ผู้เขียน หัวข้อ: หมดทันที **มาแล้ว.....RV Menter series III.....จำนวน 5 ชุด (ของใหม่ นำเข้า)  (อ่าน 70758 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ในเครื่องดีเซล 2.5 ติดตั้งได้ครับ
แต่ในครั้งนี้เราจะนำรุ่นใหม่นี้มาติดตั้งในดีเซล 3.2 เป็นครั้งแรกด้วยครับ

ส่วนในเครื่องเบนซิล ยังไม่เคยลองติดตั้งครับ แต่เท่าที่ดูรถเบนซินตัวส่งออก ก็ไม่มีใส่ตัวนี้ไป เลยคาดการณ์ไว้ก่อนว่าไม่ได้

RV Meter (Recreational Vehicle Meter) เรียกชื่อไทยๆว่า จอแสดงข้อมูลอเนกประสงค์
เป็นตัวช่วยบอกข้อมูลสำคัญของรถ รวมถึงข้อมูลสภาพแวดล้อมต่างๆบนหน้าจอนี้
ข้อมูลรถ ก็อย่างเช่น การใช้น้ำมันเชื้อเพลิง น้ำมันที่เหลือในถังจะวิ่งได้อีกเท่าไหน่ อัตราสิ้นเปลือง และความเร็วเฉลี่ย
ข้อมูลสภาพแวดล้อม ก็อย่างเช่น ระดับความสูงเหนือระดับน้ำทะเล ความกดอากาศ เข็มทิศ และอุณหภูมิภายนอก
รวมถึงการแสดง นาฬิกา วัน เดือน ปี ครับ

ไม่เพียงเท่านี้ในบางรุ่นมันเชื่อมกับตัวเล่นเพลง ก็ใช้เพื่อแสดงชื่อเพลง แสดงสถานนีวิทยุที่กำลังฟัง อีกด้วยครับ
เรียกว่าเป็นหน้าจอแสดงผลให้กับ front

ผมว่า หน้าจอมันสวยครับ เหมาะสำหรับเป็นเครื่องประดับ จริงๆ ;D

:L2900: ไปเลย ครับ พี่อ๊อด  เครื่องประดับ  :L4384:  :L2732:  :sd23:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
ผมเอาเอง1ชุด

ดีใจกับพี่โยด้วยครับ เดี๋ยวถ้าพี่ม่อนจะเอาติดกับสองล้อแล้วยุ่งเลยนะครับ... ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
 :L2888: ยิ่งดูยิ่งอยาก :L2888:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
:L2888: ยิ่งดูยิ่งอยาก :L2888:

Jan 25,2015 ...........มีข่าวดีมาบอก

ขอแจ้งให้ทราบว่าเปิดกล่องมา  มีเกินมา 1 ชุด กับอีก 1 ตัว   ดังนั้น

- 1 ตัวเขามี note มาว่าฝากให้พี่อ็อดยืมไปทดลองอะไรเล่น  ( มีเฉพาะตัว RV )

- 1 ชุดมีเกินมา  ใครจะเอายกมือขึ้นราคาเดียวกับเงื่อนไขด้านหน้า  และติดตั้งพร้อมกันกับเพื่อน ( RV+Cover+Sensor)

:L2736:

อ้างอิงโพสพี่นะ เข้าใจว่าเหลืออยู่1ตัว อุปกรณ์ที่เหลือไม่น่าเกินความสามารถครับ  :L2756:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ตกลงหมดแล้วนะครับ  มาเท่าไหร่ก็หมด

----------------------------------------------------------------------------------------------

แล้วพบกันวันเสาร์ที่ 7 ก.พ 58  คาดว่าจะทำกันโต้รุ่งข้ามคืนในวันนั้นยันสายวันอาทิตย์กับรถ Pajero sport มากกว่า 8-9 คันที่ติดตั้งทั้งรุ่นใหม่รุ่นเก่า     

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ โชนPTT กทม.ครับ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • สวัสดีครับ ชื่อโชนครับ 0813736528
Re: หมดทันที **มาแล้ว.....RV Menter series III.....จำนวน 5 ชุด (ของใหม่ นำเข้า)
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2015, 21:28:05 »
ของดีๆครับ สุดยอด

ออฟไลน์ พี่เอก-Yensira

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
Re: หมดทันที **มาแล้ว.....RV Menter series III.....จำนวน 5 ชุด (ของใหม่ นำเข้า)
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2015, 09:38:50 »
เอามาเก็บไว้ก่อน เผื่อวันติดตั้งพี่ม่อนเกิดอยากขึ้นมาไงครับ
ศิษย์พี่ทำงี้ได้งัยหละครับ :L2905: :L2905: :L2905:

ออฟไลน์ บอย พัทยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 30
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2015, 13:40:15 »
สวยมากเลยคับ rv meter แต่คงเกินเอื้อมที่จะสัมผัสคับ  :sd21:

ออฟไลน์ Jack_Ramintra(แจ๊ค)

• Pa Mania
  • *
ถ้ามีตัว rv อยู่แล้วไปติดได้มั้ยครับ แต่ไม่มีเซ็นเซอร์กับหน้ากาก
Pajero Sprot 4wd ขาวอวบ แต่คนขับอ้วนดำ

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
ถ้ามีตัว rv อยู่แล้วไปติดได้มั้ยครับ แต่ไม่มีเซ็นเซอร์กับหน้ากาก

ตอนนี้ปามาเนี่ยขาย 19500 พี่ซื้อ RV มาเท่าไรหักออกไปแล้วจ่ายให้ครบ 19500  คือค่าเซ็นเซอร์กับหน้ากาก ยอมป่ะ

** แบบนี้คนขายสบายเลย หาของขายอย่างเดียว รับเงิน
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ton_2335

• บุคคลทั่วไป
แม้ ไม่คิดว่ายังมีคนที่ทำอย่างนี้ด้วย ซื้อของจากพ่อค้าที่นึง มาให้อีกที่นึงติด คิดได้ไงเนี้ย ถ้าพ่อค้าเค้าติดได้จะได้ราคานี่หรือ ไม่คิดว่าเป็นการเอาเปรียบพี่ที่ร่วมกันคิด ร่วมกันทำหรอกหรือ ซื้อถูกใช่ว่าจะภูมิใจ และถามว่าถ้าพี่ในปามาเนียให้ติดพี่จะกล้ามาหรือ ฝากเป็นข้อคิดนิดนึงสำหรับผู้เข้ามาหาของถูกของดีในนี้ บางครั้งเงินก็ไม่ใช่สิ่งที่เราต้องการ มิตรภาพและความรักเหนือสิ่งอื่นใด ถึงมีคนน้อยแต่ก็จริงใจนะ

ออฟไลน์ Jack_Ramintra(แจ๊ค)

• Pa Mania
  • *
ผมไม่ได้คิดจะเอาเปรียบใครครับ อค่ถามดูพอดีมีพี่ชายอยู่ออสเตรเลีย เค้าจะส่งมาให้ผมก็เลยลองถามแค่นั้นครับ ถ้ามันทำให้พี่ๆไม่พอใจผมก็พร้อมจะไปจากบ้านหลังนี้ครับ ผมไม่ได้มีเงินทองมากมายเหลือๆแบบพี่ๆ ถ้ามันรบกวนหรือกวนใจก็ขอโทษครับ เสียใจที่มองผมเป็บแบบนั้นครับ สังคมแบ่งปันมันเป็นแบบนี้นี่เอง
Pajero Sprot 4wd ขาวอวบ แต่คนขับอ้วนดำ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ผมไม่ได้คิดจะเอาเปรียบใครครับ อค่ถามดูพอดีมีพี่ชายอยู่ออสเตรเลีย เค้าจะส่งมาให้ผมก็เลยลองถามแค่นั้นครับ ถ้ามันทำให้พี่ๆไม่พอใจผมก็พร้อมจะไปจากบ้านหลังนี้ครับ ผมไม่ได้มีเงินทองมากมายเหลือๆแบบพี่ๆ ถ้ามันรบกวนหรือกวนใจก็ขอโทษครับ เสียใจที่มองผมเป็บแบบนั้นครับ สังคมแบ่งปันมันเป็นแบบนี้นี่เอง

ขอโทษนะครับพี่แจ็ค ขอถามหน่อยครับ
ว่าที่ส่งมาจากออสเตรเลียนี่เขาส่งของมาให้ครบชุดเลยหรือเปล่าครับ
ทั้งหน้ากาก ตัวเซ็นต์เซอร์
รึว่าส่งมาให้แค่ตัว RV ครับ
 :L2761: :L2761: :L2761:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย

ผมว่าพี่ลองคิดดูดีๆก่อนที่จะพูดก็จะดีนะครับ คำว่าแบ่งปันมันคืออะไร
แบ่งปันของ บ้านเราคือการให้ซึ่งกันและกัน ไม่เอาเปรียบกัน
แล้วๆๆๆๆๆ พี่เคยแบ่งปันอะไรให้กับบ้านหลังนี้บ้างหรือยังครับ
คอยรอแต่ส่วนบุญส่วนกุศลอย่างเดียว อย่างนี้ในทางพระพุทธศาสนาอาจจะเรียกว่า เปรต นะ ครับ
ผมก็คนนึงครับเบี่ยน้อยหอยน้อย แต่ใจผมน่ะเกิน 100
RV น่ะก็อยากได้ แต่ถามผมว่าให้ผมหาของถูกๆๆๆจากที่อื่น แบบของไม่ครบ
แล้วเอามาให้พี่ๆในบ้านนี้ติดให้ผมคงไม่หน้าด้านทำแบบนี้หรอกครับ
และถามว่าพี่ๆในนี่หาของเอามาให้เพื่อนๆเล่นกันนั้นได้กำไรแบบเป็นกอบเป็นกำและเอาเข้าเป๋าตัวเองหรือเปล่าผมตอบได้เลยว่าไม่ครับ
ลองดูจากของที่ชวนกันแหกอื่นๆดูครับ คนต้นคิดนั้นเสียทั้งแรงกายและต้นทุนอื่นๆอีกหลายๆอย่างที่พวกพี่ๆเค้านั่นยอมเสียสละให้ด้วยความเต็มใจ อย่างนี้ครับเค้าถึงเรียกว่าแบ่งปันครับ

ฝากพี่ ลองใช้หลัก  คิด  วิเคราะห์ แยกแยะ ดูครับ อย่าเพิ่งร้อนตัวตีโพยตีพายไปก่อนครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169

ผมว่าพี่ลองคิดดูดีๆก่อนที่จะพูดก็จะดีนะครับ คำว่าแบ่งปันมันคืออะไร
แบ่งปันของ บ้านเราคือการให้ซึ่งกันและกัน ไม่เอาเปรียบกัน
แล้วๆๆๆๆๆ พี่เคยแบ่งปันอะไรให้กับบ้านหลังนี้บ้างหรือยังครับ
คอยรอแต่ส่วนบุญส่วนกุศลอย่างเดียว อย่างนี้ในทางพระพุทธศาสนาอาจจะเรียกว่า เปรต นะ ครับ
ผมก็คนนึงครับเบี่ยน้อยหอยน้อย แต่ใจผมน่ะเกิน 100
RV น่ะก็อยากได้ แต่ถามผมว่าให้ผมหาของถูกๆๆๆจากที่อื่น แบบของไม่ครบ
แล้วเอามาให้พี่ๆในบ้านนี้ติดให้ผมคงไม่หน้าด้านทำแบบนี้หรอกครับ
และถามว่าพี่ๆในนี่หาของเอามาให้เพื่อนๆเล่นกันนั้นได้กำไรแบบเป็นกอบเป็นกำและเอาเข้าเป๋าตัวเองหรือเปล่าผมตอบได้เลยว่าไม่ครับ
ลองดูจากของที่ชวนกันแหกอื่นๆดูครับ คนต้นคิดนั้นเสียทั้งแรงกายและต้นทุนอื่นๆอีกหลายๆอย่างที่พวกพี่ๆเค้านั่นยอมเสียสละให้ด้วยความเต็มใจ อย่างนี้ครับเค้าถึงเรียกว่าแบ่งปันครับ

ฝากพี่ ลองใช้หลัก  คิด  วิเคราะห์ แยกแยะ ดูครับ อย่าเพิ่งร้อนตัวตีโพยตีพายไปก่อนครับ

หากพี่แจ๊คลองศึกษาบ้านนี้ให้ดีๆ สัมผัสกับพวกเราให้มากขึ้น มาพบปะเจอกันบ้างตามโอกาสจะอำนวย แล้วพี่แจ๊คจะเข้าใจว่าสังคมแบ่งปันของพวกเราเป้นยังงัย สำคัญที่สุดคือ อย่าตัดสินคนจากคำพูดพวกเค้าโดยที่เรายังไม่รู้จักเค้าดีพอ ส่วนตัวผม เข้าบ้านหลังนี้ไม่นาน ผมก็ให้ก่อนที่จะรับครับ  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

พี่แจ็ครู้ไหมว่าคำถามพี่แจ็คมันดูง่าย  แต่ผมอ่านจากคำถามผมเสียวว๊าบบบ   เพราะอะไรนะหรือ ???

เพราะคำถามและเนื้อหาไม่ชัดเจนแต่แรก  ว่า RV meter รุ่นไหน   RV ซื้อมาหรือมาอย่างไร   และจากที่บอกว่าไม่มีหน้ากากและ sensorผมเดาเลยว่าเป็นตัวใหม่ 2014-2015 V3  คือว่า RV meter ตัวใหม่นี้หากซื้อมาจริงจะขายเป็นชุด options part มาพร้อมกันทั้ง 3 ชิ้นและไม่มีขายแยก part     ไม่ว่าจะจัดหาจากประเทศไหนก็ตามมันจะมาด้วยกัน

แต่ยังมีอีกประเภทคือ  มาแต่ตัว RV  ซึ่งมีมาหลายทาง   มาไม่ถูกต้อง  มาแบบไม่มีบิล   มาแบบหยิบฉวย    ซึ่งส่วนใหญ่จะมาแต่ตัวมาไม่ครบชุด     กรณีแบบนี้มันเคยเกิดมาแล้วเช่นกันเพราะสืบหาได้จาก assembly code ที่หลังเครื่อง    พวกเราไม่อยากไปยุ่งกับของแบบนี้ถ้าไม่ทราบที่มาเพราะของไม่มีจำหน่ายในประเทศ  ให้เข้าใจส่วนนี้ก่อน

ฉะนั้นง่ายสุดคือให้คนที่เขาจำหน่ายมาเขาติดตั้งให้เลยจะสะดวกกว่าในหลายเรื่องครับ    สำหรับของกลุ่มปามาเนียเป็นของใหม่มาเต็ม set รวมทั้งปลั๊กต้องสั่งนำเข้ามาเสริมและติดตั้งโดยกลุ่มพวกเราอีกทั้งการตั้งราคาเพื่อเข้าบำรุงเวปในกิจกรรมพิเศษเหล่านี้ที่เราจัดตั้งขึ้น

