ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อรถสั่นสะท้านกระพรือทั้งคัน เอาไว้เป็นข้อมูลครับ  (อ่าน 9990 ครั้ง)

ออฟไลน์ วิวัฒน์-wiwat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
คือผมเพิ่งเอารถออกจากอู่ไม่นาน มาแชร์ข้อมูลครับ

รถผมใช้งานมา95,XXX เสริมกล่องต่างๆเข้าไปพอสมควร

อาทิตย์ก่อนขับออกจากที่ทำงานอยู่รถสั่นสะท้านทั้งคัน เมื่อจอดลงมาเปิดฝากระโปรงรถเสียงเครื่องปกติดี

แต่พอเข้าไปด้านในรถจะสั่นมีเสียงกระเพรอตลอด เร่งเครื่องมากกระพรือมาก เร่งน้อยกระพรือน้อย ในใจคิดว่างานเข้าแล้ว แต่

ความร้อนปกติ เลยปิดกล่องคลานกลับบ้าน วันรุ่งขึ้นวันหยุดศูนย์ปิดหมด เลยเข้าอู่แถวบ้าน

ไปถึงอู่ ช่างฟังเสียงเร่งเครื่อง ทีแรกคาดว่ายางเท่นเครื่องขาด มุดไต้ท้องดูก็ไม่ขาด ตัวหน้าเครื่องก็ไม่ขาด

เลยกับมาคาดว่ามีอะไรผิดปกติเกี่ยวกับภายในเครื่อง เพราะแรงสั่นสัมพันธ์กับรอบเครื่อง จึงเปิดฝาครอบสายพานดู

แล้วเอาไฟส่องดูที่ สายพานบาลานซ์  เปิดฝามาขุยของสายพานกระจายเต็มฝาครอบ

ช่างดูแล้วบอกว่าสายพานรูดหมดแล้ว โล่งใจ ให้เปลี่ยนทั้งชุดสายพานทามมิ่งด้วยเลย รวมถึงปั๊มน้ำ ยกชุด

ทีมาเล่าให้ฟังคือจริงๆแล้วครบระยะเปลี่ยนคือ100,000 km. แต่ดันลาโลกไปตอน95,000

ดีนะครับไม่ใช่สายพานเส้นใหญ่ที่ขาดไม่งั้นงานเข้าแน่ ฝากเตือนพี่ๆที่เสริมพลังให้เจ้าแมว ควรเปลี่ยนก่อนเวลาสักนิดก็ยังดีครับ

เพราะผมคาดว่าอาจจะเกิดจากเเรงม้ากับแรงบิดที่มากขึ้น จึงทำให้สึกหรอเร็วกว่าที่กำหนดไว้ครับ

อีกอย่างครับช่างเปลี่ยนถ่ายน้ำหม้อน้ำกับปั๊มน้ำไป ผมยัง งงๆ อยู่ ทำไมอุณหภูมิที่แสดงจากสมาทเกจ

จากวิ่งปกติอยู่ที่91-93 ลดลงมาเหลือ 87-88 ไม่เกินนี้เลย วิ่งใช้งานมาสักอาทิตย์แล้วครับ

ฝากไว้เป็นข้อมูลครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
 :sd23: ขอบคุณครับพี่วิวัฒน์ ที่นำข้อมูลมาแชร์

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ขอบคุณพี่วิวัฒน์ฯ ครับ
 :L2734: :L2900: :L2758:

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ขอบคุณที่แชร์ข้อมูลครับ

ออฟไลน์ เอ็ม_ยุดยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
 :sd23:ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ :L2734:

ออฟไลน์ นันทวิทย์

• Pa Mania
  • *
เหตุการณ์นี้เกิดกับรถผมมาแล้วเช่นกันครับ (ตามที่เคยแชร์ไว้ก่อนหน้านี้) สายพานบาลานซ์ไม่มีผลถึงเรื่องความร้อนครับ

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
 :L2758:  ขอบคุณพี่วิวัฒน์คับ นำข้อมูลที่มีประโยชน์มากๆมาแชร์ให้ความรู้กับชาวปามาเนีย  :L2900:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
ขอบคุณพี่วิวัฒน์ครับ :sd23:

สรุปได้เช็คก่อนแสนโล ทำครบเลย ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ อู่นอก :L2900:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ขอบคุณ พี่วิวัฒน์ เอาข้อมูลมาแชร์ ได้ความรู้เพิ่มจริงๆ  :sd23:  :L2732:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป

สรุปได้เช็คก่อนแสนโล ทำครบเลย ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ อู่นอก :L2900:
ระวังๆหน่อยนะ เจ้าต๊วมเตี๊ยมก้อมีครับทุก ITEM นิ  :L2754:

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
 :L4365: ม้าเยอะ มันเลยดีดแน่ๆเลย

ออฟไลน์ พี่ต้น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
  • " ความสุข" มีความหมาย..ก็ต่อเมื่อได้..."แบ่งปัน"
สายพานบาล้านซ์ผมฟันหลอทุกซี่ วิ่งไปแค่แปดหมื่นกว่า ใส่แค่กล่องคันเร่ง แต่ตอนนั้นได้เคลมฟรีไม่เสียตังค์..เส้นล่ะพันกว่าบาท สุดท้ายมาเปลื่ยนยกเซ็ทที่ร้านพี่นก ตอนครบแสนโล...ได้ใส่วิ่งฟรีไปแค่สองหมื่นโล...

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ขอบคุณที่ช่วยแชร์ความรู้นะครับ ของผมจะครบ 200000 ต้องรีบเปลี่ยนยกเซ็ตเหมือนกันครับ ส่วนอุณหภูมิ ที่ลดลง ผมสัณนิฐานว่า เนื่องจากพี่เปลี่ยนปั้มน้ำและน้ำระบบหล่อเย็นใหม่ ทำน้ำไหลเวียนสะดวกขึ้นและทำให้ระบายความร้อนได้ดีครับ

ออฟไลน์ อ๋า ประชาอุทิศ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ขอบคุณครับสำหรับการแชร์ข้อมูล.

โชคดีครับที่พี่วิวัฒน์พบกับสัญญาณ/อาการให้ได้เข้าตรวจสอบที่อู่ก่อน.  :L2734:

ออฟไลน์ ต้า ชลบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • มิตรภาพดีๆหาได้ที่ pamania
 :sd23: ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับผม

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
จากวิ่งปกติอยู่ที่91-93 ลดลงมาเหลือ 87-88 ไม่เกินนี้เลย วิ่งใช้งานมาสักอาทิตย์แล้วครับ

ขอบคุณที่ช่วยแชร์ความรู้นะครับ ของผมจะครบ 200000 ต้องรีบเปลี่ยนยกเซ็ตเหมือนกันครับ ส่วนอุณหภูมิ ที่ลดลง ผมสัณนิฐานว่า เนื่องจากพี่เปลี่ยนปั้มน้ำและน้ำระบบหล่อเย็นใหม่ ทำน้ำไหลเวียนสะดวกขึ้นและทำให้ระบายความร้อนได้ดีครับ

ตามที่พี่ภูดิทว่ามาเลยครับ รถผมปกติก็ก็ยืนพื้นประมาณนี้แหละครับ ขอบคุณพี่วิวัฒน์สำหรับการแชร์ข้อมูล รับไปหนึ่ง :L6428: ครับ :L2758:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
   ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ รถพี่พีราก็เหมือนจะสั่นเวลาเหยียบคันเร่งช่วง130-140 km. สงสัยต้องต้ังศูนย์ใหม่ละมั่ง เพิ่งรู้ว่ามันสั่นก็ตอนขับออกต่างจังหวัด  :L2758:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
   ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ รถพี่พีราก็เหมือนจะสั่นเวลาเหยียบคันเร่งช่วง130-140 km. สงสัยต้องต้ังศูนย์ใหม่ละมั่ง เพิ่งรู้ว่ามันสั่นก็ตอนขับออกต่างจังหวัด  :L2758:
ถ้าจำไม่ผิด รถพี่พีราน่าจะเป็นล้อเดิม พี่ลองถ่วงล้อดูก่อนครับ..น่าจะหาย  :L2754:

• Pa Mania
  • *

12,000 ครับพี่เอ เปิดคู่มือเปลี่ยนตามเช็คระยะแสนโลครับ

• Pa Mania
  • *

ครับพี่ลงมาเย๊อะเลยตินนี้

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
สงสัยกล่องใหม่เเรงจัดคับสายพานรูดเรย  :L2906: 
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ เอ็กซ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากครับ :sd10:

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
คงต้องกลับไปเช็คบ้างแล้วครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลสุดยอด  :L2904:
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม

ออฟไลน์ ประพันธ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • เลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำได้
ดีใจด้วยครับไม่ขาดก่อนขอบคุณสำหรับข้อมูลให้สมชครับ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
ขอบคุณครับพี่ที่เล่าสู่กันฟัง แต่่เอ้ ผมก็แปลกใจเหมือนกัน  ณ ตอนนี้ smart gate ของผมก็ความร้อนประมาณ 91-96 ผมจะไปเปลี่ยนบ้างแล้วครับ ขึ้นเหนือทีพุ่งถึง 100+ เลยแม่เจ้า

แล้วต้องเปลี่ยนวาล์วน้ำเปิดอุณหภูมิที่ กี่องศาเหรอครับ

ขอบคุณคร้าบ

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
ของผมมาล่ะครับ
เมื่อวานจอดรถอยู่ดีๆ รถมีเสียงกระพือ .. และเสียงดังวืดๆๆๆๆๆๆ
 :sd21: :sd21: :sd21: :sd21:

อย่างนี้เข้าศูนย์เครมได้มั้ยเนี้ย
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณครับพี่ที่เล่าสู่กันฟัง แต่่เอ้ ผมก็แปลกใจเหมือนกัน  ณ ตอนนี้ smart gate ของผมก็ความร้อนประมาณ 91-96 ผมจะไปเปลี่ยนบ้างแล้วครับ ขึ้นเหนือทีพุ่งถึง 100+ เลยแม่เจ้า

แล้วต้องเปลี่ยนวาล์วน้ำเปิดอุณหภูมิที่ กี่องศาเหรอครับ

ขอบคุณคร้าบ

วาล์วน้ำของเครื่องตัว 2500 cc ปกติจะเปิดที่ 82.5 องศา C เคยเจอเหมือนกันว่าวาล์วน้ำไม่เปิดหรือเปิดไม่สุดทำให้เครื่องร้อน แนะนำพี่พีทให้ลองเปลี่ยนวาล์วน้ำตัวใหม่ดู แต่อย่าเปลี่ยนไปใช้ของรุ่นอื่นนะครับ (บางคนไปเอาของเซฟิโร่ที่เปิดตอนอุณหภูมิ 76 องศา C มาใส่) เพราะค่าความร้อนที่เซ็ทมานี้เป็นค่าที่ได้รับการทดสอบทางวิศวกรรมแล้วว่าเหมาะสมกับระดับการทำงานเครื่องยนต์ของน้องปาเราที่สุดแล้ว การเปลี่ยนไปใช้วาล์วน้ำที่เปิดเร็วกว่าปกติอาจก่อให้เกิดความสึกหรอที่มากและเร็วกว่าปกติได้ครับ ตอบจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ติ๊ก ณ ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
ขอบคุณคับ ผมคงต้องระวังแล้วหละ :L2758:

ออฟไลน์ ปุ๊ PJS2626

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ของผมได้ยินเสียงแปลกๆมาซํกอาทิตย์ล่ะ บางจังหวะที่เดินคันเร่งแรงๆ
มีเสียงเหมือนสายพานหมุนฟรี เสียงวี๊ดดดดด ดังมาก พอถอนคันเร่งก็หาย
ไม่รู้ว่าจะเป้นที่สายพานหน้าเครื่องรึเปล่า

:sd06:

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
วาล์วน้ำของเครื่องตัว 2500 cc ปกติจะเปิดที่ 82.5 องศา C เคยเจอเหมือนกันว่าวาล์วน้ำไม่เปิดหรือเปิดไม่สุดทำให้เครื่องร้อน แนะนำพี่พีทให้ลองเปลี่ยนวาล์วน้ำตัวใหม่ดู แต่อย่าเปลี่ยนไปใช้ของรุ่นอื่นนะครับ (บางคนไปเอาของเซฟิโร่ที่เปิดตอนอุณหภูมิ 76 องศา C มาใส่) เพราะค่าความร้อนที่เซ็ทมานี้เป็นค่าที่ได้รับการทดสอบทางวิศวกรรมแล้วว่าเหมาะสมกับระดับการทำงานเครื่องยนต์ของน้องปาเราที่สุดแล้ว การเปลี่ยนไปใช้วาล์วน้ำที่เปิดเร็วกว่าปกติอาจก่อให้เกิดความสึกหรอที่มากและเร็วกว่าปกติได้ครับ ตอบจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ :L4399:
ขอบคุณครับพี่หยก ผมจะไปทำตามครับพี่ ขอบคุณมัก๊ๆครับ

ออฟไลน์ วิทย์ ตรัง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ปามาเนีย
ขอบคุณครับพี่ๆ
ของผมก็เสียงดังแปลกๆ หน้าเครื่องครับ
แต็กๆๆๆ เหมือนอะไรกระทบกัน

เดี่ยวต้องเช็คดูหน่อยแล้ว

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
ขอบคุณครับที่นำข้อมูลมาแชร์กัน สายพานต่างๆ เหมือนตั้งเวลาไว้เลยน้อ ได้เวลา หมดอายุเลย  :sd21: :sd21: