ผู้เขียน หัวข้อ: [ QC ] คุณคิดว่าสิ่งที่คุณมี มันทำหน้าที่หรือเปล่า  (อ่าน 26450 ครั้ง)

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ พี่ๆปามาเนีย ครับ
จากกรทู้นี้ ทำให้ผมเกิดอาการ " วิตกจริต " ขึ้น บางก็ว่า สาเหตุเกิดจาก โดนกระทำ
(รีเซตกล่อง) บางก็ว่าต่างๆนานา ควันไม่ดำบ้าง ผมเลยสนทนากับพ่อหมอ (พี่นะ) จึงให้โทรไปหาช่างปอน เล่าความเป็นมา บังเอิญช่วงที่โทรไปช่างปอนติดลูกค้าจากต่างประเทศ จึงไม่สะดวก เลยจะให้ส่งกล่องฯไปตรวจสอบ ประกอบกับผมกำลังจะไปออกทริปปั่นจักรยาน 94 กิโลเมตร กับ ทีมปามาเนียไบด์ ที่จังหวัดชัยนาท
 :L2736:
เลยสนทนากับพ่อหมอ อีกครั้ง พ่อหมอ ว่าเดี๋ยวกลับไปดูโน๊ตบุ๊คที่มีโปรแกรมว่ายังอยู่ไหม (ปรากฏว่าตรวจสอบแล้วยังอยู่)
แล้วปฏิบัติการเริ่มทดสอบการวิตกจริตก็เกิดขึ้นวันที่ 12-3-59 จุดนัดพบ ปั้มปตท.เส้นบางบัวทอง-สุพรรณบุรี
 :L2754:
จุดหมายปลายทาง คือ ปลายฟ้ารีสอร์ท ชัยนาท (ระยะทาง 133 กิโลเมตร)
เริ่ม ทดสอบ ใช้ Mode 9 (ไฟแสดงสถานะชมพูกระพริบเร็ว) ตลอดเส้นทางทดสอบในบางลีลา ต้องขออภัย เป็นอย่างสูง ความเร็วทดสอบสูงสุด 160 กม./ชม.ในบางจังหวะ  ความเร็วคงที่ประมาณ 120-140 แล้วแต่ช่วงความหนาแน่นของการจราจร ความเร็วต้นต้องใช้การกดคันเร่งเพิ่ม และช่วงการชลอความเร็ว แล้วออกตัวต่อเนื่อง หรือช่วงเร่งแซง รู้สึก ไม่กระฉับกระเฉง เท่าที่ควร (คหสต.)
ถึงที่พัก เอาสัมภาระเข้าห้องพัก
 :L2756:

จากการทดสอบครั้งนี้ ทำให้การวิตกจริตผ่อนคลายไปได้ ไม่ได้โดนกระทำ หรือ โดนผู้อื่นกระทำ ได้อัตราตีนต้นกระฉับกระเฉงขึ้นกว่าเดิม ส่วนกลาง และปลายยังคงไว้ดังเดิม
ทั้งนี้ ขอบคุณพี่นะ สำหรับโปรแกรมทดสอบและปฏิบัติเช็คตรวจสอบฯ
        ขอบคุณคนต้นเรื่องให้เกิดอาการวิตกจริต. ทำให้ได้ตรวจสุขภาพกล่องฯ
        ขอบคุณทุกๆความเห็นของพี่ๆ
        ขอบคุณภาพประกอบจากพี่นะ และพี่สจ๊วต
  :L2761: สุดท้ายที่กล่าวหา เป็นความรู้สึก และ คหสต.ส่วนตัว
พบกันอีกครั้ง ถ้าเกิดอาการ " วิตกจริต " อีก

:L2758: ขอบคุณพี่ต๋องสำหรับเรื่องเล่าผลการเทสท์ให้ฟังครับ    :L2734:

:L2761:แต่สงสัยครับ พี่ต๋อง ที่ว่า ตอนท้ายพี่ลงไว้ ว่า
        สุดท้ายที่ กล่าวหา เป็นความรู้สึก และ คหสต.ส่วนตัว