ล่าสุดเห็นมีกระทู้ห้องซื้อขายในบ้านปาไทยแลนด์  ขายในราคาถูกและมาแต่ตัว RV ไม่มีหน้ากาก  ไม่มี sensor เช่นกัน     แต่ที่น่าละลายคือทำ link การติดตั้งและรายละเอียดการรีวิวติดตั้งของพวกเราที่อดหลับอดนอนหาข้อมูลสั่งของกันเพื่อทำจนเรียบร้อยในรูปแบบต่างๆให้คนที่สนใจดูโดยไม่มีการบอกกล่าวถึงเครดิตข้อมูลอะไรเลย    พ่อค้าที่ขายของแบบฉวยโอกาสพวกนี้มีให้เห็นมากมายและน่าละลายใจมากๆ      ประกอบกับเหตุการณ์ที่พี่แจ็คมาถามพอดีและดันมีเงื่อนไขคล้ายๆกันมาด้วย   เลยทำให้เกิดคำถามคาใจเข้าไปกันอีก  จากเหตุการณ์นี้  ถ้าเป็นพี่แจ็คเองก็คงคิดไปในทางเดียวกับพวกเราเช่นกัน    อย่าเพิ่งเข้าใจว่าสังคมการแบ่งปันของปามาเนียมันคือความหมายที่พี่แจ็คกำลังเข้าใจ

ตอนเนี่ยพวกเราเนี่ย.......ยิ่งรักพวกพร้องมากว่าเดิมอีกเพื่อไม่ให้  เห็บ  มอด  เหลือบ  พวกนี้มาหากินกันด้วยวิธีฉวยโอกาสง่ายๆแบบนี่........ >:(

:sd27:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :L2734:  แบ่งปัน = คือ   การให้  เลยคับถ้าผู้รับจริงใจกับเราคุยกันบ่อยๆ
จนสนิทกันเกินกว่าคำว่า...สมาชิก...ไม่คิดว่าราคาจะสูงแค่ไหนคับก้อยินดีให้ด้วยความเต็มใจคับ
 ไม่หวังสิ่งตอบแทนคับ ในบ้านนี้ ถ้าได้เข้ามาพูดคุยกันบ่อยๆ
จะรู้คับว่า....ไม่ว่าจะได้ของแต่งมาจาก....สำนักไหน
 พี่ๆปามาเนียยินดีและพร้อมที่จะแนะนำเสมอคับ
ขึ้นอยู่ว่า ทางพี่ jack  จะเริ่มต้นยังไงมากกว่าคับ
- เข้ามาทักทายกันบ่อยๆแก้เหงา, เฮฮา ,ตลก,ขำขัน
- เข้ามาหาความรู้ แล้วเอาไปบำรุงรักษารถตัวเอง
- เข้ามาเพื่อแนะนำหรือส่งต่อความรู้ให้พี่ๆสมาชิกด้วยความเต็มใจ
- เข้ามาเพื่อขายสินค้า หรือ บริการ ที่จริงใจ และได้ความก้าวหน้ากลับไป
- เข้ามาหาเพื่อนใหม่หน้าเวป , หรือนัดทานข้าวกัน  นัดปั่นจักรยาน เพื่อสุขภาพกัน คับ
- เข้ามาเฉพาะเวลามีปัญหา  พอแก้ปัญหาได้แล้วก้อเงียบหายไป พอรถมีอาการอื่นๆค่อยเข้ามาถามใหม่
- เข้ามาเพื่อสนใจของแต่งรถ ณ เวลานั้นๆคับ หรือ เห็นว่ามีประโยชน์ จริงๆ
- เข้ามาเพื่อคัดลอก หรือ ลอกเลียนแบบเพื่อไปทำการค้า....!
- เข้ามาเพื่อคัดลอกหรือ ส่งต่อความรู้นั้นๆไปบ้าน อื่นๆ โดยไม่ให้เครดิตผู้อื่นว่าที่มาที่ไปมาจากไหน
- เข้ามาโดย...ไม่ Login โดยตรงคับ....แอบดู ของแต่งอันไหนน่าสนค่อยเข้ามาเม้นคับ 
- เข้ามาสั่งสติกเกอร์ ติด Type D เพื่อสั่งของแต่ง พอได้แล้ว ก้อ ลอกสติกเกอร์ ออกไปคับ
หลากหลายเรื่องราว พี่ๆสมาชิก...ปามาเนียรับรู้คับ
    พี่ๆทีมงานและพี่ๆผู้ก่อตั้ง....รับรู้และ...รู้ลึกๆคับ   :sd42:   :sd42:
ทั้งหมดนี้คือสิ่งที่...ผมเห็นตั้งแต่สมัครเข้ามาคับ ผ่านเรื่องราวต่างๆมามากมาย
พร้อมกับพี่ๆหลายๆท่าน ในบ้านนี้ คับ
 :sd23:    :sd23:    :sd23:
ถ้าพี่ Jack
 ผ่านเรื่องราวทั้งหมดนี้มาแล้ว อาจจะไม่เขียน comment แบบนี้ก้อได้คับ   :L2739:
          :L2734:   การแต่งรถคือการพักผ่อนของปามาเนียคับ    :L2734:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260

