ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเปลี่ยนผ้าเบรคถึงกับอึ้ง เมื่อพบจานทองDBAร้าว  (อ่าน 18352 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: ไปเแลี่ยนผ้าเบรคถึงกับทึ่งเมื่อพบจานทองDBAร้าว
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2015, 12:25:01 »
รอฟังผลจากตัวแทนนำเข้าครับพี่เอ ถ้าผลไม่น่าพอใจผมว่าควรส่งเรื่องถึงบริษัทผู้ผลิตที่ออสเตรเลียโดยตรงเลยครับ อย่างไรเสียเขาก็น่าจะเป็นห่วงภาพลักษณ์ผลิตภัณฑ์บ้างเพราะผลกระทบมันไม่คุ้มกับยอมเคลมเปลี่ยนจานใหม่เพียงคู่เดียว

ที่ออสเตรเลียนี่เรื่องกฎหมายเขาเข้มงวดมาก เคสของพี่เอโดยเฉพาะรูปถ่ายต่างๆจะเป็นหลักฐานอย่างดี ถ้าเรื่องแดงขึ้นมาดีไม่ดีเขาอาจจะถูกศาลสั่งพักใบอนุญาตผลิตและเรียกสินค้าคืนทั้งหมด มันไม่คุ้มหรอกครับเจ้าของผลิตภัณฑ์เขารู้ดี หอการค้าออสเตรเลียประจำประเทศไทยอาจเป็นอีกช่องทางหนึ่งที่น่าจะช่วยได้ถ้าพี่เอจะร้องเรียนผู้ผลิต

ยังไงก็ขอให้พี่เอใช้รถด้วยความระมัดระวังในระยะนี้ และขอขอบคุณแทนเพื่อนๆปามาเนียที่ช่วยนำข่าวมาแจ้งให้ทราบนะครับ รอติดตามความคืบหน้าครับพี่เอ
 :L4399:
ขอบคุณพี่หยกสำหรับข้อมูลสำหรับผู้บริโภค ส่วนตัวของผมก็ใช้จนปลดประจำการไปแล้ว1ครั้ง กำลังจะใส่เร็วๆนี้ตอนนี้ใช้จานเดิม ก็ไม่เกิดเคสแบบพี่เอ ทั้งลุยฝน แช่น้ำ. หรือขับรถไปล้างรถ บางทีได้คิวล้างเลย ยังร้อนๆก็ล้างทันทีก็ยังมี ถ้า ซึ่งเคสนี้ผู้นำเข้าหรือเซล ไม่ควรนำมายกข้อปฏิเสธการเคลมเลย ครับ [สมมุติ] สินค้านี้คิดว่าผ่านการทดสอบมามาก ก่อนถึงมือผู้บริโภค เป็นผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับความปลอดภัยของผู้ขับขี่นะครับ
คิดว่าน่าจะโดน 1ใน 100 หรือใน1,00 หรือใน10,000 ฯลฯ ของสินค้าที่เกิดเคสเช่นนี้ เป็นกำลังใจให้นะครับ

