ผู้เขียน หัวข้อ: ถามครับ เรื่องความร้อนครับ  (อ่าน 9574 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอ๋_ปากช่อง(Aee_Pakchong)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ถามครับ เรื่องความร้อนครับ
« เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2015, 11:40:41 »
เวลาที่เหยียบเบรคน่ะครับ เกจความร้อนจะวิ่งขึ้นไปตลอดบางครั้งขึ้นถึง โซนอันตราย มีใครพอจะทราบสาเหตุหรือใครเคยเป็นบ้างครับ ช่วยแชร์ให้ฟังหน่อยครับ  :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: ถามครับ เรื่องความร้อนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2015, 11:51:21 »
สวัสดีครับ รบกวนแก้ไขรูปถ่ายให้เห็นใบหน้าชัดเจน และชื่อมีภาษาไทยกำกับ
 :L2759: :L2758:

ออฟไลน์ เอ๋_ปากช่อง(Aee_Pakchong)

• Pa Mania
  • *
Re: ถามครับ เรื่องความร้อนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2015, 12:20:30 »
เรียบร้อยแล้วครับ ขอโทษด้วยครับ :sd23:

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2015, 12:22:54 »
เวลาที่เหยียบเบรคน่ะครับ เกจความร้อนจะวิ่งขึ้นไปตลอดบางครั้งขึ้นถึง โซนอันตราย มีใครพอจะทราบสาเหตุหรือใครเคยเป็นบ้างครับ ช่วยแชร์ให้ฟังหน่อยครับ  :sd23: :sd23:

อาการเหมือนไม่มีอากาศเย็นผ่านหม้อน้ำเลยครับ
พัดลมหน้าเครื่องเสียหรือเปล่าครับลองดู

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2015, 13:03:27 »
สวัสดีครับพี่เอ๋ ณปากช่อง :sd23:

อาการดังกล่าวลองตรวจสอบตามที่พี่ไซ แนะนำในเบื้องต้นก่อนได้เลยครับ (สตราท์เครื่อง เปิดฝากระโปรงดูความแรงของพัดลม) เอามืออังดูครับ

ส่วนอื่นๆที่เกี่ยวข้อง
1.ความหนืดพัดลมฟรีปั้ม
2.ระดับน้ำในหม้อน้ำ และ หม้อพัก
3.เซนเซอร์ที่เกี่ยวข้องกับอุณหภูมิหม้อน้ำ
4.ท่อยางต่างๆ ที่เกี่วยกับการหล่อเย็น

เบื้องต้นลองดู คร่าวๆก่อนครับ

อื่นๆรอพี่ๆ มาให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

หากพี่เอ๋ พบตัวการแล้ว อย่าลืมมาอัพเดทให้ทราบกันนะครับ :sd01:

ยินดีต้อนรับสู่ บ้านปามาเนียครับ :L2901:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2015, 13:19:39 »

สวัสดีครับพี่เอ๋ ปกติความร้อนจะไม่ขึ้นโดยไม่มีสาเหตุนะครับ แล้วระบบเบรคก็ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องโดยตรงกับระบบระบายความร้อนของรถด้วย ดังนั้นผมคิดว่าน่าจะเป็นสาเหตุมาจากการที่ไม่มีลมมาปะทะด้านหน้ามากกว่าถึงทำให้ความร้อนขึ้น ลองตรวจสอบตามที่พี่ไซพี่เอแนะนำมาดูก่อนครับ ถ้ายังไม่หายคิดว่าผู้ต้องสงสัยตัวถัดไปคือหม้อน้ำอาจจะตันครับผมเคยเปลี่ยนมาแล้ว ลองดูทีละจุดก่อน ขอให้โชคดี อย่าลืมกลับมาอัพเดทอาการด้วยนะครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2015, 14:31:17 »
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบครับ ผมจะนำวิธีที่พี่ๆแนะนำไปลองปฏิบัติตามดูครับ ตอนนี้ผมจะลองไปติดเกจวัดอุณหภูมิดูก่อน ว่าสูงขึ้นจริงไหม ถ้าเกจไม่ขึ้นอาจจะเพราะระบบไฟฟ้าอาจจะมีปัญหาด้วย ยังไงจะมาอัพเดทในฟังอีกครั้งครับ :sd10:

ปล.ขอบคุณมากครับ สำหรับพี่ๆบ้านปามาเนียทุกท่าน :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2015, 14:51:26 »
หายเร็วๆคับ  :sd24:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2015, 14:55:01 »
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบครับ ผมจะนำวิธีที่พี่ๆแนะนำไปลองปฏิบัติตามดูครับ ตอนนี้ผมจะลองไปติดเกจวัดอุณหภูมิดูก่อน ว่าสูงขึ้นจริงไหม ถ้าเกจไม่ขึ้นอาจจะเพราะระบบไฟฟ้าอาจจะมีปัญหาด้วย ยังไงจะมาอัพเดทในฟังอีกครั้งครับ :sd10:

ปล.ขอบคุณมากครับ สำหรับพี่ๆบ้านปามาเนียทุกท่าน :sd23: :sd23:
ใช้เกจ์ วัด แบบไหน ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2015, 15:00:26 »

ยืมรูปมาครับ แบบนี้พอได้ไหมครับ

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2015, 15:04:37 »
(เวลาที่เหยียบเบรคน่ะครับ เกจความร้อนจะวิ่งขึ้น) น่าจะเกี่ยวกับระบบไฟฟ้านะผมว่า
ขอข้อมูลเพิ่มเติม คำถามให้ข้อมูลน้อยไปหน่อย
-รถปี...
-เลขไมล์ประมาณ
-รถจอดติดเครื่องเดินเบา  มีความร้อนขึ้นสูงกว่าปกติมัย (ที่บอกมาต้องเบรคก่อนถึงจะสูงผิดปกติ)
-พอเบรคแล้วเกจความร้อนขึ้นสูง หลังจากปลอยเบรคแล้ววิ่งต่อความร้อนลดมัยครับ
-เกจที่ใช้วัดที่แจ้งมาเป็นเกจติดรถหรือเกจที่เอามาติดเพิ่ม
 :L2904:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2015, 15:12:12 »

สวัสดีครับ 

อ่านดูแล้วทะแม่งๆจะมีปัญหาเฉพาะตอนเหยีบเบรค  เนื่องจากตอนเหยีบบเบรคจะมีการดึง load current พอสมควรไปที่ไฟเบรค  ถ้ามีปัญหาลักษณะนี้อาจจะเกิดขึ้นได้กับระบบเกจไฟฟ้าที่ใช้วิธีต่อสายไม่ได้มาตราฐานหรือใช้วิธีมักง่ายพวกจั๊มไฟจากในรถโดยเลือกจากเส้นที่มีไฟ  และอีกจุดหนึ่งน่าจะเป็นเรื่อง ground ที่ sensor temp ที่ติดตั้งเพิ่มเติมหลวมทำใหเกระแสไฟไม่พอเมื่อเกจต้องการกระแสไฟฟ้า

กรณีหากเป็นเกจติดรถ ไม่น่าจะเกิดอาการเช่นนี้เพราะไมล์เกจเป็นลักษณะแผ่นความร้อนจะทำงานช้ากว่า     พอดีรายละเอียดน้อยมากว่าใช้อะไรวัดค่า  ติดตั้งอย่างไร  หรือมีเพิ่มเติมอะไรไหม   หรือไปทำอะไรมา  แต่ก่อนเป็นไหม

