกว่า

ผมสนใจคำว่า  Mu Spec  กับ Spec Mu  เหมือนกันไหม 55555  ( ลองถามพวกตัวแทนดู  ว่าตอบได้ทันที  หรือตอบขอไปที)

----------------------------------------------------------------

มีจานเบรคกับผ้าเบรคอีก 1 ยี้ห้อ   ที่มีคนแนะนำกันเป็นตัวเลือกที่ดีเพิ่มจากDBA  แต่ราคารวมผ้าเบรคแล้วจะแพงกว่า DBA+N500  อยู่  3-4000 บาท

:L2761:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ส่วน N500 ตัวใหม่ที่เปลี่ยน ชื่อไปนั้น    ใครเพิ่งเปลี่ยนมาก็มารายงานผลเป็นระยะ และ update ผลกันด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
 :L2732:  ขอรอฟังความคืบหน้าด้วยคนครัชพี่ๆ

• Pa Mania
  • *
ผมไม่เคยเจียร  ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้   วันนั้นเห็นของพี่ต๋องแล้วผมกะว่าถ้าไม่จบกับ prospec เดี๋ยวผมเปลี่ยนรุ่นอื่นแน่ครับ

ที่ทราบมาว่า ตัวใหม่นี้ทำที่โรงงานใหม่แล้วแต่เคลมว่าคุณสมบัติเดียวกัน   แต่อ่านคุณสมบัติเรื่องแรงเสียดทานดันไปต่ำกว่าตัว spec mu ที่ราคาถูกกว่า

ผมสนใจคำว่า  Mu Spec  กับ Spec Mu  เหมือนกันไหม 55555  ( ลองถามพวกตัวแทนดู  ว่าตอบได้ทันที  หรือตอบขอไปที)

----------------------------------------------------------------

มีจานเบรคกับผ้าเบรคอีก 1 ยี้ห้อ   ที่มีคนแนะนำกันเป็นตัวเลือกที่ดีเพิ่มจากDBA  แต่ราคารวมผ้าเบรคแล้วจะแพงกว่า DBA+N500  อยู่  3-4000 บาท
 :L2761:

ตอนแรกๆที่พบปัญหานี้ผมก็เคยคิดเหมือนกันว่าจะกลับไปใช้รุ่น Mu Spec เพราะเคยใช้อยู่ครั้งนึงผมชอบมาก จำได้ว่าเวลาเบรคมันนุ่มเท้าและดูดดีเหลือเกิน แต่เนื่องจากผ้าเบรคมันนุ่มมากนี่เองเลยทำให้ผ้าเบรคมันหมดเร็วไปหน่อยกับระยะทางแค่ 10,000 กม. ถึงแม้ราคาจะถูกกว่าก็จริงแต่หากคำนวนจากระยะทางมาตรฐานที่ 30,000 กม.ก็ต้องถือว่าแพงกว่า N500 อยู่พอสมควรเหมือนกัน ตอนนั้นผมเลยตัดสินใจใช้ตัว N500 ต่อไป

------------------------------------------------------------------

ส่วนจานเบรคกับผ้าเบรคที่พีนะหมายถึง ถ้าผมเดาไม่ผิดก็น่าจะเป็น 1 ใน 2 ยี่ห้อนี้เนี่ยแหล่ะ >> ถ้าไม่ใช่ 1) E__(อักษร3ตัว) ก็น่าจะเป็น 2) Di__el ตัวแรกมาจาก UK/USA ตัวที่สองเป็นของญี่ปุ่นแต่เกรดพรีเมี่ยมทั้งคู่ ที่จริงผมก็เล็งๆไว้นานแล้วเหมือนกันครับ กะว่าถ้าต้องเปลี่ยนจานเบรคก็อยากจะลอง 2 ตัวนี้ดูบ้าง

:L2732: :L2732: :L2732:

ออฟไลน์ บี [SuperDaddy]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • I think, therefore I am :)
ตอนแรกๆที่พบปัญหานี้ผมก็เคยคิดเหมือนกันว่าจะกลับไปใช้รุ่น Mu Spec เพราะเคยใช้อยู่ครั้งนึงผมชอบมาก จำได้ว่าเวลาเบรคมันนุ่มเท้าและดูดดีเหลือเกิน แต่เนื่องจากผ้าเบรคมันนุ่มมากนี่เองเลยทำให้ผ้าเบรคมันหมดเร็วไปหน่อยกับระยะทางแค่ 10,000 กม. ถึงแม้ราคาจะถูกกว่าก็จริงแต่หากคำนวนจากระยะทางมาตรฐานที่ 30,000 กม.ก็ต้องถือว่าแพงกว่า N500 อยู่พอสมควรเหมือนกัน ตอนนั้นผมเลยตัดสินใจใช้ตัว N500 ต่อไป

------------------------------------------------------------------

ส่วนจานเบรคกับผ้าเบรคที่พีนะหมายถึง ถ้าผมเดาไม่ผิดก็น่าจะเป็น 1 ใน 2 ยี่ห้อนี้เนี่ยแหล่ะ >> ถ้าไม่ใช่ 1) E__(อักษร3ตัว) ก็น่าจะเป็น 2) Di__el ตัวแรกของออสเตรเลีย ตัวที่สองคิดว่าเป็นของญี่ปุ่นแต่เกรดพรีเมี่ยมทั้งคู่ ที่จริงผมก็เล็งๆไว้นานแล้วเหมือนกันครับ กะว่าถ้าต้องเปลี่ยนจานเบรคก็อยากจะลอง 2 ตัวนี้ดูบ้าง

:L2732: :L2732: :L2732:

ไว้ผมมาตั้งกระทู้รีวิวให้ครับพี่หยก วันที่ไปทำเบรคผมเจอพี่นะพอดีครับผม ได้คุยกันปุ๊ปนึงพี่เค้าแชร์ความรู้ให้หลายอย่างอยู่ครับ

พอดีตอนเที่ยงผมรีบออกไปรับลูกเรียนพิเศษที่ซังฮั้ ยังไม่ทันได้ร่ำลาพี่นะเค้าเลยต้องรีบเผ่นออกมาก่อนครับผม

มีถ่ายรูปไว้เยอะพอควรสำหรับเบรคชุดนี้อ่ะครับ ใช้มา1ปีพอดี เด๋วมาลงให้ยาวๆครับ :)
Y2012 PajeroSport 2.5GT

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
ไว้ผมมาตั้งกระทู้รีวิวให้ครับพี่หยก วันที่ไปทำเบรคผมเจอพี่นะพอดีครับผม ได้คุยกันปุ๊ปนึงพี่เค้าแชร์ความรู้ให้หลายอย่างอยู่ครับ

พอดีตอนเที่ยงผมรีบออกไปรับลูกเรียนพิเศษที่ซังฮั้ ยังไม่ทันได้ร่ำลาพี่นะเค้าเลยต้องรีบเผ่นออกมาก่อนครับผม

มีถ่ายรูปไว้เยอะพอควรสำหรับเบรคชุดนี้อ่ะครับ ใช้มา1ปีพอดี เด๋วมาลงให้ยาวๆครับ :)
รอชมครับพี่บี

• Pa Mania
  • *

ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่บี รออ่านรีวิวนะครับ :L2758:

ป.ล. ขอแก้ไขข้อมูลเกี่ยวกับผู้ผลิตจานเบรคและผ้าเบรคยี่ห้อ E__ (อักษร3ตัว) ที่ผมเคยลงไว้ว่ามาจากออสเตรเลียนะครับ ที่ถูกแล้วผู้ผลิตมีโรงงานอยู่ทั้งใน UK และ USA ครับ

ออฟไลน์ บี [SuperDaddy]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • I think, therefore I am :)
ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่บี รออ่านรีวิวนะครับ :L2758:

ป.ล. ขอแก้ไขข้อมูลเกี่ยวกับผู้ผลิตจานเบรคและผ้าเบรคยี่ห้อ E__ (อักษร3ตัว) ที่ผมเคยลงไว้ว่ามาจากออสเตรเลียนะครับ ที่ถูกแล้วผู้ผลิตมีโรงงานอยู่ทั้งใน UK และ USA ครับ

เรียบร้อยครับพี  ;D
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5596.0.html
Y2012 PajeroSport 2.5GT

• Pa Mania
  • *

E อะไรหรอพี่หยก  E...............ไก่---ไข่----มด   :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
เรียบร้อยครับพี  ;D
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5596.0.html

:L4373: รีวิวได้ :L2906:  มากครับพี่บี :L2900: :L2734:

E อะไรหรอพี่หยก  E...............ไก่---ไข่----มด   :sd42: :sd42:

มันคือ EBC ครับ ;) ;) ;)

• Pa Mania
  • *
ได้เวลารายงานผล จากการเคลมผ้าเบรคเมื่อวันที่ 13 ส.ค. + 1 ก.ย. 59 รวม 20 วัน ผ่านการใช้งานสภาพปกติ ลุยฝน อาการเสียงจากนาง แทบไม่มีเลย อาจจะมีบ้างคงเกิดจากความร้อนสะสมทำให้ผ้าเบรคไหม้แตะเบรคเบาๆอาจะมีเสียงบ้างนิดหน่อย  ถ้าไม่จับผิดแบบเอาเป็นเอาตาย เดี๋ยวให้ช่างขัดผ้าเบรคน่าจะหาย ซึ่ง ณ ตอนนี้ผมรับได้ระดับหนึ่ง แต่ระยะยาวว่ากันอีกครั้งว่ายังมีอาการเดิมไหม และจะได้เลขไมล์เท่าไร ว่ากันอีกครั้ง
***มีข่าวดีมากๆ สำหรับพี่ๆปามาเนีย ที่เปลี่ยนมาใช้ผ้าเบรคของPRO SPEC แล้วมีอาการเสียงดัง ทางอู่ไม่เกินร้อยยินดีเคลมให้พี่ๆทุกท่าน ไม่ว่าจะเปลี่ยนที่ไหนมา ทางอู่ไม่เต็มร้อยยินดีเคลมให้ สิทธิ์เฉพาะสมาชิกปามาเนีย ที่มีสติ๊กเกอร์คลับปามาเนีย แบบใดก็ได้ เท่านั้น แบบนี้มอบ  :L6428:  ให้เจ้าของอู่ไม่เต็มร้อย เลย
///โปรดใช้วิจารณญาณรับข่าวสาร เป็นการรีวิวไม่ค่อยเก่ง อาศัยความรู้สึกส่วนตัวจากการใช้งาน

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :L2900:     :L2900:     :L2900:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 กันยายน 2016, 10:51:04 โดย อั๋น ราชพฤกษ์ »
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