ผู้เขียน หัวข้อ: ไทรทั่นกับปาฯ  (อ่าน 4136 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฉิว(Chiew)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ไทรทั่นกับปาฯ
« เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 15:43:32 »
สว้สดีครับ วันนี้ผมมีเรื่องมาพูดคุยครับ คือว่าผมมีโอกาศได้ใช้รถทั้งไทรทั่นและปาเจโร่ เครื่อง2.5vg /at แต่ที่ใช้คือน้องปาฯ โดยเลขไมล์อยู่ที่ประมาณ55,000ส่วนไทรทั่นไมล์อยู่ที่130,000กว่าๆครับ แต่ทผมรู้สึกว่าดจ้าไทรทั่นเครื่องมันแน่นกว่าเจ้าปา ฯทั้งๆที่เลขไมล์เยอกว่าตั้ง2เท่า ชุดสายพานก็ยังไม่ได้เปลี่ยนแถมเทอร์โบว์ยังเยิ้มอีก เสียงเครื่องก็เงียบกว่า อย่างนี้เจ้าปาฯผมมันผิดปกติหรือเปล่าครับ  น้องปาฯมีคันเร่งไฟฟ้ากับอุดegr ไทรทั่นเดิมสุดๆ ปล.คนขับปาเจโร่ หน้าตาดีทุกคน จริงๆนะ  :L2734:  :sd23:

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: ไทรทั่นกับปาฯ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 16:01:52 »
ลองเอาไทรทั่นไปโหลดน้ำหนักเพิ่มสัก 500 กก.สำหรับ 4 ประตู หรือ 1 ตันสำหรับ 2 ประตู แล้วลองเทียบกันอีกทีครับ
เครื่องรุ่นเดียวกันก็จริง แต่น้ำหนักคนละรุ่นเลย
 :L2739:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 17:02:06 »
ครั้งที่แล้วก็วีออส ครั้งนี้มาไทรทั่น  :sd06:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 17:08:28 »
ปกติผมขับรถไม่เร็วและชอบเปิดเพลงทำให้ไม่ได้ยินเสียงนอกห้องโดยสารเท่าไหร่ครับ พอดีเมื่อวานนี้เจอทางโล่งๆเลยลองดูครับ ประมาณ130 ก็ไม่เร็วมาก  แต่เสียงเครื่องยนต์ที่ดังเข้ามาทำให้ผมรู้สึกเหมือนกับว่ามันผิดปกติไปหรือเปล่า (เมื่อเทียบกับไทรทั่น130,000โล)แต่ถ้ามันเป็นเพราะน้ำหนักตัวของเจ้าปาเอง ผมก็คงไม่คิดติดใจอะไรครับ เพราะเจ้าปาเองก็ไม่เคยงอแง และไม่เคยทำให้ผิดหวังเวลานั่หลังพวงมาลัย. ขอบคุณพี่ทศครับผม :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 17:11:11 »
ครั้งที่แล้วก็วีออส ครั้งนี้มาไทรทั่น  :sd06:

ขอโทษครับถ้าทำให้รำคาญ ผมนึกว่าสมาชิก ปามาเนียมีอะไรก็มาพูดคุยกันได้

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ไทรทั่นกับปาฯ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 17:32:36 »
ขอโทษครับถ้าทำให้รำคาญ ผมนึกว่าสมาชิก ปามาเนียมีอะไรก็มาพูดคุยกันได้
ไม่ต้องขอโทษครับพี่ พี่ฉิวไม่ได้ทำให้รำคาญคาญรำเลยครับ ชวนพี่ฉิวมาพูดคุยกันบ่อยบ่อยนะครับเพื่อประโยชน์ของพวกเราสมาชิกปามาเนียครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 มิถุนายน 2015, 21:31:01 โดย เปี่ยม Goodboy »
Pamania so good

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 17:36:23 »
อย่าตีความหมายผิดไปซิครับพี่ฉิว มีข้อความตรงไหนที่ผมบอกว่ารำคาญ แค่ผมเห็นว่ารถแต่ละรุ่นมันก็ควรจะเปรียบเทียบเป็นรุ่นๆ ก็เท่านั้นเอง มันมีองค์ประกอบตั้งหลายอย่างให้เปรียบเทียบ ขนาดรถรุ่นเดียวกัน แต่เครื่องไม่เหมือนกัน ยังเปรียบเทียบกันลำบาก ก็แค่เห็นพี่ชอบเทียบข้ามรุ่น อย่าเหมารวมเป็นสมาชิกปามาเนียครับ  ยิ้มๆ ครับ  :L2904:

:L2904:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 17:52:38 »
สว้สดีครับ วันนี้ผมมีเรื่องมาพูดคุยครับ คือว่าผมมีโอกาศได้ใช้รถทั้งไทรทั่นและปาเจโร่ เครื่อง2.5vg /at แต่ที่ใช้คือน้องปาฯ โดยเลขไมล์อยู่ที่ประมาณ55,000ส่วนไทรทั่นไมล์อยู่ที่130,000กว่าๆครับ แต่ทผมรู้สึกว่าดจ้าไทรทั่นเครื่องมันแน่นกว่าเจ้าปา ฯทั้งๆที่เลขไมล์เยอกว่าตั้ง2เท่า ชุดสายพานก็ยังไม่ได้เปลี่ยนแถมเทอร์โบว์ยังเยิ้มอีก เสียงเครื่องก็เงียบกว่า อย่างนี้เจ้าปาฯผมมันผิดปกติหรือเปล่าครับ  น้องปาฯมีคันเร่งไฟฟ้ากับอุดegr ไทรทั่นเดิมสุดๆ ปล.คนขับปาเจโร่ หน้าตาดีทุกคน จริงๆนะ  :L2734:  :sd23:

เรื่องอื่นไม่แน่ใจ แต่เรื่องหน้าตาดีผมว่าใช่นะ ส่วนผมหน้าหวานนะพี่ฉิว  :L2739:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 19:16:23 »
เรื่องอื่นไม่แน่ใจ แต่เรื่องหน้าตาดีผมว่าใช่นะ ส่วนผมหน้าหวานนะพี่ฉิว  :L2739:
  ขอเตือนว่าอย่าโกนหนวดนะ มิเช่นนั้นหน้าจะหวานมาก  :sd42:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 21:18:33 »

ขอบคุณที่พี่ฉิว ตั้งข้อสังเกตในสมรรถนะของน้องปากับน้องไทรตัลครับ

ตามที่พี่ลีโจบอก รถแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ ย่อมแตกต่างและมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว

การพักผ่อนสไตล์ปามาเนียของเรา ก็เกิดจากความรักในการใช้รถpajero sportที่เรารารัก เหมือนที่พี่ฉิว ใช้ประจำการอยู่ทั้งปาฯและไทรตัล

เข้ามาพูดคุยและทักทายกันบ่อยๆนะครับ :L4399:

พีี่ฉิว จะได้พบกับเสน่ห์ของปาเจโร่สปอร์ต ในมุมมองที่แตกต่างและน่าทึ่ง เหมือนที่พี่ๆในบ้านหลังนี้หลงใหลมันครับ :L2897:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 21:59:38 »
  ขอเตือนว่าอย่าโกนหนวดนะ มิเช่นนั้นหน้าจะหวานมาก  :sd42:
มอดรู้ใจผมอีกแล้ว

Sent from my ASUS_Z002 using Tapatalk

ออฟไลน์ โต้ง บ้านหมี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2015, 09:24:16 »
ปกติถ้าจะเทียบเราต้องเทียบรุ่นเดียวกันครับ อย่างปาเจโร่ VS ฟอร์จูนเนอร์
รถทุกรุ่นมีปัญหาแตกต่างกันไปครับ ผมว่าวิศวกรเขาคงออกแบบแต่ละรุ่นใ้ช้เแตกต่างกันไป
คุยเรื่องเทียบคุยกันยาวครับ ไปมิตติ้งกับพี่ๆเขาสิครับได้ความรู้เยอะครับแต่ผมยังไม่เคยไปเลย  ;D ;D

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2015, 14:24:03 »

สวัสดีครับ  พี่ฉิว

หากพี่ฉิวมาพูดคุยกันบ่อยๆก็คงจะไม่ทำให้รู้สึกเช่นนี้หรอกครับ  คงจะเข้าใจสำนวนตัวหนังสือได้บ้างเพราะบางครั้งตัวหนังสือมันอาจจะไม่สามารถแสดงอารมณ์ภาษาได้ชัดเจนเหมือนเช่นเห็นหน้ากัน  ผมเห็นว่าเป็นการแซวกันผ่านกระทู้เป็นปกตินะครับ

เข้าเรื่องก่อน  คำถามคือถามเรื่องความรู้สึกถึงความแน่นของเครื่องยนต์    คงรวมถึงเสียงในการรับรู้ด้วยแต่ผมมองแล้วโจท์ยมันตัวแปรต่างกันถึงจะเป็นเรื่องคล้ายกัน

1. น้ำหนักตัวรถแบบที่พี่ทศพูดไปแล้วชัดเจนครับ ว่าแรงที่เบ่งเพื่อลากจูงออกไปนั้นใช้ไม่เท่ากัน
2. รถไทรทันของพี่ฉิวอาจจะเครื่องโทรมกว่าแต่ไม่ต้องเบ่งก็ลากรถกะบะเคลื่อนได้แล้ว   แต่คันปาเจโร่มันหนักต้องเบ่งมากหน่อยจนคำราม
3. ห้องโดยสารรถกะบะเป็น 2 ชิ้นรับแรงสะเทือนท่อนหน้าเท่านั้น    แต่รถปาเจโร่มันเป็นชิ้นเเดียวรับแรงสะเทือนทั้งคัน   จุดนี้ก็ต่างกันแล้ว
4. ปาเจโร่มีดันราง มีคันเร่ง ยิ่งเบ่งใหญ่เลยคำราม   แต่ไทรทันเดิมๆไม่ต้องเบ่งก็ไปได้แล้ว
5. คำถามนี้ง่ายมากในการตอบเพราะตัวแปรต่างกัน    แต่ไอ้คำตอบที่ยากคือ....พี่ฉิวรู้ได้อย่างไรว่าว่าเครื่องยนต์ตัวไหนกำลังมันแน่นกว่ากันถ้าไม่ได้ใช้เครื่องมือวัด

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739: 

:L2761:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2015, 23:04:20 »
มีข้อสงสัย มีข้อเปรียบเทียบก็ดีแล้วครับพี่ฉิวเพราะสิ่งที่เราไม่รู้ก็เยอะแยะไปหมด
ก็อยากหาคำตอบเป็นเรื่องปกติครับผมว่าดีแล้ว
ส่วนพี่ ๆ ในนี้ไม่มีอะไรครับหากสัมผัสตัวจริงพี่ฉิวจะรู้ว่าพี่ ๆ มีความจริงใจทุกคนครับ
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ ปุ๊ PJS2626

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2015, 00:03:23 »

ในแง่ของความรู้สึก ตัวแปรต่างๆ อย่างลักษณะรถ น้ำหนักรถ อัตราทด การเซ็ทคันเร่ง ขนาดล้อ
ล้วนแล้วแต่เป็นต้นเหตุ ให้เกิดความรู้สึกที่แตกต่างๆ ทั้งๆที่เป้นเครื่อง 2.5 VGT AT เหมือนกัน
ถ้าจะให้ชัดเจน มันต้องใช้วิทยาศาสตร์ครับ อย่างจับขึ้นไดโน่เทสท์กันไปเลย อะไรเงี๊ย
 :L2900: