ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว : เชิญมาแง้มประตูเมียงมองดูบันใดปามาเนีย V2 กันนะจ๊ะ  (อ่าน 66259 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สวัสดีเพื่อนสมาชิก  ปามาเนียอีกครั้ง

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่วุฒิ ศรีราชา  ที่แสดงเจตจำนงอยากได้บันใดปามาเนีย จึงได้ตั้งกระทู้เชิญชวนเพื่อนสมาชิกเพื่อให้ออก lot 3   และด้วยจำนวนที่เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆประกอบกับความอยากของเพื่อนสมาชิกอีกหลายคนและ comment ในรุ่นของ V1    ไหนๆก็ไหนๆแล้วเมื่อพิจารณาถึงจำนวนที่มากพอสมควรที่ผมจะสร้างแบบใหม่ได้เลยต่อยอดตามอารมณ์สร้างสรรยามว่าง   ทีละเล็กละน้อยเรื่อยๆ  ประกอบกับระยะเวลาที่ทิ้งยาวทำให้ได้คิด,ได้ตะหนักถึงเรื่องความปลอดภัยและการเซฟตี้ต่างๆที่สามารถใส่เพิ่มเข้าไปได้ในตัวใหม่นี้  อีกทั้งการแก้ปัญหาจากรายงานของสมาชิกรุ่น 1 ที่มีมา comment เป็นข้อมูล   จึงเริ่มมีไอเดีย  ไปกันเลย

จากบันใด Limited  V1

มาสู่บันใด V2 จากความอยากของกลุ่มเพื่อนสมาชิก

สิ่งที่พัฒนาต่อยอดในตัว V2 มีดังนี้
1. ราคาแน่นอนล่ะ  แพงกว่าตัวเดิม (แต่จะคุมราคาให้ไม่ถึงหลักพันปลาย)
2. ขึ้นแบบจุดยึดชัชซีใหม่  ทั้ง 6 จุด   เลี่ยงปัญหาที่อาจจะเกิดจากใกล้ท่อทางเดินของเหลวของรถ
3. ความสูงของบันใด เลื่อนขึ้นอีกนิดแนบตัวรถ
4. เดาะปลายหน้าหลังเพิ่มมุมสโลปตามแนวธรณีประตูของเชฟรถ
5. ความกว้างของบันใด ยาวออกมาเสมอ offset ล้อแต่ง (เท่า V1)
6. สร้างมุมโค้งของปลายบันใดด้านหน้าให้หนาขึ้น
7. เพิ่มความยาวด้านหลังเพื่อให้  มีพื้นที่เหยีบบบันใดเพิ่มมากขึ้น  ในกรณีที่เปิดประตูหลังได้ไม่กว้างมาก
8. ทำแบบเพลทเจาะรู คล้ายเดิมแต่ครั้งนี้มีมิติของการเจาะ
9. ตรงกลางมีโลโก้ PAMANIA ชุปซิงค์ทองงานดิบ  ทรงกลมเสริมอยู่ระหว่างรูเพลท
10. พื้นเพลทบันใดสีเทาแมททาลิค
11. โครงบันใดสีดำระเบิดเม็ดเล็ก
12. เปลี่ยนขนาดเหล็กบันใดที่ขายึดให้บางลงกว่าเดิม และดัดทรงโค้ง เพื่อซับแรงเมื่อโดนกระแทกหรือมีการชนจากด้านข้าง  ให้บันใดยุบก่อนส่งแรงไปที่ชัชซี
13. เหล็กเส้นนอกคงความหนาเท่าเดิม
14. มุมมองด้านข้าง  ปรับทรงใหม่แนว BAJA Style นิดๆ
15. เมื่อเสร็จเรียบร้อยแล้ว   V1 ต้องมีเคือง

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

** ขอแสดงความยินดีกับผู้ที่มีสิทธิ์ ได้ครอบครอง **
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอขอบคุณพี่เบียร์ พันท้ายฯ   ที่เสียสละเวลาและค่าใช้จ่ายส่วนตัวในการมาร่วมเอารถมาขึ้นแบบในครั้งนี้ ณ. โรงงานราชบุรี

ขอขอบคุณอีกครั้ง
 :sd23:

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
หลังออกกำลังกายช่วงเช้ากับเพื่อน Pa mania Bike

ยาวมาต่อ >>> ณ. ที่แห่งหนึ่ง  ย่านราชบุรี    เราจะสร้างสรรงานกันที่นี่

เจ้าคันนี้จอดขวางอยู่ด้านใน  เลยช่วยกันเข็นออกก่อน

เอาจอดไว้ตรงนี้  น่าเอาโครงปาเจโร่ ครอบจริงๆ  งามมาก

แล้วก็เชิญนายแบบเราเข้าไปด้านใน  เตรียมตัวชำแหละ

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
มาถึงก็เริ่มจากการดัดคองอขากันก่อนเลย

• Pa Mania
  • *
มาจนถึงขั้นตอนการแก้ไขจุดนี้   ได้ทำการปรับแบบให้ใหม่

ช่างใหญ่ขอพักสูบบุหรี่แป๊บ แล้วออกไปยืนมองบันใดเจ้าแมวป่าผม  เพื่อดูทรงและขนาดของ V1

เดี๋ยวมาต่อ
 :L2901:

• Pa Mania
  • *
มาต่อที่ข้างซ้ายเพื่อทำขายึด หลบ sensor ปรับไฟหน้า ( เริ่มเร็วล่ะสำหรับข้างนี้)

:sd23:

• Pa Mania
  • *
วันรุ่งขึ้นหลังจากนั้น  ได้ที่ระลึกมา 1 ดอก

ช่างบ่นเลย ล้อหนักมาก  เลยอุดปากไปนิดหน่อย

ตัวแค่เนี่ย เล่นเอาแมวป่าวิ่งหนืดๆ ( ยาง LTZ ลมอ่อนถึงแค่ 10 psi   แต่วิ่งได้ไม่แบนติดถนนด้วยครับ   ผมวิ่งเร็วด้วยนะ)

ขอจบด้วยการยิงหนอน  ไม่ต้องสตรีมเสียของหมด

Update 29.07.58  ( ตอนนี้บันใดขึ้นจิ๊กทำแบบแล้ว  อีกไม่กี่วันน่าจะเรียบร้อย )

รีวิวและรายงานผลการดำเนินการให้ทราบ เพื่อจะได้เก็บค่ามัดจำกันนะครับ  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
ขออภัยสำหรับสมาชิกที่ไม่ได้logonหรือบุคคลทั่วไป  บังเอิญเนื้อหาหลายส่วนผม hide ไว้สำหรับให้ Full memberเห็นเท่านั้น

ต้องขออภัยด้วย  หากเห็นข้อมูลไม่ครบถ้วน

:L4399:

ออฟไลน์ พี่เก่ง (Ken-san)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • วางแผน-ตั้งเป้าหมายให้ดี และอย่าลืม"ทำให้สำเร็จ"
รู้สึกซาบซึ้ใจในความพยายามความเสียสละขอผู้ริเริ่ม ทีมผู้ออกแบบ/พัฒนา ที่ผู้ผลิต และนายแบบด้วยครับ
ขอบคุณที่ทำให้รถปาเจโรสปอร์ตจะดูเทพขึ้น
อยากได้แม้จะไม่ทันซะแล้ว

:L2900:
ไป กัน เล้ยยยย

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
 :L4365:
.
.
.

ก็ยางมันแตก

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
ขอบคุณพี่นะ และพี่เบียร์ด้วยครับ  :sd23:
บรรยายไม่ถูกจริงๆ ขอบอกเลยว่า  :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
 :sd23: ขอบคุณในการเสียสละเวลาและเป็นธุระให้ทั้งนายแบบ พี่เบียร์ พันท้าย และพ่อหมอ พี่นะ ที่ครั้งนี้ได้ของฝากให้กับล้อ 22 ด้วยครับ ขอบคุณมากๆ  :sd23: :sd23:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
V1 มีเคืองเมื่อเห็น V2  :L4384:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
ขยี้ตาจนแดงแล้วครับ  :L4384:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
ขอบคุณพี่เบียร์ พี่นะครับ :sd23: และทีมงานทุกท่านครับ  V2 งามจริง :L2897:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
V1 ขอชม V2 ก็แล้วกันนะ  :sd10:

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
ขอบคุณพี่นะ พี่เบียร์มากครับ ที่เสียสละ ทุ่มเทด้วยใจ เพื่อสิ่งที่ดีกับสมาชิกบ้านปามาเนีย
ไม่ผิดหวังเลยครับ ที่ได้มีโอกาสเข้ามาบ้านหลังนี้ ขอบพระคุณพี่ๆ จากใจ ครับผม
 :sd23: :sd23: :sd23:

manhorse

• บุคคลทั่วไป
 :L2900:   ต้องขอขอบคุณ พี่นะและพี่เบียร์ ที่เสียสละเวลาอีกทั้งค่าใช้จ่ายในการเดินทาง
ขอบคุณมากๆคราบ  :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ต้องขอขอบคุณ พี่นะ  :sd23: พี่เบียร์  :sd23:   จจริงๆครับ ที่ทำเพื่อ ปามาเนีย   :L2732:     ป.ล เสือหมอบสวยมาก ยานเทพ  :L4384:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ มิ้ม ฅนหนองกระโห้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
ใกล้เข้ามาแล้ว  :L4384:

ฅนหนองกระโห้
IE RMUTL TAK

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ขอบคุณพี่นะฯ พี่เบียร์ฯ และทีมงานผู้อยู่เบื้องหลังทุกท่าน ที่เสียสละเพื่อพี่ น้อง พ้อง เพื่อนของชาวปามาเนีย นับจาก V1 ถึง V2
ขอบคุณพี่วุธ ศรีราชา ผู้เสนอระหว่างอาหารมื้อเย็นนับจากวันที่กลับจากสนามยิงปืนอู่ตะเภา (ครั้งโน้น......)
แล้วก็ใกล้จะสำเร็จ ฝันเป็นจริงซะที อีก 1 project จากพ่อหมอฯ ของชาวปามาเนีย

ขอคารวะครับ
 :sd23: :L4399: :sd23: