ผู้เขียน หัวข้อ: จะเรียกเซียนแมค หรือเทพแมค ดีครับ  (อ่าน 7563 ครั้ง)

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 36
จะเรียกเซียนแมค หรือเทพแมค ดีครับ
« เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2016, 18:37:33 »
ฟังเพลง ไม่ธรรมดา

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=wJQ1ELdtPF4" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=wJQ1ELdtPF4</a>
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: จะเรียกเซียนแมค หรือเทพแมค ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2016, 19:29:41 »
 :D :Dเหงื่อตกเลยเรา   คุ้มมาก 25,000 บาท  นี่ขนาดฟังผ่านเวปนะอยากนั่งฟังของจริงเลยทีเดียวเชียว

ใครสนใจเล่นกับเส้นเสียง    GO ------>>>> ชันนาท   ซิ!

แล้วจะทราบเองว่า อาการหมั่นเคี้ยวกับแนวเสียงที่ต้องการเป็นอย่างไร

*เคยเห็นพวกแนะนำอาหารอร่อยๆไหม  ไม่ว่าอยู่ไกลแค่ไหนก็อยากตามไปกิน  จะไม่มีที่จอดรถจะอยู่ในซอกก็ต้องหาวิธีไปลองกินให้ได้   
*นี่ก็เช่นกันจะได้ไม่ต้องอธิบายเยอะ    ว่าทำไมต้องไปถึงชัยนาท   (ยกเว้นพูดไปงั้น   แต่ไม่อยากกินจริงๆ  ก็จะมีเหตุผลมาหักล้างเสมอ)
*ดูที่ป้าย  นะจ๊ะ 

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
Re: จะเรียกเซียนแมค หรือเทพแมค ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2016, 08:20:35 »
เสียงใสหวานจนเคลิ้มครับ  :L4399:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2016, 08:38:40 »
ขอเรียกเซียน + เทพ ครับ   ;D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2016, 09:29:21 »
 :L2900:    :L2900:    :L2900:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2016, 10:09:49 »
ของมันแน่อยู่แล้ว
ใครไปหาพี่โก้ ต้องได้เสียงเทพๆกลับมาแน่นอน
สุดยอดครับ พี่แมค พี่โก้ และพี่ๆ ปามาเนียที่ไปชัยนาทซาวน์

:L2900: :L2900: :L2900:
 :L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2016, 11:55:34 »
เอ่อ......เสียงน่ะเทพครับ แต่ผมยังหัดฟังอยู่เลยครับ  :L2748: :L2748: :L2748: :L4395:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2016, 15:25:33 »
เอ่อ......เสียงน่ะเทพครับ แต่ผมยังหัดฟังอยู่เลยครับ  :L2748: :L2748: :L2748: :L4395:

วิธีหัดฟังที่ง่ายที่สุดคือของผมเวลาไปงานมิตติ้งของชัยนาท  จะโอกาสฟังหลายๆคันโดยเพลงเดียวกันแทร็กเดียวกันแล้วเทียบกัน

พี่โก้จะแนะนำให้ฟัง  ดังนี้
- หัวเสียง
- หางเสียง
- รายละเอียดเสียงและความพริ้ว  กระดิ้งๆๆๆ  (อันนี้ต้องเป็นคันที่3ทาง  จะได้ยินง่าย)
- เสียงกลางก้อง โปร่ง  ชัด หวาน  สั่น  บางคันได้ยินยันเสียงน้ำลายเวลาเปลี่ยนคำ (เรื่องจริงนะ)
- เสียงเบส  นุ่ม  กับแน่น  แข็งกับบาง 
- ที่สำคัญเรื่อง focus เสียง    จะได้ยินเสียงfocus   ได้ความสงัดเวลาเปลี่ยนจังหวะของเพลง   เสียงจะไม่ฟุ้งออกมา
- และทุกครั้ง มักมีคำถามใหม่ๆเรื่อยๆ เพราะวงการเครื่องเสียงก็โตกันไปเรื่อยๆครับ

*หลังจากนั้นมาศีกษาคู่มือของ processor  และลองปรับขยับเล่นโดยเปิดลำโพงทีละดอกหรือทีละคู่   เพื่อสังเกตุการเปลี่ยนแปลง (แต่อยากเผลอกด save ละ)
*แต่ถ้าจะลอง save ก็เล่นที่ memory อื่นดู   ทางที่ดีจดค่าต่างๆที่setมาไว้ก่อนเดี๋ยวพลาดมาจะหายหมด
* ทุกครั้งหลังจากกลับจากงานมิตติ้ง  อย่าเพิ่งเปิดเครื่องเสียงตัวเองนะ  เดี๋ยวอาจจะต้องไปชัยนาทบ่อยๆ
* หลังจากนั้นสัก 2 วัน  ลองฟังของตนเอง   ไปเรื่อยๆแล้วค่อยตัดสินใจเอาเองครับ

:L2739: :L2739: :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2016, 22:22:32 »
วิธีหัดฟังที่ง่ายที่สุดคือของผมเวลาไปงานมิตติ้งของชัยนาท  จะโอกาสฟังหลายๆคันโดยเพลงเดียวกันแทร็กเดียวกันแล้วเทียบกัน

พี่โก้จะแนะนำให้ฟัง  ดังนี้
- หัวเสียง
- หางเสียง
- รายละเอียดเสียงและความพริ้ว  กระดิ้งๆๆๆ  (อันนี้ต้องเป็นคันที่3ทาง  จะได้ยินง่าย)
- เสียงกลางก้อง โปร่ง  ชัด หวาน  สั่น  บางคันได้ยินยันเสียงน้ำลายเวลาเปลี่ยนคำ (เรื่องจริงนะ)
- เสียงเบส  นุ่ม  กับแน่น  แข็งกับบาง 
- ที่สำคัญเรื่อง focus เสียง    จะได้ยินเสียงfocus   ได้ความสงัดเวลาเปลี่ยนจังหวะของเพลง   เสียงจะไม่ฟุ้งออกมา
- และทุกครั้ง มักมีคำถามใหม่ๆเรื่อยๆ เพราะวงการเครื่องเสียงก็โตกันไปเรื่อยๆครับ

*หลังจากนั้นมาศีกษาคู่มือของ processor  และลองปรับขยับเล่นโดยเปิดลำโพงทีละดอกหรือทีละคู่   เพื่อสังเกตุการเปลี่ยนแปลง (แต่อยากเผลอกด save ละ)
*แต่ถ้าจะลอง save ก็เล่นที่ memory อื่นดู   ทางที่ดีจดค่าต่างๆที่setมาไว้ก่อนเดี๋ยวพลาดมาจะหายหมด
* ทุกครั้งหลังจากกลับจากงานมิตติ้ง  อย่าเพิ่งเปิดเครื่องเสียงตัวเองนะ  เดี๋ยวอาจจะต้องไปชัยนาทบ่อยๆ
* หลังจากนั้นสัก 2 วัน  ลองฟังของตนเอง   ไปเรื่อยๆแล้วค่อยตัดสินใจเอาเองครับ

:L2739: :L2739: :L2739:

เจอพี่นะครั้งหน้าต้องรบกวนคำชี้แนะละครับ ตอนนี้ผมฟังแล้วรู้อย่างเดียวว่าเพลินหรือเปล่า แค่นั้น  :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2016, 09:19:23 »
เจอพี่นะครั้งหน้าต้องรบกวนคำชี้แนะละครับ ตอนนี้ผมฟังแล้วรู้อย่างเดียวว่าเพลินหรือเปล่า แค่นั้น  :sd42:
พอกันเลย เอาเพลินๆ อย่างเดียวครับ  :sd42:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2016, 11:52:29 »
พอกันเลย เอาเพลินๆ อย่างเดียวครับ  :sd42:

ต้องในงานที่ชัยนาทจัดครับ  มีตัวเลือกเปรียบเทียบเยอะแต่ถ้าพวกเรากันเอง  ก็หลายคันนะ  เอามาลองเปิดเทียบกันเพื่อฟัง

1 - พี่นะ
2 - พี่กิต
3 - พี่กอบ
4 - พี่โย
5 - พี่สุ
6 - พี่เอก yen
7 - พี่ตั๊ม  บางนา
8 - พี่เจ เชียงใหม่
9 - พี่สายชล
10 - พี่น้องเอก
11 - พี่ม่อน
12 - พี่แม็ค
13 - พี่พฏ
14 - พี่อิฐ
15 - พี่นุก
16 - พี่นึก
17 - พี่ตู่

เยอะเหมือนกันนะ ที่พอจำได้

ออฟไลน์ ตั้ม บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2016, 18:33:09 »
ต้องในงานที่ชัยนาทจัดครับ  มีตัวเลือกเปรียบเทียบเยอะแต่ถ้าพวกเรากันเอง  ก็หลายคันนะ  เอามาลองเปิดเทียบกันเพื่อฟัง

1 - พี่นะ
2 - พี่กิต
3 - พี่กอบ
4 - พี่โย
5 - พี่สุ
6 - พี่เอก yen
7 - พี่ตั๊ม  บางนา
8 - พี่เจ เชียงใหม่
9 - พี่สายชล
10 - พี่น้องเอก
11 - พี่ม่อน
12 - พี่แม็ค
13 - พี่พฏ
14 - พี่อิฐ
15 - พี่นุก
16 - พี่นึก
17 - พี่ตู่

เยอะเหมือนกันนะ ที่พอจำได้

ของผมยังอนุบาลชัยนาทครับพี่นะ ชุดขั้นพื้นฐาน

Sent from my iPhone using Tapatalk

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2016, 18:58:21 »
ผมจัดงาน Battle เครื่องเสียงรถ vs เครื่องเสียงบ้าน

"คอคนฟังเพลง"
ไม่เกี่ยงบ้านหรือรถยนตร์

วันเสาร์ที่23กรกฎาคม59
สำนักงาน POEM.
ซอยกันตนา บางใหญ่

เริ่ม 12.00- 23.00 น.
โดยประมาณ

เสียงเพลง
ดนตรีและมิตรภาพ
-------------------------------

จะมีการถ่ายรายการ x sursound ทางช่อง speedchannel true 691 (ถ่ายเฉพาะสมาชิก chainatsound) และเขาจะสัมภาษเจ้าของรถ PAMANIA ซักคนด้วยครับ ใครว่างเชิญ
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2016, 19:06:10 »
ส่งเสี่ยโย กับ พี่นะ เข้าประกวด

Sent from my iPhone using Tapatalk

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2016, 19:33:34 »

รถพี่โย ผมว่าแมงสาบกัดสายไปแล้วมั้ง  :L2905:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2016, 21:08:54 »
แต่กล่องดำยังดีอยู่นะเฮีย

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำเชียงใหม่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ปาดำ v6 เชียงใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2016, 14:35:55 »
น่าสนใจครับ ผมมา กทม พอดีเลย มีใครไปบ้างครับ?
 :L4398:
หนุ่มเชียงใหม่

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2016, 21:34:52 »

พบกับน้อง หลินหลิน