ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาปัญหาน้ำยาไม่ทราบชนิดรั่วซึมจากบริเวณล้อหลังซ้ายครับ (mission complete)  (อ่าน 19639 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 32
พอเป็นไปได้เหมครับ หากไม่ใช่ สารเหลวใด ๆ ในรถ พี่เจ อาจไปเหยียบอะไรบางอย่าง

แล้ว สาดขึ้นไป ช่วงนั้น พอรถ หยุด ก็ ค่อยย้อยลงมา

แล้วจากที่ ไหลนองมากองบนพื้น ที่พี่เจ ถ่ายรูปมาให้ดู หลังจากนั้น มีไหลกองแบบนั้นอีกหรือไม่ครับ

ตอนแรกก็สงสัยว่าไปเหยี่ยบอะไรมาหรือเปล่าครับพี่เต้ย .. แต่ถ้าเหยียบน้ำอะไรสักอย่างมา โอกาสที่มันเปื้อนน่าจะกว้างกว่านี้ (ที่เห็นมันเป็นแค่รอยเล็กๆ เหมือนไหลซึมลงมาน่ะครับ) แล้วก็น่าจะโดนตำแหน่งอื่นๆ ด้วย (ที่อื่นๆ ลองดูแล้วไม่มีร่องรอยเลยครับ) อีกอย่างปริมาณมันดูเยอะไปน่ะครับ ที่จะเหยียบแล้วติดล้อมา

แต่ก็เกิดเฉพาะวันแรกที่เจอครับ จอดทิ้งไว้ก็ไม่มีไหลมาอีก ผมก็คิดไปทางที่พี่ๆ บอกครับ ว่าน่าจะเป็นน้ำยาในรถมากกว่า
เดี๋ยวขอไปเช็คละเอียดๆ อีกทีครับ

ขอบคุณมากครับพี่เต้ย  :sd23:
JayNoppadol

• Pa Mania
  • *
พี่เจ ลองล้างออก เเละสังเกตุดูอีกทีคับ 
 ขอให้หาสาเหตุเจอเร็วๆน่ะคับ     :L2901:

จริงๆ ไม่กล้ายุ่งกะมันเลยครับ 555
เพราะไม่มีความรู้อะไรเลย
สังเกตอย่างเดียว ก็ไม่มีอะไรออกมาเพิ่มนะครับ รถขับได้ปกติครับ

ขอบคุณนะครับพี่อั๋น
JayNoppadol

• Pa Mania
  • *
เข้ามาสงสัยด้วยคนครับ ถ้าคลี่คลายปมไม่ได้คงน่าหงุดหงิดมิใช่น้อย ร่วมเป็นกำลังใจให้ปัญหาคลี่คลายโดยไวครับพี่เจ  :L4399:

ขอบคุณพี่แม็คมากครับ  :sd23:
JayNoppadol

• Pa Mania
  • *
ตามพี่อ๊อดว่ามาเลยครับพี่เจ เมื่อตอนพักเที่ยงผมก็ลองไปก้มดูเจ้าอ้วนของผม รูนี้ผมทำเป็นรูสายไฟออกมาซะแล้ว  :L2739:

ขอบคุณครับพี่หนู
สบายใจไปเยอะเลยครับ
JayNoppadol

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
แหะๆ ถ้าพี่ๆ ว่าเป็นสายไฟและน้ำขาวๆที่ว่านี้ไม่มีและไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของรถเดิมๆ ก็สบายใจไปเยอะครับ

น้ำยามีเก็บไว้บ้างครับ แต่ผมเช็คสภาพแล้วมันปกติหมดน่ะครับ แถมข้างในก็ไม่มีรอยเปื้อนเลยน่ะครับ

ตอนแรกก็สงสัยว่าไปเหยี่ยบอะไรมาหรือเปล่า .. แต่ถ้าเหยียบน้ำอะไรสักอย่างมา โอกาสที่มันเปื้อนน่าจะกว้างกว่านี้ (ที่เห็นมันเป็นแค่รอยเล็กๆ เหมือนไหลซึมลงมาน่ะครับ) แล้วก็น่าจะโดนตำแหน่งอื่นๆ ด้วย (ที่อื่นๆ ลองดูแล้วไม่มีร่องรอยเลยครับ)

จุกยางมีรอยแกะนี่.. ผมไม่ทราบเลยครับ หรือว่าศูนย์หรือร้าน... เคยแกะ? เพราะผมไม่เคยมายุ่งอะไรแถวนี้เลย

... สรุป พี่ๆ ว่าน่าจะเป็นของเหลวจากอะไรสักอย่าง ไม่เกี่ยวกับรถ ผมก็สบายใจละครับ
ขอไปเช็คน้ำยาต่างๆ อีกทีครับ ว่ารั่วจริงมั้ย? เพราะไม่แน่ผมอาจเช็คไม่ดีเองครับ
ขอบพระคุณพี่ๆ ทุกท่านมาๆ นะครับ
ปล. ตอนนี้ขับได้ปกติ ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ 5555  :sd23: :sd23: :sd23:

อาจเป็นไปได้ที่น้ำยาหกเนื่องมาจาก

1. ความร้อนจากแสงแดดร้อนมากจนทำให้กระป๋องน้ำยาพองบวมจนดันน้ำยาออกทางเกลียวฝาขวด

2, อาจจะเป็นน้ำยาประเภทมีแรงอัด เช่นสเปย์ฉีดเคลือบเงายาง

3. ลักษณะน้ำยาที่เห็นคล้ายกับ น้ำยาจากสเปร์ยปะยางฉุกเฉินมากๆ  (โดนอากาศร้อนๆแรงดันพุ่งออกจากปลายสายได้เองไหลลสู่เบื้องล่างได้ขณะที่ขวดอยู่ในแนวตั้ง

ลองตรวจสอบอีกทีครับแล้วมารายงานผลด้วย  จะได้ทราบข่าว update กัน

:L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
อาจเป็นไปได้ที่น้ำยาหกเนื่องมาจาก

1. ความร้อนจากแสงแดดร้อนมากจนทำให้กระป๋องน้ำยาพองบวมจนดันน้ำยาออกทางเกลียวฝาขวด

2, อาจจะเป็นน้ำยาประเภทมีแรงอัด เช่นสเปย์ฉีดเคลือบเงายาง

3. ลักษณะน้ำยาที่เห็นคล้ายกับ น้ำยาจากสเปร์ยปะยางฉุกเฉินมากๆ  (โดนอากาศร้อนๆแรงดันพุ่งออกจากปลายสายได้เองไหลลสู่เบื้องล่างได้ขณะที่ขวดอยู่ในแนวตั้ง

ลองตรวจสอบอีกทีครับแล้วมารายงานผลด้วย  จะได้ทราบข่าว update กัน

ขอบคุณพี่นะมากครับ

แต่ ขอเวลาไปเช็คให้อีกทีนะครับผม
วันนี้อยู่เวรทั้งวันเลยครับ
ตอนนี้กำลังลงเวรห้องฉุกเฉินครับ --"
เพลียจัง (แต่อยู่เวร รับ consult ต่ออีกถึงเช้า เหอๆ)

ไว้มาแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับพี่ๆ ทุกท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เมษายน 2015, 01:12:24 โดย พี่เจ ปาดำ เชียงราย »
JayNoppadol

• Pa Mania
  • *

เช็คโดยละเอียดมาแล้วครับพี่ๆ ทุกท่าน
"สรุปคือ น้ำยาสเปรย์ปะยางฉุกเฉินรั่วจริงๆ ครับ"
--> เดิมที่ดูไม่ละเอียด เพราะ ผมใส่ไว้ในถุง robinson สีเขียวๆ อีกชั้นน่ะครับ เปิดออกมาดูแค่ฝาด้านบน เห็นไม่รั่วก็เลยปิดเก็บไว้
--> วันนี้เลยเปิดถุงมาดูทัั้งกระป๋อง พบว่า กระป๋องสนืมขึ้น และคงรั่วซึมมาจากตรงนี้น่ะครับ บริเวณจุกที่ฉีดน้ำยาไม่มีร่องรอยรั่วมาครับ
ตามรูปด้านล่าง

ตำแหน่งที่ผมวางไว้คือ ช่องเก็บของด้านข้างที่ใส่อุปกรณ์ เช่น แม่แรง ฯ ไว้น่ะครับ แต่ผมวาง ถุงใส่กระป๋องสเปรย์ไว่ด้านในซ้ายสุด (หันหน้าเข้าหาช่องใส่) หรือ พูดง่ายๆ ก็ท้ายสุดด้านข้างน่ะครับ

--> อีกสาเหตุที่ไม่เห็น น้ำยาตรงพื้นด้านใน เพราะ พื้นของช่องนี้จะมีฟองน้ำมารองไว้น่ะครับ ทีแรกไม่ได้รื้อมาดู คิดว่าพื้นของแต่ละช่องติดกันหมด แต่น่าจะไม่ใช่ครับ เพราะช่องอื่นๆ ที่เห็นได้ ไม่มีรอยเปื้อน --> วันนี้จึงดึงฟองน้ำที่รองไว้นี้ออกมาดู พบว่ามีรอยน้ำยาแห้งติดอยู่ครับ

ส่วนที่ซึมออกด้านล่าง มันก็ต่อกับช่องนี้ล่ะครับ ในรอบแรกผมเข้าใจผิดไปเอง ว่ามันอาจเป็นกล่องหรือพื้นที่เก็บน้ำยาของรถครับ แต่จริงๆ แล้วก็ช่องเก็บของเดิมๆ นี่ล่ะครับ

ขอกราบขอบพระคุณพี่ๆ ทุกๆ ท่าน ทั้งที่มาช่วย และที่มาให้กำลังใจนะครับ

รู้สึกตัวเองงี่เง่าจังครับ 555

ได้ความรู้ใหม่เรื่องน้ำยาจากพี่นะ ด้วยครับ ที่บอกว่า ความร้อนจากแสงแดดร้อนมากจนทำให้กระป๋องน้ำยาพองบวมจนดันน้ำยาออกทางเกลียวฝาขวด โดยออกจากปลายสายได้เองไหลลสู่เบื้องล่างได้ขณะที่ขวดอยู่ในแนวตั้ง --> ผมเลยต้องหาที่เก็บใหม่เลยครับ แหะๆ

ขอบคุณจากใจอีกครั้งครับผม
mission complete นะครับ 5555

:sd23: :sd23: :sd23:
JayNoppadol

ออฟไลน์ ปุ๊ PJS2626

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
อะโห ..... เป็นไปได้  :D
แต่ก็ยินดีด้วยครับ ที่ค้นพบต้นตอแล้ว  :L2734:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ดีใจด้วยครับพี่เจ :L2734: :L2736:
...แต่อย่าลืมเครื่องมือในร่างกายคนนะครับ :L2905: :sd23: :L2901:
Pamania so good

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ยินดีด้วยครับพี่เจ จะได้สบายใจซะที  :L2734: :L2734: :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
ดีใจด้วยครับพี่เจ :L2734: :L2736:
...แต่อย่าลืมเครื่องมือในร่างกายคนนะครับ :L2905: :sd23: :L2901:

แหะๆ ผมไม่ใช่หมอผ่าตัดนะครับพี่เปี่ยม 5555
JayNoppadol

• Pa Mania
  • *
อะโห ..... เป็นไปได้  :D
แต่ก็ยินดีด้วยครับ ที่ค้นพบต้นตอแล้ว  :L2734:
ยินดีด้วยครับพี่เจ จะได้สบายใจซะที  :L2734: :L2734: :L2734:

ขอบคุณมากครับพี่ปุ๊, พี่แม็ค  :sd10:
JayNoppadol

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :L2734: เจอต้นตอแล้ว ดีใจด้วยครับพี่เจ จะได้หายกังวล ดีแล้วครับพี่เจ เจอปัญหาแล้วมาถามมาช่วยกันหากันวิเคราะห์อย่างนี้ เป็นประโยชน์ต่อพี่ๆสมาชิกท่านอื่นๆด้วย  :L2736:

:L2904: ว่าแต่ พี่นะนี่  :L2900: เลย สมแล้วที่เป็นพ่อมดแห่งบ้านปามาเนีย วิเคาะห์ได้ถูกเผงเลย  :L2734:

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
ดีใจด้วยครับพี่เจที่พบสาเหตุ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
ยินดีด้วยคับพี่เจที่พบสาเหตุแล้ว
และขอกดไลค์ให้พี่นะคับ  :L6428:
สุดยอดกูรูของปามาเนียจิง
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
ยินดีด้วยครับพี่เจ จะได้โล่งอกหายเครียดซะที  :L2736:

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านอีกครั้งครับ
ผมล่ะทึ่งพี่นะมากครับ บอกได้เป๊ะมาก .. แทงหวยคงถูกตัวตรงนะครับ 555

ประทับใจในความอบอุ่นของห้องนี้จริงๆ ครับ  :L2734:
JayNoppadol

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านอีกครั้งครับ
ผมล่ะทึ่งพี่นะมากครับ บอกได้เป๊ะมาก .. แทงหวยคงถูกตัวตรงนะครับ 555

ประทับใจในความอบอุ่นของห้องนี้จริงๆ ครับ  :L2734:

:L2888:  ถูกด้วย  อิ  อิ ....................ขอแสดงความยิดดีกับพี่เจด้วยครับที่หาสาเหตุเจอ    คำตอบที่ถูกมีผลมาจากการพยายามให้ข้อมูลที่ละเอียดรวมถึงการแชร์ในสิ่งที่ค้นหาเบื้องต้นและสิ่งที่ได้ทำไปมากกว่าครับ ที่ทำให้การช่วยเหลือจากเพื่อนสมาชิกที่ดูแต่รูปในบอร์ดและคำอธิบายของพี่เจที่ค่อนข้างละเอียดช่วย scope ปัญหาลงมาแคบมากๆ

ขอให้มีความสุขกับการใช้รถนะครับ

ขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกและพี่เจอีกครั้ง ในข้อมูลต่างๆ

ขอบคุณครับ
 :sd23:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย

บ้านหลังนี้มีหมอผีครับพี่เจ  :sd42: :sd42: :sd42:

ยินดีด้วยครับที่หาต้นตอของปัญหาเจอครับ