ผู้เขียน หัวข้อ: วิ่งๆ เครื่องกระตุก แล้วดับเอาดื้อๆ ....  (อ่าน 26701 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชาติ โรงเหล็ก

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
 :sd23:..... หวัดดี ครับ พี่ๆ ...ไม่ได้เข้าซะนาน   .... จะมาเล่าปัญหาแปลกๆ ที่เจอกับรถผม .... เมื่อวันเสาร์ ที่ผ่านมา วิ่งๆ อยู่ รอบเครื่อง สวิงขึ้น ลง ทำท่าจะดับ กำลังจะเลี้ยวเข้าปั๊ม เครื่องก็ดับพอดี .... ขณะที่เคื่องยังไม่ดับ CRP ตก 0 บ้าง ขึ้นบ้างตามรอบเครื่อง แต่พอเดินเบา ก็ดับ.... สตาร์ทใหม่ ก็ติด...แต่บิดกุญแจ นานซักหน่อย เบาก็ดับ..เป็นอยู่ 3-4 ครั้ง ทีนี้ ไม่ติดเลย   :sd21: ใจเสียเลย เพราะตอนนั้น ตี 1.30 และอยู่ไกลบ้านด้วย มานึกได้ว่า ขณะที่เครื่องยังไม่ดับ ตอนมีอาการแปลกๆ CRP จะตก 0 บ้างขึ้นบ้าง ...ก็สงสัยไป ที่กรองโซล่า น้ำมัน ...แต่ กรองโซล่าเพิ่งเปลี่ยน ไปยังไม่ถึงเดือน ... น้ำมัน ก็เลือกใช้ V power สลับกับบางจาก น่าจะไม่ใช่น้ำมัน ...นึกขึ้นได้ว่า ... มีกล่อง ดันราง อีกตัวที่น่าจะเกี่ยวข้อง... ก็เลย ลองถอด กล่องดันรางออก ... เอาตัวเสียบ ที่ร้านให้ไว้ เสียบเข้าแทน ..... สตาร์ท ทีเดียวติดเลย .... :sd27: ....ค่อยโล่งอก ....สงสัยว่า กล่องน่าจะต้องเข้าตรวจเช็ค

.... ใช้งาน ไม่มีกล่อง ความรู้สึกอัตราเร่งหายไปเยอะเลย .... แต่หายไปพร้อมๆ กับเสียงเขกเบาๆ ตอนต้องการอัตราเร่งเหมือนกัน
.... ว่าจะไป IFRIT แต่ไม่ทราบว่า เปิด ปิดกี่โมง ... วันไหนบ้าง .....พี่ๆ พอมีเบอร์โทร IFRIT บ้างมั๊ย  ;D

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
Re: วิ่งๆ เครื่องกระตุก แล้วดับเอาดื้อๆ ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 10:53:47 »
 :sd23: :sd23: :sd23:

สวัสดีครับ พี่ชาติ
อาการแบบพี่ชาตินั้นผมเคยเป็นครับคือใส่กล่องไม่แน่นเลยต้องรีเซตกล่องครับ
ก่อนไป iFrit ผมขอให้พี่ลองดังนี้ก่อนครับ.-
1. เอากล่องดันรางเสียบกลับเข้าไปใหม่ แล้วขันน็อตยึดให้แน่น(ย้ำว่า...ใส่ให้ตรง,ขันให้แน่น)
2. บิดกุญแจสตาร์ท รอให้ไฟแดงที่Airbag ดับก่อน แล้วค่อยสตาร์ทดูอีกทีว่าอาการเป็นอย่างไรครับ
3. ถ้าอาการหาย ก็ดีใจด้วยครับ....แต่ถ้าไม่..ไปข้อต่อไปครับ
4. ถ้าอาการไม่หาย...ให้ดับเครื่องแล้วรอให้ไฟที่กล่องและSMG ดับสนิท
5. ลองบิดกุญแจสวิทช์ ON ไว้แต่ไม่สตาร์ท รอให้ไฟที่ Airbag ดับ
6. กดปุ่มที่กล่อง(ปุ่มที่ปรับความแรงน่ะครับ) กดแช่ไว้ประมาณ 5 วินาที
   จนไฟที่กล่องเปลี่ยนเป็นสีขาวแล้วปล่อยครับ(เป็นการรีเซตกล่องใหม่)
   จากนั้นสังเกตุไฟที่กล่องว่าเป็นสีเขียวสว่างเฉยๆ(ไม่กระพริบ) แล้วค่อยกดปุ่มปรับไปทีละ Step
   ลองดูแค่นี้ก่อนครับ....
....ถ้าไม่หาย...รอ..พ่อหมอมาตอบแล้วกันครับ....

:L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *
Re: วิ่งๆ เครื่องกระตุก แล้วดับเอาดื้อๆ ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 11:02:46 »
ขอบคุณ พี่ตุ้ย ครับ.... จะทำตามคำแนะนำ ครับ.... แต่ของเดิม ตั้งแต่วันแรก ผมขันน๊อตแน่นตั้งแต่แรกเลย ตั้งแต่ใช้มาก็ไม่เป็นไร ...แต่ เมื่อ 31 ธค ... กลับบ้านปีใหม่ มีอาการเร่งไม่ขึ้นครั้งนึง แต่เป็น ตอนรอบ สามพันขึ้นไป เหมือนตื้อๆ รอบไม่ยอมไป ... ผมก็เปลี่ยนกรอง ระหว่างทาง ก็หายเป็นปรกติ ...รถผม ไมล์ แค่ สามหมื่นกว่า เอง.... ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 11:07:37 »
 :L2754: :L2754:

ลองดูก่อนครับ พี่ชาติ...ได้ผลอย่างไร แจ้งด้วยนะครับ
บ้านเรามีผู้รอบรู้หลายท่านครับ
รับรองว่าช่วยพี่ได้แน่นอนครับ
รอ พี่ๆท่านอื่นมาแนะนำต่อก็ได้ครับ

:L4399: :L4399: :L4399:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ ติ หนองแค

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 11:43:24 »
เข้ามาเก็บความรู้  พี่ๆหลายท่านเก่งๆทั้งนั้นครับ :L6428:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 12:12:18 »
แจ้งความคืบหน้า ครับ.... เสียบแล้ว สตาร์ทติดแล้ว แรงดัน CRP นิ่งดี  ...แต่ยังไม่ได้ ลองวิ่ง ครับ.... กะว่าจะวิ่งไปให้ IFRIT เช็คดูอีกที  :L4363:....

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 13:12:25 »
แจ้งความคืบหน้า ครับ.... เสียบแล้ว สตาร์ทติดแล้ว แรงดัน CRP นิ่งดี  ...แต่ยังไม่ได้ ลองวิ่ง ครับ.... กะว่าจะวิ่งไปให้ IFRIT เช็คดูอีกที  :L4363:....

ลองวิ่งแล้วแจ้งความคืบหน้าด้วยนะครับ พี่ชาติ

:L2736: :L2897: :L2901:

ออฟไลน์ ชรินทร์

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 13:44:08 »
ขอให้หายไวๆนะครับพี่ชาติ มารอฟังผลด้วยคนครับ  :L4399:
ถ้าเรายังวิ่งได้แล้วเราจะมัวเดินอยู่ทำไม

ออฟไลน์ แมวLCB

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • หาความสุขในปาเจโร
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 15:29:58 »
รอฟังอาการด้วยคนคับ
สวัสดีครับ

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 18:09:44 »
ของผมก็เคยเป็นครับ คือเร่งแล้วพอถอนคันเร่งแล้วดับ ไปเฉยๆ แถมมีอาการ กล่องเปลี่ยนโหมดเอง กลายเป็นสีเขียว แล้วกลับม่เป็น ชมภูยิกๆอีก แก้ไขโดย น้องปอนด์ เปลี่ยนกล่องใหม่ให้ครับ พี่ชาติลองเปิดเก๊วิ่งดูครับ ว่ากล่องดันรางเปลี่ยนสีหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ วุฒิ จิรุตร์ชัย บางแค

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 23:35:54 »
สวัสดีครับพี่ชาติ ถ้าพี่พอมีเวลาว่างลองเข้าไปใน ifrit ดูนะครับ
เผื่อจะเจอต้นเหตุของปัญหา สองอาทิตย์ก่อนรถผมก็มีปัญหา
กล่องกลับไปเป็นหมวดเขียวเอง อัตราเร่งไม่กระฉับกระเฉงเหมือนก่อน ทั้งที่ลองปรับไปเป็นโหมดชมพูกระพริบถี่ เลยตัดสินเข้า
ไปที่ifrit ไม่เจอคุณปอนด์ แต่เจอพี่ๆที่เป็นช่าง พี่ๆเค้าเปลี่ยนกล่อง
รุ่นใหม่ให้ผมทันที แล้วรถก็กลับมากระฉับกระเฉงเหมือนเดิมครับ
 :L2900:  :L2900:  :L2900:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 มกราคม 2015, 08:42:27 »
มาแอบส่องแอบฟัง...หายเร็วๆนะพี่ชาติ หรือสงสัยจะหาเรื่องอัพหัวฉีดไปพร้อมๆกันเลยล่ะทีนี้  :sd42:  :L6415:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 มกราคม 2015, 08:58:35 »
 :sd23:.... ขอบคุณ พี่ทุกคน ครับ....เมื่อวานมีงานทั้งวันไม่ได้ไปไหน ...แค่ขับ กลับบ้านไม่ไกล  มีอาการเดิมเร่งสะดุด  ดับ ....ตอนกำลังเลี้ยวขึ้นจอดในบ้าน .... แต่แปลกใจว่าทำไมมันขับมาได้กว่า 10 โล ...กลัวมากๆ ว่าจะเป็นช่วงคับขัน ....อยากจะไป IFRIT แต่มีประชุม 2 วัน  :L4363: ....

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 มกราคม 2015, 09:12:54 »
:sd23:.... ขอบคุณ พี่ทุกคน ครับ....เมื่อวานมีงานทั้งวันไม่ได้ไปไหน ...แค่ขับ กลับบ้านไม่ไกล  มีอาการเดิมเร่งสะดุด  ดับ ....ตอนกำลังเลี้ยวขึ้นจอดในบ้าน .... แต่แปลกใจว่าทำไมมันขับมาได้กว่า 10 โล ...กลัวมากๆ ว่าจะเป็นช่วงคับขัน ....อยากจะไป IFRIT แต่มีประชุม 2 วัน  :L4363: ....

ถ้าพี่ชาติ ลองทำทุกขั้นตอนที่ผมบอกแล้วยังไม่หาย(รวมทั้งทำการรีเซตกล่องแล้ว)
ก็นัด iFrit ไปตรวจเช็คได้เลยครับ
แล้วแจ้งความคืบหน้าด้วยครับ
ขอให้หายเป็นปกติไวๆนะครับ...

:L2904: :L2897: :L2897:

ออฟไลน์ แมวLCB

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • หาความสุขในปาเจโร
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 มกราคม 2015, 09:15:03 »
มาแอบส่องแอบฟัง...หายเร็วๆนะพี่ชาติ หรือสงสัยจะหาเรื่องอัพหัวฉีดไปพร้อมๆกันเลยล่ะทีนี้  :sd42:  :L6415:
ไปไหนคับพี่อาท ไปด้วยดิๆๆ  :L6415: :L6425:
สวัสดีครับ

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 มกราคม 2015, 10:46:33 »
เอาใจช่วยให้กลับมาแรงดังเดิมครับ และขอบคุณที่นำมาแชร์ปัญหาและวิธีการแก้ไขจากพี่ๆครับ :L4399:

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 มกราคม 2015, 11:52:56 »
หยั่งงี้ ของผมก็ต้องเอากล่องออกมาด้านนอกแล้วซิ เดวเกิดเหตุการณ์แบบพี่ชาติแล้วแย่เลย (ของผมซ่อนไว้ ไม่ให้ ผบ.สังเกตุเห็นคับ ต้องงัดแงะซักพักกว่าจะเห็น)    :sd23: ขอบคุณคับต้องระวังบ้างแล้ว

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 มกราคม 2015, 14:11:46 »
ลองดู scv วาลว์ด้วยนะครับพี่ชาติ มีอาการสะดุดตอนเร่ง ลองใช้เครื่องมือค้นหามุมขวาบนของเว็บ มีข้อมูลตัวนี้อยู่ครับ  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 มกราคม 2015, 08:51:25 »
มาเอาใจช่วยพี่ชาติครับ ขอให้หายไว ๆ อยากทราบเหมือนกันว่าเกิดจากสาเหตุอะไร  :L2761:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 มกราคม 2015, 11:52:10 »
 :sd23: :sd23: :sd23:

.... สวัสดี พี่ๆ ทุกท่าน ... เมื่อเช้าเอารถเข้า IFIRT แล้ว ไม่เจอคุณปอนด์ ... น้อง รับเรื่อง รับกล่องเดิมไว้แล้ว + โทรคุยกับ คุณปอนด์บอกว่าจะทำเคลม ตัวใหม่มาให้.... แต่ยังไม่ได้ของจะโทรแจ้ง เมื่อของมาครับ....แล้วจะมาแจ้งผล ครับ... :sd10: ได้พูดคุยกะช่าง เรื่องเสียงเขกเบาๆ ตอนอัด เร่งมากๆ ..ช่างอธิบายว่า เป็นเสียงใบพัด VG turbo จะเป็นเกือบทุกคัน ...แต่พอรอบ เลย 3000 จะเงียบไป