ผู้เขียน หัวข้อ: ปันจักรยานเพื่อสุขภาพ  (อ่าน 23658 ครั้ง)

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 74
Re: ปันจักรยานเพื่อสุขภาพ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 20 กันยายน 2016, 08:29:27 »
หลังจากจับจักรยานอีกครั้งเมื่อสองปีมานี้ ด้วยแรงบันดาลใจจากพี่ๆ ในปามาเนียไบค์ (พี่นะ พี่ปรี พี่จ่า พี่บังมะ พี่ติง พี่กิต พี่ตาม พี่ต๋อง พี่ม่อนและอีกหลายๆ ท่านครับ)
เริ่มปั่นกันสนามเขียว ทริปแรกของผมกับกลุ่มคือสมุทรปราการใจเกินร้อยครั้งที่ 1 ไปแบบว่ายังไม่ค่อยรู้อะไรปั่นแบบปั่นๆ ไปให้ถึง (เมื่อไหร่จะถึง) หลังจากนั้นก็ออกทริป
กับพี่ๆ ประปราย ไม่ได้จริงจังมาก (จนพี่ๆ หลายคนไปไตรกันแล้ว พี่ปรีเป็นโค๊ชให้น้องฝ้าย พี่ตุ้ยผมได้ 2 SR ในฤดูการนี้ และน่าจะได้เจ้าอินทรีด้วยนะเนี่ย)
เพราะผมทำงาน 6 วันได้หยุดวันอาทิตย์วันเดียว เวลาออกทริปก็จะไม่ค่อยได้ไปกับพี่ๆ
เริ่มปั่นเพิ่มระยะจาก 1 รอบสนามเขียว มาเป็นสองรอบ ออกทริป 100 โล ไป Test Run 200BRM ท่าจีนกับพี่ๆ
และก็เก็บตก TC100 ครบทั้งสามสนาม เลยตัดสินใจมาลอง Audax บ้าง
ได้ลอง 200 BRM, Brige of River Kwai
และล่าสุดผ่าน 300BRM, Nakhonpathom (รายการนี้เพื่อขอทดสอบสมรรถภาพร่างกายและจิตใจตัวเองครับ)
ได้รู้ว่าปั่นในเวลากลางวันที่อุณหภูมิแตะๆ 40 องศาเป็นอย่างไร //พี่ๆ ที่จะไปงานปั่นสไตล์เมืองเหน่อต้องเตรียมร่างการให้พร้อมนะครับ (ใช้เส้นทางรอบเมืองสุพรรณเหมือนกัน)
ได้รู้ว่าฮีสสโตรกจะขึ้นเป็นอย่างไร
ได้รู้ว่าเวลาปั่นไปแล้วนึกถึงที่นอนเป็นอย่างไร
ได้รู้ว่ากรูมาปั่นทำไม 555
ที่เหลามาเพียงอยากบอกว่าออกกำลังกายให้เหมาะสมมีผลดีต่อสุขภาพมากมายครับ
อาการไมเกรนที่ผมเป็นอยู่ดีขึ้นเกือบหายขาด

ภูมิแพ้/คัดจมูกหายไป
หุ่นเฟิร์มขึ้น
ฯลฯ

:sd23: :sd23: :sd23:
   ตรงนี่เห็นด้วยจริงที่สุดค่ะ ออกกำลังกายทุกวันร่างกายแข็งแรง แถมหุ่นเฟริ์ม เพราะเลือดสูบฉีดดีเลือดพาอ็อกซิเจนไปเลี้ยงส่วนต่างๆของร่างกายเผาผลาญไขมันส่วนเกิน..เล่นกีฬาชนิดไหนก็ได้ค่ะที่เราชอบส่วนตัวพี่พีราก็ชอบนะปั่นจักรยานแต่เวลาไม่ได้....แต่ก็เคยไปลองปั่นกับพี่ๆปามาเนียเกือบไม่รอดเหมือนกัน...มวยก็ชอบแต่ขายังเจ็บอยู่ยกเตะไม่ได้ถ้าหายเมื่อไหร่นี่เป็นกีฬาอีกชนิดนึงที่ต้องลอง. :sd27:  :sd27: ตอนนี้ฝึกโยคะไปก่อน..

🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