ผู้เขียน หัวข้อ: เรามาช่วยกันรณรงค์เรื่องการขับรถที่ถูกต้องและปลอดภัยกันเถอะ  (อ่าน 7214 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 103
ไหนๆอีกหน่อยเราก็จะมี sticker ติดรถกันแล้ว ใจก็อยากจะให้สมาชิกทุกท่านได้เป็นแบบอย่างที่ดีและเป็นที่ชื่นชมแก่คนอื่นๆ มากกว่าที่จะกลายเป็นการถูกประจานไปในทางที่ไม่ดีไปแทนครับ ซึ่งการขับรถที่ถูกต้องและถูกวิธีนั้นนอกจากจะช่วยลดอุบัติเหตุที่จะเกิดขึ้นกับตัวเองและครอบครัว รวมไปถึงผู้อื่นด้วยแล้วนั้น ยังจะช่วยยืดอายุการใช้งานของรถได้ด้วยอีกต่างหากครับ

ก่อนอื่นเราต้องเข้าใจว่า ผู้ขับขี่ยานยนตร์ทั้งหลายนั้น ก็มาจากพื้นฐานที่ต่างกัน ทั้งนิสัยใจคอ การศึกษา การถูกปลูกฝังค่านิยมที่ผิดๆมา ไม่ได้รับการอบรมในเรื่องกฏจราจรที่ถูกต้อง ฯลฯ ดังนั้นในแต่ละวัน ท่านก็จะเจอกับผู้ร่วมใช้ทางสัญจรกับท่านในแต่ละแบบแตกต่างๆกันไป และท่านก้ไม่สามารถที่จะไปแก้ไขอะไรในส่วนของคนเหล่านั้นๆได้ ทางออกที่ดีที่สุดก็คือ เริ่มจากตัวของเราเองก่อน ซึ่งนอกจากจะได้เป็นแบบอย่างที่ดีที่ถูกต้องให้กับคนอื่นแล้ว ยังเป็นการป้องกันและลดอุบัติเหตุที่จะเกิดขึ้นกับตัวเรา ครอบครัวของเราและกับผู้อื่นด้วย

เรามาเริ่มต้นกันด้วย
ไฟฉุกเฉิน : ควรใช้ให้ถูกต้องและปลอดภัย 
เพิ่มเติม : ไฟฉุกเฉิน-ไฟผ่าหมาก   
ความเข้าใจแบบผิด ๆ ในการขับขี่รถยนต์
28 ข้อกับความเข้าใจแบบผิด ๆ ในการขับขี่รถยนต์
การใช้ถนนอย่างปลอดภัย

และ สุดท้ายในช่วงนี้ก็คือ
- ใช้เบรกมือถูกวิธี ช่วยลดอุบัติเหตุ

เอาเป็นว่า ถ้าท่านได้อ่านแล้วทำความเข้าใจพร้อมกับปฏิบัติตามได้ ก็เปรียบเสมือนท่านได้รับการอบรม Defensive Driving Course แล้วกันเลยนะครับเนี่ย  ;D
ก็ขอให้ทุกท่านขับรถกันด้วยความปลอดภัยกันทุกคนครับ และถ้าสมาชิกมีข้อมูลดีๆอะไรจะมาเสริม ก็ด้วยความยินดีเลยครับ เรามาร่วมด้วยช่วยกันครับ ขอบคุณครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
รับทราบ และ ปฏิบัติ ตามครับพี่ตู่

ขอเพิ่มเติมหน่อยครับ ที่สำคัญ ใจเย็นๆ ลงกันหน่อย มีน้ำใจให้กับเพื่อนร่วมทางครับ

แค่นี้อุบัติเหตุ ก็จะน้อยลง และไม่มีเรื่องกันด้วยครับ

ยิ่งเดี๋ยวนี้ด้วย เสี้ยวเสียว นิดหน่อย ยิงกันโป้งป้าง โอ้ย พวกเรายังมีครอบครัว อยู่ข้างหลังกันครับ..

เดินทางปลอดภัยทุกท่านนะคร้าบบ

ด้วยความเป็นห่วง

Pajero sport Mania :-* :-* :-*

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
รับทราบ และ ปฏิบัติ ตามเช่นกันครับพี่ตู่  ;D

ออฟไลน์ พ.ต.ท ประสิทธิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
             กฏจราจรคือ กฏแห่งความปลอดภัย เครื่องหมายต่างๆไม่ว่าสัญญาณไฟ สัญญาณนกหวีด สัญญาณมือ เส้นเหลือง เส้นขาว เส้นแดง ป้ายบอกต่างๆมีไว้เพี่อความปลอดภัยครับถ้าเตือนแล้วไม่ทำตามท่านตายก็คงไม่มีใครห้ามแต่...คนอื่นพลอยเดือดร้อนที่ผมจะบอกก็คือ กฏแห่งความปลอดภัยที่ปลอดภัยที่สุดคือ การให้เกียรติในการใช้ถนนร่วมกันกับการมีน้ำใจแบ่งปันเส้นทาง ถ้ามีสองอย่างนี้...บนท้องถนนไม่ต้องมีเครื่องหมาย หรือสัญญาณก็ได้ครับ!
หมื่นลี้ที่ก้าวไปด้วยใจหวังยังก้าวหน้า แม้ถดถอยเพียงหนึ่งก้าวหมื่นลี้ที่ก้าวไปก็ไร้ค่า

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
             กฏจราจรคือ กฏแห่งความปลอดภัย เครื่องหมายต่างๆไม่ว่าสัญญาณไฟ สัญญาณนกหวีด สัญญาณมือ เส้นเหลือง เส้นขาว เส้นแดง ป้ายบอกต่างๆมีไว้เพี่อความปลอดภัยครับถ้าเตือนแล้วไม่ทำตามท่านตายก็คงไม่มีใครห้ามแต่...คนอื่นพลอยเดือดร้อนที่ผมจะบอกก็คือ กฏแห่งความปลอดภัยที่ปลอดภัยที่สุดคือ การให้เกียรติในการใช้ถนนร่วมกันกับการมีน้ำใจแบ่งปันเส้นทาง ถ้ามีสองอย่างนี้...บนท้องถนนไม่ต้องมีเครื่องหมาย หรือสัญญาณก็ได้ครับ!

จัดไป 1 Like ให้พี่ประสิทธิ์เลยครับ  :-*
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
รับทราบครับ  ;D

ปล.เบื่อมนุษย์ปาดตีนสะพาน

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
รับทราบ และปฏิบัติครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ Joe Lumlukka

• Pa Mania
  • *
เห็นด้วยกับพี่ตู่เป็นอย่างยิ่งครับ... ถึงแม้เราจะเป็นคนกลุ่นน้อยที่ปฏิบัติตามกฏจราจรก็ตาม
อย่าท้อแท้ครับ สังคมวุ่นวายเพราะคนดีท้อแท้...

อีกประการหนึ่ง... "การปฏิบัติตามกฏจราจร" เป็นการสะท้อนถึง "ความเป็นผู้ที่ได้รับการพัฒนาแล้ว..."
ทั้งด้าน "วัตถุ..." และ "จิตใจ..."

ขอกด Like ให้พี่ตู่ครับ
 :sd44:

ปล. การจะเปลี่ยนแปลงใดๆ ก็ตาม ง่ายที่สุด เริ่มต้นจาก "ตัวเรา..."
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ตุลาคม 2012, 10:18:14 โดย Joe Lumlukka »
คบกันอย่าคิดมาก เมื่อยามจาก ไม่เสียใจ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
เห็นด้วยกับพี่ตู่เป็นอย่างยิ่งครับ... ถึงแม้เราจะเป็นคนกลุ่นน้อยที่ปฏิบัติตามกฏจราจรก็ตาม
อย่าท้อแท้ครับ สังคมวุ่นวายเพราะคนดีท้อแท้...

อีกประการหนึ่ง... "การปฏิบัติตามกฏจราจร" เป็นการสะท้อนถึง "ความเป็นผู้ที่ได้รับการพัฒนาแล้ว..."
ทั้งด้าน "วัตถุ..." และ "จิตใจ..."

ขอกด Like ให้พี่ตู่ครับ
 :sd44:

ปล. การจะเปลี่ยนแปลงใดๆ ก็ตาม ง่ายที่สุด เริ่มต้นจาก "ตัวเรา..."

วันนี้มีนัดทานกลางวันกระทันหันที่หนองมน ทั้งขับเกินความเร็วที่กำหนด ทั้งแซงซ้าย ขากลับก็อีกรอบ (เพราะวีซ่าไม่ได้ขอถึงข้าวเย็น ;))

ถึงแม้ไม่ได้ปฏิบัตืตามกฏจราจรทุกครั้งและตลอดเวลา แต่ก็จะพยายามทำให้บ่อยครั้งและมากเวลาที่สุดครับ ขอบคุณพี่ๆที่ช่วยเตือน ;D

เพราะฉะนั้นขอให้พี่ๆคราวหน้าจะนัดจะแนะกัน ช่วยวางแผนสักนิดนะครับ ไม่ใช่นึกอยากกิน seafood ก็ let's go ???

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
555 ขำคนข้างบน  ;D

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
รับทราบครับ  ;D

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
   ดี ครับ เห็นด้วย ครับ   :o

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
รับทราบครับ ได้ความรู้มากขึ้น ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Palm

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
รับทราบครับพี่... :sd10:

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
รับทราบ และ ปฏิบัติ ครับพี่ตู่  :sd10:
JayNoppadol

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
ขอบคุณครับพี่ตู่ทุกวันนี้โดนอย่างเดียวครับ ความเร็วเกิน โดยเฉพาะ มอเตอร์เวย์ ขอซัก140 ได้มั๊ยครับ :sd21: :sd21: :sd21:

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
 :sd23:  :sd23: ขอขอบคุณครับ พี่ตู่ ในสาระดีๆ และยินดีปฏิบัติครับผม  :L2736:  :L2736: