ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเกรดระบบเบรกแบบลูกผสม ในล้อขอบ16ครับ  (อ่าน 5537 ครั้ง)

ออฟไลน์ ไมค์ บาซูก้า สาย4

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ไม่มีอะไร ได้มาง่ายๆ
สืบเนื่องจากเบรคเดิมไม่เหมาะกับการขยี้ของผมเป็นอย่างยิ่ง ประกอบกับรถได้ครบแสนโล หมดประกัน แถมผ้าเบรคหมด จานต้องเจียร ก็เลยต้องจัดตามที่ผมต้องการ พอดีมีเพื่อนเลิฟทำอู่ซิ่งฮอนด้าเล็กๆ ก็เลยไหว้วานให้ช่วยจัด โจทย์คือ เบรคสี่พอร์ต จานใหญ่่ ใส่กับล้อ16 เล็บเหยี่ยว สรุปลงตัวที่คาลิปเปอร์ Skylineกับจาน 3UZ (น่าจะ315 mm)
ได้ผลงานตามภาพ พอใจเป็นอย่างยิ่งครับ กดจ้าก กดจ้ากเลย มั่นใจขึ้นเยอะ แชร์เป็นแนวทางพี่ๆที่สนใจอัพเกรดระบบเบรค น้องปาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 มกราคม 2016, 23:15:21 โดย Mike »
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
Re: อัพเกรดระบบเบรกแบบลูกผสม ในล้อขอบ16ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 1 มกราคม 2016, 23:23:52 »
 :L2888: :L2888: แจ่ม
งบประมาณครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: อัพเกรดระบบเบรกแบบลูกผสม ในล้อขอบ16ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2 มกราคม 2016, 17:07:00 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรื่องเสริมประสิทธิภาพของเบรค ปามาเนียก้าวสู่ปีที่4แล้วสอบถามพี่มีชื่อภาษาไทยไหมผมอ่านภาษาต่างด้าวไม่ค่อยแข็งแรงครับ
 :L2759: :L2758: รบกวนนิดนึงพอ

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2 มกราคม 2016, 18:12:28 »
สวัสดีครับพี่ไมค์ (MIKE) :sd23:

รบกวนเปลี่ยนชื่อเรียกเป็นภาษไทย เพื่อเวลาพบปะกัน จะได้เรียกขานได้ถูกต้องครับ พี่ไมค์ :sd10: :L2897:

ขอบคุณพี่ไมค์ ที่นำมาแชณ์กันครับ ผมเองก็สาวกขอบ16  จะได้นำเป็นแนวทางครับ :L2900:

พี่ไมค์พอจะบอกค่าใช้จ่าย และสถานที่ทำ เพื่อเป็นข้อมูลให้พี่ๆสมาชิก จักขอบคุณมากๆครับ

ว่าแต่ฟิลลิ่งในการเบรค ดีขึ้นกว่าเดิมซักกี่%  จากเบรคเดิมๆครับ :L4398:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 4 มกราคม 2016, 15:35:29 »
สวัสดีครับพี่ไมค์ (MIKE) :sd23:

รบกวนเปลี่ยนชื่อเรียกเป็นภาษไทย เพื่อเวลาพบปะกัน จะได้เรียกขานได้ถูกต้องครับ พี่ไมค์ :sd10: :L2897:

ขอบคุณพี่ไมค์ ที่นำมาแชณ์กันครับ ผมเองก็สาวกขอบ16  จะได้นำเป็นแนวทางครับ :L2900:

พี่ไมค์พอจะบอกค่าใช้จ่าย และสถานที่ทำ เพื่อเป็นข้อมูลให้พี่ๆสมาชิก จักขอบคุณมากๆครับ

ว่าแต่ฟิลลิ่งในการเบรค ดีขึ้นกว่าเดิมซักกี่%  จากเบรคเดิมๆครับ :L4398:
ดูจากรูปน่าจะเปลี่ยนทั้งจานและปั๊มนะครับ เห็นเอา 5 รูมาเจาะเป็น 6 รู ด้วย   ส่วนการใช้งานคงต้องรอเจ้าตัวมารีวิว

สมัยผมแต่งรถเก๋งก็เล่นแนวๆนี้แหละ  ปรับแต่งไปเรื่อยเพื่อหาจุดลงตัว    แต่ถ้าช่างชำนาญรุ่นรถก็จะเร็วหน่อย
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มกราคม 2016, 23:34:14 »
:L2888: :L2888: แจ่ม
งบประมาณครับ
เบ็ดเสร็จที่ 12000 ครับ รวมทุกอย่างเลยครับ พี่อ้วน
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มกราคม 2016, 23:35:07 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรื่องเสริมประสิทธิภาพของเบรค ปามาเนียก้าวสู่ปีที่4แล้วสอบถามพี่มีชื่อภาษาไทยไหมผมอ่านภาษาต่างด้าวไม่ค่อยแข็งแรงครับ
 :L2759: :L2758: รบกวนนิดนึงพอ
ครับพี่ต๋อง

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 มกราคม 2016, 23:38:49 »
ทำให้ความอยากเพิ่มมาอีกแล้ว 555+ แต่ไม่เสียหละ ไว้ก่อน ไว้ก่อน ผมยังมีอย่างอื่นให้แหกในใจอยู่ หิหิหิ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 มกราคม 2016, 23:51:55 »

ชื่อเด่วจะเปลี่ยนนะครับ อิอิ
ค่าใช้จ่ายนะครับ
เบรคสกาย R32พร้อมจานหน้า 5000 ครับ เชียงกง จาน3UZใบละพันครับ แต่ผมเอาจานเดิมสกายกับของจุกจิกแลกมาครับ
ค่าทำสี 2500 ทองGTR แพงนิดนึงครับ เพราะให้เขาเอาครีปออกให้ด้วย
แปลง 4000 ครับ ปาคันแรกที่แปลงเลยครับ
จุกๆจิก 500 ครับ รวมน้ำ/ข้าว ด้วยครับ
ร้านเพื่อนชื่อโตอะไหล่ซิ่งครับ อยู่พุทธมณฑลสาย4 ครับ
เบรคดีขึ้นมากๆครับ ไม่มีอาการเบรคไหลอีกเลย มั่นใจกับเบรคตอนนี้มากๆครับ กดหนักนิดนึงล้อจะล้อคเลยนะครับ ยางร้องจ้ากเลย
แต่เป็นการตอบสนองที่ผมชอบครับ เพราะเราไม่ได้กดเบรคแช่อยู่แล้ว รู้จังหวะแล้ว เวลาล้อใกล้ล้อคผมก็จะคลายแล้วค่อยเบรคซ้ำเบาๆครับ
ระยะเบรคนี่น่าจะลดลงมากทีเดียวเลยครับ จากความรู้สึกนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 มกราคม 2016, 23:56:14 »
ดูจากรูปน่าจะเปลี่ยนทั้งจานและปั๊มนะครับ เห็นเอา 5 รูมาเจาะเป็น 6 รู ด้วย   ส่วนการใช้งานคงต้องรอเจ้าตัวมารีวิว

สมัยผมแต่งรถเก๋งก็เล่นแนวๆนี้แหละ  ปรับแต่งไปเรื่อยเพื่อหาจุดลงตัว    แต่ถ้าช่างชำนาญรุ่นรถก็จะเร็วหน่อย
ใช่ครับพี่นะ จาน3UZ ปั้มสกายไลน์ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 มกราคม 2016, 00:01:59 »
ทำให้ความอยากเพิ่มมาอีกแล้ว 555+ แต่ไม่เสียหละ ไว้ก่อน ไว้ก่อน ผมยังมีอย่างอื่นให้แหกในใจอยู่ หิหิหิ
ใช่ครับพี่พีท ตอนนี้เบรคดีแล้ว ผมก็อยากจะเพิ่มอัตราเร่งซักหน่อย มีในใจแล้วครับ
แน่ๆเลยล้างท่อไอดีแล้วอุด egr ต่อด้วยกรองเปลือยกะคันเร่งไฟฟ้า ตามด้วยรีเฟลตกล่อง ไม่ก็ดันรางแบบเบาๆ

ออฟไลน์ สนทรรศ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2016, 02:52:01 »
กำลังหาข้อมูลทำเบรคขอบคุณสำหรับแนวทางคร้าบ^^