ผู้เขียน หัวข้อ: ทดลอง...สเปรย์ปะยางและเติมลมฉุกเฉิน กับยางฮาร์ฟ (ครั้งแรก)  (อ่าน 25043 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 11
เมื่อช่วงวันสงกรานต์ที่ผ่านมาพบปัญหาว่าเจ้าล้อหน้าของ E5 มันไม่ร่าเริง (ซึม) และมีน้ำดำๆ ไหลออกมาด้วย เจ้าของเก่าเขาอาจจะเติมน้ำยาเอาไว้ เลยยังฝืนใช้อัดลมและปั่นรอบสนามเขียวยังได้อยู่ จนกลับมาบ้านเติมลม เอ๊ะไม่มีน้ำยาแล้ว มีแต่ลมออก ฟี๊ๆๆๆๆๆๆๆๆ....ติดสงกรานต์อีก ร้านจักรยานปิดหมด สั่งออนไลน์ก็ไม่ได้ เลยปรึกษาพี่ๆ ในกลุ่ม ปามาเนีย ไบค์ ประธานสายเขียวเลยแนะนำให้ใช้น้ำยาอุดรูรั่วยี่ห้อหนึ่งมีจำหน่ายในโลตัส แต่ตามหาในโลตัส 2-3 ที่ก็ไม่มียี่ห้อที่แนะนำ แต่เห็นเป็นอีกยี่ห้อหนึ่งก็ได้แต่หยิบๆ ดูยังไม่กล้า ราคาก็ 200 กว่าบาท...วันรุ่งขึ้นตะเวนใหม่ไปเจอที่ฮาร์ดแวร์ เฮาส์ แถวบ้าน ยี่ห้อเดียวกับที่วางที่โลตัส หยิบมา เอาก็เอา ลองดู ราคาสมาชิก 175 บาท (ใจก็ กล้าๆ กลัวๆ)
ที่กระป๋องระบุว่าเติมได้ 30 ปอนด์ (ใจคิดว่า 30 ปอนด์จะไหวหรือ เราอัดตั้งเกือบ 160 ปอนด์นะ)

ต้องใช้ประกอบกับตัวต่อจุ๊บลม (ออกจากกระป๋องจะเป็นจุ๊บใหญ่)

ทำการประกอบร่าง (ควรกดไล่ลมให้มีน้ำยาในสายก่อนแล้วค่อยขันจุ๊บให้แน่น) กด จนน้ำยาไม่เข้าแล้ว ค่อยๆ คลายจุ๊บออก อาจจะเลอะเทอะหน่อย ควรเตรียมผ้าไว้เช็ดทำความสะอาด ^__^ และทำการอัดลมเพิ่ม (ผมอัดไว้ 120 ทิ้งไว้ทั้งคืนก็ OK ครับ)

เพิ่มเติม
1. ปล่อยลมที่ค้างในล้อจักรยานเราให้หมด เพื่อให้น้ำยาเข้าไปเต็มที่ (ครั้งแรกผมเติมน้ำยาได้นิดเดียว เพราะไม่ได้ไล่ลม)
2. เขย่ากระป๋องก่อน (รู้สึกที่ข้างกระป๋องจะไม่ได้บอก)
3. ผลระยะยาวผมขอเก็บข้อมูลอีกหน่อยครับ เพราะเมื่อเช้าเอาไปใช้แล้วว่ามีปัญหาว่ารั่ว จอดพัก กม. 18 สนามเขียว และน้ำยาเริ่มซึมออกหมด (ตามที่บอกว่าครั้งแรกผมเติมน้ำยาได้นิดเดียว)
4. กลับมาบ้านจัดการใหม่ อัดน้ำยาได้เกือบครึ่งกระป๋อง อัดลมไว้ 100 ปอนด์ ซักสองชั่วโมงจับดูเริ่มนิ่มๆ เอ๊ะ! ลองอัดลมเพิ่มไป 140 ปอนด์ ฟี๊ๆๆๆๆๆ แต่ออกอีกรู ^__^!!! เลยหมุนๆ ให้รู้นั้นโดนน้ำยา อ่ะอุดได้ เดี๋ยวเย็นนี้จะเอาไป Test ที่สนามเขียวอีกรอบครับ

ส่วนตัว สามารถนำไปใช้แก้ขัดได้ดี เวลาออกทริป...แต่ต้องมีสูบไว้เติมลมเพิ่มหรือพกกระสุน CO2 (รูรั่วต้องไม่ใหญ่)

แนะนำติชมได้ครับ ประสบการณ์ช่วงวันหยุดกับล้อจักรยานรั่ว

เพิ่มเติม (หลังจากอัดลมไว้ 140 ปอนด์) รุ่งเช้าไปทดสอบสนามเขียวกัน

หลังจากปั่นไปได้ 1 รอบ (น้ำยาซึมออกมา) ยางยังแข็งเหมือนเดิม

ทิ้งไว้ 1 นาที ยังอุดได้อยู่ (ลมไม่ออก)

สรุป น้ำยาชนิดนี้ สามารถใช้ในกรณีฉุกเฉินได้ดี แต่ถ้าหวังผลระยะยาวหรือแก้ปัญหาให้หายขาดอาจจะใช้ไม่ได้ (ข้างกระป๋องก็เขียนไว้)  :L2739:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เมษายน 2015, 13:52:10 โดย หนู [OISHI] »
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
ขอบคุณครับพี่หนู :sd23:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :L2734:   ขอบคุณคับพี่หนู  :L6428:   
แล้วระยะยาวได้ผลยังไง มาแนะนำให้อีกน่ะครับ   มีประโยชน์ กับพี่ๆสายเขียว มากๆคับ
   :L2900:     :L2900:     :L2900:    ขอบคุณคับ
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ขอบคุณครับพี่หนู จัด  :L6428: ไป

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ดีครับ ไม่เคยใช้ที่เติมแบบนี้.
ว่าแต่ว่า มันแฟ้บได้ยังไง สาเหตุครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
   ขอบคุณค่ะพี่หนูเดี๋ยวไปหาซื้อบ้าง เอาไว้ให้ลูกสาวคนเล็กเพิ่งรู้นะเนี่ยว่ามีแบบนี้ด้วย......  :L4399:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

• Pa Mania
  • *
   ขอบคุณค่ะพี่หนูเดี๋ยวไปหาซื้อบ้าง เอาไว้ให้ลูกสาวคนเล็กเพิ่งรู้นะเนี่ยว่ามีแบบนี้ด้วย......  :L4399:
มาปั่้นสนามเขียวด้วยกัน ไม่ต้องห่วงเลยครับ
มียางอะไหล่ พร้อมปั้ม คอย service ครับ  :sd10: :sd10:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ แขก 1911

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
เรียนพี่ๆที่กำลังสนใจ"สเปรย์ปะยาง และเติมลมฉุกเฉิน" ก่อนไปซื้อมาใช้อ่านตรงนี้ซักนิด
เมื่อหลายปีก่อนผมได้อ่านรีวิวเกี่ยวกับน้ำยาพวกนี้จากนิตยสารอะไรก็จำไม่ได้แล้วเพราะมันนานเต็มที ผลการใช้งานเค้าบอกว่า สามารถอุดรอยรั่วได้จริง แรงดันในกระป๋องก็สามารถสูบลมให้ยางรถยนต์ที่แฟบกลับขึ้นมาใช้งานได้อีก  แต่ก็มีข้อเสียตรงที่น้ำยาพวกนี้เมื่อฉีดเข้าไปในยาง จะมีลักษณะเป็นกาวเหนียวๆเข้าไปเคลือบผนังภายในทั้งหมด บางแห่งหนา บางแห่งบาง เราไม่สามารถควบคุมได้ บางครั้งอาจทำให้ล้อเส้นนั้นเสียสมดุล ต้องเอาไปถ่วงล้อใหม่ นึกถึงกาวเละๆเหนียวๆภายในยางแล้วถ้าใช้ไปนานๆไม่รู้มันจะเสื่อมสภาพเมื่อไหร่ และถ้ายางเส้นนั้นเกิดถูกของมีคมทำให้รั่วอีกจะทำอย่างไร จะมีใครยอมปะยางที่มีกาวเหนียวๆเคลือบอยู่ภายในรึเปล่า ความเห็นของผม ถ้าเป็นยางของรถจักรยานก็โอเคอยู่ แต่ถ้าเป็นของรถยนต์ ผมว่าเสียเวลาเปลี่ยนยางอะไหล่ดีกว่า แต่ถ้าฉุกเฉินจริงๆก็แล้วแต่จะพิจารณานะครับ เพื่อเป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ
 :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
เรียนพี่ๆที่กำลังสนใจ"สเปรย์ปะยาง และเติมลมฉุกเฉิน" ก่อนไปซื้อมาใช้อ่านตรงนี้ซักนิด
เมื่อหลายปีก่อนผมได้อ่านรีวิวเกี่ยวกับน้ำยาพวกนี้จากนิตยสารอะไรก็จำไม่ได้แล้วเพราะมันนานเต็มที ผลการใช้งานเค้าบอกว่า สามารถอุดรอยรั่วได้จริง แรงดันในกระป๋องก็สามารถสูบลมให้ยางรถยนต์ที่แฟบกลับขึ้นมาใช้งานได้อีก  แต่ก็มีข้อเสียตรงที่น้ำยาพวกนี้เมื่อฉีดเข้าไปในยาง จะมีลักษณะเป็นกาวเหนียวๆเข้าไปเคลือบผนังภายในทั้งหมด บางแห่งหนา บางแห่งบาง เราไม่สามารถควบคุมได้ บางครั้งอาจทำให้ล้อเส้นนั้นเสียสมดุล ต้องเอาไปถ่วงล้อใหม่ นึกถึงกาวเละๆเหนียวๆภายในยางแล้วถ้าใช้ไปนานๆไม่รู้มันจะเสื่อมสภาพเมื่อไหร่ และถ้ายางเส้นนั้นเกิดถูกของมีคมทำให้รั่วอีกจะทำอย่างไร จะมีใครยอมปะยางที่มีกาวเหนียวๆเคลือบอยู่ภายในรึเปล่า ความเห็นของผม ถ้าเป็นยางของรถจักรยานก็โอเคอยู่ แต่ถ้าเป็นของรถยนต์ ผมว่าเสียเวลาเปลี่ยนยางอะไหล่ดีกว่า แต่ถ้าฉุกเฉินจริงๆก็แล้วแต่จะพิจารณานะครับ เพื่อเป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ
 :sd23: :sd23:

ขอบคุณคำแนะนำครับพี่แขก...ผมก็เคยอ่านเจอเหมือนกันครับ ปัจจุบันก็ยังไม่กล้าใช้กับรถยนต์  :L2739:
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
มาปั่้นสนามเขียวด้วยกัน ไม่ต้องห่วงเลยครับ
มียางอะไหล่ พร้อมปั้ม คอย service ครับ  :sd10: :sd10:

รอแปปนะคะพี่ติงลี่ ขอซ้อมให้เจ้าตัวเล็กก่อน... :L2904:

🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ สจ๊วต (stewart)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
ขอบคุณพี่หนูครับ ที่ช่วยเป็นหนูลองยา ให้กับกลุ่ม ปาแมเนียไบค์
คอยรายงานเป็นระยะนะครับว่าเป็นยังไงต่อจากนี้

ส่วนยานผม ยางฮาล์ฟ ชุดที่สอง ไม่เติมน้ำยากันรั่วใดๆ เลย
อดลมไว้ 160 ปอนด์ ปัจจุบันผ่านมา 5 เดือน สุขภาพแข็งแรงดี

หวังว่าคงไม่ต้องใช้บริการกาวแบบนี้ครับ

• Pa Mania
  • *
     รอแปปนะคะพี่ติงลี่ ขอซ้อมให้เจ้าตัวเล็กก่อน... :L2904:
พามาซ้อมด้วยกันครับพี่พีรา ..
เรามีแก๊งปามาเนีย ไบท์จูเนีย ด้วย :sd10: :sd10:

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
หัวอกคนมีล้อเทพ ยางเทพอิๆ :sd42: :sd42:
ขอบคุณครับพี่หนูที่เอาการใช้งานจริง มา รีวิว เผื่อวันดีคืนดีจะมียางฮาฟกะเขามั้ง ;D ;D

ออฟไลน์ พรเทพ จอมทอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
จัดไป :L6428: ที่ 9 ให้พี่หนูครับ สำหรับการนี้  :sd23:  :sd23:  :sd23:

• Pa Mania
  • *

ล่าสุดตัวนี้เลยครับ....ของเขาดีจริง

ออฟไลน์ พีท < Pitt Za >

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ประสบการณ์ตรงครับเคยใช้การปะยางฉุกเฉินแบบนี้กับรถยนต์ครับ เหยียบน๊อตรั่วแบบช้าๆแล้วผมมีติดรถอยู่ก้อเอามาใช้
ได้ผลดีครับ ลมยางเข้าแบบใช้งานได้เลยไม่รั่วซึมผมใช้รถปกติไปเกือบอาทิตย์แล้วจึงไปปะยางไม่มีผลเสีย ไม่โดนร้านยางบ่นครับ

:L2904:
กิจการ : บริการ พรบ., ประกันภัยรถยนต์และต่อภาษี ; ติดต่อตามที่นี่ : http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3900.0.html
ติดต่อ: พิทยา (Pitt Za) ;Tel  098-6596364 ; Line ID: GRACEANDGUSS ; e-mail: Hi_Daw@hotmail.com

ออฟไลน์ เฟริส (zero_0re)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
สงสัยต้องมีติดใว้บ้างแล้วครับดีเลยครับ :L2900:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
พี่หนูทำที่แขวนสเปรย์น้ำยาตัวนี้ได้เลย  ส่วนผมรอเผื่อสักวันจะมียางดีๆกะเค้าบ้าง :sd42:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอขอบคุณพี่หนู ในการเป็นหนูทดลองของจริงกับสถานะการณ์จริง

ยางที่พี่หนูใช้เป็นยางจักรยานเสือหมอบชนิดไม่มียางใน ที่เรียกว่ายางฮาร์ฟ(ยางสำหรับการแข่งขันและฝึกซ้อมในสนามเฉพาะ)  ซึ่งมีข้อดีในเรื่องความเบาแต่ปัญหาที่น่ากังวลของยางฮาร์ฟคือเรื่องยางรั่วซึม  และการซ่อมแซมหรือปะนั้นค่อนข้างลำบากกว่ายางที่ใช้ยางใน   และยางฮาร์ฟเป็นยางที่ติดกาวอยู่กับล้อเมื่อติดตั้งไปแล้ว  มีข้อดีคือเมื่อยางรั่วสามารถขี่ได้ต่อไปเพราะยางยังติดอยู่กับวงล้อนั่นเอง

ยางฮาร์ฟสามารถปะได้ 3 วิธี  ดังนี้
1. เติมน้ำยาชนิดเฉพาะไว้ในยาง  เมื่อเหยีบบของคมจนรั่วน้ำยาจะปะรูได้เองยกเว้นยางแตก
2. ใช้น้ำยาปะเฉพาะกิจคือใช้เมื่อรั่ว  โดยการเติมแล้วหมุนล้อไปรอบๆยาง  แล้วเติมลมได้ทันที
3. ใช้น้ำยาในข้อ 2 และใช้เทคนิคปะยาง ตามแบบคุณสาริน จากเวป thaimtb.com ที่รีวิวไว้
4. รั่วหรือฉีก สามารถรื้อยางออกมาปะซ่อมได้แบบยางในแต่ต้องมีความชำนาญนิดหน่อยในการเข็บเชือกและทากาวกลับตอนติดตั้ง

จากปัญหาที่กังวลกันมีอยู่  3 กรณี
1. เมื่อยางฮาร์ฟรั่ว  แต่ไม่ได้เติมลมไว้  และสามารถจูงกลับบ้านหรือแวะข้างทางได้เพื่อปะซ่อมตามข้อ 2 ( เปลืองน้ำยาหน่อย)
2. เมื่อยางฮาร์ฟรั่ว  แต่ไม่ได้เติมลมไว้  และสามารถจูงกลับบ้านหรือแวะข้างทางได้เพื่อปะซ่อมตามข้อ 3 ( ใช้เวลาหน่อยในการหารูรั่ว)
3. เมื่อยางฮาร์ฟรั่ว  แต่ไม่ได้เติมลมไว้  แต่อยู่ในกิจกรรม แข่งขันตามงานแข่ง ( นี่แหละที่ต้องการ  ทางเลือกมากกว่าข้อ 3 )

* จากการทดลองของพี่หนู  ทำให้ผมหาข้อมูลอยู่นานมากและหาแถบทุกที่ที่ต้องการทางเลือกใหม่   สำหรับเสรอมมากกว่าการแทงเข็มฉีดน้ำยาตามรีวิวขิงคุณสาริน  จึงเป็นที่มาของการตามหาทางเลือกเพื่อเพื่อนๆ Pa mania bike ของเรา

เครดิตข้อมูลรีวิว " สาธิตวิธีปะยางฮาฟแบบประหยัด " โดย คุณสาริน  thaimtb.com

ลองศึกษาวิธีการดูนะครับ ..... http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=60&t=674420
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
หลายวันกับการตามหาข้อมูล  หลายคนที่ได้โทรปรึกษา  จนผมพบแล้วแหล่งที่มาของน้ำยาที่ใช้เฉพาะทางกับยางฮาฟของเสือหมอบเลย

เวลายางฮาฟรั่ว จะได้ไม่เป็นแบบนี้

นี่คือสิ่งที่ผมค้นหามาให้  มาถึงแล้ว

* สามารถเข่ยากระป๋องแล้วอัดน้ำยาเข้าไป  แล้วหมุนกลิ้งให้รอยรั่วอยู่ด้านล่าง หรือหากหารอบรั่วไม่เจอก็หมุนทั้งวงล้อ   แล้วอัดเข้าไป     สามารถเติมน้ำยาพร้อมลมยางได้ประมาณ 80-120 (หากกดหมดกระป๋อง)    สามารถเดินทางต่อได้เลย 

เรียบร้อยนะครับ ทางเลือกเสริมที่ควรมีติดตัวไว้  สำหรับยางเทพล้อเทพของเหล่าจตุรเทพ อิ  อิ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html