ผู้เขียน หัวข้อ: ปาเจโร่ 2014 ตัวสุดท้ายก่อนเปลี่ยนโฉม กับ ออลนิว 2015 ขอความคิดเห็นครับ  (อ่าน 29045 ครั้ง)

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
Pajero Sport 4WD GT Premium อีกเสียงครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ เต้ ปาน้ำตาล

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ได้อย่างเสียอย่างนะคับ
ผมเองตัดสินใจใช้ปา2014มาสองเดือนเองคับ ส่วนตัวจะเล่นall new ต่อเมื่อทุกอย่างนิ่ง หรือรอไมเนอเชนจ์

ทราบจากคนใน0มิตซูว่าเครื่องปาตัวใหม่คือเครื่องนิวไตรตัน แต่เกียร์8สปีด โดยไม่แน่ชัดว่าเกียร์ระบบใหม่หรือไม่ ทางตัวแทนคือ0และทีมช่างต้องปรับตัวใหม่ เพราะทุกอย่างใหม่หมด รวมถึงพาร์ทหรืออะไหล่ แม้กระทั่งระบบตรวจสอบน้องปา ก้อใหม่ทั้งหมด
คงใช้เวลาทำการบ้านหรือลองผิดถูกอีกพอสมควรสำหรับการส่งมอบชุดแรกช่วงปลายตุลาคมนี้ นี่คือสิ่งที่ทาง0 กะลังเตรียมรับมือคับ
แล้วแต่ความพึงพอใจส่วนตัวคับ เลือกที่ชอบและคุ้มค่าคุ้มราคา ยังงัยมีแต่แฮปปี้ๆคับ

ออฟไลน์ ไมตรี ปาตานี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
สรุปใด้แล้วครับ  ผมเลือก น้องปา 2014 ครับ ผมยังกลัวระบบไฟฟ้าที่ซับซ้อน  คิดว่าให้ของใหม่ๆออกมา จนเป็นอุปกรณ์มาตรฐานดีกว่า อีกอย่างนึงก็ใช้ไปอีกหลายปี รุ่นใหนก็ตก แค่มากหรือน้อยกว่า
พ่อกับแม่ อาจจะขึ้นยากหน่อย เพราะมันสูง แต่นั่งใกลๆ คิดว่าสบายกว่ารถกระบะแน่นอน (ส่วนออลนิว รออีก 8- 10 ปี ต้องมีออกมาอีกแน่นอน ค่อยมาว่ากัน)

ขอบคุณ พี่ๆ และทุกๆความคิดเห็นครับ ทำให้ตัดสินใจใด้ง่ายขึ้น อีกอย่างรู้สึกว่าเวปนี้อบอุ่นดีครับ รอฤกษ์ถอยครับ  (ทำไมเรียกถอยนะทั้งๆที่เอาหน้ารถออก  :sd42:แล้วก็กระเป๋าแหก จะตามมา)

คิดจะเปลี่ยนแปลงโลก.......เปลี่ยนแปลงตัวเองแล้วหรือยัง..?

• Pa Mania
  • *
ผมเองตัดสินใจใช้ปา2014มาสองเดือนเองคับ ส่วนตัวจะเล่นall new ต่อเมื่อทุกอย่างนิ่ง หรือรอไมเนอเชนจ์

ทราบจากคนใน0มิตซูว่าเครื่องปาตัวใหม่คือเครื่องนิวไตรตัน แต่เกียร์8สปีด โดยไม่แน่ชัดว่าเกียร์ระบบใหม่หรือไม่ ทางตัวแทนคือ0และทีมช่างต้องปรับตัวใหม่ เพราะทุกอย่างใหม่หมด รวมถึงพาร์ทหรืออะไหล่ แม้กระทั่งระบบตรวจสอบน้องปา ก้อใหม่ทั้งหมด
คงใช้เวลาทำการบ้านหรือลองผิดถูกอีกพอสมควรสำหรับการส่งมอบชุดแรกช่วงปลายตุลาคมนี้ นี่คือสิ่งที่ทาง0 กะลังเตรียมรับมือคับ
แล้วแต่ความพึงพอใจส่วนตัวคับ เลือกที่ชอบและคุ้มค่าคุ้มราคา ยังงัยมีแต่แฮปปี้ๆคับ
เมื่อวานไปที่ศูนย์บริการ(หาดใหญ่) มีแต่คนจะเอาตัวเก่าครับ(เหลืออยู่ 2 คัน) เลยต้องมัดจำล็อกคอใว้ก่อน
คิดจะเปลี่ยนแปลงโลก.......เปลี่ยนแปลงตัวเองแล้วหรือยัง..?

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
เมื่อวานไปที่ศูนย์บริการ(หาดใหญ่) มีแต่คนจะเอาตัวเก่าครับ(เหลืออยู่ 2 คัน) เลยต้องมัดจำล็อกคอใว้ก่อน
ถูกใจ..ถูกใจ...พี่ไมตรี มีแฟนยัง.  :L4384:

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
:sd42: ยินดีกับพี่ไมตรี ด้วยคับมาถูกทางแล้วคับ  :L2900:

ออฟไลน์ กฤษฏ์(krit)

• Pa Mania
  • *

ยินดีด้วยครับ พี่ไมตรี ปาตานี
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เลือก ปาเจโร่โมเดลเก่า เพราะจากประสบการณ์ใช้งานจริง(รถโมเดลเก่าสุดท้ายของรุ่น)
รถคันแรกของผมก็เป็นรถกะบะโมเดลเก่า ใช้มา 9 ปีแล้วครับปัญหาที่มีคือ หลอด LED เครื่องเสียงเสียเท่านั้นครับ
เป็นการพิสูจน์ให้แม่บ้านของผมว่ารถโมเดลเก่ามันได้รับการแก้ไขปัญหาต่างๆมาแล้วและที่สำคัญ คือ

มีพี่ๆที่ปามาเนียใจดีทุกๆท่านยินดีให้คำแนะนำในการแก้ปัญหาต่างๆให้ครับ  :L4384: :L4399: :sd23:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171

ชัดเจนเลยคับพี่เต้. 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
สรุปใด้แล้วครับ  ผมเลือก น้องปา 2014 ครับ ผมยังกลัวระบบไฟฟ้าที่ซับซ้อน  คิดว่าให้ของใหม่ๆออกมา จนเป็นอุปกรณ์มาตรฐานดีกว่า อีกอย่างนึงก็ใช้ไปอีกหลายปี รุ่นใหนก็ตก แค่มากหรือน้อยกว่า
พ่อกับแม่ อาจจะขึ้นยากหน่อย เพราะมันสูง แต่นั่งใกลๆ คิดว่าสบายกว่ารถกระบะแน่นอน (ส่วนออลนิว รออีก 8- 10 ปี ต้องมีออกมาอีกแน่นอน ค่อยมาว่ากัน)

ขอบคุณ พี่ๆ และทุกๆความคิดเห็นครับ ทำให้ตัดสินใจใด้ง่ายขึ้น อีกอย่างรู้สึกว่าเวปนี้อบอุ่นดีครับ รอฤกษ์ถอยครับ  (ทำไมเรียกถอยนะทั้งๆที่เอาหน้ารถออก  :sd42:แล้วก็กระเป๋าแหก จะตามมา)

เป็คนความคิดที่ดีน่ะครับพี่ ผมคิดว่าตัวเก่าที่เราๆใช้กันอยู่รู้ถึงปัญหา จุดบกพร่องกันมาเกือบจะ 100%. แล้วครับ.
ถ้าชอบแนวแต่รถ พี่ออกมามีของแต่งรอพี่อยู่อีกมากมายเลยครับ.  มีพี่ๆหลายท่านยังไม่ทันได้รถก้อสนิทกันมากมายในเวปเเล้วครับ
เข้ามาพูดคุยกันบ่อยๆน่ะครับพี่ ไม่ต้องรอรถ ก้อเข้ามาพูดคุยแนะนำกันได้เสมอเลยครับพี่ ยินดีด้วยครับ
ว่าแต่. เค้ามีโปร ดีๆสำหรับรุ่นเก่าไหมคับ เช่นพวกส่วนลด อะคับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 กันยายน 2015, 11:41:54 โดย อั๋น ราชพฤกษ์ »
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

อย่าเพิ่งอ่าน comment และเชื่อจนหลงไหลในตัวเดิม   อย่างไรแล้วของใหม่ก็ดีกว่าของเก่าอยู่แล้วครับและสำหรับเรื่องที่ว่านั่งแล้วไม่สบายนั้นคงไม่ใช่ประเด็นหลักเท่าไหร่เพราะการออกแบบคงไม่มาบีบมุมตรงนี้หรอกเพราะเป็นมุมที่ต้องใช้การควบคุมรถทั้งคัน  คงต้องออกแบบตามมิติของคนภาคนั้นๆ  หากทำมาเล็กมากก็จะจำกัดอยู่เฉพาะคนเอเซียอาจไปขายฝั่งคนตัวใหญ่ไม่ได้ ซึ่งประเด็นนี้ไม่น่าจะใช่  ลองพิจารณาดูอีกทีนะครับ

สำหรับผมถ้ายืนในจุดนี้ผมเลือกตัวใหม่ครับ  และคงหาวิธีและแนวทางเพื่อปรับแต่งให้เข้ากับสิ่งที่เราชอบและอาจจะต้องเสียเวลาลองผิดลองถูกกับมันอีกสักยก  กว่าจะได้รถที่ถูกใจและใช้มันได้เต็มประสิทธิภาพ   สำหรับตัว All new แล้วถูกใจผมด้านเดียวคือด้านหน้า  ด้านข้างและด้านหลังดูขัดตาไปสักนิด  แต่ถ้าผมได้มานะ  สิ่งที่จะทำ

งบประมาณแต่ง คร่าวๆเบื้องต้นน่าจะ 4-6 แสน   น่าจะเอาอยู่
 :L2734:

แต่ตอนนี้นะ  ความเห็นส่วนตัวของผมคือ ดู All new แล้วมองรถตัวเองที่แต่งเปลี่ยนไปแทบทุกจุด   All new เดิมๆมายังด้อยกว่าในหลายส่วนที่เป็นหลักของการเคลื่อนไหวในคันแมวป่าผมอยู่นะ  ยกเว้นถ้าวันนี้คันที่ผมใช้อยู่ยังธรรมดาตามสเปครถ  ผมก็เลือก All new แม้ว่าจะแพงกว่าสัก 2-3 แสน

ถ้าการแต่งรถคือการพักผ่อนที่ดีที่สุด  จะรุ่นไหนปีไหนก็ไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ   ได้มาก็แต่งอยู่ดี

:sd23:

อ้าว ขาดโช๊ค สปริง กันแคร้ง  บันใด 5555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
สงสัยพี่ไมตรีอ่านคอมเมนท์พ่อหมอแล้วคงจะดีใจที่เลือกตัวเดิมนะ :sd42: ขำๆนะครับพี่ไมตรี :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
 :sd10: ยินดีด้วยครับพี่ไมตรี ได้รถถูกใจแล้วความสุขมันจะอบอวลอยู่ในทุกเวลาที่ได้ใช้งานมันครับ  :L2734: :L2734:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สงสัยพี่ไมตรีอ่านคอมเมนท์พ่อหมอแล้วคงจะดีใจที่เลือกตัวเดิมนะ :sd42: ขำๆนะครับพี่ไมตรี :L4399:

อ้าวทำไมล่ะพี่หยก ผมอุตสาเชียร์ให้เลือกตัวใหม่นะครับ  :sd01:   ;D ;D ;D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!

ยินดีกับการตัดสินใจด้วยครับพี่ไมตรี จะรุ่นใหม่หรือปีเก่าเราก็คือปามาเนียครับ  :L2734:

พี่ไมตรีก็ให้ sales จอดรถเอาหน้าเข้า เมื่อได้ฤกษ์พี่ก็แค่ไปถอยรถออก เตรียมพวงมาลัยไปด้วยนะครับถ้า sales ไม่ได้เตรียมให้ จะได้สดชื่นในวันรับรถใหม่  :sd10:

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
ยินดีกับการตัดสินใจด้วยครับพี่ไมตรี จะรุ่นใหม่หรือปีเก่าเราก็คือปามาเนียครับ  :L2734:

พี่ไมตรีก็ให้ sales จอดรถเอาหน้าเข้า เมื่อได้ฤกษ์พี่ก็แค่ไปถอยรถออก เตรียมพวงมาลัยไปด้วยนะครับถ้า sales ไม่ได้เตรียมให้ จะได้สดชื่นในวันรับรถใหม่  :sd10:

พี่กิตเด๋วนี้ซื้อรถไม่ให้พวงมาลัยกันแล้วหรอครับ ใจร้าย  :sd42:  :sd42:  :L2901:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
พี่กิตเด๋วนี้ซื้อรถไม่ให้พวงมาลัยกันแล้วหรอครับ ใจร้าย  :sd42:  :sd42:  :L2901:

โชคดีจัง ที่ผมซื้มามีแถมพวงมาลัยมาให้แล้ว
 :sd42: :sd42: :sd42:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ <โอ๋>surasit20

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ผมว่า  all new น่าใช้กว่า แต่ไม่ใช่รถ lot แรกๆ ต้องรอให้ tooling ในการผลิตเข้าที่เข้าทางก่อน อย่างน้อยน่าจะซัก 6 เดือน แต่ถ้าส่วนตัวผมจะรอ ไมเนอร์เชน ครั้งที่ 1  เพื่อปรับปรุงสิ่งที่เป็นปัญหา อย่างตัวเก่ามีการแก้ไขเรื่อย ๆ จน my12 ก็เริ่มเข้าที่เข้าทางมากขึ้น แต่หลังจาก my13 มาถึงจะมีการเพิ่ม option ขึ้นมาแต่ก็ตัดอุปกรณ์ออกไปหลายอย่าง เช่น เบาะแถวสองที่เลื่อนได้เอาออกไป ก็พิจารณาจากสิ่งที่เราอยากได้จากรถคันใหม่นะครับ ทุกรุ่นทุกยี่ห้อมี defect หมดแหละครับ อยู่ที่ใครจะเจอมากเจอน้อยบางคนรถมีปัญหาแต่คนขับจับอาการไม่ได้ก็มี ถ้าไม่มีคนบอก ดังนั้น อย่างที่พี่ๆในนี้บอกครับ เลือกที่เราจะใช้งานและปรับตัวเข้ากับรถ จะทำให้ใช้รถอย่างมีความสุข
เงินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง แต่ทุกอย่างที่อยากได้ต้องใช้เงินซื้อ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
โชคดีจัง ที่ผมซื้มามีแถมพวงมาลัยมาให้แล้ว
 :sd42: :sd42: :sd42:

ใครยังไม่มีพวงมาลัยแนะนำมาสั่งจอง+รอคิวทำพวงปามาเนียก่อนนะครับ ปีถัดไปรับรองได้ถอยรถใหม่แน่ๆ :sd42: :sd42:

ป.ล. ต้องรอคนทำมีอารมณ์ร่วมซะก่อน :L2754: เพราะอย่างนี้แหละถึงได้ลิมิเต็ดไงล่ะ :L2739:

อ้าวทำไมล่ะพี่หยก ผมอุตสาเชียร์ให้เลือกตัวใหม่นะครับ  :sd01:   ;D ;D ;D

:L2739: :L2901:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
เป็คนความคิดที่ดีน่ะครับพี่ ผมคิดว่าตัวเก่าที่เราๆใช้กันอยู่รู้ถึงปัญหา จุดบกพร่องกันมาเกือบจะ 100%. แล้วครับ.
ถ้าชอบแนวแต่รถ พี่ออกมามีของแต่งรอพี่อยู่อีกมากมายเลยครับ.  มีพี่ๆหลายท่านยังไม่ทันได้รถก้อสนิทกันมากมายในเวปเเล้วครับ
เข้ามาพูดคุยกันบ่อยๆน่ะครับพี่ ไม่ต้องรอรถ ก้อเข้ามาพูดคุยแนะนำกันได้เสมอเลยครับพี่ ยินดีด้วยครับ
ว่าแต่. เค้ามีโปร ดีๆสำหรับรุ่นเก่าไหมคับ เช่นพวกส่วนลด อะคับพี่

สวัสดีครับ พี่อั๋น ราชพฤกษ์  ผมคงจะตกแต่งนิดหน่อยครับ เน้นไปทางช่วงล่างกับ เครื่องยนต์  ครับ  คันที่ผมเลือกนี้ ส่วนลด 2 แสน ของแถมก็มีอะไรก็ขอหมดครับ  :L4396: 

• Pa Mania
  • *
อย่าเพิ่งอ่าน comment และเชื่อจนหลงไหลในตัวเดิม   อย่างไรแล้วของใหม่ก็ดีกว่าของเก่าอยู่แล้วครับและสำหรับเรื่องที่ว่านั่งแล้วไม่สบายนั้นคงไม่ใช่ประเด็นหลักเท่าไหร่เพราะการออกแบบคงไม่มาบีบมุมตรงนี้หรอกเพราะเป็นมุมที่ต้องใช้การควบคุมรถทั้งคัน  คงต้องออกแบบตามมิติของคนภาคนั้นๆ  หากทำมาเล็กมากก็จะจำกัดอยู่เฉพาะคนเอเซียอาจไปขายฝั่งคนตัวใหญ่ไม่ได้ ซึ่งประเด็นนี้ไม่น่าจะใช่  ลองพิจารณาดูอีกทีนะครับ

สำหรับผมถ้ายืนในจุดนี้ผมเลือกตัวใหม่ครับ  และคงหาวิธีและแนวทางเพื่อปรับแต่งให้เข้ากับสิ่งที่เราชอบและอาจจะต้องเสียเวลาลองผิดลองถูกกับมันอีกสักยก  กว่าจะได้รถที่ถูกใจและใช้มันได้เต็มประสิทธิภาพ   สำหรับตัว All new แล้วถูกใจผมด้านเดียวคือด้านหน้า  ด้านข้างและด้านหลังดูขัดตาไปสักนิด  แต่ถ้าผมได้มานะ  สิ่งที่จะทำ งบประมาณแต่ง คร่าวๆเบื้องต้นน่าจะ 4-6 แสน   น่าจะเอาอยู่
 :L2734:

แต่ตอนนี้นะ  ความเห็นส่วนตัวของผมคือ ดู All new แล้วมองรถตัวเองที่แต่งเปลี่ยนไปแทบทุกจุด   All new เดิมๆมายังด้อยกว่าในหลายส่วนที่เป็นหลักของการเคลื่อนไหวในคันแมวป่าผมอยู่นะ  ยกเว้นถ้าวันนี้คันที่ผมใช้อยู่ยังธรรมดาตามสเปครถ  ผมก็เลือก All new แม้ว่าจะแพงกว่าสัก 2-3 แสน

ถ้าการแต่งรถคือการพักผ่อนที่ดีที่สุด  จะรุ่นไหนปีไหนก็ไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ   ได้มาก็แต่งอยู่ดี

:sd23:

อ้าว ขาดโช๊ค สปริง กันแคร้ง  บันใด 5555

สวัสดีครับ พี่นะ  ผมอ่านทีแรกเริ่มสับสน (เอารุ่นใหนดีหว่าจะเปลี่ยนยังทัน) แต่พออ่านมาถึง ตอนจะแต่งรถ เหงื่อตกเลยครับ  :sd42: แต่ก็จริงครับ ไม่ว่าจะซื้อรุ่นใหนมา ต่อให้ใส่มาเต็มแล้ว ก็ต้องมาแต่งอยู่ดี
ให้ใด้รถมาซักพักก่อนก่อนครับ เด๊๋ยวจะเริ่ม เป๋าแหก เป็นอันดับต่อไป ขอบคุณครับ