ออฟไลน์ น้าปิง/พี่เอ ท็อปเพาเวอร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
  • ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่าน
    • www.toppowerservices.com
Re: ไปเแลี่ยนผ้าเบรคถึงกับทึ่งเมื่อพบจานทองDBAร้าว
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2015, 13:03:29 »
ก่อนอื่นต้องขออภัยที่ไม่ได้เข้ามาดูเลยครับ เคสต์ของคุณเอรับทราบข้อมูลแล้วและจะนัดส่งเคลมกับตัวแทนนำเข้า ส่วนระหว่างรอผลผมยินดีเปลี่ยนคู่ใหม่ให้เลย เพราะซื้อผ่านผม ต้องดูแลกันเต็มที่ครับ ทั้งนี้ทางตัวแทนนำเข้าก็รับปากว่าจะส่งเคลม ส่วนได้หรือไม่ก็ต้องรอผลครับ ทั้งนี้อยากให้ลองตรวจสอบกันจะเป็นเรื่องดีครับ คงไม่ถึงขนาดฟ้องกันหรอกครับ ถ้าตัวแทนนำเข้าเค้าไม่เคลม ผมในฐานะตัวแทนขาย ยินดีเคลมให้ครับ ไม่ต้องวิตก หรืออะไรกันมาก และผมทราบดีในฐานะผู้ขายและอยู่ในวงการนี้มานาน เรื่องเคลมสำหรับคนที่มาใช้บริการจะทราบกันดีว่าทางผมที่เป็นแค่ร้านขาย มีความรับผิด
ชอบให้กับลูกค้าแบบเต็มร้อย แต่อยากจะลองยกตัวอย่าง กรณีเล็กๆ จานเบรคของติดรถ ร้าว สั่น ผ้าเบรคแตกร้าว เคยมีเคสต์ไหนศูนย์ไหนรับผิดชอบไหมครับ เค้าจะบอกว่าเป็นชิ้นส่วนอุปกรณ์เสื่อมสภาพ มีการสึกหรอได้ตามการใช้งาน หลายๆท่านเคยเจอเคสต์มาแล้ว นับประสาอะไรกับจานเบรคที่โมดิฟายมา เพื่อรองรับารใช้งานที่หนักหน่วงกว่าปกติ ย่อมมีโอกาสเจอบ้าง แต่ไม่ใช่ว่าสินค้าไม่ดี ถ้าอย่างนั้นท่านที่เคยผลิตสินค้าเอง ต้องไม่เคยพลาดเลย 100% เคยเจอไหมครับ ยิ่งกรณีบอกว่าจะไปฟ้องร้องเค้า ผมว่าทำอะไรก็คิดสักนิดนะครับผู้ใหญ่กันแล้ว  ดูและฟังให้ดีก่อนชงเรื่องหรือวิจารณ์อะไรด้วยสติ
เคสต์คุณเอก็จบ เพราะผมเคลมให้เลย ไม่ต้องรอตัวแทนนำเข้าหรอกครับ มันอันตราย ครั้นจะรอก็เสียเวลาเปล่าๆ แจ้งมาให้ทราบโดยทั่วกัน
อ้อ....ถ้าใครเคยเจอสินค้าที่ไม่เคยเสียหายเลย ช่วยแจ้งผมหน่อยครับ....ฝากไว้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 พฤศจิกายน 2015, 13:17:37 โดย น้าปิง/พี่เอ ท็อปเพาเวอร์ »
Mr.Rangsit Fueangpian โทร. 0809472777

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2015, 20:15:29 »
      ขอเล่าบ้างครับเพื่อแชร์ข้อมูลสำหรับผมไม่ติดใจเอาอะไรครับผมเคยใช้จานตัวนี้ DBA  slotted ครับซื้อมือ 1 เลยสาเหตุที่เปลี่ยนเนื่องจากจานเดิมโรงงานแตกร้าว ราคาจานตัวนี้แพงกว่าจานโรงงาน 2 เท่า

ตัวผมเองก็ไม่ได้ศึกษาข้อมูลอะไรมากมายครับ เห็นเค้าใส่ก็ใส่ตาม เค้าว่าดีก็ดีตามครับ ครั้งแรกที่ใส่เจ้าตัว DBA  slotted ผมใส่กับผ้าเบรค N500 เปลี่ยนผ้าเบรคทุกๆหมื่นโล กว่าๆเนื่องจากหมด (หมดเร็วมาก) ใช้

N500 มา 3 ชุด = 4x,xxx โล โดยประมาณ แล้วก็เปลี่ยนมาเป็น Bendix เนื่องจาก N500 แพงเกินไป เเล้วต้องเปลี่ยนทุกๆหมื่นโลจึงรับ คจช. ไม่ไหว  ตอนผมเปลี่ยนเป็น Bendix  ผมได้มีการเจียรจานไป  1 ครั้ง

เนื่องจาก slot เริ่มหายเเละหายไม่เท่ากันทั้ง 2 ฝั่ง สาเหตุผมก็ไม่แน่ใจครับ ผมใช้ Bendix  ประมาณ 25,000 โลก่อนเครื่องพัง หลังจากนั้นก็จอดยาว เมื่อเครื่องเสร็จผมได้ให้พี่นกเช็คระบบเบรคทั้งหมดพี่นกแจ้ง

มาว่าจานผมร้าวแตกต้องเปลี่ยนจาน ตอนนั่นผมก็ไม่ได้อะไรให้พี่นกเปลี่ยนๆไป มานึกได้ทีหลังว่าจานผมเป็น DBA ไม่น่าจะแตกได้จึงเข้าไปดูจานเดิมด้วยตัวเองผลคือตามรูปครับ

สำหรับผมก็อยากให้พี่ๆทุกท่านช่วยกันหาสาเหตุ ว่าเกิดจากอะไร เกิดจากการใช้งาน เกิดจากการผลิต  หรือจานตัวนี้มีอายุการใช้งานที่จำกัด มุมมองก่อนที่ผมจะใส่จานตัวนี้ผมคิดว่ามันน่าจะ lifetime ใชงานทน

ทานทนต่อทุกสภาพ อากาศ

............มีถั่วมั๊ยยะ..............

ออฟไลน์ น้าปิง/พี่เอ ท็อปเพาเวอร์

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2015, 23:09:58 »
      ขอเล่าบ้างครับเพื่อแชร์ข้อมูลสำหรับผมไม่ติดใจเอาอะไรครับผมเคยใช้จานตัวนี้ DBA  slotted ครับซื้อมือ 1 เลยสาเหตุที่เปลี่ยนเนื่องจากจานเดิมโรงงานแตกร้าว ราคาจานตัวนี้แพงกว่าจานโรงงาน 2 เท่า

ตัวผมเองก็ไม่ได้ศึกษาข้อมูลอะไรมากมายครับ เห็นเค้าใส่ก็ใส่ตาม เค้าว่าดีก็ดีตามครับ ครั้งแรกที่ใส่เจ้าตัว DBA  slotted ผมใส่กับผ้าเบรค N500 เปลี่ยนผ้าเบรคทุกๆหมื่นโล กว่าๆเนื่องจากหมด (หมดเร็วมาก) ใช้

N500 มา 3 ชุด = 4x,xxx โล โดยประมาณ แล้วก็เปลี่ยนมาเป็น Bendix เนื่องจาก N500 แพงเกินไป เเล้วต้องเปลี่ยนทุกๆหมื่นโลจึงรับ คจช. ไม่ไหว  ตอนผมเปลี่ยนเป็น Bendix  ผมได้มีการเจียรจานไป  1 ครั้ง

เนื่องจาก slot เริ่มหายเเละหายไม่เท่ากันทั้ง 2 ฝั่ง สาเหตุผมก็ไม่แน่ใจครับ ผมใช้ Bendix  ประมาณ 25,000 โลก่อนเครื่องพัง หลังจากนั้นก็จอดยาว เมื่อเครื่องเสร็จผมได้ให้พี่นกเช็คระบบเบรคทั้งหมดพี่นกแจ้ง

มาว่าจานผมร้าวแตกต้องเปลี่ยนจาน ตอนนั่นผมก็ไม่ได้อะไรให้พี่นกเปลี่ยนๆไป มานึกได้ทีหลังว่าจานผมเป็น DBA ไม่น่าจะแตกได้จึงเข้าไปดูจานเดิมด้วยตัวเองผลคือตามรูปครับ

สำหรับผมก็อยากให้พี่ๆทุกท่านช่วยกันหาสาเหตุ ว่าเกิดจากอะไร เกิดจากการใช้งาน เกิดจากการผลิต  หรือจานตัวนี้มีอายุการใช้งานที่จำกัด มุมมองก่อนที่ผมจะใส่จานตัวนี้ผมคิดว่ามันน่าจะ lifetime ใชงานทน

ทานทนต่อทุกสภาพ อากาศ

ลองส่งมาเลยครับวุธ.....ตัวแทนนำเข้าจะได้ทราบสาหตุด้วย  okนะ
ส่งมาไว้ที่ร้านเลย เดี๋ยวดำเนินการให้  ช่วยได้ช่วยเต็มที่
ไม่ต้องเกรงใจ

ว่าแต่จานยังอยู่เปล่า....เดี๋ยวเช็คประวัติย้อนหลังให้

Mr.Rangsit Fueangpian โทร. 0809472777

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2015, 11:55:10 »
ก่อนอื่นต้องขออภัยที่ไม่ได้เข้ามาดูเลยครับ เคสต์ของคุณเอรับทราบข้อมูลแล้วและจะนัดส่งเคลมกับตัวแทนนำเข้า ส่วนระหว่างรอผลผมยินดีเปลี่ยนคู่ใหม่ให้เลย เพราะซื้อผ่านผม ต้องดูแลกันเต็มที่ครับ ทั้งนี้ทางตัวแทนนำเข้าก็รับปากว่าจะส่งเคลม ส่วนได้หรือไม่ก็ต้องรอผลครับ ทั้งนี้อยากให้ลองตรวจสอบกันจะเป็นเรื่องดีครับ คงไม่ถึงขนาดฟ้องกันหรอกครับ ถ้าตัวแทนนำเข้าเค้าไม่เคลม ผมในฐานะตัวแทนขาย ยินดีเคลมให้ครับ ไม่ต้องวิตก หรืออะไรกันมาก และผมทราบดีในฐานะผู้ขายและอยู่ในวงการนี้มานาน เรื่องเคลมสำหรับคนที่มาใช้บริการจะทราบกันดีว่าทางผมที่เป็นแค่ร้านขาย มีความรับผิด
ชอบให้กับลูกค้าแบบเต็มร้อย แต่อยากจะลองยกตัวอย่าง กรณีเล็กๆ จานเบรคของติดรถ ร้าว สั่น ผ้าเบรคแตกร้าว เคยมีเคสต์ไหนศูนย์ไหนรับผิดชอบไหมครับ เค้าจะบอกว่าเป็นชิ้นส่วนอุปกรณ์เสื่อมสภาพ มีการสึกหรอได้ตามการใช้งาน หลายๆท่านเคยเจอเคสต์มาแล้ว นับประสาอะไรกับจานเบรคที่โมดิฟายมา เพื่อรองรับารใช้งานที่หนักหน่วงกว่าปกติ ย่อมมีโอกาสเจอบ้าง แต่ไม่ใช่ว่าสินค้าไม่ดี ถ้าอย่างนั้นท่านที่เคยผลิตสินค้าเอง ต้องไม่เคยพลาดเลย 100% เคยเจอไหมครับ ยิ่งกรณีบอกว่าจะไปฟ้องร้องเค้า ผมว่าทำอะไรก็คิดสักนิดนะครับผู้ใหญ่กันแล้ว  ดูและฟังให้ดีก่อนชงเรื่องหรือวิจารณ์อะไรด้วยสติ
เคสต์คุณเอก็จบ เพราะผมเคลมให้เลย ไม่ต้องรอตัวแทนนำเข้าหรอกครับ มันอันตราย ครั้นจะรอก็เสียเวลาเปล่าๆ แจ้งมาให้ทราบโดยทั่วกัน
อ้อ....ถ้าใครเคยเจอสินค้าที่ไม่เคยเสียหายเลย ช่วยแจ้งผมหน่อยครับ....ฝากไว้ด้วย

ขอขอบคุณน้าปิง  สำหรับการดูแลและบริการให้กับสมาชิกปามาเนียในฐานะลูกค้าคุ้นเคยกันเป็นอย่างดี  และเสนอความรับผิดชอบให้การเคลมจานเบรคชุดใหม่ให้ 
เรื่องสินค้าตัวนี้ผมแนะนำไปมากพอสมควรและกระแสตอบรับถึงเรื่องคุณภาพดีถึงดีมาก  จนตัวผมเองเปลี่ยนจานชุดที่สอง  โดยชุดแรกขายมือสองไป    ส่วนเรื่อง
การผิดผลาดในขั้นตอนการผลิตนั้นก็ยอมรับได้  อยู่ที่ว่าเมื่อเจอแล้วหรือตรวจพบแล้ว เรามีแนวทางและวิถีการดำเนินการอย่างไรกันต่อไป   เพื่อเป็นแนวทางในอนาคต

สำหรับ พี่เออุ   ผมเห็นว่าจานเบรคชุดนั้นก็ใช้มาพอสมควรกับระยะทางและความปลอดภัยที่ได้มาจากตัวสินค้า   และด้วยจรรยาบรรณของปามาเนียที่ต้องการความสมเหตุสมผล
ในเรื่องของความรับผิดชอบต่อกรณีหรือการดูแลจากร้านค้าตัวแทน   เมื่อทางผู้จำหน่ายมีการเสนอความรับผิดชอบให้แล้ว เราน่าจะดูความเหมาะสมในการตอบสนองไหม??
เพื่อไม่ให้คนอื่นมา comment พวกเรากันได้  และไม่เป็นการเอาเปรียบผู้ผลิตจนเกินไป    ผมเสนอเช่น

ตัวอย่าง 1 :  ใช้งานมาไม่ทันหมดผ้าเบรคชุดแรก  ออกอาการ   แบบนี้ผมแสนอขอเคลมเปลี่ยนจานใหม่โดยไม่มีค่าใช้จ่าย  (หลังตัวแทนหรือร้านค้าจำหน่ายยินดีรับผิดชอบ)

ตัวอย่าง 2 :  ใช้งานมานานพอสมควรกับอายุใช้งาน  หรือหมดผ้าเบรคมา 2-3 ชุดแล้วพบอาการแบบนี้.....ผมเสนอขอจบเป็นส่วนลด 50%ในการซื้อจานใหม่ (แทนการรับชุดใหม่ฟรีๆ  ในกรณีนี้)

ตัวอย่างที่ 3 : ใช้มานาน  เจียรจานไปแล้วด้วย  แล้วมาพบอาการ......ผมขอเสนอเป็นการเจรจาแบบเดียวกับตัวอย่าง 2 (แล้วแต่ส่วนลดที่ตกลงกัน อาจจะ 20-30%) น่าจะเพียงพอ

ทั้งนี้ผมไม่อยากให้  คนอื่นๆหรือสมาชิกท่านอื่นๆอาศัยจังหวะแบบนี้เรียกร้องจะเอาของใหม่จากผู้ผลิต  ถึงแม้ว่าพวกเราเองจะเป็นกลุ่มที่แนะนำและใช้ผลิตภัณฑ์ตัวนี้ค่อนข้างมาก

แต่หากเป็นความพอใจกันส่วนตัว  ผมก็ขอขอบคุณแทนร้านค้าและน้าปิงอีกครั้งครับ

ปามาเนียขอขอบคุณอีกครั้ง

:sd23:

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Note : ตัวอย่างที่ 2  เท่ากับการขายจานมือสองแล้วซื้อของใหม่มาใส่แทนแบบที่ผมเคยทำเมื่อชุดแรก
(แต่บังเอิญมันพบปัญหา  เมื่อร้านค้ายินดีช่วยเราก็เอาสิทธิ์บางส่วนขอบคุณร้านค้าแทนกลับไป เท่านั้นเอง)
 :L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
Re: ไปเปลี่ยนผ้าเบรคถึงกับอึ้ง เมื่อพบจานทองDBAร้าว
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2015, 18:23:06 »
ของผมถือว่าร้าวไหมครับพี่ๆ...ยังไม่ถอดมาดูส่่องๆเจอน่าจะสักจุดสองจุด

Sent from my SM-A500F using Tapatalk

Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
Re: ไปเปลี่ยนผ้าเบรคถึงกับอึ้ง เมื่อพบจานทองDBAร้าว
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2015, 21:27:59 »
น้าปิงสุดย้อดไปเลยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2015, 22:31:15 »
ขอขอบคุณน้าปิง  สำหรับการดูแลและบริการให้กับสมาชิกปามาเนียในฐานะลูกค้าคุ้นเคยกันเป็นอย่างดี  และเสนอความรับผิดชอบให้การเคลมจานเบรคชุดใหม่ให้ 
เรื่องสินค้าตัวนี้ผมแนะนำไปมากพอสมควรและกระแสตอบรับถึงเรื่องคุณภาพดีถึงดีมาก  จนตัวผมเองเปลี่ยนจานชุดที่สอง  โดยชุดแรกขายมือสองไป    ส่วนเรื่อง
การผิดผลาดในขั้นตอนการผลิตนั้นก็ยอมรับได้  อยู่ที่ว่าเมื่อเจอแล้วหรือตรวจพบแล้ว เรามีแนวทางและวิถีการดำเนินการอย่างไรกันต่อไป   เพื่อเป็นแนวทางในอนาคต

สำหรับ พี่เออุ   ผมเห็นว่าจานเบรคชุดนั้นก็ใช้มาพอสมควรกับระยะทางและความปลอดภัยที่ได้มาจากตัวสินค้า   และด้วยจรรยาบรรณของปามาเนียที่ต้องการความสมเหตุสมผล
ในเรื่องของความรับผิดชอบต่อกรณีหรือการดูแลจากร้านค้าตัวแทน   เมื่อทางผู้จำหน่ายมีการเสนอความรับผิดชอบให้แล้ว เราน่าจะดูความเหมาะสมในการตอบสนองไหม??
เพื่อไม่ให้คนอื่นมา comment พวกเรากันได้  และไม่เป็นการเอาเปรียบผู้ผลิตจนเกินไป    ผมเสนอเช่น

ตัวอย่าง 1 :  ใช้งานมาไม่ทันหมดผ้าเบรคชุดแรก  ออกอาการ   แบบนี้ผมแสนอขอเคลมเปลี่ยนจานใหม่โดยไม่มีค่าใช้จ่าย  (หลังตัวแทนหรือร้านค้าจำหน่ายยินดีรับผิดชอบ)

ตรงนี้ถ้าผมนำเข้าโดยตรง ตัดสินใจได้เลยครับ เคลมได้ทุกกรณี  ยกเว้นทางตัวแทนนำเข้าจะมีเหตุผลอื่น ในการไม่รับพิจารณา แต่ผมรับผิดชอบ

ตัวอย่าง 2 :  ใช้งานมานานพอสมควรกับอายุใช้งาน  หรือหมดผ้าเบรคมา 2-3 ชุดแล้วพบอาการแบบนี้.....ผมเสนอขอจบเป็นส่วนลด 50%ในการซื้อจานใหม่ (แทนการรับชุดใหม่ฟรีๆ  ในกรณีนี้)

กรณีผมลองส่งไปให้ทางผู้นำเข้าแล้ว และเค้าต้องส่งไปตรวจสอบที่โรงงานผลิตเราได้แจ้งไปแล้วว่านับตั้งแต่วันที่ติดตั้งไปมีระยะเวลาประมาณ 1 ปีจากที่เช็คมาในระบบเพราะชุดนี้ของคุณเอ รับซื้อต่อมาจากพี่กิตติ ทางตัวแทนนำเข้าประเทศไทย(ซึ่งผมไม่ขอเอ่ยชื่อ) ก็ได้ขอบิลและเอกสารทางเราไปเพื่อประกอบการเคลม สรุปคือต้องรอเวลาประมาณ 3 เดือน แต่ทางผมเห็นควรว่าอย่างน้อยทางปามาเนียหลายท่านเอง เราก็คุ้นเคยกันสำหรับคนที่มาใช้บริการ และผมเองยินดีที่จะช่วยเหลืออย่างเต็มที่ ถึงแม้จะไม่ได้เป็นผู้ผลิตจาน dba เอง ก็ยังเป็นห่วงเพื่อนๆเรืองความปลอดภัยกับคุณเออุ เช่นกัน เลยตัดสินใจเปลี่ยนให้ไปก่อนเลยเพราะอาการหนัก ทั้งนี้ยินดีรับผิดชอบแทนตัวแทนนำเข้าที่ต้องรอเรื่อง ถึงแม้จะเคลมได้หรือไม่ก็ตาม จุดนี้ผมยินดีช่วยเต็มที่ คงไม่มีใครทำแบบผมแน่นอน และขอบคุณผู้ที่ใช้บริการกับผมทุกท่าน และยินดีรับฟังลูกค้าที่เป็นเพื่อนๆที่ช่วยกันแนะนำช่วยเหลือกันมาโดยตลอดครับ ตรงนี้ เคลียร์กับคุณเออุ เรียบร้อย ไม่ต้องรอเคสต์ผ่าน ผมให้ผ่านเลย ทั้งๆที่กำไรผมไม่กี่ร้อยบาท แต่ผมกล้ารับผิดชอบครับ

ตัวอย่างที่ 3 : ใช้มานาน  เจียรจานไปแล้วด้วย  แล้วมาพบอาการ......ผมขอเสนอเป็นการเจรจาแบบเดียวกับตัวอย่าง 2 (แล้วแต่ส่วนลดที่ตกลงกัน อาจจะ 20-30%) น่าจะเพียงพอ

ส่วนกรณีนี้ หากมีการเจียรจานมาแล้วเหมือนของวุธที่ยกตัวอย่างมา ผมได้พูดคุยกับตัวแทนนำเข้าแล้ว ไม่มีการเคลมหากมีการเจียรไม่ว่าด้วยเหตุผลใดก็ตาม
***อันนี้สุดวิสัยจริงๆครับ

ทั้งนี้ผมไม่อยากให้  คนอื่นๆหรือสมาชิกท่านอื่นๆอาศัยจังหวะแบบนี้เรียกร้องจะเอาของใหม่จากผู้ผลิต  ถึงแม้ว่าพวกเราเองจะเป็นกลุ่มที่แนะนำและใช้ผลิตภัณฑ์ตัวนี้ค่อนข้างมาก

แต่หากเป็นความพอใจกันส่วนตัว  ผมก็ขอขอบคุณแทนร้านค้าและน้าปิงอีกครั้งครับ

ปามาเนียขอขอบคุณอีกครั้ง

:sd23:

ตรงนี้สบายใจได้นะครับ ทุกท่านที่มาใช้บริการกับผมจะทราบกันดี แต่หลายๆท่านที่ยังไม่เคยมาใช้บริการและได้แนะนำข้อเสนอหรือแนวทางแก้ไขต่างๆ
ถ้าเป็นสิ่งที่ดีและเป็นประโยชน์ครับจะรับไว้พิจารณา
     อย่างที่บอกข้างต้นครับ สินค้าทุกชนิดย่อมมีผิดพลาด ตั้งแต่ยางรถยนต์ยันหลังคารถหรือน๊อตตัวเล็ก ทุกอย่างต่อให้ผลิตมาดีแค่ไหน QC ดีแค่ไหน ย่อมมีจุดบกพร่องได้ครับ อันนี้ในฐานะเป็นผู้ผลิตสินค้าตัวอื่่นๆ และเป็นทั้งผู้จำหน่าย ขอเรียนตรงนี้อีกครั้ง ว่าเราจะดูแลทุกท่าน ไม่เฉพาะปาเจโร่สปอร์ตมาเนีย จะใช้รถยี่ห้อไหนๆก็ตาม เจอจุดบกพร่องเราต้องดูแลกันเต็มที่ครับ เพื่อประโยชน์สูงสุดของทุกคน และอยากให้ยกตัวอย่างหรือแนะนำโดยใช้สติ เพราะทุกคนมีวุฒิภาวะกันทุกท่าน
 จุดนี้อยากให้ทำความเข้าใจในกรณีสำหรับท่านที่ไม่เคยมาใช้บริการกับผม หวังว่าจะมีโอกาสได้รับใช้ และยินดีรับฟังทุกข้อเสนอแนะจากทุกท่านด้วยความเคารพครับผม....หรือมีข้อซักถาม โทร.ติดต่อผมได้ตลอด 24 ชม.ครับ 0809472777
  :sd23: :sd23: :sd23:

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Note : ตัวอย่างที่ 2  เท่ากับการขายจานมือสองแล้วซื้อของใหม่มาใส่แทนแบบที่ผมเคยทำเมื่อชุดแรก
(แต่บังเอิญมันพบปัญหา  เมื่อร้านค้ายินดีช่วยเราก็เอาสิทธิ์บางส่วนขอบคุณร้านค้าแทนกลับไป เท่านั้นเอง)
 :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2015, 22:34:34 »
น้าปิงสุดย้อดไปเลยครับ

ไม่หรอกครับ เราเรียกกันว่าความรับผิดชอบน่ะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2015, 22:35:17 »
ของผมถือว่าร้าวไหมครับพี่ๆ...ยังไม่ถอดมาดูส่่องๆเจอน่าจะสักจุดสองจุด

Sent from my SM-A500F using Tapatalk

ลองเอามาดูครับคุณอาท.....ได้สบายใจ   :L2736:

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 3 พฤศจิกายน 2015, 12:19:33 »
ขอบคุณพี่เอมากคับที่ช่วยเหลือเเละบริการกับผมเเละสมาชิกปามาเนียเป็นอย่างดีคับ   :sd23: :sd23: :sd23:  ทีเเรกก็ไม่ได้คาดหวังว่าจาต้องเครมได้หรือต้องเปลี่ยนของใหม่ในทันทีนะคับ เพราะจานผมที่ร้าวก็มีอายุการใช้งานมานานพอสมควร เเต่พอพี่เอเห็นสภาพของจริง(ที่ไม่ใช่รูปถ่าย) พี่เอเเกยืนยันว่าต้องเปลี่ยนใหม่ให้เลย ตรงจุดนี้ผมขอขอบคุณเป็นอย่างสูงคับบอกตรงๆผมก็เกรงใจมากๆคับเพราะของมีราคาเเพง   เเละต้องขอขอบคุณพี่ๆสมาชิกปามาเนียทุกท่านที่ร่วมเสนอความคิดเห็นเเละช่วยเหลือในทุกๆด้านเป็นอย่างสูง     ขอบคุณคับ    :sd23: :sd23: :sd23:
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 3 พฤศจิกายน 2015, 12:51:58 »
ขอบคุณพี่เอมากคับที่ช่วยเหลือเเละบริการกับผมเเละสมาชิกปามาเนียเป็นอย่างดีคับ   :sd23: :sd23: :sd23:  ทีเเรกก็ไม่ได้คาดหวังว่าจาต้องเครมได้หรือต้องเปลี่ยนของใหม่ในทันทีนะคับ เพราะจานผมที่ร้าวก็มีอายุการใช้งานมานานพอสมควร เเต่พอพี่เอเห็นสภาพของจริง(ที่ไม่ใช่รูปถ่าย) พี่เอเเกยืนยันว่าต้องเปลี่ยนใหม่ให้เลย ตรงจุดนี้ผมขอขอบคุณเป็นอย่างสูงคับบอกตรงๆผมก็เกรงใจมากๆคับเพราะของมีราคาเเพง   เเละต้องขอขอบคุณพี่ๆสมาชิกปามาเนียทุกท่านที่ร่วมเสนอความคิดเห็นเเละช่วยเหลือในทุกๆด้านเป็นอย่างสูง     ขอบคุณคับ    :sd23: :sd23: :sd23:

ยินดีด้วยครับพี่เอ  :L2734: :L2734: :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 3 พฤศจิกายน 2015, 14:08:49 »
.....  :sd27: :sd27: :sd27:...... :L2900: .....สุดยอดจริงๆครับ สำหรับความรับผิดชอบ อยากไปเปลี่ยนด้วยจริงๆ ........ :sd23: :sd23: :sd23:
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 3 พฤศจิกายน 2015, 21:58:35 »
ลองเอามาดูครับคุณอาท.....ได้สบายใจ   :L2736:

ขอบคุณครับพี่เอ..ตั้งใจจะแวะไปอยู่แล้วครับจะไปสลับยางตั้งศูนย์ถ่วงล้อพอดีครับหาวันเหมาะๆก่อน มาเจอเคสพี่เออุก็เลยไปส่องๆของตัวเองบ้างแต่กลัวไปร้านพี่จะ  :L6415: มากกว่าของยั่วกิเลสมันเยอะ  :L2901:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2015, 22:44:42 »
จะมี update จากผู้ผลิตบ้างไหมครับ ว่าเป็นเพราะสาเหตุใด ครับ

ออฟไลน์ บอย 6999

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
  • นนทบุรี
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2015, 13:27:31 »
เข้ามาติดตามหาสาเหตุด้วยครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2015, 22:56:42 »
รวมไปถึงข้อชี้แจงกรณีจานเบรคที่มีรอยร้าวได้รับการตอบกลับจาก dba aus โดยทาง VVP ได้ส่งมาให้
ข้อความคร่าวๆคือ การร้าวของจานเบรครุ่นเจาะรูสามารถเกิดขึ้นได้ทุกรุ่นรถ ไม่มีผลต่อประสิทธิภาพในการใช้งานแต่อย่างใด ซี่งจุดนี้จะเป็นข้อด้อยของจานเบรคแบบเจาะรูทุกรุ่น และอาจจะเกิดจากการใช้งานที่หนักหน่วง ทางผู้ผลิตไม่ได้มีการรับเคลมในส่วนนี้....(ข้อความจาก VVP 4X4 ตัวแทนนำเข้า dba )

*** ทางผู้นำเข้าได้รับการตอบกลับจากทาง dba AUSTRALIA และได้ส่งไลน์และข้อความส่วนตัวมาที่ผม ซี่งเราเป็นผู้จัดจำหน่าย
สรุปคือเค้าไม่เคลมให้ แต่ผมได้เคลมให้ทางคุณเออุกฤษแล้ว เอาไว้เป็นกรณีศึกษากันไป อยากทราบรายละเอียดติดต่อสอบถามได้ที่
VVP 4X4 โดยตรงนะครับ ผมไม่มีคอมเมนต์กับทาง VVP4X4 ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2015, 07:52:46 »
รวมไปถึงข้อชี้แจงกรณีจานเบรคที่มีรอยร้าวได้รับการตอบกลับจาก dba aus โดยทาง VVP ได้ส่งมาให้
ข้อความคร่าวๆคือ การร้าวของจานเบรครุ่นเจาะรูสามารถเกิดขึ้นได้ทุกรุ่นรถ ไม่มีผลต่อประสิทธิภาพในการใช้งานแต่อย่างใด ซี่งจุดนี้จะเป็นข้อด้อยของจานเบรคแบบเจาะรูทุกรุ่น และอาจจะเกิดจากการใช้งานที่หนักหน่วง ทางผู้ผลิตไม่ได้มีการรับเคลมในส่วนนี้....(ข้อความจาก VVP 4X4 ตัวแทนนำเข้า dba )

*** ทางผู้นำเข้าได้รับการตอบกลับจากทาง dba AUSTRALIA และได้ส่งไลน์และข้อความส่วนตัวมาที่ผม ซี่งเราเป็นผู้จัดจำหน่าย
สรุปคือเค้าไม่เคลมให้ แต่ผมได้เคลมให้ทางคุณเออุกฤษแล้ว เอาไว้เป็นกรณีศึกษากันไป อยากทราบรายละเอียดติดต่อสอบถามได้ที่
VVP 4X4 โดยตรงนะครับ ผมไม่มีคอมเมนต์กับทาง VVP4X4 ครับ

สุดยอดเลยครับพี่เอ