ผู้เขียน หัวข้อ: รวบรวม สมาร์ทเกจ SMG ที่มีปัญหาในการใช้งาน ส่งแก้ไข  (อ่าน 5926 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 169
สืบเนื่องจากกระทู้ที่พี่นะประกาศไว้สำหรับใครที่มีปัญหาในการใช้งานสมาร์ทเกจแบบแปลกๆทั้งหลาย ครั้งนั้นพี่นะได้ทำการส่งแก้ไขและส่งคืนไปแล้ว แต่ก็ยังมีบางส่วนที่เพิ่งจะส่งให้ทีหลัง ซึ่งพี่นะต้องรวบรวมจำนวนให้ได้ในระดับนึงถึงจะส่งไปพร้อมกัน

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4568.msg183220.html#msg183220

พอดีผมก็มีอยู่ตัวนึงที่มีปัญหาเรื่องปลั๊กหลวม ขยับทีก็รีสตาร์ทที จึงมาเปิดกระทู้รวบรวมอีกครั้งนึง
แล้วแต่ว่าพี่ๆจะสะดวกแบบไหน จะส่งมาให้ผมทางไปรษณีย์ หรือจะให้กับมือ หรือจะสะดวกฝากไว้ที่พันธมิตรของเราทั้งหลายก็แจ้งได้เลยครับ ก่อนอื่นลงชื่อกันไว้ก่อนเลยครับ พร้อมระบุปัญหาที่เจอด้วยนะครับ

1. พี่แม็ค พัทยา                               อาการ ปลั๊กหลวม
2.
3.
4.
5.
6.
7.
8.
9.
10.
11.
12.
13.
14.
15.

:L2736:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ยง (YonG)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
ร่วมด้วยคนครับผม ....

พี่ยง (YonG)
อาการ
1. แก้ไข Firmware ตามสูตรปามาเนีย
2. ค่าบนหน้าจอนิ่ง (ตัวเลขไม่ขยับ  ต้องถอนออก  แล้วเสียบใหม่)

สำหรับอาการปลั๊กหลวมนั้น ... Socket มันก็แน่นดี  จะถอด/ใส่  ต้องใช้แรงพอสมควร
แต่เคยเจอว่าต้องไปเขี่ยๆ  มันถึงจะติดอ่ะครับ (เจอไม่บ่อย)

ส่วนเรื่องเปลี่ยนเกียร์ไม่สมูธ  ก็รู้สึกนะ  แต่ผมแยกไม่ออกอ่ะครับ
ว่ามันคืออาการปกติของรถ(เครื่องเดิมๆ)รึปล่าวนะสิ  :D :D :D

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
 :L4365: ของผมมีอาการ......ปกติดีครับ ;D ;D ;D :L2901:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ผมด้วย 1 ครับ
ยังไม่ได้นำส่งตั้งแต่รอบแรกที่เรียกกลับไปแก้ไขครับ
ขอบคุณครับ
 :L4399: :L2758: :L4399:

• Pa Mania
  • *
ผมด้วย 1 ครับ
ยังไม่ได้นำส่งตั้งแต่รอบแรกที่เรียกกลับไปแก้ไขครับ
ขอบคุณครับ
 :L4399: :L2758: :L4399:
อาการเป็นยังงัยบ้างครับพี่ก้อง

Sent from my i-mobile IQ 1.5 DTV using Tapatalk

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
อาการเป็นยังงัยบ้างครับพี่ก้อง

Sent from my i-mobile IQ 1.5 DTV using Tapatalk

อาการที่ 1

เกียร์ 1 ขึ้นเกียร์ 2 ถ้าเร่งรอบนิ่งๆ เกียร์อึ้งอยู่ที่ 1 ไม่ตัดรอบขึ้นไป 2 และถ้ารอบนิ่งๆ ที่เกียร์ 2 ก็อึ้งๆ อยู่ที่เกียร์ 2 ไม่ตัดไป 3 ซักที
ต้องยกคันเร่งขึ้น เกียร์เปลี่ยนให้เลย หรือไม่อย่างนั้นก็ต้อง kick down ซ้ำไปเลยครับ เกียร์จึงจะทำงานเปลี่ยนตามปกติ

อาการที่ 2

สตาร์ทเครื่องปั๊บ EGR ขึ้น 88 มั่ง 89 มั่ง 90 มั่ง บางวัน 90 กว่า วิ่งไปพอความร้อนเครื่องยนต์อยู่ที่  88 C หรือ 89 C  ทริป smg มาที่ EGR ค่าจะเป็น 0
ขับต่อไป วิ่งขึ้นวิ่งลงอีกครับ พอจอดรอบเดินเบา นิ่งที่ 0 อีก ผมก็เปลี่ยน smg ไม่อยู่ที่ค่า ERG ก็จะไม่กังวล แต่ EGR อุด 2 รอบไปแล้วรวม 3 จุดครบตามตำราครับ

ส่วนอื่นๆ คิดว่าปกติครับ (หรือผมไม่รู้ว่า? ครับ   :L4396: :L4396: :L4396:)
เคยเรียนให้พ่อหมอฯ ทราบแล้วครับ พ่อหมอฯ ก็บอกให้ส่ง smg ไปแก้ไข แต่ผมส่งไม่ทันครับ เลยตกค้างรอรอบใหม่พร้อมพี่แม๊คฯ นี่ละครับ
แต่ก็ยังไม่ได้ถอดปลั๊กอะไร ใช้ไปพลางๆ เรื่องอื่นๆ ก็ไม่มีปัญหาครับ เกียร์ไม่เปลี่ยนก็ใช้เทคนิคช่วยก็พอไปได้อยู่ครับ
ส่วน EGR ก็เปิดไปดูตอนความร้อนปกติ รอบเดินเบาอยู่ที่ 0 ก็ ok อยู่ครับ

ขอบคุณครับ
 :L4399: :L4398: :L4396:

• Pa Mania
  • *
อาการที่ 1

เกียร์ 1 ขึ้นเกียร์ 2 ถ้าเร่งรอบนิ่งๆ เกียร์อึ้งอยู่ที่ 1 ไม่ตัดรอบขึ้นไป 2 และถ้ารอบนิ่งๆ ที่เกียร์ 2 ก็อึ้งๆ อยู่ที่เกียร์ 2 ไม่ตัดไป 3 ซักที
ต้องยกคันเร่งขึ้น เกียร์เปลี่ยนให้เลย หรือไม่อย่างนั้นก็ต้อง kick down ซ้ำไปเลยครับ เกียร์จึงจะทำงานเปลี่ยนตามปกติ

อาการที่ 2

สตาร์ทเครื่องปั๊บ EGR ขึ้น 88 มั่ง 89 มั่ง 90 มั่ง บางวัน 90 กว่า วิ่งไปพอความร้อนเครื่องยนต์อยู่ที่  88 C หรือ 89 C  ทริป smg มาที่ EGR ค่าจะเป็น 0
ขับต่อไป วิ่งขึ้นวิ่งลงอีกครับ พอจอดรอบเดินเบา นิ่งที่ 0 อีก ผมก็เปลี่ยน smg ไม่อยู่ที่ค่า ERG ก็จะไม่กังวล แต่ EGR อุด 2 รอบไปแล้วรวม 3 จุดครบตามตำราครับ

ส่วนอื่นๆ คิดว่าปกติครับ (หรือผมไม่รู้ว่า? ครับ   :L4396: :L4396: :L4396:)
เคยเรียนให้พ่อหมอฯ ทราบแล้วครับ พ่อหมอฯ ก็บอกให้ส่ง smg ไปแก้ไข แต่ผมส่งไม่ทันครับ เลยตกค้างรอรอบใหม่พร้อมพี่แม๊คฯ นี่ละครับ
แต่ก็ยังไม่ได้ถอดปลั๊กอะไร ใช้ไปพลางๆ เรื่องอื่นๆ ก็ไม่มีปัญหาครับ เกียร์ไม่เปลี่ยนก็ใช้เทคนิคช่วยก็พอไปได้อยู่ครับ
ส่วน EGR ก็เปิดไปดูตอนความร้อนปกติ รอบเดินเบาอยู่ที่ 0 ก็ ok อยู่ครับ

ขอบคุณครับ
 :L4399: :L4398: :L4396:

แจ้งพี่ก้องและพี่ยง และพี่ท่านอื่นๆนะครับ ผมประสานงานกับพี่นกที่อู่99 แล้วครับ หากพี่ๆสะดวก ฝากไว้กับพี่นกได้เลยครับ เขียนอาการแนบไปกับ smg ด้วยเลยครับ ฝั่งพี่นกจะมีเอกสารรับฝากเครื่องไว้ เพื่อกันไม่ให้เครื่องของพี่ๆสลับกันกับพี่ๆท่านอื่นครับ ติดปัญหาเรื่องไหนโทรติดต่อผมได้ครับ 089-1088119 ครับผม

• Pa Mania
  • *
แจ้งพี่ก้องและพี่ยง และพี่ท่านอื่นๆนะครับ ผมประสานงานกับพี่นกที่อู่99 แล้วครับ หากพี่ๆสะดวก ฝากไว้กับพี่นกได้เลยครับ เขียนอาการแนบไปกับ smg ด้วยเลยครับ ฝั่งพี่นกจะมีเอกสารรับฝากเครื่องไว้ เพื่อกันไม่ให้เครื่องของพี่ๆสลับกันกับพี่ๆท่านอื่นครับ ติดปัญหาเรื่องไหนโทรติดต่อผมได้ครับ 089-1088119 ครับผม

พี่แม๊คฯ ขอบพระคุณมากครับ
 :sd23:
 :L2758: :L2758: :L2758:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
พอดีว่า อีกไม่นานใกล้จะ..........สิ้นเดือนอีกเเล้วครับ

เดี๋ยวขออนุญาติเมมเบอร์พี่แม็ค เอาไว้ก่อนครับ.  เดี๋ยวโทรหาครับ พี่แม็ค............ ขอบคุณคับ. 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *

รับทราบ และขอบคุณพี่แม็คมากครับผม
มีกำหนดระยะเวลารึปล่าวครับ  ว่าสิ้นสุดการรับชิ้นส่วนภายในเมื่อไหร่  :L2753: :L2753:

ปล.  o8 169o 6494 ... ยง ครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
รับทราบ และขอบคุณพี่แม็คมากครับผม
มีกำหนดระยะเวลารึปล่าวครับ  ว่าสิ้นสุดการรับชิ้นส่วนภายในเมื่อไหร่  :L2753: :L2753:

ปล.  o8 169o 6494 ... ยง ครับ

เร็วหน่อยก็ดีนะครับ พี่ย้ง
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ที่ผมมีตกค้าง  2 ตัว   ของพี่ลีโจกับพี่ติ๊กตั๊กมั่งเดี๋ยวเอาไปรวมไว้    พอมีจำนวนจะไปรับที่พี่นกเองครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
เร็วหน่อยก็ดีนะครับ พี่ย้ง

ครับผม .... ขอเป็นวันอาทิตย์นี้  ไหวรึปล่าวครับ  :L4399:

• Pa Mania
  • *
ครับผม .... ขอเป็นวันอาทิตย์นี้  ไหวรึปล่าวครับ  :L4399:

อัพเดทครับ

วันนี้นำ SMG พร้อม Tag ระบุชื่อและอาการ  ไปฝากไว้กับพี่นกเป็นที่เรียบร้อยครับผม

:sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
อัพเดทครับ

วันนี้นำ SMG พร้อม Tag ระบุชื่อและอาการ  ไปฝากไว้กับพี่นกเป็นที่เรียบร้อยครับผม

:sd23: :sd23: :sd23:

รับทราบครับพี่ยง  :L2736: