ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อควรระวังในการเปลี่ยนยางล้อหน้า  (อ่าน 8892 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 32
Re: ข้อควรระวังในการเปลี่ยนยางล้อหน้า
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2015, 12:23:27 »
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านนะครับ
เป็นประโยชนก็ยินดีมากครับ
JayNoppadol

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
Re: ข้อควรระวังในการเปลี่ยนยางล้อหน้า
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2015, 16:10:24 »
ขอบคุณครับ ..  :sd23:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2015, 16:10:47 »
ตอบตามตรงก็ไม่ทราบนะครับพี่อ้วน แหะๆ .. แบบว่าไม่ค่อยสันทัดทางนี้ครับ

แต่คาดว่า น่าจะเกิดจะ grip ในการเกาะถนนของยางใหม่กับยางเก่า + ลักษณะการทำงานของล้อหน้าหลังนะครับ
(ล้อหน้าใช้บังคับทิศทาง ล้อหลังหมุนวิ่งอย่างเดียว) เมื่อการยึดเกาะถนนไม่เท่ากัน น่าจะทำให้เกิดปัญหาที่ว่ามาได้ครับ
ใน VDO เค้ายกตัวอย่างตอนถนนเปียก ทำให้เห็นได้ชัด แต่ถ้าวิ่งถนนแห้งธรรมดา ผมว่าน่าจะไม่ต่างครับ

เดาล้วนๆ นะครับ

รอพี่ๆ ท่านอื่นมาช่วยตอบอีกทีคร๊าบ

ผมก็เข้าใจแบบเดียวกับพี่เจครับ ในคลิปเขาบรรยายว่ายางใหม่จะเกาะถนนได้ดีกว่ายางเก่าเพราะยางเก่าจะผ่านการใช้งานมาแล้วทำให้ดอกยางสึกไปตามสภาพการใช้งาน ดังนั้นการนำยางใหม่ไปไว้ข้างหลังจึงเหมือนกับการได้หางเสือที่ดีให้กับรถในเวลาเข้าโค้งนั่นแหละครับ

อีกอย่างเขาบอกว่าเหตุผลที่ควรนำยางใหม่ไปไว้ข้างหลังเพราะในกรณีมีความปกติเกิดขึ้น เรามักจะสัมผัสจากล้อหน้าได้ก่อนอยู่แล้วจึงปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการขับขี่เพื่อใหสอดคล้องกับสถานการณ์ได้ทัน ในขณะที่หากเป็นล้อหลังคนขับจะไม่ทราบจึงมีโอกาสเกิดอุบัติเหตุได้มากกว่า ประมาณนี้ครับ

โดยปกติหากเราจำเป็นต้องเปลี่ยนยางใหม่พร้อมกันทีเดียว 2 เส้น ตามคความรู้สึกเรามักจะคิดว่ายางใหม่ต้องเอาไปไว้ด้านหน้าสิเพราะเป็นตัวบังคับทิศทาง แต่ในทางทฤษฎีอาจแตกต่างจากสิ่งที่เราๆคิดกันก็ได้ เรื่องนี้เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมเหมือนกัน ขอมอบ :L6428: #26 ให้พี่เจไปเลยครับ  :L2900:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2015, 16:15:35 »
ขอบคุณมากครับพี่หยก, พี่ติงลี่  :sd23:
JayNoppadol

ออฟไลน์ นาย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2015, 18:33:18 »
ผมก็เข้าใจผิดมาตั้งนาน. พอเข้ามาดู :L2900: :L2904:

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2015, 18:48:14 »
เข้าใจผิดมาตลอด ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2015, 19:18:54 »
ผมก็เข้าใจแบบเดียวกับพี่เจครับ ในคลิปเขาบรรยายว่ายางใหม่จะเกาะถนนได้ดีกว่ายางเก่าเพราะยางเก่าจะผ่านการใช้งานมาแล้วทำให้ดอกยางสึกไปตามสภาพการใช้งาน ดังนั้นการนำยางใหม่ไปไว้ข้างหลังจึงเหมือนกับการได้หางเสือที่ดีให้กับรถในเวลาเข้าโค้งนั่นแหละครับ

อีกอย่างเขาบอกว่าเหตุผลที่ควรนำยางใหม่ไปไว้ข้างหลังเพราะในกรณีมีความปกติเกิดขึ้น เรามักจะสัมผัสจากล้อหน้าได้ก่อนอยู่แล้วจึงปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการขับขี่เพื่อใหสอดคล้องกับสถานการณ์ได้ทัน ในขณะที่หากเป็นล้อหลังคนขับจะไม่ทราบจึงมีโอกาสเกิดอุบัติเหตุได้มากกว่า ประมาณนี้ครับ

โดยปกติหากเราจำเป็นต้องเปลี่ยนยางใหม่พร้อมกันทีเดียว 2 เส้น ตามคความรู้สึกเรามักจะคิดว่ายางใหม่ต้องเอาไปไว้ด้านหน้าสิเพราะเป็นตัวบังคับทิศทาง แต่ในทางทฤษฎีอาจแตกต่างจากสิ่งที่เราๆคิดกันก็ได้ เรื่องนี้เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมเหมือนกัน ขอมอบ :L6428: #26 ให้พี่เจไปเลยครับ  :L2900:
[/quote
 :L2736: ชัดเจนคัพมอดหยก  :sd23: เอาไปคนละ  :L6428:

ออฟไลน์ ต้า ชลบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • มิตรภาพดีๆหาได้ที่ pamania
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2015, 00:28:08 »
 :sd23: ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยคับ เป็นประโยชน์มากครับผม :sd10:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2015, 06:49:05 »
 ขอบคุณคับพี่เจ ที่นำมาแชร์ข้อมูลความรู้ดีๆครับ เป็นประโยชน์มาเลยครับ   

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2015, 07:36:08 »
ยินดีครับพี่ๆ ทุกท่าน
ขอบคุณครับ

:sd23:
JayNoppadol

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2015, 08:17:51 »
ผมเอายางใหม่ใส่ล้อหน้าเรียบร้อยครับ วิ่งไป-กลับ พัทยากรุงเทพ แล้ว โชคดียังไม่เป็นอะไรครับ