หมายความว่า...พี่นุก ที่พี่ว่าเป็นคนต้นเรื่อง "กล่าวหา" อย่างนั้นหรือครับ  :L2761: มันเป็นความรู้สึก และ คหสต.ส่วนตัว ของเจ้าของกระทู้เองใช่เปล่าครับ ที่พี่ต๋องว่าไว้

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
     :L2758: ขอบคุณพี่ต๋องสำหรับเรื่องเล่าผลการเทสท์ให้ฟังครับ    :L2734:

:L2761:แต่สงสัยครับ พี่ต๋อง ที่ว่า ตอนท้ายพี่ลงไว้ ว่า
        สุดท้ายที่ กล่าวหา เป็นความรู้สึก และ คหสต.ส่วนตัว

หมายความว่า...พี่นุก ที่พี่ว่าเป็นคนต้นเรื่อง "กล่าวหา" อย่างนั้นหรือครับ  :L2761: มันเป็นความรู้สึก และ คหสต.ส่วนตัว ของเจ้าของกระทู้เองใช่เปล่าครับ ที่พี่ต๋องว่าไว้
ผมหมายถึง การวิตกจริตของผม เป็นผู้กล่าวหา
ไม่เกียวกับพี่นุกนะครับ ลองอ่านข้อความอีกครั้ง

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :L2739:  คุยอะไรกันคับ. งง.   :L4365:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ขาวเข้ม

ผมหมายถึง การวิตกจริตของผม เป็นผู้กล่าวหา
ไม่เกียวกับพี่นุกนะครับ ลองอ่านข้อความ

อ้อออ...เหรอครับ ...555...ผมอ่านผมก็งงครับ ว่าพี่จะกล่าวหาใคร  :L2736:
 :L2758:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
:L2739:  คุยอะไรกันคับ. งง.   :L4365:

อ้อออ...เหรอครับ ...555...ผมอ่านผมก็งงครับ ว่าพี่จะกล่าวหาใคร  :L2736:
 :L2758:

คิดว่าผมงงอยู่คนเดียวซะอีก ;D ;D ;D :L2739: :L2901:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
พี่ๆ เค้าบอกส้มตำ เขาสวนกวางอร่อยดีครับ  ;)

งง หนักกว่าเดิมป่าว  :sd42:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ขาวเข้ม

• Pa Mania
  • *
พี่ๆ เค้าบอกส้มตำ เขาสวนกวางอร่อยดีครับ  ;)

งง หนักกว่าเดิมป่าว  :sd42:
ลาบเป็ดชัยนาท เห็นเขา (กวาง) ว่าอร่อย

• Pa Mania
  • *
นั่นมีภาพมายืนยันซะด้วย เข้าใจยังครับพี่อั๋น  :L4396:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

มีไรกัน  รู้สึกเหมือนมีคนเรียกหา...... ;)

เท่าที่ฟังจากปากคนเล่าเรื่องและอ่านการโพสก็  :L2732:

คนต้นเรื่องที่พี่ต๋องพูดถึง   คือ พี่นุก ?

ทำให้เกิดอาการวิตกจริต  คือ  พี่ต๋อง ? ( ผมนี่แหละแซวเขาเอง ว่าวิตกจริตไปป่าว)

ความรู้สึก หรือ ความเห็นส่วนตัว   คือ  ความรู้สึกส่วนตัวของพี่ต๋องจากที่อ่านโพสพี่นุก

ผลของอาการวิตกจริต   คือ   จะส่งไปให้ปอนด์แก้ไข

จากข้อมูลนี้ผมเลยบอกว่า  อย่าเพิ่งส่งไปขอผมดูอาการหน่อยดิว่ากล่องไม่ทำงานเป็นอย่างไร  การทดสอบแบบ 2000 รอบมันใช่ได้ไม่เสมอไปทุกคันขึ้นอยู่กับจูนที่รอบเท่าไหร่   เพราะพี่ต๋องบอกว่าทดสอบแบบพี่ไซแนะนำแล้วไม่มีการตอบสนอง   และผมก็มาลงข้อมูลให้ว่าทำไมทดสอบแล้วถึงไม่ตอบสนองในบางสูตร

จากนั้นก็เลยนัดกัน ที่วัดแหลมฉบังตอนไปงานพี่ทูตว่าจะเอา NB ที่มี SW ตัวนั้นคือตัวลัมโบกี่นี่  เพราะ SW ต้องมี activate code เปลี่ยนเครื่องแล้ว key license ที่ activate แล้วจะใช้ไม่ได้    ปรากฏว่าเจอ SW เลยไปดูดรถพี่ม่อนมาก่อนเพื่อทดสอบรถพี่ต๋อง  ถ้ามีปัญหาจากค่าreset ผมดูจาก SW ก็รู้แล้ว    แต่พี่ต๋องติดธุระไปจันทบุรี   เลยนัดกันว่าไปงานปั่นชัยนาทจะขอตรวจดูหน่อยว่าอาการที่พี่ต๋องบอกกล่องไม่มีค่าจูนนั้น  แกอ่านกระทู้แล้วคิดไปเองหรือวิตกจริตกันแน่  เพราะเป็นอาการประจำตัวของแกในบางเรื่อง  ;)   

ไปชัยนาทใช้เส่้นทางสุพรรณ-ชัยนาท340  พอดีวิ่งไปมีรถแต่งๆเยอะเจอหลายคันก็เลยกดตามกันไปเท่าที่ความเร็วคันหน้าจะไปได้แต่ผมไม่ได้ปาดไม่ได้มุดวิ่งตรงๆ  พี่ต๋องตามผมเลยได้ลองทดสอบอัตราเร่งพอดีมั่งเพราะผมยืนพื้นช่วง150+  จนมาถึงช่วงหนึ่งมีรถกะบะall new dmax แบบกึ่งสูงแต่งซิ่งท่อแพรดดด   ผมกำลังไหลทางขวาตามคันหน้าที่ไหลค่อนข้างเร็ว  ระยะกะชันชิดมันอยู่ซ้ายแบบเร็วเช่นกันปาดหน้าเข้ามาขวาแล้วเร่งควันกลบหน้าเสมือนถุยน้ำลายรดหน้าแล้วช้ากว่าผมเบรคทั้งในดงควันแบบไม่เห็นทาง ผมเห็นว่ามันอันตรายเกินไปไอ้ขับเชื้ยๆพันนี้เลยตามไปแต่มันมุดทุกเลน  ผมก็ตามไปเลย วอเรียกพี่ต๋องให้รีบขึ้นมากดท้ายมันให้หน่อย   แล้วผมก็แซงขึ้นไปหน้าแล้วเปิดไฟกระพริบเบรคชะลอบล็อกหน้ารถมันอยู่เลนส์ขวาจนความเร็วลดลงเหลือ 60-70 และให้พี่ต๋องรีบขึ้นมาวิ่งขนานผมที่เลนส์ซ้าย   จนมาช่วงถนนเปลี่ยวๆผมให้พี่ต๋องชะลอความเร็วลงเกือบหยุดแบบบล็อกถนนอยู่  แล้วก็หยิบ....X.....ยาดมใกล้เบรคมือมาเปิดฝารอดม  >:( เพราะใจตอนนั้นแบบว่าเกือบน้ำดัน    บังเอิญมันเบรคแล้วห่างหายไปสักพักเลย   อารมณ์ปกติละขึ้นถึงเรื่องใกล้ตัวเยอะแยะเลยขับปกติที่ความเร็ว 80-100 ไปเรื่อยๆเลยพี่ต๋องก็ตามหลังเช่นเดิม 

เมื่อถึงชัยนาท เก็บของเข้าที่พักเอาจักรยานลงมาเตรียมเห็น NB แลมโบ เลยนึกได้ว่าอ๋อจะมาทดสอบอาการวิตกจริตของพี่ต๋องก่อน   เลยจัดการต่อสายเปิดโปรแกรมแล้ว connect พร้อมกดเปลี่ยน mode   พบว่าทุกอย่างปกติดี ไม่มีอาการreset แกก็เลยสบายใจ  ผมเลยถามว่าทำไมถึงคิดว่ากล่องไม่ทำงาน   แกบอกว่าแต่่ก่อนตอนทำใหม่ๆต้นจะพุ่งกว่านี้  ผมเลยแนะนำว่าปิดกล่องสัก 2 วันแล้วเปิดน่าจะดีขึ้น   หรือชินกับอาการวันแรกๆไปแล้ว    เลยขี้เกลียดถามต่อเพราะมองจาก SW แล้วพบว่าค่าที่จูนเริ่มที่ 2400 รอบ

ผมเลยจูนใหม่ให้เริ่มที่ดันตั้งแต่  1800+ rpm และยกหัวกราฟช่วงก่อน 2400 rpm ให้    หลังจาก 2400+ rpm  ใช้ค่าเดิม  ............. หลังออกไปทดสอบคืนนั้นโดยขับไปกินข้าวไม่ได้เร่งมากมายแกบอกว่าออกตัวดีดึงดีขึ้นเร่งมา   เลยบอกว่าพรุ่งนี้กลับกรุงเทดลองกดไล่ดู  รอให้กล่องมันจำค่าใหม่ก่อนอาการหน่วงๆจะคล่อยๆหายไป

วันนี้เลยมา update ข้อมูลมั่ง
 :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
สรุปว่ากล่องของพี่ต๋องไม่มีอะไรผิดปกติ เพียงแต่อยากได้ต้นเพิ่ม จึงให้พี่นะจูนต้นเพิ่มให้ ถูกต้องนะครับ  :L2736:
เพียงแต่ระหว่างเหลา บังเอิญนํ้าเยอะไปหน่อยเลยพาสมชสับสน ไม่มีอะไรแล้วนะครับ ทุกอย่างเข้าสู่สภาวะปกติได้   :sd42:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สรุปว่ากล่องของพี่ต๋องไม่มีอะไรผิดปกติ เพียงแต่อยากได้ต้นเพิ่ม จึงให้พี่นะจูนต้นเพิ่มให้ ถูกต้องนะครับ  :L2736:
เพียงแต่ระหว่างเหลา บังเอิญนํ้าเยอะไปหน่อยเลยพาสมชสับสน ไม่มีอะไรแล้วนะครับ ทุกอย่างเข้าสู่สภาวะปกติได้   :sd42:

พอดีกำลังเล่าว่าทำไมพี่ต๋องถึงขับ 160   พอเนื้อหาไปถึงจุดนั้นแมร่งปรี๊ดเลย  >:(
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
เป็นอะไรกันครับพี่ 
:sd42: :sd42: :sd42:

ก่อนกระทู้ผมจะออกทะเลมากไปกว่านี้ ผมขอสรุปเจตนาที่ผมได้เปิดกระทู้ไว้หน่อยครับ ขอสั้นๆทีละข้อนะครับ เพราะยาวเดี๋ยวก็ตีความกันผิดอีก เพราะผมก็บอกตรงๆว่าผมก็งงว่าผมเปิดกระทู้นี้ในฐานะอะไร เพื่อนพ้องน้องพี่ หรือลูกค้ากับร้านค้า ก็สุดแต่มุมมองของใครและใครนะครับ

สรุปเจตนาที่ตั้งกระทู้
1. ผมพยายามเล่าเรื่องย้อนหลัง ให้เพื่อนทราบถึงที่มาที่ไปของปัญหาที่ผมพบ ทั้งความร้อนตูดดำตูดขาว ข้อสังเกตที่ผมคิด และผมไม่ได้กล่าวลอย รถผมขับผมรู้ดี มีกล่องไม่มีกล่องความร้อนเลขเดิม และตูดขาว
2. พูดถึงการส่งกล่องไปเช็คแบบจริงๆจังๆ โดยมีพี่ๆร่วมช่วยกันตั้งข้อสังเกต และร่วมถึงติดต่อพี่ปอนให้
3. สรุปส่งกล่องไปให้พี่ปอน และได้ส่งกลับมาอย่างรวดเร็ว ตรงนี้ผมชื่นชมตลอดนะครับ แต่ในส่วนของหน้าร้านก็อย่างที่ผมลงไว้นั้นแหละครับ ก็อยากให้ปรับปรุงไปในทางที่ดีขึ้นครับ
...

กรณีขึ้นหัวกระทู้เกี่ยวกับ QC
-   ผมเองไม่ได้เรียกร้องอะไรเลยครับ ไม่ได้ว่าด้วย ลองพิจารณากันดูนะครับ เป็นเรื่องธรรมดาครับจำนวนรถที่วิ่งไปทำในวันนั้นเยอะครับ หลุดมาตรฐานไปบ้างผมเข้าใจครับ และเคยพูดไว้ในไลน์กลุ่มแล้วด้วยนะครับ ว่ามันเป็นประสบการณ์ของผม
-   ส่วนกล่องจะเป็นกล่องเปล่า หรือในกล่องมีโปรแกรม มันก็คือ QC นั้นแหละครับ
-   และในกล่องจะมีโปรแกรม ปามาเนีย ปาท่องโก๋ ปากระป๋อง ปาบลาๆก็แล้วแต่ มันก็คือ QC ของวันนั้นที่เราร่วมกันติดตั้งเช่นกันครับ
...

รายงานความคืบหน้า ของการใช้กล่องครับ เดิมตั้งใจจะมาอัพเดทอยู่แล้วนะครับ
-   ขับดีขึ้นกว่าเมื่อก่อนครับ เห็นๆครับ แบบไม่เคยเป็นมาก่อนจริงๆครับ
-   ตูดดำมากถึงมากที่สุดครับ ตั้งใจไม่ล้างครับ เพิ่งล้างเมื่อวันศุกร์ที่แล้ว เพราะได้น้ำมัน1ถังพอดี
-   โหมดชมพูยิกๆ คันเร่งบี สไตล์เดิมเลยครับ กระทืบมันไปหน่อย กินน้ำมันไปกว่าเดิมครับ จาก 520++ ต่ำสุดนะครับ เพราะปกติในเมืองติดๆก็ 540-560 ออกต่างจังหวัด 600-620 พอใส่กล่องที่ได้มาใหม่ ในเมืองอยู่ที่ 480-490 ครับ ต่างจังหวัดยังไม่ได้ทดสอบครับ (ตรงนี้ก็เป็นอีกส่วนหนึ่งครับ ที่ผมติดกล่องมาแล้วประหยัดกว่าเพื่อน ซึ่งผมลงไว้ในกระทู้ตลอดครับ)

...

บอกไอฟิต หรือฝากบอกกระซิบไอฟิตให้หน่อยครับว่า “ผมยังเป็นลูกค้า” เขาอยู่นะครับ

...

สรุปของสรุปนะครับ
-   ถึงพี่ๆที่ผ่านมาอ่านกระทู้นี้ ไปลองเช็คดูครับบางอย่างใช้มาเป็นเวลานานมันอาจผิดแปลกไปบ้าง เสื่อมสภาพไปบ้าง ยังไงถ้าพบปัญหาก็ทำการแก้ไขกันต่อไปครับ
-   อย่าถึงขั้นวิตกจริตกันเลยครับ แค่วิตกแล้วกลับไปตรวจดู ถ้าปกติก็รายงานว่าปกติ ถ้าไม่อยู่ในสภาพปกติค่อยกังวลแล้วทำการแก้ไขอย่างไร เมื่อไหร่ ผลอย่างไร จะเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมมากกว่าครับ
...

สะเทือนใจครับ ไม่ขอแสดงอะไรที่มันส่อเสียดขาดกาลเทศะครับ ผมยังยืนยันครับว่าผมเคารพ และซาบซึ่งในมิตรภาพของบ้านหลังนี้ครับ ขอบคุณที่ให้ผมเป็นคนต้นเรื่องครับ นึกว่าผมชอบรายการคนค้นคนคนเดียวซะอีก คอเดียวกันนิครับ อันที่จริงผมก็เป็นรุ่นน้องมหาลัยของพี่เช็ค อ่ะนะครับ อยากให้พี่เขามาค้นผมบ้างนะครับ เรื่องเล่าเยอะเลยครับ ช่างเถอะครับยังไงซะ ผมก็เคยเป็น "ค้นต้นเรื่อง"

:L4373:  :sd42: :sd23:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
คนไม่มีกล่องนี่ คุยกะเค้าไม่รู้เรื่องเลยครับ ตามอ่านติดตามอยู่ห่างๆอย่างห่วงๆ  :L2732:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
ขอบคุณมากครับพี่นุก
เป็นประโยชน์กับผมมากครับ
ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ
JayNoppadol

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
 ขอบคุณค่ะพี่นุก ไม่เคยสังเกตุเลยขับยังไงก้อยังงั้น. เคยลองเหยียบๆ ตอนไปพัทยา  140km แล้วแอบมองมีใครแซงไหมก็ยังมีรถเก๋งคันเล็กแซงเราไปได้ คิดในใจรถเราช้ารึรถเค้าแรง  ;)  ;) ขำ ขำ ค่ะ
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

• Pa Mania
  • *

ความหมาย คืออะไร
ส่วน การวิตกจริต ของผม ก็ คือ การกังวลจนเกินเหตุ
แล้วความกังวลจนเกินเหตุ ของผม ก็ไม่ได้ไปสร้างความเดือดร้อนให้ใคร หรือเสียดสีใคร ลองอ่านการโพสต์เจตนาของผมหลายๆรอบ ว่าต้องการสื่ออะไร ไม่ใช่มาจับผิดตัวอักษร แล้วมาตีความ กันเอง (หรือจะตีความเองก็สิทธิ์ของแต่ละคน อันนี้ก็ไม่ว่ากัน)
ถ้าคิดว่าผมสร้างความเดือดร้อนหรือความแตกแยกกลุ่ม ผมพร้อมและยินดีออกจากกลุ่ม อีกอย่าง ผมก็ไม่ได้ปกป้องร้านค้าหรือผลิตภัณฑ์ ดูเจตนาผมสักนิดว่าผมสื่อความหมายอะไร
บอกตามตรงผมค่อนข้างไม่พอใจ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :sd23:    ผมคิดส่วนตัวว่าพี่ต๋องคงตีความหมายกันลึกจนเกินไปหรือเปล่าน่ะคับ.
บางที่การพิมพ์ของพี่นุก อาจไม่ได้คิดอะไร น่ะคับ. จากที่ผมก้อ สมาชิกคนนึง ที่รู้จัก ทั้งพี่ต๋อง และพี่นุกคับ
หลายๆปัญหาต้องให้พี่นะพี่ๆผู้ก่อตั้งเข้ามาชี้แจงอยู่บ่อยครั้ง. แต่ครั้งนี้ผมเห็นว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเกิดขึ้นน่ะคับ
อาจเป็นเพราะการตีความหมายของคำผิดเพี้ยนกันเลยทำให้เข้าใจผิดกันคับ.
ก่อนที่จะเข้าใจผิดกันมากกว่านี้คับ.  :sd23:   :sd23:    :sd23:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ก็บอกแล้วไงว่าให้ทุกอย่างเข้าสู่สภาวะปกติได้  อากาศร้อนมากหรือไงครับ   >:(

• Pa Mania
  • *
วันนี้ผมออกไซน์งานแถวบางชันอากาศร้อนมากครับพี่กิต  ;)

ออกแนวนี้ผมก็ค่อนข้างคล้อยตาม และคิดเหมือนพี่อั๋นนะครับ ตัวหนังสือพิมพ์ไปอาจตีความหมายกันไม่ตรงกัน อากาศร้อนแต่คนอย่าใจร้อนตามเลยครับ  :L2897: