ผู้เขียน หัวข้อ: ปิดRECALL SMG:ประกาศเรียกคืนสมาทร์เกจ รุ่นที่มีauto clear DTCเพื่อปรับปรุงคุณภาพ  (อ่าน 32692 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ยง (YonG)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 21
ถ้าผมจำไม่ผิด  ไม่พลาดแน่นอนครับพี่ยง :sd42:

:L4396: :L4396: :L4396:
ผมนี่  เตรียมกระดาษรอเขียนรายละเอียดเลยครับบบ   :L4363:

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
เออ...คือว่าคือ ผมลองกดไล่หาเจ้าฟังก์ชั้น Auto Clear DTC ไม่เจอในเครื่องสมาร์ทเกจ ของผม  แสดงว่าผมรอดตัวใช่ไหมเนี่ย....   :sd42:  :sd42:
" You Will Never Work Alone "

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
เออ...คือว่าคือ ผมลองกดไล่หาเจ้าฟังก์ชั้น Auto Clear DTC ไม่เจอในเครื่องสมาร์ทเกจ ของผม  แสดงว่าผมรอดตัวใช่ไหมเนี่ย....   :sd42:  :sd42:
สวัสดีคับพี่บูรณ์  ไม่มี auto clear DTC คือรุ่นแรกคับ  ไม่มีปัญหาอะไรคับ 
รุ่นที่มีปัญหาคือ สมาร์ทเกจตั้งแต่รุ่น 2 คับ
  :sd23:   ตามที่ได้สอบถามพี่อ๊อดน่ะคับ 
    พี่อ๊อด บอกว่ารุ่นที่มีเมนู Auto Clear DTC  ทุกตัวคับ 
  ต้องถอดกลับมาเคลมใหม่ทั้งหมดคับ    :sd23:  จะดีกว่าคับ
  หรือ บางอาการเเบบ พี่ๆ บางท่านที่ได้คุยกัน เมื่อวันมิ้ตติ้งคับ
 เช่น 
   - ตัวเลขความร้อน ขึ้นๆ ลงๆ ตลอดเวลาที่เหยียบ หรือผ่อนคันเร่งคับ
จากปกติ89-92 พอเหยียบคันเร่ง พุ่งขึ้นมาถึง95-98 กันไปเลยคับ
   -  หน้าจอดับบ่อย  พอขยับ หัวปลั้ก ก้อติดคับ   แต่ก้อยังดับอยู่ดีคับ 
   เท่าที่ทราบจะมีอาการประมาณนี้คับ    ขอบคุณคับ

สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
สวัสดีคับพี่บูรณ์  ไม่มี auto clear DTC คือรุ่นแรกคับ  ไม่มีปัญหาอะไรคับ 
รุ่นที่มีปัญหาคือ สมาร์ทเกจตั้งแต่รุ่น 2 คับ
  :sd23:   ตามที่ได้สอบถามพี่อ๊อดน่ะคับ 
    พี่อ๊อด บอกว่ารุ่นที่มีเมนู Auto Clear DTC  ทุกตัวคับ 
  ต้องถอดกลับมาเคลมใหม่ทั้งหมดคับ    :sd23:  จะดีกว่าคับ
  หรือ บางอาการเเบบ พี่ๆ บางท่านที่ได้คุยกัน เมื่อวันมิ้ตติ้งคับ
 เช่น 
   - ตัวเลขความร้อน ขึ้นๆ ลงๆ ตลอดเวลาที่เหยียบ หรือผ่อนคันเร่งคับ
จากปกติ89-92 พอเหยียบคันเร่ง พุ่งขึ้นมาถึง95-98 กันไปเลยคับ
   -  หน้าจอดับบ่อย  พอขยับ หัวปลั้ก ก้อติดคับ   แต่ก้อยังดับอยู่ดีคับ 
   เท่าที่ทราบจะมีอาการประมาณนี้คับ    ขอบคุณคับ

ขอบคุณครับ พี่ อั๋น
" You Will Never Work Alone "

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
รับทราบครับพี่นะเดี๋ยวเอาไปให้วันที่ 21 นี้ครับ

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
       รับทราบค่ะขอบคุณพี่นะที่เป็นธุระจัดการให้    แต่ตอนนี้อยากทราบว่ามันถอดยังไงคะดึงจนสายจะขาดละ  :L4387:  :L4387: งัดก็แล้วมันไม่ออกงัดมากๆสงสารรถ
วันนั้นดูพี่ฑูตทำก็แปปเดียวเอง....พี่ๆท่านใดทราบแนะนำหน่อยคร้าจักขอบคุณมาก.... :L4399:  :L4399:  :L4399:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
รับทราบครับพี่นะ ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
---  พี่พีรา มือนึงจับที่ปลั๊ก SMG และใช้มืออีกข้างจับประคองตัวที่ปลั๊กเสียบด้วยอีกมือนึงเวลาดึง ไม่งั้นเดี๋ยวหัก เพราะค่อนข้างแน่นนิสนึง ขยับ ๆ เดี๋ยวก็ออกครับ
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ ชาติ โรงเหล็ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
 :sd23:.... ถอดส่งทางไปรษณีย์ พร้อมแนบอาการตามแบบฟอร์ม + 150 บาท ...ไปแล้ว เมื่อเช้า ...ถอดสายน่าจะไม่ยาก ...จับที่หัวปลั๊ก ดึงออกตรงๆ ...แต่จะยากตรง รื้อสายนิ๊ดนึง เพราะต้องรื้อ พลาสติกครอบนิ๊ดหน่อย .... :L4363:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
       รับทราบค่ะขอบคุณพี่นะที่เป็นธุระจัดการให้    แต่ตอนนี้อยากทราบว่ามันถอดยังไงคะดึงจนสายจะขาดละ  :L4387:  :L4387: งัดก็แล้วมันไม่ออกงัดมากๆสงสารรถ
วันนั้นดูพี่ฑูตทำก็แปปเดียวเอง....พี่ๆท่านใดทราบแนะนำหน่อยคร้าจักขอบคุณมาก.... :L4399:  :L4399:  :L4399:
เอามือล้วงไปที่หัวปลั๊ก  เอานิ้วหัวแม่มือกับนิ้วชี้บีบ(แบบบีบหัวปลาหมอ)  ดึงลงมาตรงๆหากดึงไม่ออกสามารถโยกได้นิดๆ  ก็เรียบร้อยครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เพิ่มเติม

สำหรับคนที่มี SMG ใช้อยู่ในรถแล้วมีอาการผิดปกติ , จอเป็นเส้น ,  ภาพเต้นไหว , หรือปัญหาอื่นๆ   สามารถส่งมาเคลมได้เช่นกันจะดำเนินการให้พร้อมกันเลย รอบนี้พิเศษสำหรับ ปามาเนีย เท่านั้นครับ

:L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
เพิ่มเติม

สำหรับคนที่มี SMG ใช้อยู่ในรถแล้วมีอาการผิดปกติ , จอเป็นเส้น ,  ภาพเต้นไหว , หรือปัญหาอื่นๆ   สามารถส่งมาเคลมได้เช่นกันจะดำเนินการให้พร้อมกันเลย รอบนี้พิเศษสำหรับ ปามาเนีย เท่านั้นครับ

ขอบคุณครับพี่นะ  :sd23: 
Pamania so good

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25

พี่พิรา...ตามที่พี่ๆ แนะนำเลย ดึงหัวปลั๊กออกลงมาตรงๆ ขยับซ้ายขวาถ้าแน่นมาก หลังจากนั้นถ้าเป็นไปได้ในการไล่สาย SMG ออกทั้งเส้น ให้พี่พิราใช้ไขควงถอดน็อตด้านล่างใต้พวงมาลัยออก 3 ตัว (พี่ฑูตได้สอด

สายและพันม้วนไว้ด้านในอย่างดีกันหล่น) ไล่ดึงสายขยับเบาๆ และไล่ดึงออกมาจากขอบยางประตูโดยอาจหาเหล็กหัวมนๆ ง้างยางที่ขอบประตูที่ละนิด ที่ละนิด ก้อออกแล้วคะ ลองดูนะไม่ยาก  :L2736:

• Pa Mania
  • *
รับทราบครับพี่นะ ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
---  พี่พีรา มือนึงจับที่ปลั๊ก SMG และใช้มืออีกข้างจับประคองตัวที่ปลั๊กเสียบด้วยอีกมือนึงเวลาดึง ไม่งั้นเดี๋ยวหัก เพราะค่อนข้างแน่นนิสนึง ขยับ ๆ เดี๋ยวก็ออกครับ

เอามือล้วงไปที่หัวปลั๊ก  เอานิ้วหัวแม่มือกับนิ้วชี้บีบ(แบบบีบหัวปลาหมอ)  ดึงลงมาตรงๆหากดึงไม่ออกสามารถโยกได้นิดๆ  ก็เรียบร้อยครับ

พี่พิรา...ตามที่พี่ๆ แนะนำเลย ดึงหัวปลั๊กออกลงมาตรงๆ ขยับซ้ายขวาถ้าแน่นมาก หลังจากนั้นถ้าเป็นไปได้ในการไล่สาย SMG ออกทั้งเส้น ให้พี่พิราใช้ไขควงถอดน็อตด้านล่างใต้พวงมาลัยออก 3 ตัว (พี่ฑูตได้สอด

สายและพันม้วนไว้ด้านในอย่างดีกันหล่น) ไล่ดึงสายขยับเบาๆ และไล่ดึงออกมาจากขอบยางประตูโดยอาจหาเหล็กหัวมนๆ ง้างยางที่ขอบประตูที่ละนิด ที่ละนิด ก้อออกแล้วคะ ลองดูนะไม่ยาก  :L2736:

ขอบคุณค่ะพี่นะ  พี่โต(1007) พี่ปุ๊..kbo :L4399:  :L4399: ถอดได้แล้วแต่รื้อยากเล่นซะเล็บหักหลายซี่ กว่าจะหาทางออกได้ พี่พีราขอรับคืนตามงาน meeting ได้ไหมคะคือมันใส่ลำบากคือจะอาศัยพี่ๆช่วยใส่กลับคืนให้ :D   :D  :D

• Pa Mania
  • *

ขอกด Like@10 ให้พี่ปุ๊เลยครับ  นี่แหละครับสิ่งที่พวกเราพยายามจะสอนให้ใครก็ตามพยายามทำให้ได้ด้วยตัวเราเองเวลามีปัญหาเราจะช่วยตัวเราเองได้เช่นกัน  เยียมเลยพี่ปุ๊ครั้งหน้าซื้อเครื่องมือติดรถได้แล้วนะครับ  ครั้งหน้าอาจจะต้องสอนการถอดคอนโซลเกียร์เผื่อแหวนเพชรตกไปในร่องเบรคมือ  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ขอบคุณค่ะพี่นะ  พี่โต(1007) พี่ปุ๊..kbo :L4399:  :L4399: ถอดได้แล้วแต่รื้อยากเล่นซะเล็บหักหลายซี่ กว่าจะหาทางออกได้ พี่พีราขอรับคืนตามงาน meeting ได้ไหมคะคือมันใส่ลำบากคือจะอาศัยพี่ๆช่วยใส่กลับคืนให้ :D   :D  :D
เร็วนี้จะมีมิตติ้งกันที่ บ้านพี่ตามคับ  พี่...พีรา สะดวกนำมาไหมคับ   :sd23:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10

พี่พีราครับ ถ้าพี่ได้ SMG มาแล้วจะให้ผมช่วยใส่ให้ก็ยินดีนะครับพี่  :L2904: :L2904: :L2904:

• Pa Mania
  • *
เร็วนี้จะมีมิตติ้งกันที่ บ้านพี่ตามคับ  พี่...พีรา สะดวกนำมาไหมคับ   :sd23:

พี่พีราหมายถึงตอนใส่กลับคืนค่ะพี่อั๋น คงจะรบกวนตอนนั้นค่ะแต่ถอดได้แล้วน่าจะรู้วิธีใส่กลับ

พี่พีราครับ ถ้าพี่ได้ SMG มาแล้วจะให้ผมช่วยใส่ให้ก็ยินดีนะครับพี่  :L2904: :L2904: :L2904:

ขอบคุณมากค่ะพี่หมูน้ำตาล พี่ๆบ้านปามาเนียใจดีทุกคน ดีใจที่ได้เป็นส่วนหนึ่งเล็กๆของบ้านนี้

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
เพิ่งนึกได้.พี่นะ ของผมต้องถอดไหม
จำไม่ได้ว่ารุ่นไหน แต่จำได้ว่าพี่นะเป็นคนติดให้
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
เพิ่มเติม

รับทราบครับพี่นะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมนี่จะรีบเลยครับ  :sd23:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

manhorse

• บุคคลทั่วไป
เพิ่งนึกได้.พี่นะ ของผมต้องถอดไหม
จำไม่ได้ว่ารุ่นไหน แต่จำได้ว่าพี่นะเป็นคนติดให้
ของลุงโต้ง ถอดทิ้งได้เลยแต่เอามาใส่ไว้ในรถผม.  รถลุงซื้อมาจอด
ไม่ค่อยได้วิ่ง อะไรที่ไม่ได้ใช้ก็ถอดทิ้งมาไว้รถผม :L2905: :L2905: :L2905: