ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อสงสัยเกี่ยวกับ อาการร้าวที่รูของจานทอง Dba  (อ่าน 13035 ครั้ง)

ออฟไลน์ วิวัฒน์-wiwat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
บังเอิญของผมไม่เป็น  แต่ลองอ่านข้อมูลเรื่อง Are You Cracking Dba Rotors?   เห็นอาการที่เกิดกันแล้วน่าตกใจบางอันแตกกลางเลย

มีแจ้งให้ส่งเรื่องให้ DBA ทาง email พร้อมขอข้อมูลประมาณที่ผมแชร์ไว้ให้   เพราะการเคลมลักษณะแบบนี้คงใช้รูปแบบคล้ายๆัน

สิ่งแรกที่ต้องได้มาคือเอกสารการนำเข้าจากตัวแทนใน lot นั้นๆ

ผมว่าบ้านเราใส่ใจเรื่องความปลอดภัยน้อยไปเย๊อะเลยครับส่วนใหญ่จะหยวนๆกันไปไม่เกิดเคสอุบัติเหตุสูญเสียก็ปล่อยๆผ่านร้าวก็ร้าวไปไม่เห็นมีใครแตก

ผมใช้สิทธิ์ของผู้บริโภคท้วงติงแล้วกันครับตามข้อมูลมาตลอด ในกระทู้ก่อนทางร้านแจ้งว่า มันอันตราย เคลมให้ก่อน แต่กับเคสหลังๆบอกปกติคือ??

บอกตามตรงในฐานะผู้ใช้งานขาดความเชื่อถือเชื่อมั่นทั้งทางร้านและตัวสินค้าไปเลยครับ

ผมไม่มีธุรกิจไดๆเกี่ยวข้องกับสินค้ารถยนต์นะครับและไม่ได้มีเจตนาโจมตีใครเพียงแต่เขียนเพื่อขอข้อมูล

อันตรายก็ต้องแจ้งว่าอันตรายอย่าใช้

เคลมไม่ได้ก็บอกเลยครับไม่ได้หมดประกันบ้างเกินระยะบ้างเพราะเมืองนอกไม่เคลมเข้าใจกันครับมันธุรกิจก็ว่ากันไป

แต่นี่บอกให้ใช้ต่อมันถูกต้องหรอครับผมถามหน่อย ผมถอดขายใส่รถพี่ๆมีใครจะกล้าซื้อไปใช้มั้ยครับ

ข้อมูลอะไรก็ไม่มีไม่แจ้งบอกเพียงใช้ต่อ อุปกรณ์ด้านความปลอดภัย ผมหยวนๆกันไม่ได้จริงๆครับ

ด้วยความเคารพ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2016, 11:36:50 โดย วิวัฒน์-wiwat »

ออฟไลน์ เด่น บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
 :sd23: ดีครับ ผู้บริโภค จะได้มีข้อมูลในตัวสินค้า เพิมเติม

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
:sd23: ดีครับ ผู้บริโภค จะได้มีข้อมูลในตัวสินค้า เพิมเติม

เราทำผลประโยช์นจะตกไปที่ผู้จำหน่ายและตัวแทนอื่นทันทีครับ   ช่องทางที่ดีควรดันและให้ข้อมูลตำวแทนจำหน่ายทำในเรื่องนี้พร้อมการตอบกลับแบบมีหนังสือยืนยันหรือลงนามรับรองว่าใช้งานได้โดยผู็ผลิตเท่านั้น

ถ้าปามาเนียเป็นตัวแทนคงดำเนินการในขั้นต่อไป  ทั้งนี้เราก็ไม่อาจรู้ได้ว่าการได้มาของขบวนการซื้อสินค้านี้เป็นอย่างไรมี WT  หรือมีเงื่อนไขอย่างไร  เท่านั้นเองที่เป็นสิทธิส่วนตัวของเจ้าของหรือคนนำเข้า

และที่ทราบว่าว่าของ Lot นี้นำเข้าจากตัวแทนใหญ่ย่านศรีนครินทร์ 
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ผมว่าบ้านเราใส่ใจเรื่องความปลอดภัยน้อยไปเย๊อะเลยครับส่วนใหญ่จะหยวนๆกันไปไม่เกิดเคสอุบัติเหตุสูญเสียก็ปล่อยๆผ่านร้าวก็ร้าวไปไม่เห็นมีใครแตก

ผมใช้สิทธิ์ของผู้บริโภคท้วงติงแล้วกันครับตามข้อมูลมาตลอด ในกระทู้ก่อนทางร้านแจ้งว่า มันอันตราย เคลมให้ก่อน แต่กับเคสหลังๆบอกปกติคือ??

บอกตามตรงในฐานะผู้ใช้งานขาดความเชื่อถือเชื่อมั่นทั้งทางร้านและตัวสินค้าไปเลยครับ

ผมไม่มีธุรกิจไดๆเกี่ยวข้องกับสินค้ารถยนต์นะครับและไม่ได้มีเจตนาโจมตีใครเพียงแต่เขียนเพื่อขอข้อมูล

อันตรายก็ต้องแจ้งว่าอันตรายอย่าใช้

เคลมไม่ได้ก็บอกเลยครับไม่ได้หมดประกันบ้างเกินระยะบ้างเพราะเมืองนอกไม่เคลมเข้าใจกันครับมันธุรกิจก็ว่ากันไป

แต่นี่บอกให้ใช้ต่อมันถูกต้องหรอครับผมถามหน่อย ผมถอดขายใส่รถพี่ๆมีใครจะกล้าซื้อไปใช้มั้ยครับ

ข้อมูลอะไรก็ไม่มีไม่แจ้งบอกเพียงใช้ต่อ อุปกรณ์ด้านความปลอดภัย ผมหยวนๆกันไม่ได้จริงๆครับ

ด้วยความเคารพ
โทรหาน้าปิง ยังครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ป้อ

• Pa Mania
  • *
ถ้าพูดตามจริงรอยร้าวแบบนี้ร้าวแค่ผิวไม่ส่งผลอะไรนะครับ ผมใช้ตัวรองจากจานทองเพราะต้องลุยบ่อยถ้าใส่แบบรูดินไปอุดแน่ๆ ของผมก็ร้าวที่ผิวเยอะเลย หรือว่าจะจานเดิม จานตัวไหนที่ผมเคยใช้ก็ร้าวหมดนะครับ ส่วนใหญ่ที่ร้าวเพราะมาจากการเบรคกระทันหัน กระทืบเบรคแรงๆเวลามีคนตัดหน้าอะไรประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ถ้าพูดตามจริงรอยร้าวแบบนี้ร้าวแค่ผิวไม่ส่งผลอะไรนะครับ ผมใช้ตัวรองจากจานทองเพราะต้องลุยบ่อยถ้าใส่แบบรูดินไปอุดแน่ๆ ของผมก็ร้าวที่ผิวเยอะเลย หรือว่าจะจานเดิม จานตัวไหนที่ผมเคยใช้ก็ร้าวหมดนะครับ ส่วนใหญ่ที่ร้าวเพราะมาจากการเบรคกระทันหัน กระทืบเบรคแรงๆเวลามีคนตัดหน้าอะไรประมาณนั้นครับ
สวัสดีคับพี่    :L4365:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
  สววัสดีครับพี่ phorhodd
ขอบคุณสำหรับการให้ข้อมูลสำหรับประสบการณ์การใช้งานจานเบรคนะครับ แต่รบกวนศึกษา กฎ กติกา ในการใช้เว็บสักนิด  :L2759:

อันนี้
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

และก็อันนี้

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?board=5.0

ยินดีต้อนรับนะครับ :L4399:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ เติ๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
:L4365: :L4365: ไม่มีจานทอง แต่มาเก็บไว้เป็นความรู้  :L2901: :L2901:

ตามพี่ปุ้ยด้วยครับ
The Black Pearl

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
:L2761:
***รบกวน ขอความร่วมมือ ตามลิ้งค์ที่แนบมาด้วยครับ

แจ้ง  ขอความร่วมมือแก้ไขข้อมูลส่วนตัว สำหรับสมาชิกใหม่และสมาชิกเก่าบาOงท่าน

• Pa Mania
  • *
เคสนี้เงียบไปเลย  เขาจบกันอย่างไรต่อ ::)

ออฟไลน์ ต้อง (Tong)

• Pa Mania
  • *
ส่วนตัวผมแล้ว จากภาพ งานที่เป็น Safety part แล้วมีอาการร้าวถือว่าเป็นเรื่องที่ "ผิดปกติ" นะครับ  และไม่ควรที่จะนิ่งนอนใจครับ  เพราะ Safety part ถ้าเกิดความเสียหายแล้ว ในโรงงานประกอบ หรือโรงเหล็กหล่อ ถือว่าอันตรายมากครับ  เหล็กที่นำมาหล่อใช้ทำจานเบรคจะมีลักษณะแข็งเปราะครับ  แต่ยังไงเอาใจช่วยครับพี่
เรื่อง Lot การผลิต ลองดูที่ตัวจานเบรคแถวๆ น๊อตล้อครับ คิดว่าน่าจะมีนะครับ  เพราะจะได้ทวนสอบถึง Lot การผลิตได้ เวลาเกิดปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กุมภาพันธ์ 2016, 19:37:34 โดย ต้อง (Tong) »
ความสำเร็จอยู่ที่การ "ลงมือทำ"

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ส่วนตัวผมแล้ว จากภาพ งานที่เป็น Safety part แล้วมีอาการร้าวถือว่าเป็นเรื่องที่ "ผิดปกติ" นะครับ  และไม่ควรที่จะนิ่งนอนใจครับ  เพราะ Safety part ถ้าเกิดความเสียหายแล้ว ในโรงงานประกอบ หรือโรงเหล็กหล่อ ถือว่าอันตรายมากครับ  เหล็กที่นำมาหล่อใช้ทำจานเบรคจะมีลักษณะแข็งเปราะครับ  แต่ยังไงเอาใจช่วยครับพี่
เรื่อง Lot การผลิต ลองดูที่ตัวจานเบรคแถวๆ น๊อตล้อครับ คิดว่าน่าจะมีนะครับ  เพราะจะได้ทวนสอบถึง Lot การผลิตได้ เวลาเกิดปัญหาครับ
แนะนำให้คุยกับร้านที่ซื้อครับ เพื่อหาทางออกร่วมกัน

• Pa Mania
  • *
ทางร้านแจ้งว่าเป้นการร้าว ปกติ เป็นจุดด้อยของ จานรู เป็นหลายคัน ยังไม่มีใครเคยแตกสักคัน ได้แต่อึ้งหมดคำพูด ถอดทิ้งครับ ไม่กล้าเอามาลงขายให้ใครเสี่ยงใช้ต่ิด้วยครับด้วยครับ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับพี่ต้อง ผมก็ไม่กล้าใช้ต่อครับ แต่เรื่องคิดจะเคลมคงไม่ได้ น่าจะติดเงื่อนไขเย๊อะครับ