ตอบยากพอสมควรครับ  ขอฟังรายละเอียดเพิ่มเติมก่อนครับ

และขอต้อนรับสู่ปามาเนียนะครับ
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2015, 21:16:55 »
ผมขออธิบายใหม่ทั้งหมดเลยครับ ความร้อนจะเริ่มขึ้นเมื่อใช้รถไปสักพักนึงครับ ยกตัวอย่าง เวลาเบรคตอนลงทางลาดชันครับ(ลานจอดรถห้าง) เราต้องติดเครื่องยนต์และเลียเบรคตอนลงมาด้วยจังหวะนี้ครับ เกจความร้อนจะขึ้นเอาขึ้นเอาเลยครับ พอขับไปสักพักก็จะเริ่มลงมาหรือจอดแบบไม่เหยียบแป้นเบรครับ เกจจะค่อยๆลงมาครับ พอขับไปแล้วมีการเหยียบเบรถอีกความร้อนก็จะขึ้นอีกครับ จะเป็นทุกครั้งที่เหยียบแป้นเบรถเลยครับ ผมก็เลยสงสัยว่ามันใช่ความร้อนจากระบบระบายความร้อนจริงไหมครับ จึงอยากจะหาเกจวัดอุณหภูมิแบบที่วัดตรงจากสายยางหม้อน้ำมาลองเช็คอุณหภูมิจริงครับ เพราะในจังหวะที่เกจมันขึ้นเรวมากไปจนเกือบสุด แอร์ยังเย็นอยู่และเกจก็อุณหภูมิลงเร็วมาก กระผมก็เลยอยากจะถามพี่ๆ ดูครับเผื่อว่ามีใครเคยเป็นบ้างครับ เคยนำไปเข้าศูนย์มาครับ แต่ช่างหาสาเหตุไม่พบครับเพราะตัวอ่านข้อมูลจาก ECU ของศูนย์ หัวหน้าช่างบอกอุณหภูมิน้ำ 91 C ปกติครับ แต่ที่เกจขึ้นต้องไล่ระบบไฟดู ตลอดเวลาที่ใช้รถผมใช้ระยะทางไม่ไกลมากครับ ความร้อนจะขึ้นไม่เท่าไหร่อยู่แล้ว แต่ก็แอบกังวลอยู่ครับ จึงมาขอคำแนะนำจากพี่ๆทุกท่านครับ

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2015, 21:25:53 »
ขอโทษครับ. ที่พี่บอกว่าตัววัดเกจน่ะ ตัววัดเกจของพี่มันคืออะไรครับ สมาร์ทเกจ หรือเกจวัดแบบไหนครับพี่.....งง   :L2761:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2015, 21:30:41 »
ผมเห็นด้วยกับพี่ทศ และพี่นะ ว่าปัญหาน่าจะมาจากระบบไฟ (เป็นแค่สมมติฐานนะครับ) ถ้าเป็นน้องปาผมมีอาการนี้นะครับ ผมจะลองดังนี้ครับ

1. ลองรื้อตัวเกจวัดที่ใช้อยู่ปัจจุบันออก แล้วเดินสายไฟใหม่ทั้งหมด เดินสายไฟใหม่ให้ได้มาตรฐาน การจั๊มไฟ ไม่จั๊มจากสายไฟอื่นๆ แต่ใช้ไฟจากขั้วแบตโดยตรง ลองดูว่าจะหายหรือไม่ ถ้าไม่หายไฟ step 2

2. ซื้อเกจวัดใหม่ หรือถ้ามีของเพื่อก็ยืมมา มาติดตั้งโดยเดินไฟให้ได้มาตรฐานเหมือนข้อ 1 แล้วดูอีกทีว่ามีอาการแบบเกจวัดตัวปัจจุบันหรือไม่

ถ้าในขั้นที่ 2 เกจวัดใหม่ ดันมีอาการเหมือนเดิม ค่อยมาว่ากันอีกทีว่าจะต้องรื้อไปถึงแค่ไหน เพราะคงต้องดูแล้วหละครับว่าเดินสายสัญญาณเซ็นเซอร์มายังงัย เดินสายไฟมาแบบไหน

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2015, 07:14:48 »
ขอโทษครับ. ที่พี่บอกว่าตัววัดเกจน่ะ ตัววัดเกจของพี่มันคืออะไรครับ สมาร์ทเกจ หรือเกจวัดแบบไหนครับพี่.....งง   :L2761:
ผมเห็นด้วยกับพี่ทศ และพี่นะ ว่าปัญหาน่าจะมาจากระบบไฟ (เป็นแค่สมมติฐานนะครับ) ถ้าเป็นน้องปาผมมีอาการนี้นะครับ ผมจะลองดังนี้ครับ

1. ลองรื้อตัวเกจวัดที่ใช้อยู่ปัจจุบันออก แล้วเดินสายไฟใหม่ทั้งหมด เดินสายไฟใหม่ให้ได้มาตรฐาน การจั๊มไฟ ไม่จั๊มจากสายไฟอื่นๆ แต่ใช้ไฟจากขั้วแบตโดยตรง ลองดูว่าจะหายหรือไม่ ถ้าไม่หายไฟ step 2

2. ซื้อเกจวัดใหม่ หรือถ้ามีของเพื่อก็ยืมมา มาติดตั้งโดยเดินไฟให้ได้มาตรฐานเหมือนข้อ 1 แล้วดูอีกทีว่ามีอาการแบบเกจวัดตัวปัจจุบันหรือไม่

ถ้าในขั้นที่ 2 เกจวัดใหม่ ดันมีอาการเหมือนเดิม ค่อยมาว่ากันอีกทีว่าจะต้องรื้อไปถึงแค่ไหน เพราะคงต้องดูแล้วหละครับว่าเดินสายสัญญาณเซ็นเซอร์มายังงัย เดินสายไฟมาแบบไหน

ขอบคุณครับพี่จ้อย พี่ตาม  งานนี้ท่าจะเหนื่อย 5555   เหนื่อยในการอ่านไปอ่านมา  :D

เกจที่อยู่ในไมล์รถ ?     เกจเอามาติดเพิ่ม?    แต่แปลกทำไมศูนย์ดูแลให้ด้วยหรือเกจติดรถ?    รูปถ่ายจากรถจริงหรือคลิปอาการก็ไม่เห็น?

:sd06: :sd06: :sd06: :sd06: :sd06: :sd06: :sd06: :sd06: :sd06:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2015, 11:09:10 »
 :L4387: :L4387: ขอโทษด้วยครับที่ทำให้พี่ๆหลายท่านสับสนครับ คือปัญหาเกิดจากระบบไฟฟ้าครับ ผมไปให้ทางร้านไล่สายให้ครับเพราะการติดเพิ่มกันขโมยแบบอัพเกรดทำให้ต้องตัดต่อสายไฟภายในรถ ตอนนี้ให้ช่างเดินสายที่จัมป์กันแบบมั่วๆ ใหม่ก็กลับมาปกติแล้วครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ:sd27: :sd27:

ปล.ขอโทษด้วยครับสำหรับข้อมูลที่ให้ไม่ชัดเจนครับ เกจวัดความร้อนที่สื่อสารด้านบนคือ เกจที่อยู่บนเรื่อนไมล์รถครับ ตอนนี้ผมเลยไปติดเกจวัดความร้อนเพิ่มมาอุณหภูมิแจ้งประมาณ 90 ครับ และไม่เคยเกิน 95 ครับ ผมได้อัพรูปตอนที่ยังมีปัญหามาให้ดูครับ

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2015, 11:36:30 »
:L4387: :L4387: ขอโทษด้วยครับที่ทำให้พี่ๆหลายท่านสับสนครับ คือปัญหาเกิดจากระบบไฟฟ้าครับ ผมไปให้ทางร้านไล่สายให้ครับเพราะการติดเพิ่มกันขโมยแบบอัพเกรดทำให้ต้องตัดต่อสายไฟภายในรถ ตอนนี้ให้ช่างเดินสายที่จัมป์กันแบบมั่วๆ ใหม่ก็กลับมาปกติแล้วครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ:sd27: :sd27:

ปล.ขอโทษด้วยครับสำหรับข้อมูลที่ให้ไม่ชัดเจนครับ เกจวัดความร้อนที่สื่อสารด้านบนคือ เกจที่อยู่บนเรื่อนไมล์รถครับ ตอนนี้ผมเลยไปติดเกจวัดความร้อนเพิ่มมาอุณหภูมิแจ้งประมาณ 90 ครับ และไม่เคยเกิน 95 ครับ ผมได้อัพรูปตอนที่ยังมีปัญหามาให้ดูครับ

ยินดีด้วยครับคุณเอ๋ แก้ไขปัญหาได้แล้ว   :L2734:

รบกวนคุณเอ๋ แก้ไขรูปภาพประจำตัวให้เห็นชัดๆด้วยนะครับ ไม่ต้องอายเวลาเจอกันจะได้ทักทายกันถูก   ตามนี้  http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,374.0.html

คุณเอ๋ คงอยู่ปากช่อง ปีนี้เราจัดงานครบรอบวันเกิดเวป ครบปีที่ 3 สถานที่จัดงานน่าจะใกล้ๆปากช่อง เรียนเชิญด้วยนะครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5158.msg215204/topicseen.html#msg215204

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2015, 00:14:26 »

ดีใจด้วยครับที่หาป้ญหาเจอ.. :L2734:

ปัญหาความร้อนของผมจะมีก็ตอนขึ้นเขาครับ สมาร์ทเกจจะร้องตลอดเพราะตั้งไว้ที่ 99 C
เวลาขึ้นเขาผมเลยปรับไปที่ 105 C เพื่อไม่ให้มันดังหนวกหูแต่ก็พยามไม่เท้าหนักตอนขึ้นเขา
และสังเกตุความร้อนเพื่อป้องกันเครื่องยนต์ด้วยเช่นกันครับ
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2015, 06:50:05 »
ดีใจด้วยครับที่หาป้ญหาเจอ.. :L2734:

ปัญหาความร้อนของผมจะมีก็ตอนขึ้นเขาครับ สมาร์ทเกจจะร้องตลอดเพราะตั้งไว้ที่ 99 C
เวลาขึ้นเขาผมเลยปรับไปที่ 105 C เพื่อไม่ให้มันดังหนวกหูแต่ก็พยามไม่เท้าหนักตอนขึ้นเขา
และสังเกตุความร้อนเพื่อป้องกันเครื่องยนต์ด้วยเช่นกันครับ

มันร้อนขนาดนั้นเลยเหรอครับ พี่หม่อง พอดีพึ่งได้ SMG มาใช้ตอนนี้ตั้งเตือนที่ 95 แต่ยังไม่เคยขึ้นเขายาวๆ จะได้เป็นความรู้ครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2015, 14:34:13 »

ยืมรูปมาครับ แบบนี้พอได้ไหมครับ
แสดงว่าไม่เกี่ยวกับอันนี้

โอเคครับ  ขอแสดงความยินดีด้วยที่คุยกับช่างเข้าใจและแก้กันถูกจุด

**แต่พออ่านบทสรุปแล้ว  ผมนี่.....พี่ใหม่ เลย    :sd06:  ;D ;D ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2015, 19:26:58 »
 :sd23: :sd23: :sd23: ขอบคุณครับ ว่าแต่..... คืออะไรครับพี่นะ
 :L2758: :L2758: :L2758:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2015, 20:18:21 »
:sd23: :sd23: :sd23: ขอบคุณครับ ว่าแต่..... คืออะไรครับพี่นะ
 :L2758: :L2758: :L2758:

พี่เอ๋ต้องเข้ามาบ่อยๆแล้วจะรู้เองครับ :L2739:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2016, 16:49:41 »
ตกลงเป็นที่ระบบไฟฟ้านะครับ ตกใจหมดเลย  :L4387:
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2016, 17:22:24 »

ออฟไลน์ ติ๊ก ณ ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 3 เมษายน 2016, 14:59:51 »
มาเก็บความรู้คับ  ;D  ???