ถ้าคุณไม่เข้าใจผมจะอธิบายให้ฟังสังคมแบ่งปันของพวกเรามันเป็นอย่างงี้ครับ

พี่นะ พี่กิตติ และผม ช่วยกันประสานงาน สืบเสาะ ค้นหา แหล่งที่จะสามารถสั่งของเข้ามาได้ โดยเราได้พบว่าหลายแหล่งนั้นสามารถหาให้ได้ แต่จะได้มาแต่เฉพาะตัวเครื่องเพียงอย่างเดียว ซึ่งพวกเราคิดว่ามันคงออกมาไม่สวยแน่ๆเมื่อติดตั้งเสร็จแล้ว เราอยากได้ของที่มาครบทั้งชุด มีทั้งตัว RV ฝาครอบ และ Sensor เราประสานงานกันไปหลายที่ หลายประเทศ กว่าจะควานเจอแหล่งที่สามารถขายให้เราได้อย่างถูกต้อง (ไม่ได้ไปตัด งัด แงะ แอบ ซ่อน มา) คุณคิดว่าพวกผมเสียเวลา เสียทรัพยากรไปเท่าไหร่จึงได้แหล่งที่สามารถขายให้เราได้ทั้งชุดแบบนี้ ทั้งๆที่พ่อค้ามากมายยังหาไม่ได้

จากนั้นเมื่อพี่ดลได้รางวัลไป เราก็มาคิดกันว่าจะติดตั้งให้พี่ดลได้อย่างไร ซึ่งมีพี่ๆมาร่วมด้วยช่วยกันจำนวนมาก

พี่อ๊อด ราชบุรี ศึกษาการติดตั้งมาตั้งแต่รุ่นแรก พัฒนาการติดตั้งจากเดิมที่ต้องรื้อคอนโซลหน้าแทบทั้งหมด รื้อไปยันเกียร์ เปลี่ยนมาเป็นการรื้อเพียงบางจุด ดึงสัญญาณจากจุดที่เข้าถึงได้ง่ายขึ้น ไม่ต้องรื้อรถให้ช้ำ การจะทำแบบนี้ได้ต้องศึกษาจุดเซ็นเซอร์ทุกตัว เข้าใจการวัดและการส่งสัญญาณทุกอย่างที่ต้องใช้ รู้ถึงจุดแสดงสัญญาณต่างๆที่สามารถ bypass เพื่อดึงสัญญาณได้ คุณคิดว่าพี่อ๊อดใช้แรงกำลังและเวลาศึกษาไปเท่าไหร่จึงจะสามารถออกแบบการต่อสัญญาณให้เราได้ ทั้งๆที่พ่อค้ามากมายยังทำไม่ได้

พี่ชัย ระยอง ผู้มีประสบการณ์จากการติดตั้งรุ่นเก่ากับพี่อ๊อด และต่อรุ่น 2 ด้วยตัวเอง ศึกษาการใช้อุปกรณ์ในการแปลงสายสัญญาณ เพื่อให้เข้ากับปลั๊กได้ดีที่สุด ลองผิดลองถูก เอาอุปกรณ์ต่างๆมาทดสอบทดลองในการเชื่อมสายสัญญาณกับชุดปลั๊กหลังเครื่อง คุณคิดว่าพี่ชัยใช้แรงกำลังและเวลารวมถึงเงินเท่าไหร่ในการทดสอบทดลองครั้งนี้ ทั้งๆที่พ่อค้ามากมายยังทำไม่ได้

พี่ปรี บางบ่อ ผู้ออกแบบและผลิตขายึดเพื่อติดตั้งเครื่อง RV ไว้กับชุดคอนโซล เพราะตัวยึดไม่มีมาให้ และไม่สามารถซื้อแยกได้ เพราะจะมากับชุดจอตัวส่งออก พี่ปรีต้องมานั่งวัดหาตำแหน่ง กำหนดจุดยึด ลงมือทำอุปกรณ์ เอาแผ่นสเตนเลสมาตัด เจาะ พับ เชื่อม ตัวต้นแบบต้องตัดใหม่ เจาะเพิ่ม เป็นสิบๆครั้ง กว่าจะออกมาเป็นตัวต้นแบบได้ทดสอบติดตั้งกันอยู่เป็นสิบๆรอบ เสียเวลาเป็นวันๆ

พี่โย ประสานงานชุดปลั๊กต่อสาย เพราะต้องใช้ขนาดพิเศษ ในเมืองไทยไม่มีขาย พี่อ๊อดกว่าจะหาข้อมูลมาได้ว่าเป็นปลั๊กสายขนาดไหนต้องหาข้อมูลอยู่หลายวันจนเจอแหล่งที่สามารถสั่งได้ อยู่โน่นครับ อังกฤษ บริษัทอยู่สิงคโปร์ พี่โยติดต่อไปดันไม่มีของ ต้องสั่งตรงมาจากอังกฤษ

พี่ตุ้ย ศรีราชา วิ่งไปวิ่งมาระหว่างศรีราชากับบางบ่อ เพื่อเอารถมาให้พี่ปรีทดสอบติดตั้ง สำหรับขายึดกับจอเดิม เพื่อไม่ให้พี่ๆที่จะติดตั้งต้องไปเสียเงินซื้อจอ 2 din วิ่งเข้ามาเอาน้องปามาให้วัดเพื่อออกแบบ วิ่งเข้ามาลองติดตั้ง ติดตั้งเสร็จยังต้องวิ่งเข้าไปถอด เพื่อเอาตัวต้นแบบกลับไปทำการผลิตเพิ่ม

พี่เจมส์ ช่วยออกแบบแผ่นปิดเพื่อความสวยงาม เพราะจอเดิมกับฝาครอบใหม่ไม่พอดีกัน ต้องมีการออกแบบ จัดหาวัสดุ ทดสอบการติดตั้ง จนบัดนี้งานนี้ก็ยังไม่เสร็จสมบูรณ์

เราต้องมีการนัดทดสอบการติดตั้ง ก่อน meeting ติดตั้งจริง วันทดสอบมีผม พี่อ๊อด พี่โย พี่นะ พี่ตุ้ย ช่วยกันรุมทดสอบติดตั้งไป 3 คัน ใช้เวลาค่อนวันกับอีกค่อนคืน วันนั้นพี่นะ พี่อ๊อดถึงกับไม่ได้กลับบ้าน เพราะเหนื่อยมากขับรถไม่ไหว ต้องขอนอนที่บ้านพี่โย

พี่ๆที่ผมเขียนมาเป็นเพียงพี่ๆเพียงส่วนหนึ่งที่มีส่วนร่วมช่วยกันสร้างโครงการนี้ขึ้นมา ทุกคนไม่ได้รับผลตอบแทนใดๆ พี่อ๊อดมีพ่อค้ามาจ้างไปสอนติดตั้งก็ไม่เอา แต่มาอดหลับอดนอนทำให้ฟรี ทั้งหมดทำเพื่อสมาชิกที่อยากได้ โดยมูลค่าที่คิดมีเข้าส่วนกลางของเว็บส่วนหนึ่งเท่านั้น

นี่คือสังคมแบ่งปันของพวกเรา ตามวัฒนธรรมของพวกเรา ผมไม่รู้ว่าสังคมของคุณเป็นอย่างไร แต่คุณลองคิดดูนะ .... ถ้าที่นี่ไม่ใช่มีวัฒนธรรมของการแบ่งปัน ช่วยเหลือกัน คุณต้องเอาเงินมากองซักเท่าไหร่เพื่อจ้างคนที่ผมเอ่ยชื่อมาทั้งหมดข้างบนนั้นมาทำให้คุณ

เราเป็นสังคมที่มีวัฒนธรรมของการแบ่งปันและช่วยเหลือกัน แต่ในขณะเดียวกันเราก็เป็นสังคมที่ไม่ยอมให้ใครมาเอาเปรียบ และไม่ยอมให้พ่อค้ามาฉกฉวยโอกาสทำกำไรจากงาน DIY ของพวกเราเช่นเดียวกัน ได้โปรดเปิดตามองซะใหม่เพราะสิ่งที่คุณกำลังทำอยู่เป็นการเปิดโอกาสให้พ่อค้าเข้ามาหากำไรจากงาน DIY ของพวกเรา คุณสามารถหาของได้ในราคาถูกกว่าพวกเรา แต่คุณให้คุณค่ากับคนที่ลงทุนลงแรงกับงาน DIY นี้แค่ไหน

ถ้าคุณยังมองไม่ออก คุณอาจจะไม่เหมาะที่จะอยู่ในสังคมแห่งนี้จริงๆ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
:L2734:  แบ่งปัน = คือ   การให้  เลยคับถ้าผู้รับจริงใจกับเราคุยกันบ่อยๆ
จนสนิทกันเกินกว่าคำว่า...สมาชิก...ไม่คิดว่าราคาจะสูงแค่ไหนคับก้อยินดีให้ด้วยความเต็มใจคับ
 ไม่หวังสิ่งตอบแทนคับ ในบ้านนี้ ถ้าได้เข้ามาพูดคุยกันบ่อยๆ
จะรู้คับว่า....ไม่ว่าจะได้ของแต่งมาจาก....สำนักไหน
 พี่ๆปามาเนียยินดีและพร้อมที่จะแนะนำเสมอคับ
ขึ้นอยู่ว่า ทางพี่ jack  จะเริ่มต้นยังไงมากกว่าคับ
- เข้ามาทักทายกันบ่อยๆแก้เหงา, เฮฮา ,ตลก,ขำขัน
- เข้ามาหาความรู้ แล้วเอาไปบำรุงรักษารถตัวเอง
- เข้ามาเพื่อแนะนำหรือส่งต่อความรู้ให้พี่ๆสมาชิกด้วยความเต็มใจ
- เข้ามาเพื่อขายสินค้า หรือ บริการ ที่จริงใจ และได้ความก้าวหน้ากลับไป
- เข้ามาหาเพื่อนใหม่หน้าเวป , หรือนัดทานข้าวกัน  นัดปั่นจักรยาน เพื่อสุขภาพกัน คับ
- เข้ามาเฉพาะเวลามีปัญหา  พอแก้ปัญหาได้แล้วก้อเงียบหายไป พอรถมีอาการอื่นๆค่อยเข้ามาถามใหม่
- เข้ามาเพื่อสนใจของแต่งรถ ณ เวลานั้นๆคับ หรือ เห็นว่ามีประโยชน์ จริงๆ
- เข้ามาเพื่อคัดลอก หรือ ลอกเลียนแบบเพื่อไปทำการค้า....!
- เข้ามาเพื่อคัดลอกหรือ ส่งต่อความรู้นั้นๆไปบ้าน อื่นๆ โดยไม่ให้เครดิตผู้อื่นว่าที่มาที่ไปมาจากไหน
- เข้ามาโดย...ไม่ Login โดยตรงคับ....แอบดู ของแต่งอันไหนน่าสนค่อยเข้ามาเม้นคับ 
- เข้ามาสั่งสติกเกอร์ ติด Type D เพื่อสั่งของแต่ง พอได้แล้ว ก้อ ลอกสติกเกอร์ ออกไปคับ
หลากหลายเรื่องราว พี่ๆสมาชิก...ปามาเนียรับรู้คับ
    พี่ๆทีมงานและพี่ๆผู้ก่อตั้ง....รับรู้และ...รู้ลึกๆคับ   :sd42:   :sd42:
ทั้งหมดนี้คือสิ่งที่...ผมเห็นตั้งแต่สมัครเข้ามาคับ ผ่านเรื่องราวต่างๆมามากมาย
พร้อมกับพี่ๆหลายๆท่าน ในบ้านนี้ คับ
 :sd23:    :sd23:    :sd23:
ถ้าพี่ Jack
 ผ่านเรื่องราวทั้งหมดนี้มาแล้ว อาจจะไม่เขียน comment แบบนี้ก้อได้คับ   :L2739:
          :L2734:   การแต่งรถคือการพักผ่อนของปามาเนียคับ    :L2734:

:L2734: :L2734: :L2734: พี่อั๋นนี่.......... :L2900: :L2900: :L2900: รู้ลึกรู้จริง เพราะเล่นอ่านประวัติศาสตร์ย้อนหลังทุกกระทู้  ;D
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
ถ้าคุณไม่เข้าใจผมจะอธิบายให้ฟังสังคมแบ่งปันของพวกเรามันเป็นอย่างงี้ครับ

พี่นะ พี่กิตติ และผม ช่วยกันประสานงาน สืบเสาะ ค้นหา แหล่งที่จะสามารถสั่งของเข้ามาได้ โดยเราได้พบว่าหลายแหล่งนั้นสามารถหาให้ได้ แต่จะได้มาแต่เฉพาะตัวเครื่องเพียงอย่างเดียว ซึ่งพวกเราคิดว่ามันคงออกมาไม่สวยแน่ๆเมื่อติดตั้งเสร็จแล้ว เราอยากได้ของที่มาครบทั้งชุด มีทั้งตัว RV ฝาครอบ และ Sensor เราประสานงานกันไปหลายที่ หลายประเทศ กว่าจะควานเจอแหล่งที่สามารถขายให้เราได้อย่างถูกต้อง (ไม่ได้ไปตัด งัด แงะ แอบ ซ่อน มา) คุณคิดว่าพวกผมเสียเวลา เสียทรัพยากรไปเท่าไหร่จึงได้แหล่งที่สามารถขายให้เราได้ทั้งชุดแบบนี้ ทั้งๆที่พ่อค้ามากมายยังหาไม่ได้

จากนั้นเมื่อพี่ดลได้รางวัลไป เราก็มาคิดกันว่าจะติดตั้งให้พี่ดลได้อย่างไร ซึ่งมีพี่ๆมาร่วมด้วยช่วยกันจำนวนมาก

พี่อ๊อด ราชบุรี ศึกษาการติดตั้งมาตั้งแต่รุ่นแรก พัฒนาการติดตั้งจากเดิมที่ต้องรื้อคอนโซลหน้าแทบทั้งหมด รื้อไปยันเกียร์ เปลี่ยนมาเป็นการรื้อเพียงบางจุด ดึงสัญญาณจากจุดที่เข้าถึงได้ง่ายขึ้น ไม่ต้องรื้อรถให้ช้ำ การจะทำแบบนี้ได้ต้องศึกษาจุดเซ็นเซอร์ทุกตัว เข้าใจการวัดและการส่งสัญญาณทุกอย่างที่ต้องใช้ รู้ถึงจุดแสดงสัญญาณต่างๆที่สามารถ bypass เพื่อดึงสัญญาณได้ คุณคิดว่าพี่อ๊อดใช้แรงกำลังและเวลาศึกษาไปเท่าไหร่จึงจะสามารถออกแบบการต่อสัญญาณให้เราได้ ทั้งๆที่พ่อค้ามากมายยังทำไม่ได้

พี่ชัย ระยอง ผู้มีประสบการณ์จากการติดตั้งรุ่นเก่ากับพี่อ๊อด และต่อรุ่น 2 ด้วยตัวเอง ศึกษาการใช้อุปกรณ์ในการแปลงสายสัญญาณ เพื่อให้เข้ากับปลั๊กได้ดีที่สุด ลองผิดลองถูก เอาอุปกรณ์ต่างๆมาทดสอบทดลองในการเชื่อมสายสัญญาณกับชุดปลั๊กหลังเครื่อง คุณคิดว่าพี่ชัยใช้แรงกำลังและเวลารวมถึงเงินเท่าไหร่ในการทดสอบทดลองครั้งนี้ ทั้งๆที่พ่อค้ามากมายยังทำไม่ได้

พี่ปรี บางบ่อ ผู้ออกแบบและผลิตขายึดเพื่อติดตั้งเครื่อง RV ไว้กับชุดคอนโซล เพราะตัวยึดไม่มีมาให้ และไม่สามารถซื้อแยกได้ เพราะจะมากับชุดจอตัวส่งออก พี่ปรีต้องมานั่งวัดหาตำแหน่ง กำหนดจุดยึด ลงมือทำอุปกรณ์ เอาแผ่นสเตนเลสมาตัด เจาะ พับ เชื่อม ตัวต้นแบบต้องตัดใหม่ เจาะเพิ่ม เป็นสิบๆครั้ง กว่าจะออกมาเป็นตัวต้นแบบได้ทดสอบติดตั้งกันอยู่เป็นสิบๆรอบ เสียเวลาเป็นวันๆ

พี่โย ประสานงานชุดปลั๊กต่อสาย เพราะต้องใช้ขนาดพิเศษ ในเมืองไทยไม่มีขาย พี่อ๊อดกว่าจะหาข้อมูลมาได้ว่าเป็นปลั๊กสายขนาดไหนต้องหาข้อมูลอยู่หลายวันจนเจอแหล่งที่สามารถสั่งได้ อยู่โน่นครับ อังกฤษ บริษัทอยู่สิงคโปร์ พี่โยติดต่อไปดันไม่มีของ ต้องสั่งตรงมาจากอังกฤษ

พี่ตุ้ย ศรีราชา วิ่งไปวิ่งมาระหว่างศรีราชากับบางบ่อ เพื่อเอารถมาให้พี่ปรีทดสอบติดตั้ง สำหรับขายึดกับจอเดิม เพื่อไม่ให้พี่ๆที่จะติดตั้งต้องไปเสียเงินซื้อจอ 2 din วิ่งเข้ามาเอาน้องปามาให้วัดเพื่อออกแบบ วิ่งเข้ามาลองติดตั้ง ติดตั้งเสร็จยังต้องวิ่งเข้าไปถอด เพื่อเอาตัวต้นแบบกลับไปทำการผลิตเพิ่ม

พี่เจมส์ ช่วยออกแบบแผ่นปิดเพื่อความสวยงาม เพราะจอเดิมกับฝาครอบใหม่ไม่พอดีกัน ต้องมีการออกแบบ จัดหาวัสดุ ทดสอบการติดตั้ง จนบัดนี้งานนี้ก็ยังไม่เสร็จสมบูรณ์

เราต้องมีการนัดทดสอบการติดตั้ง ก่อน meeting ติดตั้งจริง วันทดสอบมีผม พี่อ๊อด พี่โย พี่นะ พี่ตุ้ย ช่วยกันรุมทดสอบติดตั้งไป 3 คัน ใช้เวลาค่อนวันกับอีกค่อนคืน วันนั้นพี่นะ พี่อ๊อดถึงกับไม่ได้กลับบ้าน เพราะเหนื่อยมากขับรถไม่ไหว ต้องขอนอนที่บ้านพี่โย

พี่ๆที่ผมเขียนมาเป็นเพียงพี่ๆเพียงส่วนหนึ่งที่มีส่วนร่วมช่วยกันสร้างโครงการนี้ขึ้นมา ทุกคนไม่ได้รับผลตอบแทนใดๆ พี่อ๊อดมีพ่อค้ามาจ้างไปสอนติดตั้งก็ไม่เอา แต่มาอดหลับอดนอนทำให้ฟรี ทั้งหมดทำเพื่อสมาชิกที่อยากได้ โดยมูลค่าที่คิดมีเข้าส่วนกลางของเว็บส่วนหนึ่งเท่านั้น

นี่คือสังคมแบ่งปันของพวกเรา ตามวัฒนธรรมของพวกเรา ผมไม่รู้ว่าสังคมของคุณเป็นอย่างไร แต่คุณลองคิดดูนะ .... ถ้าที่นี่ไม่ใช่มีวัฒนธรรมของการแบ่งปัน ช่วยเหลือกัน คุณต้องเอาเงินมากองซักเท่าไหร่เพื่อจ้างคนที่ผมเอ่ยชื่อมาทั้งหมดข้างบนนั้นมาทำให้คุณ

เราเป็นสังคมที่มีวัฒนธรรมของการแบ่งปันและช่วยเหลือกัน แต่ในขณะเดียวกันเราก็เป็นสังคมที่ไม่ยอมให้ใครมาเอาเปรียบ และไม่ยอมให้พ่อค้ามาฉกฉวยโอกาสทำกำไรจากงาน DIY ของพวกเราเช่นเดียวกัน ได้โปรดเปิดตามองซะใหม่เพราะสิ่งที่คุณกำลังทำอยู่เป็นการเปิดโอกาสให้พ่อค้าเข้ามาหากำไรจากงาน DIY ของพวกเรา คุณสามารถหาของได้ในราคาถูกกว่าพวกเรา แต่คุณให้คุณค่ากับคนที่ลงทุนลงแรงกับงาน DIY นี้แค่ไหน

ถ้าคุณยังมองไม่ออก คุณอาจจะไม่เหมาะที่จะอยู่ในสังคมแห่งนี้จริงๆ

ผมถึงบอกว่า......ใครไม่มาคลุกคลีกับเรา ไม่สัมผัสเรา ................. ไม่รู้หรอก