ผู้เขียน หัวข้อ: สาระน่ารู้ "ว่าด้วยเรื่อง Image Color Profile"  (อ่าน 6663 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
สาระน่ารู้ "ว่าด้วยเรื่อง Image Color Profile"
« เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2015, 11:22:56 »
เนื่องด้วยผมถ่ายภาพโดยใช้กล้อง DSLR และถ่ายแบบ RAW คือไม่ผ่านกระบวนทำงานของกล้องเลย ดังนั้นภาพที่ออกมาเป็นไฟล์ JPEG นั้นจะผ่านกระวนการของโปรแกรมเพื่อแปลงไฟล์ที่เป็นรูปแบบ RAW ให้เป็น JPEG อีกทีด้วย Computer ซึ่งจะใช้โปรแกรมอะไรก็แล้วแต่ (เช่น Adobe LightRoom, Canon Digital Photo Professional หรือ Nikon Capture NX ประมาณนี้)

ขั้นตอนของการแปลงไฟล์จาก RAW เพื่อเป็น JPEG นั้นจะมีอยู่ขั้นตอนหนึ่งคือการเลือก Color Profile นั้นเองและ Color Profile ที่ผมเลือกใช้นั้นคือ ProPhoto RGB แล้วเหตุใดจึงใช้ color profile ตัวนี้ เดี๋ยวเรามาว่ากันนะครับ

ประเด็นคือรูป JPEG จากเครื่องผมเมื่อ upload ขึ้น Web ไปแล้วนั้น เมื่อดูผ่านเครื่องคอมฯ เครื่องอื่น, iPad หรือ Smart phone แล้วสีมันเพี้ยนจากความเป็นจริง เพราะอุปกรณ์ชุดดังกล่าวไม่รองรับ color profile ที่เป็นแบบ ProPhoto RGB นั้นเอง จึงจำเป็นที่จะต้องแปลงรูปชุดดังกล่าวเป็น sRGB แทนนะครับ

คร่าวนี้มาชมตัวอย่างรูปที่มี Color Profile ต่างกัน 3 แบบนะครับ

เรื่มที่รูปล่าสุดที่เพิ่งไปถ่ายมาจากงาน BKK Motorbike Festival 7th 2015 กันเลยนะครับ

Ducati 899 สีแดงสด

ชุดที่หนึ่ง

รูปนี้ Color profile จะเป็น ProPhoto RGB

รูปนี้ Color profile จะเป็น Adobe RGB 1998

รูปนี้ Color profile จะเป็น sRGB IEC61966-2.1

ชุดที่สอง

รูปนี้ Color profile จะเป็น ProPhoto RGB

รูปนี้ Color profile จะเป็น Adobe RGB 1998

รูปนี้ Color profile จะเป็น sRGB IEC61966-2.1

เห็นความแตกต่างไหมครับ

หากเครื่องใดสีไม่เพี้ยนแสดงว่าเครื่องรองรับ Color profile แบบ ProPhoto RGB และ Adobe RGB 1998

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 กุมภาพันธ์ 2015, 13:40:56 โดย พี่มัติ [Dark Moon] »
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
Re: ว่าด้วยเรื่อง Image Color Profile
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2015, 11:48:22 »
คร่าวนี้ก็มาถึงเหตุผลว่าเหตุใดผมถึงเลือกใช้ Color profile (Color profile: ProPhoto RGB) นี้ในการจัดการรูปภาพของตัวเอง

ที่แรกว่าจะเขียนสรุปเองซะแล้ว แต่กลับค้นพบกระทู้หนึ่งที่อธิบายได้ละเอียด เข้าใจง่าย และน่าจะดีกว่าที่ผมอธิบาย จึงขอ link ไปยัง Web ของเจ้าของกระทู้เลยดีกว่านะครับ

ขอขอบคุณข้อมูลจากคุณ somchaisuriya จาก web http://www.cameraeyes.net สำหรับข้อมูลดีๆ มาณ.ที่นี้ด้วยนะครับ

http://www.cameraeyes.net/index.php?option=com_smf&Itemid=27&topic=898.0

และนี้ก็เป็นข้อมูลอ้างอิงจาก Web WikiPedia นะครับ

เรื่อง ICC Profile http://en.wikipedia.org/wiki/ICC_profile

ซึ่งจะแบ่งเป็น RGB http://en.wikipedia.org/wiki/RGB_color_model

และ CMYK http://en.wikipedia.org/wiki/CMYK_color_model

คิดว่าน่าจะพอเป็นความรู้สำหรับพี่ๆ ได้นะครับ

:sd23:  :sd23:  :sd23:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: ว่าด้วยเรื่อง Image Color Profile
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2015, 13:21:28 »
ขอบคุณครับพี่มัติ :L2900: :L2758: แต่ผมไม่เห็นความแตกต่างของ 3 ภาพทั้ง 2 ชุดเลยครับ :L2748: :L2748: นี่แสดงว่าเครื่อง Notebook ผมรองรับ Color profile แบบ ProPhoto RGB และ Adobe RGB 1998 สินะครับเนี่ย :L2739: เรื่องการถ่ายภาพนี่คงต้องขอคำปรึกษาพวกพี่ๆอีกเยอะเลยครับ :L4399:

รบกวนพี่มัตินิดนุงครับ ไม่ทราบว่านอกประเด็นหรือเปล่า :L4387: พอดีผมกำลังหาวิธีย่อไฟล์ภาพแบบเป็นกลุ่มกับวิธีใส่ลายน้ำ/ลายเซ็นต์บนภาพสำหรับลงรีวิวอยู่พอดี ถ้ามีวิธีที่ทำได้ไม่ยุ่งยากนักรบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ :L2759:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2015, 13:36:42 »
ขอบคุณครับพี่มัติ :L2900: :L2758: แต่ผมไม่เห็นความแตกต่างของ 3 ภาพทั้ง 2 ชุดเลยครับ :L2748: :L2748: นี่แสดงว่าเครื่อง Notebook ผมรองรับ Color profile แบบ ProPhoto RGB และ Adobe RGB 1998 สินะครับเนี่ย :L2739: เรื่องการถ่ายภาพนี่คงต้องขอคำปรึกษาพวกพี่ๆอีกเยอะเลยครับ :L4399:

รบกวนพี่มัตินิดนุงครับ ไม่ทราบว่านอกประเด็นหรือเปล่า :L4387: พอดีผมกำลังหาวิธีย่อไฟล์ภาพแบบเป็นกลุ่มกับวิธีใส่ลายน้ำ/ลายเซ็นต์บนภาพสำหรับลงรีวิวอยู่พอดี ถ้ามีวิธีที่ทำได้ไม่ยุ่งยากนักรบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ :L2759:

โดยปรกติแล้วโปรแกรม Adobe PhotoShop สามารถทำได้แต่มันจะทำที่ละรูป

ขอกรณีย่อขนาดภาพก่อนนะครับ

กรณีที่ใช้ MS Windows ผมคิดว่าคงต้องหาโปรแกรม ACDSee มาช่วยซะแล้วละครับ ซึ่งมันสามารถ View และ Multi Select แล้วสั่งแบบกลุ่มได้นะครับ
กรณีที่ใช้ Mac OS-X ก็ใช้โปรแกรม Preview ที่มากับ OS-X ได้เลยก็จะเป็นลักษณะเดียวกัน

ส่วนเรื่อง Water Mask รายน้ำนั้น กรณีที่ทำเป็นกลุ่มตำแหน่งมันจะตายตัวซึ่งอาจจะไปบดบังส่วนสำคัญของภาพได้นะครับ case นี้ผมยอมเสียเวลาทำที่ละรูปนะครับ เพราะสามารถเลือกตำแหน่งที่จะวางได้ตามต้องการของแต่ละรูปนะครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: สาระน่ารู้ "ว่าด้วยเรื่อง Image Color Profile"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2015, 13:44:49 »
 :L2739:  เครื่องปมไม่รองรับแบบที่1 ส่วนอีกสองแบบโอเคดีครับ. ขอบคุณพี่บังมัติสำหรับสาีะดีๆที่มีมาเรืีอยๆครับ :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2015, 14:02:01 »
โดยปรกติแล้วโปรแกรม Adobe PhotoShop สามารถทำได้แต่มันจะทำที่ละรูป

ขอกรณีย่อขนาดภาพก่อนนะครับ

กรณีที่ใช้ MS Windows ผมคิดว่าคงต้องหาโปรแกรม ACDSee มาช่วยซะแล้วละครับ ซึ่งมันสามารถ View และ Multi Select แล้วสั่งแบบกลุ่มได้นะครับ
กรณีที่ใช้ Mac OS-X ก็ใช้โปรแกรม Preview ที่มากับ OS-X ได้เลยก็จะเป็นลักษณะเดียวกัน

ส่วนเรื่อง Water Mask รายน้ำนั้น กรณีที่ทำเป็นกลุ่มตำแหน่งมันจะตายตัวซึ่งอาจจะไปบดบังส่วนสำคัญของภาพได้นะครับ case นี้ผมยอมเสียเวลาทำที่ละรูปนะครับ เพราะสามารถเลือกตำแหน่งที่จะวางได้ตามต้องการของแต่ละรูปนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ :L2758: เด๋วจะไปลองเล่นดูครับ :L2734: :L2753:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
Re: สาระน่ารู้ "ว่าด้วยเรื่อง Image Color Profile"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2015, 21:55:13 »
ผมเปิดในโทรศัพท์แบบที่ 1 เห็นเป็นสีส้มครับ ส่วน 2 กับ 3 สีแดงแตกต่างนิดหน่อยครับพี่มัติ
เพิ่มเติม โทรศัพท์ผม sony xperia z ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2015, 22:38:53 »
ผมเปิดในโทรศัพท์แบบที่ 1 เห็นเป็นสีส้มครับ ส่วน 2 กับ 3 สีแดงแตกต่างนิดหน่อยครับพี่มัติ
เพิ่มเติม โทรศัพท์ผม sony xperia z ครับ

ต้องบอกว่าเป็นเรื่องปรกติครับ เพราะกลุ่ม Tablet (SS Tab หรือ iPad) หรือ Smart Phone (Android หรือ iOS) ไม่ได้ถูกออกแบบเพื่อให้รองรับเฉดสีระดับนั้นนะครับ มาตราฐานทั่วไปก็จะเป็น sRGB นั้นแหล่ะครับ

คอมพิวเตอร์เองก็จะมีเรื่องของระบบปฏิบัติการ (OS) และตัวจอภาพเองต้องรองรับด้วยนะครับ
จอภาพโดยปรกติสีมันก็ไม่ตรงหรอกครับ มันจึงมีอุปกรณ์ที่ใช้ปรับค่าของจอให้เพี้ยนน้อยที่สุด (ต้องใช้คำนี้นะครับ) นะครับ ที่เขาเรียกว่าการ calibrate จอภาพนะครับ
จอภาพโดยตัวไปสีมันจะเพี้ยนอยู่แล้วนะครับ ขึ้นอยู่ว่าจะเพี้ยนมากหรือเพี้ยนน้อยเท่านั้นเองนะครับ จอภาพที่มีความเพี้ยนของสีน้อยๆ ราคาก็จะแพงตามไปด้วยนะครับ

ตัวอย่างเช่นจอภาพยี้ห้อ EIZO ซึ่งเป็นที่ยอมรับถึงคุณภาพ โดยเฉพาะรุ่น ColorEdge แค่ขนาด 23" ความละเอียด FullHD 1920 x 1080 ราคาระดับ $1,000 ขึ้น และเห็นว่าตัวใหม่จะเป็นขนาด 31" ความละเอียดระดับ 4K มีการคาดกาลราคาว่าน่าจะประมาณ $4,600

เห็นราคาก็หนาวแล้วครับ

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2015, 15:04:15 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่มัติ  :sd23:

ออฟไลน์ บุญเลิศ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2015, 20:33:43 »
""WOW"" ของผม ก็ไม่ต่าง  HP Monitor ก็OKนะ

ออฟไลน์ วุฒิ Pla2

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2015, 23:26:57 »
ของผมจอ LG สีออกส้มไปแดง เรียงลำดับจาก 1 2 และ 3 เลยครับ ภาพ 3 แดงสุด
แต่ก็ไม่รู้อีกแหละครับว่ารถจริงๆน่ะ มันแดงระดับไหน อิ.อิ.(หยอกเล่นนะครับพี่มัติ)

ออฟไลน์ Net Udonthani(เน็ตอุดร)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2015, 15:16:54 »
 :sd23: ขอบคุณสำหรับสาระและความรู้มากๆครับ

ออฟไลน์ <โอ๋>surasit20

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2015, 21:12:47 »
 :L2888: ของผม surface 2 ไม่แตกต่างครับ
เงินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง แต่ทุกอย่างที่อยากได้ต้องใช้เงินซื้อ

ออฟไลน์ โชนPTT กทม.ครับ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • สวัสดีครับ ชื่อโชนครับ 0813736528
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2015, 20:44:54 »
ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ครับ