ผู้เขียน หัวข้อ: Review เบรค GTO version 2: ฟิลลิ่งการเบรคเดิม.....ที่ดีกว่าเดิม  (อ่าน 26733 ครั้ง)

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 171
Re: Review เบรค GTO version 2: ฟิลลิ่งการเบรคเดิม.....ที่ดีกว่าเดิม
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2015, 19:47:35 »
ถ้าพี่ก้อง ยังใช้ล้อเดิมหรือล้อติดรถผมแนะนำให้มองผ่านเลยครับ เพราะมันเบรคดีเกินไป  บางครั้งจนหัวทิ่มและอันตรายมากหากเบรคในโค้ง  และบ่อยครั้งที่กดเบรคปกติ ABS ทำงานทันที  เพราะประสิทธิภาพเบรคมันเยอะเกิน

ได้ครับ  พี่อั๋น   สูตรนี้มี 2 ราคานะครับ

- สูตรนก   ประมาณ 10000 +/- ( ขึ้นอยู่กับ options )

- สูตรนะ    เพิ่มอีก 10000 +/- Z ( บังคับ Options เสริม )
อยากลองของสัก หนึ่งเพลาไหมล่ะ  ;D ;D ;D

ขอบคุณคับพี่นะ
 :L2739:   อย่างนี้มีหวัง.....ของหมดตลาด....อีกเป็นแน่แท้เลยคับ    :sd21:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Re: Review เบรค GTO version 2: ฟิลลิ่งการเบรคเดิม.....ที่ดีกว่าเดิม
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2015, 20:07:24 »
ถ้าพี่ก้อง ยังใช้ล้อเดิมหรือล้อติดรถผมแนะนำให้มองผ่านเลยครับ เพราะมันเบรคดีเกินไป  บางครั้งจนหัวทิ่มและอันตรายมากหากเบรคในโค้ง  และบ่อยครั้งที่กดเบรคปกติ ABS ทำงานทันที  เพราะประสิทธิภาพเบรคมันเยอะเกิน

สำหรับล้อเดิมผมแนะนำเปลี่ยนแค่จานเบรคดีๆก็พอ หรือหากยังไม่มีตัวเลือกก็แนะนำ DBA สีทองครับ
ได้ครับ  พี่อั๋น   สูตรนี้มี 2 ราคานะครับ

- สูตรนก   ประมาณ 10000 +/- ( ขึ้นอยู่กับ options )

- สูตรนะ    เพิ่มอีก 10000 +/- Z ( บังคับ Options เสริม )
อยากลองของสัก หนึ่งเพลาไหมล่ะ  ;D ;D ;D

แม๋ พี่หมู  เห็นผมคันเดียวทำนิ่ง   , พอเห็นพี่กิตเริ่มTouring  คงนิ่งไม่ไหวแล้วใช่ไหม  อิ  อิ
ขอบคุณคับพี่นะ
 :L2739:   อย่างนี้มีหวัง.....ของหมดตลาด....อีกเป็นแน่แท้เลยคับ    :sd21:

พ่อมดฯ ลืมซะแล้วว่าร่ายมนต์ไว้อย่างไร
(ตอนนี้ใส่ล้อเดิม ของพี่เอิร์ทฯ ที่พ่อหมอฯ เสกมนต์ไว้นะครับ)
แอบเดินตามพี่อั๋นฯ มานะครับ เลยต้องแอบอ่าน review นี้นะครับ
เป็นแผนกระเป๋าพัง ลำดับต่อไปนะครับ
ขอบคุณพี่นะฯ พี่อั๋นฯ พี่กิตฯ และพี่ๆ สมช ที่เกี่ยวข้องครับ สำหรับ project นี้ครับ
ขอบคุณครับ
 :L4398: :L4398: :L4398:
 :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2015, 19:39:45 »
 :L2736:ประกาศ ประกาศ ! ! !
มี สมช. เรา ได้แฟนใหม่ แล้ว ทิ้งแฟนเก่าไว้ที่อู่ผม 
อยู่กินกันมา 8 หมื่นกว่าโล
พอได้แฟนใหม่ ใหญ่กว่า แดงกว่า 
น้องเค้าถูกทิ้งเลย   :L4386:

:sd23: :sd23:ขออนุญาตเจ้าของด้วยครับ :L4399:
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ แมวLCB

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • หาความสุขในปาเจโร
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2015, 19:48:11 »
พี่นก ใครกันที่ชอบของใหญ่ๆๆ :sd42: :sd42: :L2900: :L2900:
สวัสดีครับ

ออฟไลน์ บอย-Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2015, 22:31:38 »
รีวิว....ซะอยากเลยครับ
ก่อนทำรถต้องหาข้อมูลเยอะๆก่อนเสียดายเงินค๊าบบบบบบ

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2015, 23:16:54 »
สุดยอดเลยครับ พี่นะพี่กิต
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2015, 08:16:10 »
มี สมช. เรา ได้แฟนใหม่ แล้ว ทิ้งแฟนเก่าไว้ที่อู่ผม 
น้องเค้าถูกทิ้งเลย   :L4386:
 :sd23: :sd23: ขออนุญาตเจ้าของด้วยครับ :L4399:
ทำความสะอาด ไว้เลย รอ เจ้าของคนใหม่ รับดูแลต่อ  :L2739: :L2901:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2015, 10:02:34 »
ทำความสะอาด ไว้เลย รอ เจ้าของคนใหม่ รับดูแลต่อ  :L2739: :L2901:

อั้นแน่...... อย่างนี้เรียกได้ใหม่ลืมไม่ลืมเก่านะเนี่ย (ไม่ลืมที่จะแบ่งปันกันต่อไป)  :L2734: :L2734: :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2015, 14:02:05 »
น้องเค้าถูกทิ้งเลย
:L2739:   ถูก ทิ้งเลยหรอคับ    :L2739: 
8 หมื่นโล ผมว่าวิ่งมาไม่มากน่ะคับสำหรับของพี่ต๋อง
  :sd23:   ผมสอบถามพี่นกหน่อยคับ ชุดเบรค ของพี่ต๋องที่ไม่ได้ใช้แล้ว ชุดนี้
  - จะสามารถนำไปดัดแปลง อะไรได้บ้างไหมคับ 
  - หรือ แนะนำสำหรับพี่ๆสมาชิก ที่วิ่งมาหลายแสนโลแล้ว คิดว่าชุดเบรคเสื่อมสภาพ ควรเปลี่ยนใหม่ไหมคับ
  พี่นกมีความเห็นยังไงคับ   :sd23:  สอบถามหน่อยคับ 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2015, 14:37:04 »
ใส่ไทเกอร์ได้ป่ะ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2015, 15:54:50 »
พ่อมดฯ ลืมซะแล้วว่าร่ายมนต์ไว้อย่างไร
(ตอนนี้ใส่ล้อเดิม ของพี่เอิร์ทฯ ที่พ่อหมอฯ เสกมนต์ไว้นะครับ)
แอบเดินตามพี่อั๋นฯ มานะครับ เลยต้องแอบอ่าน review นี้นะครับ
เป็นแผนกระเป๋าพัง ลำดับต่อไปนะครับ
ขอบคุณพี่นะฯ พี่อั๋นฯ พี่กิตฯ และพี่ๆ สมช ที่เกี่ยวข้องครับ สำหรับ project นี้ครับ
ขอบคุณครับ
 :L4398: :L4398: :L4398:
 :L4399: :L4399: :L4399:

งั้นพี่ก้อง จ้องเลยน่ะ  เฮ้ยจองไปเลยนะ  แล้วอย่าลืมกระซิบบอกเจ้าของอู่  ว่า  "  DU -  WAI -  HAI - CHUD! "  :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2015, 21:18:10 »

