ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆเรื่องท่อไอเสียหน่อยคับ  (อ่าน 21533 ครั้ง)

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Re: สอบถามพี่ๆเรื่องท่อไอเสียหน่อยคับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 กันยายน 2015, 20:43:32 »
ยินดีด้วยนะครับพี่ก้อง  เหมือนที่บอกไว้ไหม ???  :L2739:

ขอบคุณพี่นะ พ่อหมอฯ ของผม ที่ให้คำแนะนำ คำปรึกษามากมายหลายเรื่องตลอดมาครับ + :L6428: ที่ 370 ครับ 
 :sd23: :L4399: :sd23:

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
Re: สอบถามพี่ๆเรื่องท่อไอเสียหน่อยคับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 กันยายน 2015, 21:46:45 »
HKS. นี่ใครๆได้ยินเสียงก็บอกว่าไพเราะซะทุกคนครับ
พี่ๆน้องๆ ที่โรงงานนี่ถามกันทุกคนเลยครับว่าท่อของสำนักไหน
รับรองใส่แล้วไม่ผิดหวัง

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 กันยายน 2015, 22:45:57 »
ข้างบน credit พี่ดุ่ยฯ และพ่อหมอฯ ครับ

ส่วนผลข้างเคียงภายหลังติดตั้งท่อ HKS สำหรับบางคันนะครับ

สัปดาห์ที่ 1 - 2 เสียงจากคนนั่งข้างคนขับฯ ".....นี่ๆๆๆคุณ ไปทำอะไรมานะ เสียงยังกะเรือหางยาว ดังสะท้านทั้งซอยเลย หนวกหูจัง เอาออกใส่ของเก่าจะดีไหม ? ....."
สัปดาห์ที่ 3 - 4             "                     "......เอ๊ะ คุณไปแก้ไขท่อให้แล้วเหรอ ดีจัง ดังแต่ตอนเร่งแรงๆ ขอบใจนะ................................................................."
1 เดือนผ่านไป เสียงจากคนขับฯ กับคนนั่งข้างคนขับคุยกัน "........(คนขับ)เออ คุณวันนี้ผมจะไปเปลี่ยนท่อเดิมมาใส่นะ เห็นคุณบ่นจัง (คนนั่งข้าง) อ้าว คุณจะบ้าเหรอ
                                                                            แบบนี้ก็ ok แล้ว อย่าไปทำอะไรนะ แบบนี้แหละ ฉัน ok ย่ะ (คนขับฯ )...... :L4396: :L4396: :L4396:....."

ขำ ๆ ครับพี่อาท นิติวุฒิครับ
 :L4398: :L4399: :L4398:

ขำๆ ของพี่ก้อง แต่มันโดน จริง คร้าบบบบ ชอบๆ  :L4396: :L4396: :L4396:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 กันยายน 2015, 23:20:22 »
ทุกวันนี้ทำมึนอย่างเดียว ใครพูดว่าอะไรติอะไรนิ่งไว้ครับ หูทวนลมอย่างเดียว ใจมันชอบไปแล้วกับ HKS  :L2897:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ อาท นิติวุฒิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 26 กันยายน 2015, 23:49:56 »
สวัสดีครับ พี่อาท

เรื่องท่อแนะนำว่าอย่าไปยุ่งกับมันเลยครับในสภาพเดิมๆที่ติดรถมานั้นสามารถรองรับบูสและแรงม้าแรงบิดพอสมควรไม่มีอั้นแน่นอน   พี่อ็อดที่ตกแต่งในแนวปามาเนียเป็นแนว step เดิม   ส่วนผมเป็นแนว step เสริม  เล่นกันจนไปถึง step หัวฉีดใหญ่คันพี่อ็อดยังใช่ท่อเดิมกรองอากาศเดิมอยู่เลยวิ่งได้ไม่มีอาการอึดอัด   แต่อย่างใด

หากจะเอาท่อไปแปลงเสียค่าใช้จ่าย  3000บาท+/-   ผมแนะนำไปใส่กล่องดันรางมือหมุน หรือกล่องคันเร่งราคาประมาณนี้ได้ผลมากกว่าเยอะครับถ้าต้องการเรื่องแก้ปัญหาเรื่องอัตราเร่ง

กรณีเพิ่ม step มาที่ HKS Hipower ผมมีรีวิวไว้ให้ลองพิจารณาจากเนื้อหาเป็นทางเลือกอีกแนวก็ได้   ก่อนจะไปดัดแปลงตามสิ่งที่คิดไว้

แต่หากอยากลองหรือมีคนแนะนำมา ก็ขอติดตามผลงานด้วยคนครับ  เสร็จแล้วมารีวิวให้อ่านด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
 :sd23:

คำแนะนำดีจากพี่นะมาอีกแล้วคับ

ขอบคุณมากคับพี่

เดี๋ยวเรื่องท่อขอผมตัดสินใจหาความรู้ก่อนคับ

ถ้าไปทำอะไรมาจะมาแจ้งความคืบหน้ากับพี่ๆคับว่าเป็นยังไงบ้าง

หรือจะจัด HKS ตามพี่ๆในคลับดีคับเนี่ย

:sd42:

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 กันยายน 2015, 08:57:27 »
 HKS  8)

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 กันยายน 2015, 10:40:34 »

เดี๋ยวเรื่องท่อขอผมตัดสินใจหาความรู้ก่อนคับ

ถ้าไปทำอะไรมาจะมาแจ้งความคืบหน้ากับพี่ๆคับว่าเป็นยังไงบ้าง

หรือจะจัด HKS ตามพี่ๆในคลับดีคับเนี่ย

ตามความคิดผมถ้าพี่อาทจะทำตามแนวทางที่พี่อาทถามมา
ก็ดีนะครับ จะได้เพิ่มทางเลือกขึ้นมาอีกทาง
แต่เกรงว่ามันจะไม่จบ ทำให้ต้องเสียซ้ำซ้อนมากกว่า
โดยถ้าเป็น HKS ที่ผ่านการทดลอง ใช้งาน และยืนยันจากพี่ๆหลายๆท่านมาแล้ว
ผมคิดว่า ทีเดียวน่าจะจบและชัวร์กว่าครับ
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

manhorse

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 กันยายน 2015, 11:22:50 »
ทุกวันนี้ทำมึนอย่างเดียว ใครพูดว่าอะไรติอะไรนิ่งไว้ครับ หูทวนลมอย่างเดียว ใจมันชอบไปแล้วกับ HKS  :L2897:
ผบ.กะลูกๆ ผมลืมไปแล้ว ชิน บ่นยังไงผมก็ไม่ถอดแล้วคราบ พี่อาทหละทำแบบผมหรือเปล่า  :L4396: :sd23:

ออฟไลน์ ชาติ The-Kop

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 28 กันยายน 2015, 10:25:38 »
ผมแนะนำ  HKS  จบครับ  :L2901: :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 28 กันยายน 2015, 13:24:25 »

แนะนำเพิ่มเติม จากพี่ๆถึง เรื่องท่อไอเสียHKS ที่มักจะจบด้วย ท่อนี้ แม้แต่ตัวผมเอง :L6428:

ต้องดูStepการตกแต่งน้องปาของพี่อาท ว่าจะเดินทางไปต่อที่จุดใดด้วยครับ

ถ้าเดิมๆ ยังไม่คิดอยากจะไปยุ่งกับเครื่องยนต์ แต่ขอให้มีอะไรซักหน่อย โดยจะเริ่มจากท่อไอเสียก่อนสำหรับขนาดท่อโรงงาน และจะใส่ท่อพักที่พี่อาทอยากลองนั้น

ก็สามารถทำได้ครับ ผลที่ได้ก็ตามที่ร้านเค้าแจ้งไว้ เข้าใจเพราะเป็นการอั๋นการระบายไอเสียไว้ในท่อพักแบบเกลียวในปริมาณนึง ซึ่งอาจจะช่วยให้รอบมาไวขึ้น เสียงก็ไม่แตกต่างจากเสียงท่อเดิม
ซึ่งแตกต่างจาHKS ที่มีพักอยู่ด้านปลายท่อ และมีขนาดท่อที่ใหญ่กว่าท่อจากโรงงาน แน่นอน เสียงย่อมคำรามบ้าง ถ้าพี่อาทรับกับเสียงทุ้ม นุ่ม ลึกนั้น ก็จัดเลยได้ครับ เพื่อรองรับการปรับแต่งเครื่องยนต์ในอนาคต(ถ้าจะขยับสเตป)

หากติดท่อเกลียวนั่นแล้ว พี่อาทจะขยับสเตปไป ดันราง คันเร่ง การคายไอเสียก็จะอั๋นและทำให้ไม่ได้ความแรง ความโล่ง การคายไอเสียที่เร็ว จาก คันเร่ง ดันรางเท่าที่ควรจะเป็น จนอาจจะต้องถอดภายหลังก็เป็นได้ครับ

ความเห็นส่วนตัว ท่อเกลียวนั้น สามารถติดได้และทำงานได้ตามที่ผู้ติดตั้งแจ้งไว้เหมาะสมกับรถเดิมๆในระดับนึงครับ

ปล. ท่อที่พี่อาทสนใจนั้น หลังจากที่ผมขยับสเตป คันเร่ง ดันรางไปแล้ว จึงทดสอบและปลดออก เนื่องจากไม่เหมาะสมกับรถที่ปรับแต่งแล้ว นั่นเอง ครับ :L6419:
ซึ่งแน่นอนว่า ถ้าพี่อาทไปเล่าให้ผู้ติดตั้งท่อนั้นฟัง ถึงเหตุผลที่ผมเล่ามานี้ ผู้ผลิตท่อเกลียวนั้นก็จะเสนอoptionขนาดท่อพักที่ใหญ่ขึ้น ราคาเพิ่มขึ้นมั้ง แน่นอนครับ

ทั้งนี้ผมเชื่อว่า พี่อาท น่าจะมีคำตอบอยู่ในใจละ ขอให้พี่อาท มีความสุขกับการใช้น้องปา และ พักผ่อนร่วมกันในสไตล์ปามาเนียนะครับ เข้ามาทักทาย พูดคุยกัน เอารูปน้องปา และการท่องเที่ยวมาแบ่งปันก็ได้นะครับ :L4398: :L2897:

ออฟไลน์ รุต

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 28 กันยายน 2015, 20:32:02 »
ผมเพิ่งเปลี่ยนท่อมาครับ..HKS  ไฮ เปอร์ฟอร์แม้นท์ พักกลาง ผมมีลูกอ่อน ผมว่ามันดังไปหน่อย นั่งในรถอึ้อๆๆ แล้วผมอยากทราบว่า มันจะเบาลงอีกนานเท่าไหร่ครับ....คนนั่งบ่นจังครับ.... :sd23:

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 28 กันยายน 2015, 20:51:48 »
ขอแชร์จากที่ลองกับรถตัวเองนะครับ

- ถ้าจะเอาท่อแคตออก แนะนำลองพักกลางไส้เยื้อง หรือ พักกลางเดิมติดรถ(ไส้ย้อน) วิ่งดีกว่าไส้เกลียว แต่เรื่องเสียงไม่ต่างจากเดิม

- ถ้ามีท่อแคต ใส่ท่อที่พี่ๆแนะนำของ HKS หรือ ใส่หม้อพักกลางแต่ง่ไส้อะไรก็ได้สักใบ(แทนพักกลางเดิม) (วิธีนี้ไม่ทันได้ลอง ถอดท่อแคตขายไวไปนิด  ;D)

**แต่ถ้าใช้งานเครื่องเดิม ใช้ท่อเดิมตามพี่ๆแนะนำก็เจ๋งนะครับ ถ้าไม่ติว่ามันเงียบไป** :sd23:

ปัจจุบันผมใส่แบบนี้ "เดินท่อใหม่ 2.5" (เอาท่อแคตออก) + พักกลางไส้เยื้อง" ต้น กลาง ปลาย ก็พอใช้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2015, 20:54:47 โดย ตุ้ย - นนทบุรี »

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 28 กันยายน 2015, 22:17:30 »
ปลายท่อ ทำร้านไหนครับพี่ตุ้ย...ยุดยาป่าวครับ  8) 8) 8)

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 28 กันยายน 2015, 23:07:17 »
ปลายท่อ ทำร้านไหนครับพี่ตุ้ย...ยุดยาป่าวครับ  8) 8) 8)

ทำที่ยุดยาทั้งเส้นเลยครับพี่จ้อย ทำไมเดาได้แม่นนะครับ  ;D

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 29 กันยายน 2015, 11:00:18 »
ผมเพิ่งเปลี่ยนท่อมาครับ..HKS  ไฮ เปอร์ฟอร์แม้นท์ พักกลาง ผมมีลูกอ่อน ผมว่ามันดังไปหน่อย นั่งในรถอึ้อๆๆ แล้วผมอยากทราบว่า มันจะเบาลงอีกนานเท่าไหร่ครับ....คนนั่งบ่นจังครับ.... :sd23:
ลองใส่อุปกรณ์ เสริม Silent ของ HKS. ดูหรือยังคับ.
 จะลดระดับเสียงลงมาได้ส่วนนึงคับ. กรณีมีลูกอ่อนผมไม่เเน่ใจว่าจะดังขนาดไหนคับ.
หรือ ยังไม่ชินกับเสียงของ HKS. หรือเปล่าคับ   :sd23:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 29 กันยายน 2015, 11:21:55 »

สวัสดีครับพี่รุจ

ใส่ตัวไหนมาครับถ้าตัว HKS Hipower จะไม่มีพักกลางมีแต่ mufflerอยู่ปลาย    ถ้าตัวแรลลี่อาร์ทจะมีพักกลาง    ส่วนตัวที่แนะนำคือ  Hi power (ควรมีแคทอยู่นะครับ)

เคยทดสอบตัวแรลลี่อาร์ทมาแล้วไมม่ชอบที่มันดังก้องอยู่ใต้เบาะช่วงกลางรถนั่นแหละครับ  แต่ถ้าใช้ตัวแรลลี่อาร์ทแนะนำเอาแคทออกครับ

ลองตรวจสอบดูครับ
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ รุต

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2015, 21:38:19 »

ออฟไลน์ รุต

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2015, 21:43:18 »
แบบนี้ครับพี่นะ รัชดา พี่อั๋น ราชพฤกษ์.............

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2015, 13:09:18 »
แบบนี้ครับพี่นะ รัชดา พี่อั๋น ราชพฤกษ์.............

อ๋อ ตัวนี้แรลลี่อาร์ท   คนละตัวกับที่แนะนำครับ  :L2758:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ เด่น บางนา

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2015, 15:10:54 »
เห็นบางคนบอกว่า  HKS Hipower เสียงดัง แล้วถ้าเราเอาหม้อพักเดิม ไปโมหละ

คล้ายๆ พวกมอร์ไซต์ คือขยายรูระบายด้านใน ให้มันก้วางกว่าของเดิม โล่งขึ้นอีกสัก 20 % แบบนี้มันพอจะเป็นไปได้มัย

ถ้าไม่อยากได้เสียงดังแบบ  HKS Hipower(เกรงใจคนนั่งข้างๆ) แต่ก็ไม่อยากได้เงียบเหมือนของเดิม