ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟฉุกเฉินติดเองครับ  (อ่าน 9928 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 103
Re: ไฟฉุกเฉินติดเองครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 7 กันยายน 2015, 08:15:24 »
ฟอร์ดตัวใหม่มีฟังชั่นนี้ครับ เบรคกระทันหันจะมีเซ็นเซอร์เปิดไฟฉุกเฉินให้ครับ  // คิดว่ารถของพี่เขาไปอัพเกรดชุดกันขโมยที่มีระบบเซ็นเซอร์ตัวนี้นะครับ
ผมคิดว่างั้นนะครับ  ถ้าระบบมันช๊อตหรือรวน อยู่ดีๆมันจะติดเอง แต่ของพี่เขาจะติดในกรณีเบรคกระทันหันเท่านั้น...มันก็น่าคิดนะครับ
ฝากเจ้าของรถช่วยทกสอบให้หายคาใจอีกทีครับ  ขับรถในซอยว่างๆไม่มีรถแล้วลองเบรคแบบที่เคยเจอไฟฉุกเฉินดูครับ
 :L2761:
ปล.ของปาตัวใหม่ก็มีฟังชั่นนี้

ลองดูอีซูซุคันนี้จะมีระบบ  Automatic Braking Emergency Signal  (แต่คงจะอยู่ในชุดอัพเกรดกันขโมย)

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=N7D8T5ztiWw" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=N7D8T5ztiWw</a>

ไม่ใช่ตัวนี้หรอกครับพี่ทศ เพราะรถผมก็ติดเจ้านี่เหมือนกัน ซึ่งมันจะทำงานโดยอาศัยเซ็นเซอร์วัดแรง G ครับผม

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ ชาย Ekamai

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 7 กันยายน 2015, 14:00:40 »

ก่อนอื่น ขอขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาพยายามตอบข้อสงสัยของผมครับ

ไอ่เจ้าเครื่องกันขโมยที่เป็นผู้ต้องสงสัยอันดับหนึ่งนั้น เจ้าของเดิมเค้าติดตั้งมาครับ ผมก้อเลยใช้ต่อมาเรื่อยๆ พอดีช่วงนี้ผมขึ้นมาทำงานอยู่ที่เชียงรายประมาณ 2 อาทิตย์ อาทิตย์หน้ากลับถึงจะมีโอกาสได้ไปแง้มใต้ฝากระโปรงเพื่อดูเจ้าก้านคอนแท็กของเครื่องกันขโมยครับ

อย่างไรก้อตามนะครับ ผมไม่ค่อยมั่นใจว่าหลังจากตรวจเช็คระบบกันขโมยแล้วจะสามารถตอบคำถามตัวเองได้หรือไม่ เนื่องจากไม่สามารถสร้างสภาพแวดล้อมที่มีปัญหาไว้สำหรับทดสอบได้ครับ เพราะอย่างที่เรียนไว้ตั้งแต่ครั้งก่อนๆครับว่าไม่เคยเกิดปัญหานี้ขึ้นมาก่อน จนกระทั่งเจอลมพายุที่แรงผิดปกติครับ

อาทิตย์หน้าจะมาเรียนแจ้งให้ทราบครับหลังจากดูระบบกันขโมยเสร็จแล้ว

ขอบคุณมากครับ
 :L4399:

ออฟไลน์ thanakorn_n ธนกร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • โจ้ครับ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 8 กันยายน 2015, 22:36:18 »
ผมว่ามันมีประโยชน์นะครับอย่าคิดมากท่าไม่มีผลกับรถหรือระบบไฟในอนาคต 

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 9 กันยายน 2015, 08:20:40 »
ผมว่ามันมีประโยชน์นะครับอย่าคิดมากท่าไม่มีผลกับรถหรือระบบไฟในอนาคต

สำหรับผม อะไรก็ตาม ที่ทำงานโดยเราไม่สั่ง ต้องหาให้เจอครับ บางครั้งเกิดจากสายไฟสปาร์ค แตะกันไม่่แน่่น ทำงานบ้างไม่่ทำงานบ้าง
เกิดความร้อนสะสม สายไฟเส้นเล็กนิดเดียว อันตรายครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 9 กันยายน 2015, 15:31:40 »
 :sd23: เข้ามาเอาใจช่วยคับพี่ชาย หากอาการนั้นเกิดจากความผิดปกติก็ขอให้เจอสาเหตุและรักษาให้หายได้โดยเร็ววันนะคับ  :L2736:  :L2753:

ออฟไลน์ สจ๊วต (stewart)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 กันยายน 2015, 13:51:34 »
ใช้กันขโมยของ ABT ป่าวครับ

อาการเดียวกับรถผมเลย

พอฝนตกหนักๆ น้ำฝนประทะฝากระโปรงหน้าแรงๆ ระบบ sensor ตรวจจับการสั่นสะเทือนฝากระโปรงมันจะทำงาน แล้วไฟฉุกเฉินจะกระพริบ แต่ไม่ส่งเสียงร้อง เพราะรถยนต์มันวิ่งอยูา  พอฝนเบาก็หายครับ
อีกสาเหตุคือ ระบบเซ็นเซอร์มันได้รับความชื้น มันก็จะรวนๆ ไฟฉุกเฉินก็จะติดขึ้นมาครับ

ชินซะแล้วกับกรณีนี้ ไม่ต้องห่วงครับ ไม่มีอะไรเสียหาย ไม่ต้องเข้าไปเช็คกะศูนย์กันขโมย ทั้งนั้น
เตรียมสปเรย์ฉีดไล่ความชื้นฉีดป้องกันล่วงหน้าไปก่อน อาจช่วยได้ครับ