งั้นพี่ก้อง จ้องเลยน่ะ  เฮ้ยจองไปเลยนะ  แล้วอย่าลืมกระซิบบอกเจ้าของอู่  ว่า  "  DU -  WAI -  HAI - CHUD! "  :L2739:
:L2888: :L6415: :L4396:
รับทราบครับ
ต้องมนต์พ่อมดฯ อีกแล้วครับ Du Wai Hai Chud
ขอบคุณพี่นะฯ ครับ
 :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2015, 22:50:11 »
รับทราบครับ
ต้องมนต์พ่อมดฯ อีกแล้วครับ Du Wai Hai Chud

พี่ก้องจัดเต็มอีกละ  ;D
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 09:14:39 »
พี่ก้องจัดเต็มอีกละ  ;D
ขอบคุณครับพี่แม็คฯ
ต้องมนต์สะกดจากพ่อหมอฯ และทีมงาน สมช (อาวุโส ok  ;D)
แต่น่าจะเริ่มหลังเมษาฯ พ้นไปแล้วครับ รอช่วงล่างให้สมบูรณ์กว่านี้ก่อนครับ
โอ้ย.... :L6415: ;D
 :L2888: :L2888: :L2888: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 09:18:43 »
ขอบคุณครับพี่แม็คฯ
ต้องมนต์สะกดจากพ่อหมอฯ และทีมงาน สมช (อาวุโส ok  ;D)
แต่น่าจะเริ่มหลังเมษาฯ พ้นไปแล้วครับ รอช่วงล่างให้สมบูรณ์กว่านี้ก่อนครับ
โอ้ย.... :L6415: ;D
 :L2888: :L2888: :L2888: :sd23:

ของที่ใส่แล้วทำให้เสถียรภาพของรถดีขึ้น ผมนี่อยากได้หมดเลยครับ  :L2734: :L2734: :L2734:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 10:12:53 »
รับทราบครับ

บอกเจ้าของรังนกหรือยังครับ  เอาไว้ก่อน จ่ายเงินค่าคาลิปเปอร์ไปก่อน (ติดตั้งไว้ที่หลังครับ  พร้อมแล้วค่อยมาอีกที)

ของมันกำลังหายากขึ้นเรื่อยๆนะครับ  เพราะไม่ใช่รถในประเทศไทย
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 10:56:48 »
บอกเจ้าของรังนกหรือยังครับ  เอาไว้ก่อน จ่ายเงินค่าคาลิปเปอร์ไปก่อน (ติดตั้งไว้ที่หลังครับ  พร้อมแล้วค่อยมาอีกที)

ของมันกำลังหายากขึ้นเรื่อยๆนะครับ  เพราะไม่ใช่รถในประเทศไทย
ขอบคุณพ่อหมอฯ ครับผม
(โทรศัพท์คุยกับพี่นกแล้วครับ นัดเข้าไปพบวันจันทร์ที่ 23/02/58 เรื่องรายละเอียดต่างๆ ครับ)
ขอบคุณมากครับ
 :L4396: :L4398:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 11:03:54 »
ขอบคุณพ่อหมอฯ ครับผม
(โทรศัพท์คุยกับพี่นกแล้วครับ นัดเข้าไปพบวันจันทร์ที่ 23/02/58 เรื่องรายละเอียดต่างๆ ครับ)
ขอบคุณมากครับ
 :L4396: :L4398:

เยี่ยมเลยครับพี่ก้อง  :L2732:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 14:57:51 »

อ้างอิงจากภาคแรกของผม http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4457.0.html

ขึ้นเคียงอีกครั้งตอน 20.00 น.   จากผลงานแรก ได้โอกาสวิ่งไปถึงชัยนาทโดยการเดินทางไปและกลับนั้นใช้ความเร็วพอสมควรและได้ล้างหน้าเบรคจนเกลี้ยงเกา  ได้ใช้ประสิทธิภาพเบรคเต็มที่  ได้เห็นและจับอาการของเบรคได้ชัดเจน   และได้เห็นปัญหาที่เกิดจากการทดลองในครั้งนี้เมื่อถอดล้อออกมา

ตกม้า  หน้าแหก  เสียเชิง    ประเมินพลาด ....... อาจจะใช้ในกรณีนี้ได้ไม่เหมาะสมนัก  เพราะถือว่าความผิดผลาดที่เกิดขึ้นคือผลการทดลองที่ไม่น่าพอใจและต้องมีการแก้ไขปรับปรุงให้ดีขึ้นไปอีกและป้องกันปัญหาที่จะตามมาในคันของเพื่อนๆที่จะตามมา    และได้รู้ว่าสิ่งที่เราคาดไม่ถึงมันสร้างความเสียหายได้เช่นกัน  กับอาการที่เกิดขึ้นเมื่อถอดล้อออกมาดูเพื่อเปลี่ยนน็อต  มิเช่นนั้นจะไม่รู้เลย

ปัญหาคือ ล้อแม็คผมโดนคาลิปเปอร์ครูดยาวลึกลงไปในล้อมากกว่า 1-2มม  ที่ก้านล้อ   เมื่อถอดมาพบเศษอลูมิเนียมของล้อหลอมละลายเป็นก้อนสีกับล้อ   เหตุเพราะผมทำ fix ตำแหน่งคาลิปเปอร์ชิดกับก้านล้อมากเกินไปห่างกันไม่ถึง 0.5 มม   เอาแค่ล้อหมุนได้และลดความสูงของออฟเซ็ทล้อ    บังเอิญเหลือเกินที่น็อตคลายตัวทำให้คาลิปเปอร์ขยับตัวได้จนไปสีกับล้อและเศษอลูที่ถูกเสียดสีนั้นคงเป็นเศษเล็กๆไปติดในร่องที่มีพื้นที่เหลือน้อยมากมันคงติดขวางอยู่แบบนั้นจนเพิ่มเนื้อที่การเสียดสีและเอาเศษที่เสียดสีมารวมกันอยู่ในร่องนั้นจนหลอมละลายแข็งแรงพอที่จะกัดกินก้านล้อของผมได้อีกด้วย  และมันก็กินไปซ่ะเรียบร้อย   เห็นเมื่อตอนถอดออกมานั่นแหละ

การแก้ไขคือถอดล้อออกมาเจียร์คาลิปเปอร์อีกครั้งและจัดการกับน็อตตัวนั้นใหม่โดยการใส่น้ำยากันคลายเข้าไปด้วย   แต่ปัญหานี้น่าจะไม่เกิดในคันพี่กิตเพราะของผมเป็นรุ่นแรกที่ใช้หินเจียรเกาแต่งอาจจะทำให้แป้มเสริมที่ทำมานั้นจับไม่เต็มหน้าเท่าไหร่เมื่อใช้งานจริงอาจมีอาการดิ้นคลอนจนถอนตัว    แต่ของพิกิตรู้ระยะแล้วจึงใช้เครื่องกลึงปาดหน้าแทนทำให้การประกอบแผ่นเสริมระยะลงพอดีและขันน็อตใส่น้ำยากันล่วงหน้าให้เลย  จะได้ไม่ต้องพบปัญหาแบบผมอีก   ระยะสเปเซอร์ของพ่ทกิตทำเพิ่มอีก 3 มม จากของผม   ปัญหาดังกล่าวน่าจะหมดไป

รับรองว่า รุ่น 3 >>> 4 >>>> 5   จะเนียนขึ้นเรื่อยๆครับ    เพราะพวกเรานำร่องไว้ให้หมดแล้ว    แต่อย่ารอจนรุ่นท้ายๆนะครับเพราะของอาจจะไม่มีให้ทำก็ได้

:L2736:

ขอขอบคุณพี่นะที่ช่วยเข้ามาให้ข้อมูลและรายละเอียดเพิ่มเติมครับ  :L2758:

อุตสาห์ขุดหลุมไว้ ตกลงไปยังหาทางปีนขึ้นมาได้อีกแฮะ แถมขึ้นมาแบบผมไม่ยุ่งเลยอะ  :sd42: :sd42: :sd42:

ความจริงก็ไม่ได้มีอะไรซีเรียสหรอกครับ แก้ไขได้ นอกจากแม็กที่เสียโฉมไป  ;D

จุดประสงค์ก็แค่อยากให้การรีวิวในบ้านปามาเนียครอบคลุมทุกรายละเอียดในทุกด้านทุกมุมมอง

ไม่ใช่รีวิวแต่ข้อดีจุดเด็น หรือแค่สิ่งที่อยากให้รู้ ส่วนข้อเสียจุดด้อย ข้อผิดพลาดกลับไม่พูดถึง ซึ่งการรีวิวลักษณะนี้มีให้เห็นทั่วไป จึงไม่อยากให้ระบาดเข้ามาในปามาเนีย

ยิ่งปัจจุบันปามาเนียมีทั้งสมชและบุคคลทั่วไปเข้ามาคอยติดตามหาข้อมูลเพิ่มมากขึ้น จึงไม่อยากให้ได้ข้อมูลที่ไม่ครบถ้วนไป ยิ่งมีแฟนพันธุ์แท้ให้ความสนใจ ยิ่งต้องช่วยเหลือดูแลกันเป็นพิเศษ  :L2736:

เอาเป็นว่าผมและพี่นะจะคอย update ข้อมูลการใช้งานเป็นระยะๆ แต่เบื้องต้นปัญหาหลักๆคงไม่มีอะไรแล้วหรือได้รับการปรับปรุงแก้ไขหมดแล้ว ช่วงอาทิตย์หน้าจะหาโอกาสแวะเข้าอู่พี่นกเพื่อตรวจเช็คระบบเบรคอีกครั้งหลังการใช้งาน แล้วจะมาแจ้งเรื่องน๊อตคลายที่อาจมีสมชที่สนใจกังวลอยู่  :L4375:

ส่วนรายงานสำหรับอาทิตย์นี้ ความเร็วการใช้งานบนทางด่วน(100+) สามารถชะลอความเร็วลงได้ดีกว่าเดิม และเมื่อต้องชะลอเพื่อหยุดรถในจังหวะเดียว ไม่แสดงอาการไหลหรือแถมเมื่อรถใกล้จุดหยุดนิ่ง (แต่ก่อนอาจต้องเพิ่มนํ้าหนักกดตรงจุดนี้ เพราะเหมือนเบรคเริ่มเฟด) การหยุดรถในความเร็วการใช้งานปกติ(60-80)ให้ความมั่นใจขึ้นมากพอสมควร ระยะฐานล้อที่เพิ่มขึ้นอีกประมาณ15มมต่อข้างจาก spacer เหมือนจะช่วยให้การเข้าโค้งดีขึ้นอีกนิด แต่ความรู้สึกไม่ชัดเจนเท่าตอนเปลี่ยนจากล้อ20"ไป22"  :L2734:

ขณะเดียวกันปัญหาเรื่องเลี้ยวสุดติดบังโคลนในก็กลับมาเยือนอีกครั้ง ส่งเสียง"ครืดๆ"อยู่พักนึง แต่2-3วันนี้เงียบหายไป ไม่รู้ว่าเป็นเพราะกะระยะการเลี้ยวได้ดีขึ้น หรือจุดที่ติด ถูกสีจนเข้าที่  :L4396: :L4396: :L4396:

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2015, 15:23:51 »

ไม่ได้ตั้งใจไปติด พอไปถึงมีคนยุ แต่ขอบอกของเขาดีจริงต้องลอง
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน