ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนใครมีอะไหล่ที่ยึด front 2 Din เหลือใช้บ้างครับ  (อ่าน 2964 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terng Chalongrat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • www.terng.com
    • Terng
พอดีผมไปติด 2 DIN มาของ Pioneer มาสักระยะ เมื่อปลายสัปดาห์เลยได้ฤกษ์แกะมา DIY กล้องถอยหลังที่สั่งมาเอง
จึงทราบว่าร้านที่ทำมา ทำงานไม่ค่อยเรียบร้อย คือใช้ขาเหล็กมาดัดงอและยึดขาเหล็กแค่น็อตรูคู่บน แถมเจาะกับพลาสติก ไม่ได้ไขบนรูเดิมที่มีให้เลย ไม่ได้ขันเข้ารูที่มีไว้
เลยทำให้ front มันกระเทือนและโยกเยกได้เวลารถกระแทก ตอนนี้เลยต้องใช้โฟนรองตูดไว้แทน

เลยกะว่าจะมาโมเองใหม่ แกะดูในกล่อง front ก็ไม่มีขายึดแล้ว สงสัยร้านเอาออกไม่ได้ใส่มา
เลยรบกวนว่าพอจะมีป๋าๆ ท่านใด มีขาเหล็กสำหรับยึดวิทยุ 2 DIN ผมไม่แน่ใจว่าหน้าตามันจะเป็นยังไง
หรือ ที่คาดว่าน่าจะใช้ 2DIN ได้ หรือ ป๋าท่านใดพอจะมีรูปตัวอย่างหรือแนะนำร้านให้ก็ได้ครับ ผมจะได้ไปตามหา ครับ

ปล. ผมใช้กรอบของ GT นะครับ ติด 2Din Pioneer

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star

สวัสดีครับพี่ Terng Chalongrat

ยินดีต้อนรับสู่ PaMania ครับผม

พี่พอจะมีรูปของเจ้าปัญหานี้ให้ดูไหมครับ... พี่ๆ DIY บ้านนี้จะได้ช่วยกันคิด ว่าจะมีอะไรใช้ Modify ได้บ้างน่ะครับ

:sd23:
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ตามพี่ปอว่า ถ้าให้ดีพี่ถ่ายรูปตัวที่มีปัญหา มาขึ้นหน้าเวปด้วยจะดีมาก อาจารย์ทั้งหลายจะได้แนะช่องตรงเป้าหน่อย :L2736:

tod

• บุคคลทั่วไป
มีรูปปลากรอบด้วยจะดีมากๆเลยครับ
 :L2736:

ออฟไลน์ Yo

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
แล้วพี่ Terng ไม่ติดต่อกลับร้านที่ติดตั้งมาไม่ดีบ้างหรือครับ ว่าติดตั้งได้อย่างไรแบบนี้   :L2761:
หรือจะบอกว่าที่ไหนเผื่อพี่ๆท่านอื่นจะได้ระวังตัว
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

• Pa Mania
  • *
    • Terng
พอดี ผมยังไม่ได้แงะ
แต่ผมเจอภาพในเน็ต คือปกติวิทยุจะยึดกับเหล็ก และไขน้อตเข้ากับตัวที่วงกลมสีแดงไว้นะครับ

แต่ขายึดที่ร้านใส่มาเป็น แค่เหล็กบางๆ และใช้คีมงอให้รับกับ ภาพบน เพื่อยึดแค่นั้นครับ และไม่ได้ไขลงรูเดิมที่มีไว้
แต่ดันไปแทงพลาสติกแล้วไขไป ผมเลยอยากรู้ว่าผมจะหาพวกขารับเครื่องแบบภาพล่างนี้ได้ที่ไหนบ้างอะครับ

เรื่องการติดตั้ง ไม่ได้กลับไปที่ร้านแล้วครับ เนื่องจาก ติดไปเป็นเดือน และขี้เกียจเข้าไปแก้แล้วละครับ
เลยกะว่าจะมาลองทำเองดีกว่า จะได้เบามือได้และได้ตามต้องการจริงๆ

เลยมาปรึกษาชาวปาในนี้ด้วยนะครับ อิอิ เผื่อใครจะมีหรือแนะนำอะไรได้บ้าง

ปล. ภาพประกอบ ยืมจากกระทู้ใน Pa-Mania นี่แหละครับ

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star

ผมเคยเจอปัญหาการเปลี่ยนจอที่ไม่พอดีกับช่อง...
ผมใช่อลูมิเนียมหนา 1.2มม ซึ่งพอดีมีอยู่ เพราะตัดด้วยเลื่อยไม่ยาก
ผมลองเอากระดาษแข็งจากกล่องรองเท้า หรือลังกระดาษที่ไม่ยุ่ย มาทำเป็นแบบ พับไปตามส่วนยึด และมาร์กตำแหน่งรูเจาะ จากนั้นก็เอาแบบกระดาษมาคลี่ลงบนอลูมิเนียมแล้วก็ตัด ก็พอได้นะครับ
ถามว่าขี้เหร่ไหม ก็บอกเลยว่า พอสมควร แต่มันอยู่ด้านใน ไม่ซีเรียสเท่าไร

ผมเคยลองถามราคาที่ร้านให้เค้าทำให้ ค่าทำก็หลักร้อยบาท (ร้านติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์) สุดท้ายก็มาทำเอง แต่ว่าจอมันไมพอดี...
ท้ายสุดก็เปลี่ยนมาเป็นจอเดิมที่ติดมากับรถครับ

:sd23:

ขาเหล็กตัวนี้ติดมากับจอ M7T ครับ คิดว่าไม่มีขายแยกครับ
คงต้อง โมด์เอาอย่างที่ผมว่าแหละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2013, 16:01:11 โดย Por Lumlukka »
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

• Pa Mania
  • *
    • Terng
ขอบคุณครับ

จริงๆ ผมแค่จะ DIY ให้มันไม่เด้ง เวลากระแทกแหละครับ
เพราะของเดิม มันยึดไว้แค่รูคู่บน แค่นั้น

เลยว่าจะลอง DIY จริงๆ 

พอดีมาคิดได้ สงสัยผมไปหาเอาพวกขาเหล็กปิดหลังเคสคอมมางอน่าจะพอได้บ้าง ถึงแม้จะไม่พอดีนัก

แต่ยังไง หากใครมีของเหลือ ของจอ M7T หรืออะไหล่ใกล้เคียงประมาณนี้

หรือไม่แน่ใจว่าถ้าผมเบิก ของ G9 รวมทั้งฝาครอบ V6 มันจะมีที่ยึดดีๆ มาให้ไหมครับ ใครพอมีข้อมูลบ้างครับ