ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับแต่ง : วิธีแก้ไขอาการค่าความร้อนที่ SMG [Smart gauge] แสดงค่า ECT ผิดปกติ  (อ่าน 17606 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 35
1. ถ้าเป็นเซนเซอร์ของตัวสายเส้นเดียว ก็แค่เข็มบนหน้าปัด ใต้เข็มน้ำมันเพี้ยนเองครับ
    ถ้าเป็นเซนเซอร์ของตัวสาย 2 เส้น ตัวนี้ส่งค่าไปที่ ECU เพื่อคำนวณการฉีดน้ำมัน ถ้า ECU มันรู้ว่าเย็น มันก็คิดว่าเครื่องยังไม่ร้อนได้ที่
    ก็จัดการฉีดน้ำมันเพิ่มให้ คล้ายๆกับเครื่องที่สตาร์ทตอนเช้าๆที่เครื่องยังเย็นครับ
    ซึ่งถ้าค่าเพี้ยนต่ำกว่าปกติ(ซึ่งผมได้เจอมาแล้วกับปาหลายๆคัน) เราก็เปลืองน้ำมันไปทั้งวันครับตลอดไปครับ
2. ควรครับ ถ้าไม่มีน้ำยาฉีด ก็แค่เสียบเข้าเสียบออกก็ยังดีครับ

ขอบคุณครับพี่อ็อด เดี๋ยวพรุ่งนี้ต้องจัดการเสียบเข้าเสียบออก :sd23:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
 :sd23: ขอบคุณข้อมูลดี ๆ ครับพี่นะ พี่อ็อด รับทราบ พร้อมปฏิบัติการ เสียบ
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
:L2758: ขอบคุณคะ...พี่นะ ว่าแต่นอกจาก contact cleaner แล้วมีอย่างอื่นที่ใช้ล้างแทนได้หรือเปล่าคะ  หลังจากทำควาสะอาดแล้วก้อคงต้องรอ เพราะปุ๊ได้ทำการถอด SMG เก็บแล้วตามคำสั่ง  ;)

พี่ปุ๊ เสร็จยังได้ผลไหม   ลองทำและรายงานด้วยนะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
พี่ปุ๊ เสร็จยังได้ผลไหม   ลองทำและรายงานด้วยนะครับ

;) ยังไม่ได้แตะเลยจ๊ะ...คือว่าช่วงนี้กลับบ้านดึกเลยยังไม่มีเวลา อีกอย่างแบตรถก้อพึ่งมาหมด :L4387: และว่าจะหาซื้อ contact cleaner มาเก็บไว้ใช้สักกระป๋องก่อน คิดว่าวันเสาร์นี้

คงจะได้ฤกษ์ครัชพี่นะ... :L2758:

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ที่นี่ประเทศไทย
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  :L4400:

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
แบบนี้ผิดปกติไหมคะ คือขับไปต่างจังหวัดขากลับมาจอดที่ปั๊มเข้าห้องน้ำ.ตอนจอดดับเครื่องออกจากห้องน้ำมาจะสตาร์ทมันร้องไม่หยุดตอนนั้นก็ตกใจค่ะลูกบอกถามคนแถวนั้นสิแม่เค้าก็เดินๆมองๆอยู่เลยตอบลูกไปว่าแม่ขี้เกียจอธิบายถ้าเค้าแม่กลับมาว่าไอ้ตัวที่ร้องมันคือไรทำไมต้องติด ปิดกุญแจยังร้องต่ออีก.  เลยถอดกุญแจแล้วเสียบใหม่เแล้วเดินไปเปิดฝากระโปรง...วนไปวนมานึกได้เลยโทรถามพี่นก. พี่เค้าบอกเช็คหม้อน้ำดูเผื่อรั่ว แล้วที่หน้าปัดความร้อนขึ้นไหม มันก็ปกติ พี่เค้าเลยบอกลองถอดแล้วเสียบใหม่ บางทีมันอาจงอแงก็ได้ ก็ถอดแล้วเสียบ พี่แกเลยถามแล้วมันขึ้นค่าไหม. มันดับค่ะมันไม่มีตัวเลข พีเค้าเลยถามอีกแล้วเสียบแบบไหน เสียบตอนดับเครื่อง พี่แกเลยบอกสตาร์ทก่อนค่อยเสียบใหม่ทีนี้ติดแล้วก็หายร้อง. ...ตอนขับมาก็ปกตินะนะเริ่มจาก88-93ตลอดทาง นึกว่าจะไม่ถึงกทม. ซะแล้ว ขอบคุณพี่นกตรงนี้แล้วกันนะคะ

Sent from my iPad using Tapatalk
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ของผมร้องเตือนตอนขึ้นเขา ดังหนวกหูมากผมเลยใช้วิธีตั้งไว้ที่ 100 มันซะเลย
ทะนี้วิ่งขึ้นเขาไม่ต้องกังวนว่ามันจะร้องเตือน  :L4387:

ขอบคุณพี่นะ พี่อ๊อดที่ให้ข้อมูลครับ  :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 สิงหาคม 2015, 20:42:19 โดย หม่อง Pamania »
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
แล้วจอเข็ม ที่ติดอยู่บนเหนือสมาร์ทเกจ 2 อันนั้น สวยดีน่าติดใช้ทำอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
 :sd23: ขอบคุณข้อมูลความรู้จากพี่นะและพี่อ๊อดครับ  :L2734:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
แบบนี้ผิดปกติไหมคะ คือขับไปต่างจังหวัดขากลับมาจอดที่ปั๊มเข้าห้องน้ำ.ตอนจอดดับเครื่องออกจากห้องน้ำมาจะสตาร์ทมันร้องไม่หยุดตอนนั้นก็ตกใจค่ะลูกบอกถามคนแถวนั้นสิแม่เค้าก็เดินๆมองๆอยู่เลยตอบลูกไปว่าแม่ขี้เกียจอธิบายถ้าเค้าแม่กลับมาว่าไอ้ตัวที่ร้องมันคือไรทำไมต้องติด ปิดกุญแจยังร้องต่ออีก.  เลยถอดกุญแจแล้วเสียบใหม่เแล้วเดินไปเปิดฝากระโปรง...วนไปวนมานึกได้เลยโทรถามพี่นก. พี่เค้าบอกเช็คหม้อน้ำดูเผื่อรั่ว แล้วที่หน้าปัดความร้อนขึ้นไหม มันก็ปกติ พี่เค้าเลยบอกลองถอดแล้วเสียบใหม่ บางทีมันอาจงอแงก็ได้ ก็ถอดแล้วเสียบ พี่แกเลยถามแล้วมันขึ้นค่าไหม. มันดับค่ะมันไม่มีตัวเลข พีเค้าเลยถามอีกแล้วเสียบแบบไหน เสียบตอนดับเครื่อง พี่แกเลยบอกสตาร์ทก่อนค่อยเสียบใหม่ทีนี้ติดแล้วก็หายร้อง. ...ตอนขับมาก็ปกตินะนะเริ่มจาก88-93ตลอดทาง นึกว่าจะไม่ถึงกทม. ซะแล้ว ขอบคุณพี่นกตรงนี้แล้วกันนะคะ

Sent from my iPad using Tapatalk

ผมเคยเป็นแบบนี้ครับ คือวิ่งมาเครื่องร้อนๆแล้วจอดดับเครื่องเลยพอกับมาติดเครื่องSMGมันก็จะร้องแบบนี้ล่ะครับถ้ารถไม่ได้มีอะไรผิดปกติมันก็จะหยุดร้องไปเอง ส่วนสาเหตุพี่ๆท่านไหนไม่รู้เคยบอกผมไว้นะว่าน้ำในระบบระบายความร้อนมันยังวนมาไม่ถึงหม้อพักแล้วเกิดความร้อนสะสม พอติดเครื่องแล้วน้ำเริ่มวนตามระบบมันก็จะหายร้อนครับ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยเป็นแบบนี้ครับ คือวิ่งมาเครื่องร้อนๆแล้วจอดดับเครื่องเลยพอกับมาติดเครื่องSMGมันก็จะร้องแบบนี้ล่ะครับถ้ารถไม่ได้มีอะไรผิดปกติมันก็จะหยุดร้องไปเอง ส่วนสาเหตุพี่ๆท่านไหนไม่รู้เคยบอกผมไว้นะว่าน้ำในระบบระบายความร้อนมันยังวนมาไม่ถึงหม้อพักแล้วเกิดความร้อนสะสม พอติดเครื่องแล้วน้ำเริ่มวนตามระบบมันก็จะหายร้อนครับ
:sd23: คัพมอด

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
เพิ่งเคยเห็น SMG พี่พีรา. คับ .........สุดยอดไอเดียคับพี่. 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *

:L2758:  :L2758:  :L2758: ขอบคุณนะคะMod ที่มาไขข้อข้องใจทีหลังจะจำไว้

• Pa Mania
  • *
เพิ่งเคยเห็น SMG พี่พีรา. คับ .........สุดยอดไอเดียคับพี่.

ห่วงมันขาดเสียดายเลยเอามาติดสมาร์ทเกทค่ะะ    ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 สิงหาคม 2015, 21:17:35 โดย พีรา-peera »

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
ถ้าเหยียบแรงและเร็วไป ถึง99 ก็ร้องบ้าง
ถ้าค่อยๆ เหยียบ ยังไม่ถึง 99 แต่ความเร็วเกินที่ร้องตอน99 อีก
ไม่กลัวร้อง กลัวแต่มันจะวูบไปเฉยๆ เหยียบไม่ขึ้น เหมือนตอนไปเขาค้อครับ

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
น่าสนใจต้องหามาติดบ้างแล้ว
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
ตามปกติพี่ๆตั้งค่าเตือนความร้อนกันที่เท่าไรครับ...ผมตั้ง100เหยียบแป๊ปเดียวร้องแล้วปรับเป็น105ก็ยังตามมาร้อง...ความร้อนมัน

สูงเกินผิดปกติหรือเปล่าครับ  :sd06: :sd06:

ปล.ช่วง 105 ที่ความเร็วไปแตะ 170กม./ชม.  ปกติรอบเดินเบาอยู่ที่ 91

Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
ตามปกติพี่ๆตั้งค่าเตือนความร้อนกันที่เท่าไรครับ...ผมตั้ง100เหยียบแป๊ปเดียวร้องแล้วปรับเป็น105ก็ยังตามมาร้อง...ความร้อนมัน

สูงเกินผิดปกติหรือเปล่าครับ  :sd06: :sd06:

ปล.ช่วง 105 ที่ความเร็วไปแตะ 170กม./ชม.  ปกติรอบเดินเบาอยู่ที่ 91
เช็คฟรีพัดลม กับวาล์วน้ำคัพ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
เช็คฟรีพัดลม กับวาล์วน้ำคัพ
ขอบคุณครับพี่อ้วน

Sent from my SM-A500F using Tapatalk

Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.